Ni jumapili nyingine tunakutana tena msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu. Leo nakuletea historia ya ufalme wa Bushi huko Kivu Kusini, na kwenye kipengele cha Le Parle Francophone nitakuletea sehemu ya maonyesho ya picha za sarakasi za siasa, na katika kipengele cha Le Parle Francophone nitakuletea sehemu ya pili ya maonyesho ya picha za sarakasi za siasa, na kwenye muziki kama lilivyo kuahidi juma lilopita, nitakuletea mwanamuziki Mbilia Bel katika sehemu ya pili. Na mwenzangu Benson Wakoli, mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenue ama karibu. Leo nakuletea historia ya ufalme wa Bushi na na nam, ufalme wa Bushi ni sehemu ya falme za kale za Kivu kusini mashariki mwa Kongo. Ufalme huu kwa sasa unalingana na Kabare, Walungu, sehemu ya maeneo ya Mwenga na Kalehe. Mkaaji wa ufalme huo anaitwa Shi na lugha inayotawala ikiitwa Mashi. Eneo lake lingelingana na wilaya ya zamani ya Kivu ya kati kusini magharibi mwa ziwa Kivu. Ina zaidi ya 4600 kilometa mraba. Katika karne ya 19, Bushi iliundwa na watu mmoja na mfalme saba. Kwa karne nyingi, Kivu ilikuwa imejipanga vyema, kusimamiwa na kutawala falme. Historia ya watu hawa ni tajiri katika vita kwa sababu ardhi yao mara nyingi ilitawaliwa na wavamizi kutoka ufalme wa Buhunde na ufalme jirani wa Rwanda S mapokeo yao mengi ya mdomo yanataja ushindi kadhaa juu ya wafalme mbalimbali wa ufalme wa Rwanda, lakini pia juu ya vita vya uongo vilivyoongozwa na washi wa mfalme Kabare dhidi ya mkoloni wa Ubelgiji katika mwaka 1901. Mkoa huu kwa sasa una wapiganaji wa kutisha wanaojulikana kama maimai mai. Kwa kuwa ni moja ya maeneo ya asili ya upinzani wa Kongo dhidi ya uvamizi wa mavamizi dhidi ya uvamizi. Wazungu wa kwanza walifika Bushi mwishoni mwa karne ya 19. Bukavu ilianzishwa mwaka 1901 na, na mamlaka ya kikoloni ya Ubelgiji. Walowezi walirekebisha shirika la kiutawala la miundo shirika la kiutawala la miundo iliyopo. Wao huweka mgawanyiko wa utawala awali kwa misingi ya kijiografia na orografia na baadaye kwa misingi ya vyombo vilivyokutana papo hapo. Chivizanyungu kupunguzwa kwa ufalme kuwa uchifu, ufalme mdogo, kuna jibu mapenzi ya mkoloni ambaye alitaka kupunguza nguvu na mamlaka ya mfalme wa Washi. Mkoloni alipunguza hadhi yao na kuwa machifu wa kikabila walio chini ya mamlaka ya kikoloni. Kwa hiyo wafalme kadhaa walishushwa ngazi, mbali na eneo lao bami wote mashuhuri wa wafalme Muluzi Nyalukemba alitawala juu ya kikundi ambacho sehemu yake kubwa zaidi inaundwa na jiji la Bukavu. Hii leo, Mwami anasimamia huku akisaidiwa na baraza la watu wenye hekima bajinji, pamoja na bunge ambalo linawakilisha si mahakama yake tu bali pia kila kundi la wafalme wake. Kila kundi linaloongozwa na mwakilishi wa Mwami, mfalme wa kifalme Muluzi. Kiongozi huyu wa kikundi anatumia mamlaka ya kifalme kwa ujumbe. Kikundi kimegawanywa katika vijiji na kila kimoja kinaongozwa na mwakilishi wa Mwami. Msingi wa ufalme umetajwa karibu mwaka umetajwa ume mwanzoni mwa karne ishirini. Ufalme huo ukawa ufalme wa kitamaduni nam, msikilizaji. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Juma lilopita nilikuletea maujiano niliyofanya na mchoraji Joseph Batias katika maonyesho huko Alliance Francaise yajulikanayo kama sarakasi za siasa, na leo nakuletea sehemu hii ya pili. Sasa inakuwaje, unapataje pesa ha? Kwa maana bila shaka kazi unaifanya ina gharama ya pesa, wewe unarejeshaje pesa? Uh, mi naweza kusema Mungu ni mzuri na Mungu ni mwema kila wakati, kwa sababu mimi sichori nikijua nitauzia nani, isipokuwa kwamba nikichora kuna Uh, clients au makastoma wangu wa zamani ambao wananiuliza nini nachora kwa sasa. Sasa nikiwatumia hizo images, nikionyesha dio hizi wa, wanafurahi sana na wana, wanachagua wanasema, wanataka hii. Kwa hivyo mi nauza tu automa, automatically mm, nauza tu na sana sana kuna wengine wananipea commission ili niendelee nini na vile kulingana na vile wanataka sasa. mm -hmm. mm -hmm. Kwa mtu ambaye anakusikiliza muda huu, labda unamwambia nini? Uh, mi ningetaka kuambia mwenye ananisikiza zile ile kazi yote mnaona hapa katika hii exhibition, wasiangalie tu kwa dakika chache, wakuja mm -hmm. hata kesho kwa sababu vile waliona leo sio vile wataona kesho, vile watasoma leo sio vile watasoma kesho. Na wasiangalia hizo paintings halafu waone vile zinasema, ati ni kweli hasa vile wanaona ni wasome wa, wa, wa, wajaribu wa, kutafakari ili wajue hasa hiyo mchongo au hiyo painting inamaanisha nini na inasomesha nini, na pia wasi, we, wasife moyo hasa wale wasanii, kwa sababu kuna wale upcoming na e, hawajui hasa, hawajui wataanza wapi au vipi. Sasa wasome na hiyo na kama wako na swali, wanaweza kunipigia ili niwaelezee zaidi, au niwasomeshe, kwa sababu naendelea hata kumenta wale wanayuzi. unatumia mitandao ya kijamii yeah? Naitumia sana hasa aha, Facebook uh, hasa Facebook ninayo Batias. Batias Joseph. Batias. Sasa, e, sasa wakiingia hapo watanikuta hapo, tutajaribu kuelewana, hmm, na kuendelea, tukiwa na mpango mmoja. Nakushukuru sana. Asante sana. Shukrani. Anaitwa Joseph Batias, ni mchoraji mahiri wa picha katika maonyesho yaliyojulikana kama sarakati za sa siasa, ambayo yanatamatika Julai 31. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Nam unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, unaitwa Kiza Kishambo, ukiwa huko Uvira, unasema unatupata vema asubuhi ya leo katika makala haya. Nao unaitwa Patrick Kakunji ukiwa huko Tanganyika, mjini Kalemi, mashariki mwa DRC unasema unapenda sana makala changu chako chako changu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea hapa mwanamuziki Mbilia Bel ambaye juma lililopita nilikuletea mahojiano na mwenzangu Benson Wakoli, na sasa nakuletea sehemu ya pili ya mahojiano hayo. Nalianza solo karier na 1989 na yeah, yeah. Ulipata changamoto yani matatizo baada ya kuondoka ndani ya fresa? Shida wapo wanawasema kwamba uliondoka ndani ya fresa sababu ya fire test kuja ndani ya fresa no. <laughs> Mimi unajua Mungu ananipatia sauti mzuri kama huko na sauti mzuri, utasikia wivu ya nini? Na, no no, mi nalitaka, nali, nali, nali, nali nalikuwa na m, e, ambition kubwa kubwa ya kuenda mipeke ndege peke yangu no. husiano wako na wewe e iko na mamwimbu gani? Ya, na, naimba watu wanajua. amna nyinyi bado marafiki? It's yes, it's true hana mwimbo wa kuimba kama anaenda ku, ku turn ku turn, anaimba tu Nairobi anaimba, sio wape. ye ana mwimbo wa kuimba basi, mi tasikia wivu kwake ya nini? no nothing. Kwa hivyo nyinyi bado marafiki licha hayo yote, nyinyi marafiki, mnaongea, ye anakaa Ulaya, naam, mi nakaa Kongo, okay. eh, Saa ingine tunakutana tunasal, tunasalimiana wanduku, tuko wanduku tu yeah. Mama Bilia, belini kinakufanya unakuwa bado upo upo tu kama msichana mdogo, miaka nenda miaka rudi, mwonekano mzuri, akcent basi, hii sekret ya Mungu hii um, don don de jie na discipline yangu mi, sikunywaka pombe ala, hujawai si baba, mi nakunywaka maji <laughs> Saingi na kulaka matunda mingi no. Eh, samaki mingi, bugari misi kunyake bu, misi kulake bugari. Mm, no, no. Bugari no, no. Bugari yeah. Misi kunyake bugari mimi na kuna kulaka mingi matunda, mboga, samaki no. Nyama sipendi nyama kabisa no no alam yeah. Alafu kuna kitu kingine ambacho na mazoezi mazoezi kwa, kwa mazoezi yeah. Every day one no. Hours ala yeah. Mimi na ramuka <laughs> ndio siri ya urembo wote tu, tu, yeah tu. Morning kabisa naam, na, na kitu kingine ambacho kitu kingine kinakupa... mm. Mimi nakaa nyumbani kabisa, kama sina kitu kitu kufanya nje mm. Mimi nakaa nyumbani okay, nyumbani tu. Kutembea tembea no, okay. no drink, no okay, night club drink. Nakuelewa sasa, nyumbani. Kitu kingine ambacho kinakutoa sana ni mm. Namna unavyovalia mm. kitenge, seria, kitenge kitenge ni... kitenge mi nana unajua, una nini? mm-hmm. Tabulea ananifundisha nisema, nalikuwa musijana kabisa. Alisema, mama we, uko musijana basi, vaa kitenge, wamama banapenda kitenge kabisa, njo <laughs> vile ina carnival, nalivaa kitenge kufurahisha wamama Vietnam mwaka elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi ukaimba uh, kibao na Simaro Lutumba ulifi, yeah. Uli, uli wezaje kufanya kibao na mwanamuziki gwija kucheza gitaa? Anasema aksant na, na baba yetu Simaro Masia alituacha. mm -hmm. pis uh, pea sonam uh, mwimbo, tulifanya mwimbo mbili eh? mm -hmm mwabali ya watoe mwabali ya bebe, anasema bwana ya watu bwana ya bebe, mhm mm -hmm. Aache bwana ya watu naam, eh yeah, ningine nale mimi na kobomba nao nalembie tuifanye na pepe kale. Huyu bibi ya kwanza anasema, huyu bibi ya kwanza anasema ya, ya mbili second wife anasema, mimi nachoka mhm mm mimi -hmm. mimi nachoka kufisha, mimi nachoka kufisha mm -hmm. nao tukutane na mimi, niko niko wife niko bibi ya bwana yako, tunazaa ya na yeye watoto basi, na kuelewa. <laughs> Alafu pia ukafanya wimbo na Niboma nini, nakufanya, unarudi kutafuta wanamuziki wa, wa kitambo, unafanya nao kazi ye mzuri na nasema huku unajua muziki uku, uku, uku, ukufanya na na kila mtu Kongolezi Mkenya kila dunia iko mzuri, kuchanganisha akili iko mzuri. Naam na unge atuja kuona ukifanya ki muziki na mwanamuziki yote wa Kenya, pengine kuna mpango tulimba na nani. Na Suzano, huyo tuliimba, mimi mimi nilizgo tuimba moja. Okay, mwe wagewagee wilo kwa miele kwa miele wilo tuliimba. Naam. Yes. Una mpango wa kufanya muziki zaidi na wanamuziki wa Kenya? Yes. Hii yani manager iko na program tutafanya na na kijana mmoja hapa atachagua tu. Naam. Yeah. Ah, kwa kumalizia tu mahojiano yetu sababu ya muda nataka nikuachilie uendelee na shughuli zako. Nikaenda Nairobi, chapa kidogo. Nikaenda Nairobi. Naenda Nairobi. Naenda Nairobi. Naim. Kwanza hicho kibao kinazungumzia nini? Wa sijana wa rafiki mm -hmm. mbili mmoja alienda mmoja ni duni e, alienda alienda Nairobi basi, anasema hapa niko ugonjwa hapa mnani my boyfriend anani, toroka. Anani atoroka, unajua babibi babwana biko babaya sana babwana eh? mm -hmm. Bakijana biko babaya asema, basi mitakuja Nairobi ku, ku, kuchukua ku, kupata turudi Kinshasa. Basi tulitembea na wewe kila pahali, tulitembea Mombasa, tulitembea Nakuru, tulitembea Kisumu, na kuru tulitembea Kisumu. <laughs> Basi mi niko nakuja mapenzi ya marafiki, marafiki nakuelewa sawa sawa eh? Yes. mm. tupigie kidogo hiyo mapenzi ya rafiki eh. ni kai Nairobi eh. Nairobi, Mombasa, Nairobi cha hambiria bel mwanamuziki kutoka huko nchini DRC na mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine. Mimi naitwa Ali Bilali. Usikosi kujiunga nami tena juma lijalo, tukijaliwa. Unaweza pia kunifolo kwa Instagram kwa kuandika bili andersco bilali. Hadi juma lijalo, tukijaliwa, ni kutakie bon dimanche.