karibu katika makala haya ya changu chako chako changu hapa rfi kiswahili na leo tunazungumzia kuhusu uvuvi wa samaki na changamoto zake huko mombasa pwani ya kenya na kwenye kipengele cha le parle francohone mkurugenzi wa alliance francaise atatuletea ratiba walionayo juma hili na kwenye muziki na kuletea mwanamuziki sudiboy msanii kutoka mombasa mimi naitwa ali bilali bienvenu msikilizaji wengi tunakula samaki iwe wa baharini waziwani au kutoka popote pale lakini wachache mno tunafahamu samaki anavuliwa vipi katika ziara yangu mjini mombasa iliyofanikishwa na shirika la expertise france nimekutana na wavuvi kadhaa huzungumzia shughuli hiyo nam ref kiswahili msikilizaji nipo mombasa hapa na kaka ambaye ataitambulisha jina lake mii naita mwiny sadiki mwinyi sadiki karibu radio france wewe unafanya nini unajihusisha na nini hapa mombasa mimi kazi ya uvuvi kazi ya uvuvi uh. unajua watu wengi sana huwa tunakula samaki lakini hatujui samaki anapatikana vipi kwa mtu ambaye anatusikiliza muda huu uh. labda tupe maelezo samaki anavuliwa vipi samaki anavuliwa na m- mitego kama vile mshipi nyavu maema uh, na, nafikiri na watu wa nawatu wakuamiaiyo wa mshusem mm-hmm. na inakuaje hasa hadi mpaka kufikia kumpata eh, kule inabidi uende kama maji amejaa uende ukatege alafu akishapungua ndo nanzamambaa mavuvi na tuseme kwa mfano wewe kama mvuvi uh, unajiandaa vipi kabla kuanza shughuli hii mpaka uvae vitu vya usalama kama vile life jacket na viatu na hata kuna vifaa kama vile nyavu ujiandae na vifaa vya kupelekea dau pia mm-hmm. ndio uende kwa mavuvina mm. ha. tukiangalia hapa ni kwamba hawa jamaa ambao ambaoko hapa wanakuja kutoa mafunzo labda na kuwawezesha swala zima la a, ku, kuwa na usalama zaidi wakati mnapokwenda kuvua labda unalizungumziaje kwa kweli usalama ni muhimu baharini hata vile mafunzo mafunzotunafundishwa pia kuna vitu vengine ulikuwa hatuwezi kuvitumia kwa, kwa usalama kama vile kujifunga zile na tunaona bora sana pia wametupa mafunzo mazuri tuaweza kuzitumia life sala kuvaani muhimu kwa sababu hata kama unajua kuogelea lakini ile kuna wakati weza kushindwa kupindwa na mshipa kama vile nini ndaya maji unaogelea kupindwa mshipa miguu Elef-jacket, kama mevaa umejifunga vizuri basi ile weza as- kupeleka as- htuna upepo kahuona ile haja kuwa upige maji kutokana na changamoto hizo za kimazingira shirika la expertise france kwa ushirikiano na shirika la huduma ya walinzi wa pwani ya kenya na kwa usaidizi wa kifedha kutoka umoja wa ulaya walizindua juma kipengele cha usalama wa baharini katika mpango wa go gobluu ambapo nimezungumza na wavuvi wanaeleza ni kwa namna gani walivyonufaika na mradi huu e ni mvuvi tuseme umetekeleza nini hapa hapa nimesoma mafunzo ambayo sija yafundishwa katika nianze yapi kwa yeah, mfano kusaidiana ukiwa baharini ukipata ajali uh-huh. umesoma mambo mengi sana kufundishana kusaidiana ukiwa baharini umepata ajali na mengine bado tunaendelea kusoma lakini hatujamaliza bado tunaendelea kusoma na ulishawai kupata ajali ukiwa katika kazi yako nshawai kupata ajali tukaja tukaokolewa uh-huh. yeah. ilikuwaji ay ilibidi kapteni wetu alikuwa me tulienda tuli baharini tukapata ajali mashine kajamu hiyo yenyewe haikuweza kuwaka alafu uh-huh. kapteni wangu alikuwa na simu tukaja okolewa asante sana mm. mzee habari za sahizi nzurizuri zee we bila shaka ni mvuovisindio a siku nyingi tumetoka kupata somo hapa labda wewe umeelewa nini kwenye ambalo umetoka kupatanelewaimtapataakienmt ampataakieaa ldaaa san ka upande wa keyevidol konajuamffn katapatakafffhnhusosala la usalama wauvaji waoti Mwla... la maishaip hili lik zuri sana manake kal vale nakusaidia kuonekana kwa mbali pa ku chin juju anakuja utafuta anakupata anaj mto paeh la, lakini ni wavuvi hapa tumeona wengi sana mkionekana kwamba kupuzia ku swala hili labda lipojei kidogo tuazengitakuta mefunga bilashaka huwo na uzoefu sana wa swala hili la uvuvi kwa mtu ambaye anakusikiliza naye pia ni mvuvi hayupo hapa hayupo eneo hili labda unamwambiaje jua swala zima la usalama wake namwambia atumie vitu vinavyotekana vitu vya usalama lazima awe navyo kwa sababu ni faida kwake eye mwenyewe na pia ataondosha upungufu ule wa kusumbua wale wanawatafuta akushurusaumepata ujuzi fulani kuna mambo mengine ilikuwa tuyajui lakini tumepata kuyajua hapa e, tumepewa mafunzo tofautitofauti kusaidia maisha mazingira a, kitu kama hivyo kulikuwepo swala la uvaji wa ile ipoj kwakoiko sawa kulingana na kulingana na usalama wetu wenyewe eh, watu wengi washapoteza maisha juu ya kitu kama hicho mi pia naona si vibaya ametusaidia eh, kwa njia nyingine na niko pia na ndugu hapa unaitwa nani wasikiti kombe na wee ni mvuvi ni mvui tumaona ulikuwa miongoni mwa watu walikuwa wanapata mafunzo hapa umetekeleza nini nashukuru sana kwa mafunzo yao ambayo wamenletea leo namambo likuwa si yaelewe lakini meweza kueelewa kulingana na hali za bahari kama yapi kwa mfano ambao likua uele kama mwenzako amepata ajali ama uenda na boti wameshuka alafu kuna ile kuwa unamsaidia uwezishuka wewe namrusha kitu unamsaidia unamleta kwa boti li unaweza kumwokoa msha niko na mzee pia hapa mzee umetoka kupata mafunzo hpa umetekeleza ninip ametatekeleza mambo ya kuenda kule ukishapata kama ajali ya kupenduka na boti unaweza kujisaidia vipi kama mwenzako ame, amepatwa na ajali pia naweza ukamsaidia vipi unaweza kumrushia ile kamba ukamvuta nasasa Uza, we kwa maisha yako ya uvuvi isha wewe kutokea ukapata ajali mimi mara eh, nishawahi kutokewa na kupata ajali kuanguka kama naenda kwenye uvuvi ilikuwa na ilikuwaje kwa mfano nlipigwa nawimbi alafu nikaanguka uhum. sasa kule kuanguka nikawa nafata ile chombo nilicho, nilicho nacho ukifata nikapigwa na mawimbi tena ikabidi niwache hiyo chombo nijisaidie nipate mahali ambapo pakosefu na ulijisaidia vipi niliogelea mpaka nikapata mali mahali ambapo hapana pana usalama nimepata fursa pia ya kukutana na kuzungumza na mvuvi wa kike na kumuuliza nini hasa kilichompa ujasiri wa kuwa mvuvi kwa jina langu naitwa agnes machache ni mvuvi wa hapa bamburi bmu nafanya uvuvi wote wa malema na uvuvi wa nyavu na pia nimejitumbukiza kwa siku dvi skubadaiva nimesomea daiva ni mtu ambaye anaweza kuvaa mtungi na kuenda dips kuingia chini kabisa kwa kama nusu saa huko halafu atoke ukiwa umevaa mtungi wa gesi na on kila kitubaada ba, ba, ya kuulizia hapa inaonekana ni mvuvi pekee wa kike hapa unafikiri kwa nini wewe peke yako Awa, wenzangu wanaogopa vile sijui ni mili yao ndio wanaogopa ama ni vipi lakini mimi niliamua tu tumi mwenyewe mm-hmm. kujitumbukiza katika uvuvi kwa sababu mia, siku nyingi nimefanya kazi hapa baharini lakini wenzangu ni waoge na nini hasa ambacho kilikuvutia mpaka ukaona kwamba hacha na mimi nijikite katika swala hili kilichonivutia ni sababu wale wavuvi wakienda baharini wanatuuzia samaki bei ile wanataka sasa na mimi nkasema wacha nami niyo mvuvi nijivunie ili nijue ni, ni uchungu wao kwa hiyo ukaamua sasa kuingia na nawewe kwenye swala la uvuvi swala eh, jambo kubwa ambalo mesema ni baada ya wavuvi ku, wakiume kuuza kwa bei ambao watakao si ndio wataka sindiomii mm. nkaamua kujitosa katika uvuvi hmm. lakini sasa ukiangalia unafikiri kwanini wewe peke yako haujaribu uh, uh, uh, kuhamasisha hata wanawake wezi nawahamasisha lakini wanaogopa wanasema mimi ndiongangari sasa n itabidi wananiambia tu niende kama maji madogo hivi lakini sasa ukifika wakati kama huu wanasema wako kwa zon awawezi kuwacha pesa waingie kwa maji mm. na labda ukiangalia unafikiri e, changamoto wewe kama mwanamke ni niipi ni, changamoto yangu ni kuenda kule pia ni riski kwa sababu hatuna vifaa pia vya kwenda kama huko dps sana ni mpaka ugaramike utafute mtungi ukodishe utengeneze vile una nini weke nini gesi alafu uende kule nao kama ni baharini nao pia wavuvi wengi sana hapa kuogelea ni ngumu sasa vile mimi asubuhi lazima ni, nifanye jogjogi lafu ni niingie kwa mai jnlijifunisha tu kuogelea nilikuwa sijui kabisa lakini ukaja mwalimu mwingine wa kusomesha hiyo siku skubadiv ndo tukajitosa hapo ndani nikajua ndanaakauawanzia hiyo siku nikajitoa uoga kabisa uogakabisa nikaamua kuwa mvuvi nikaamua kila kitu kuna watu wanasema kwamba ukishakuwa mvuvi mwanamke wakati mwingine uh, samaki hawapatikani labda hu unasemaje kwa usemi huo wenye nimevua nao hakuna siku tulikosa hata siku moja tulikuwa saa yote tukienda tunapata kilo zetu tano kwenda mbele kila siku ukienda tunapata zaidi ya hizo kilo mungu ametuajalia na ile ni kama ni kazi si eti ni mchezo ni kazi nam mwisho wa kipengele hiki unaendelea kusikiliza makala y changu chako chako changu hapa rfi kiswahili mimi naitwa ali bilali na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parla francofone nilipata fursa ya kukutana na lik amalka mkurugenzi wa alliance francaise ya mombasa ambaye anatueleza hapa ratiba ya shughuli mbalimbali katika kituo hicho cha alliance francaise mombasa Je m'appelle Lucas Malcor, je suis en effet le directeur de, de l'Alliance française de, de Mombasa. Ce mois-ci on met l'accent hususan mwezi huu tumesisitiza kuhusu fasi ya vijana ni mradi tunaupa umuhimu sana uwazi kwa vitabu inakuza usomaji wa umma pia ni moja ya dhamira muhimu zaidi tumeandaa jumamosi oktoba tarehe 29 Books day lengo hasa ni kualika mashirika ya uchapishaji waandishi wa fasi ya vijana kwa ushirikiano na washirika wa ndani leuter de litrat e ueklabu za vitabu uh, kuwapendekezea watoto kuja uh, aliance kwa, kwa bure kuanzia uh, saa n mpaka saa 1 jioni gratuiti, kugundua fasihii za vijana kwa kiswahili kifaransa na kiingereza tumeandaa shughuli kadhaa ili kuwapa vijana shauku ya kusomanahuko lobumbashiya lobumbashi 4mwaka huu kutakuwa na tamasha la mwanamuziki medi elams ambaye ni msanii mzawa kutoka kinshasa anayeishi lubumbashi ambako amekuwa akifuatilia taaluma yake medi elams ni mwandishi wa more morth rspect kimoninga bomangai na mayai ni mwimbaji huyu mwenye sauti nzuri ambaye atakupa vionjo vya tunzo zake katika tamasha hilo ambalo hutosahau mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni utamaduninam tuelekee kwenye kipengele cha muziki msikilizaji na kuletea mwanamuziki huyu kutoka nchini kenya uh, sudi boy ambaye jina lake halisi ni sudi muhamed ni msanii maarufu wa muziki kutoka kenya anayeishi mombasa <mulia> sauti zake za kuvutia na sauti za pwani za kiswahili na amepata mafanikio makubwa katika kazi yake ni mwanamuziki huyo ambaye ni mshindi wa tuzo kutoka mombasa na anatarajiwa kuwa mkubwa zaidi nyimbo nyingi za sudi zilipata umaarufu na kuvuma sana kwenye mitandao ya kijamii sambamba na idadi kubwa ya utiririshaji na upakuaji kwenye boom play. sudi boy ni msanii mahiri mwimbaji na densa wa nyimbo za bongo fleva anapenda kuimba nyimbo zilizojaa hisia za mapenzi mifano ya nyimbo zake ni pamoja na naona bado iromo miongoni mwa zingine tumalize na wimbo huu naona bado aliyomshirikisha amilina she si mu ya koma musi ivi najawamie na majonzi kwa kujua tena hauniamini naomba uwe na subira siyoete sitaki kukuzalia wakati wetu utafika tuwe sisi mamilia ya heshimu yangumabuzi naomba mpenzi wewisubiria huo naona bado wasudi boy ndio unatamatisha makala yetu ya leo kusikosi kuungana nami tena juma lijalo tukijaliwa katika makala nyingine kama haya shukan tadhati kwa shirika la expertise france kwa kufanikisha makala haya mimi naitwa ali bilali nikutakie bon dimanche ama bon reveill matinal que asubuhinjema a