ni jumapili nyingine tunakutana tena katika makala haya ya changu chako chako changu ambapo leo takuletea historia na utamaduni wa wakikuyu kabila kubwa nchini kenya na kwenye kipengele cha le leparle fancofona tutazungumzia mradi wa alliance francaise ya dar es salaam wa kuandaa tamasha la kila mwezi la wakongwe wa muziki nchini tanzania na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki ibra kutoka lebo ya Skonde music olwrd chini ya armonise nchini tanzania mimi ni mtangazaji wako asiyependa makuu ali bilali ei eboreatinawakikuyu pia wanaitwa wakikuyu ni kabila kubwa nchini kenya lenye watu milioni81 au asilimia 17 za wakenya wote wenyewe hujiita agikuyu neno agikuyu linatokana na mti wa mkuyu lakabu ya wakikuyu ni nyumba na mumbi tafsiri yake ikiwa ni nyumba na muumba wao hukaa hasa katika nyanda za juu za kenya ya kati katika mazingira ya nairobi hadi mlima kenya mlima huu katika lugha yao huitwa kirimakirinyaga mlima huu wenye umaarufu kwa kuwa na kimo cha juu ni mahali ambapo wazee walitolea kafara mungu wao ngai aidha kuhusu asili ya wakikuyu ni wa bantu wa kaskazini mashariki wanahusiana na makabila jirani wameru waembu wambere na wakamba ambao waliishi karibu na mlima kenya inaaminika kuwa pamoja na makabila hayo wakikuyu walihama kutoka beseni la mto kongo na kuweka makazi kadhaa na mwishowe kuishi karibu na mlima kenya katika tukio linalojulikana kama uwenezi wa wabantu wakikuyu walikuwa wakiishi kama watu huru na walitawala eneo waliloishi katika mlima kenya hawakufanya biashara ya watumwa na hawakuwa na watumwa katika jamii hata hivyo walisimilisha kabila la dorobo ambao walikuwa wenyeji katika baadhi ya msitu kwa njia ya ndoa za kabila tofauti kwa njia hiyo pamoja na kuchukua milki ya misitu waliweza kupanua mipaka kufikia na zaidi ya eneo lilokuwa mkoa wa walikuwa wakulima na wafanyabiashara walifanya biashara na makabila jirani wamasai na wakamba pia walihusika katika utengenezaji chuma na kamba wakikuyu waliishi kama koo tis hakukuwa na mipaka kati ya koo ingawa kila ukoo ulijulikana kufanya kazi maalum katika jamii kwa kuwa watu wa ukoo mmoja walihusiana kupitia damu haikuwa inaruhusiwa kuoa ndani ya ukoo kulikuwa na koo ambazo hazikuwa na viongozi katika taifa hata hivyo taifa lote lilitawaliwa na baraza ambalo liliongozwa na kiongozi aliyekuwa akiitwa muthamafi husiana na dini wakikuyu kikuyu walimwamini mungu mmoja jina lake ngai au murungu au mwene nyaga ikiwa na maana mwenye utakatifu au mwathi ikimaanisha bwana kafara pamoja na maombi kwa mungu zilitolewa chini ya mti wa mkuyu au mtini mgumo maombi yalielekezwa mlima kenya kwani waliamini kuwa ni mojawapo ya makazi ya mungu akiwa duniani wakikuyu pamoja na waafrika kutoka makabila mengine walitumiwa kama askari wasaidizi wa kiingereza kariasko katika vita kuu ya kwanza ya dunia kwa kuwa walikuwa wamezoea mandhari ya nchi walipata tajriba na wengi wao walijiunga na muungano wa kikuyu wa changa kiongozi wao akiwa hari thuku 19 muungano huo uliwapa uzalendo na kuwatia moyo kuiasi serikali ya koloni la kenya ili kulinda maslahi yao walowezi waliweka sera ya kukataza wenyeji kukuza kahawa kutoza ushuru wa boma na kupunguza ukubwa wa ardhi iliyopewa kwa wasiokuwa na ardhi sera hizo zilifanya wengi wahamie mijini wanajeshi wa kikuyu wa kins african Rifle walirudi nyumbani kutoka vita kuu ya pili ya dunia a199 hadi 195 walikuwa wametiwa motisha kupigania uhuru wakati huo a1944 hary thuku alikuwa ameanzisha chama cha kisiasa cha kitaifa kenya african stdy union kasu ambacho kiliendelea kuwa kenya african union kau eliud mathu mwanachama wa kau alikuwa mwafrika wa kwanza katika baraza la kutunga sheria jomo kenyatta alifanywa mwenyekiti wa kau mwaka 1947 kufikia mwaka 1952 juhudi za kau kutaka waafrika watendewe haki kuhusiana na ardhi hazikuwa zimefaulu kwa hivyo chini ya uongozi wa jemedari dedan kimathi waasi wa maumau walianza vita dhidi ya wakoloni wa, wa ingereza na wasaidizi wao wenyeji dedan kimathi alikamatwa 956 kuashiria kushindwa kwa maumau mwaka96 jobo kenyata aliachiliwa huru kuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya kenya mwaka 19 tangu mwaka huo wakikuyu wametoa marais watatu wa kenya ikiwemo emilio stanley mwaikibaki na uhuru migai kenyata lugha ya wakikuyu ni kikuyu ni lugha ya kibantu inayokaribiana na lugha za jamii za mlima kenya vyakula vya wakikuyu ni kama vile jiperi mukimo vyakula vilivyopondwa mutura matumbo yaliyojazwa nyama za damu kisha kuchoma uji njahi sukumawiki na cha mwisho wa kipengele hiki naendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, changu, changu nami ali bilali mtangazaji asiependa makuu na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parlas francone tuanzie jijini nairobi nchini kenya ambako alliance francaise ya jijini hapo limekuandalia tamasha la filamu za lugha ya kifaransa zipo ambazo zimewekwa hewani kama vile le monde aprs nou orange sanguiee ler david antre levague anosamour na nyinginezo na huko dar es salamu nchini tanzania lianc franaise iliyopo upanga imekuandalia tamasha ambalo litafanyika kila mwezi litalojumuisha wasanii wa kongwe wa muziki wa bongo flaver tamasha hilo litaanza januari 27 mwaka huu na mwanamuziki nguli wa muziki wa bongo flaver dly ambaye atawakumbusha wapenzi wa muziki nyimbo zake zilizowahi kupata sifa cemem kama vile dhahabu kupenda unifahamu na nyinginezo mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia kutoka studio za rf kiswahili hapa jijini nairobi nchini kenya na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki nakuletea mwanamuziki ibra kutoka lebo ya, ya konde music inayomilikiwa na mwanamuziki harmonize <mulik Nazis> I... <mulik> mungu baba mwema siku nyingine ya furaha nipata baba. na na sasa ibra alikuwa msanii wa kwanza kusainiwa na lebo hiyo ya konde ondewaka2 na ambapo wimbo wake wa kwanza ndani ya lebo hiyo ilikuwa ni wimbo huu nimekubali mamamaakapulimeshata mmepitiliza maudhiamezidi mmoyo wangu komai nawe kola karafu umeza daga na uleotamumeugao ya kijijih umenipado nagharohainsi bagawe eh, munga menipofahmu mm, na tambwelipichema na baya usinizugekwatabasamukume unalako moyoni namisha mishafea mila kikwetu kusemasema nirombaya wimbo huu ulipokelewa vema na wadau wa muziki nchini tanzania na bapo baada ya hapo alishusha ngoma nyingine kama hii hapa anatwambia wandoto yeah. Tona, nawa. Nawa. Yeah, yeah maiskama uh, uh. uh, na naota akumbelalitidali aliefanya natesekaniwee yeah. na nasi na chochota najipamanyistefeli netajifaraja tachembenipewe Ma, hiririkwa nyumbo zake ilionekana kuwa wamwandhari ya kimapenzi oh, ambao wliweka wazi uhalisia wa maisha kama vile wimbo huu unaitwa nitachelewa Je, sijui ninimi, mana aa no, oh, oh. kungoje ila bado aingiakirii manashakulayamin oh, eh. eh. kwa mashogazo nichacha mafumbo ngojangoja ina nyumiza tumbo basi kinumeshafata mkumbo numesepa na, hii hapa ni sehemu ya mahojiano aliyofanya hasa akizungumzia albamu yake yakennazani uh, mi namshukuru mwenyezi mungu kwa sababu hakuna mtu anajipangiaga mwenyewe kwa sababu napoimba na kitu ambacho naimba naimba na niko mwenyewe na amashabiwaanaaniwao ni wengi lakini tumeanza na wakubwa kwanza kuwapa heshima yao ni wakubwa yeah, lakini wasanii wako wengi wengi wala albamu albamu yangu kuwa, ambayo itaingia kwenye kwenye kama, kama, mm. kama zipo za mwisho kwanzsowawiwatausatangia neuua muda mrefu uandana niba mbayo nauhakika kabisa ibra watu ndo watamjua pale vizuri ibra ni yupi ibra ni wa aina gani ibra anaweza kufanya nini ibra nini awezi kufanyay yes. ona nasubira imenipoza natokota Kote kupambana kotekupambana tatugila nangupenzi tautagu onenepota e, moyo kawacha na malengelenge omeota vidonda eh. nimefuba hali nishi wenge wivu na konda ye yeah. anepita mali kama kibege anyacha oimimlegelege nazana na bwege wenauma kama atakiwa ndana lebu hiyo ibra aliendelea kuonyesha uwezo wake mkubwa wa kushusha burudani moja baada nyingine na kuonekana kuwa kivutio cha wapenzi wa muziki wakati akisainiwa na lebo ya kondiil dard wadau wengi walikodoa macho na masikio kuangalia iwapo je atatoboa lakini kiukweli muziki wake uliwateka wa muziki wa ndani na nje ya tanzania na hata aliweza kushirikiana na wasanii kadhaa kutoka ndani ya tanzania lakini pia nchini nigeria ni na ngoma hii ambayo hiyo maalum kwako mpenzi wa makala haya popote pale ulipo kama unanisikiliza basi nionyeshe ishara kwamba upo hewani na umeridhika na ngoma ninazokuchezea hebu sikiliza hii hapa kijana natwambia nani subuhi kumekucha wingu limetanda na mvua yata kunyesha na wokombalimama machi yakitiririka abari ikitanishika chema uhakika unanikatisha tama matambo a binadamu akila moja na mapungufu yake sijuu nilipotelezama shunge na mbia nimemisita besahamu kutwa kucha picha kumezea mate yangu fimbo wemeigeza hatu waotaki kuitumia labda hesabu za kutoa mi niligawanya bebi unisamee mele azi nikaifanya chanya bedu nisamee na hata imoji za kulia nazokutumia nazozikome japu nipate furaha ahuruma unione hali hataifichiki kutoa vima cha mpingo kiziki mantanikio na micheza njiwa au wanaitamani kama siwew enampenda nani mm mnd amna mnd chomo cha safili ikawa meshuka juta nkatili nitakwagameta niko dhahiri siunasikia penzi la dhati daima la wawiri wefanyana urudi liswebatili kawafanya kusudi ni ukatili minamia wendo yangu hifadhi labda likosea msimbo kweli kupenda kazi wangu kweli umegeuka fimbo mino la kokoloboi lilesilozimah siulisema gaha uchomoi kumbeimanyiulimpima pia ulisema wadonoi wameiteka mazimah simungunyi sikohi sina vyangu mmechina manaihali yataifichiki kutoa wima cha mpingo kisiki manatanikio na michezo a au wanaitamani kamba si wewe umoyo uku wenyewepnda umekuchaguawe kibao chake ibra nani ndicho kinatufikisha mwisho wa makala haya changu chako chako changu mimi naitwa ali bilali one ansemble tukutane tena jumapili ijayo tukijaliwa ikutakie bon demanshe