Tunakutana tena katika makala haya ya changu chako chako changu, RFI Kiswahili. Leo nakuletea historia ya jiji la Kisumu. Nitaungana na mwenzangu Victor Busso aliyekuwepo huko Kisumu, na kwenye kipengele cha Le Parler Francophone na tutaelekea huko Lubumbashi. Na kwenye muziki, nitakuletea mwanamuziki mwasisi wa miondoko ya hip hop kutoka nchini Tanzania, Mr. Sugu. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue. na kama nilivyokueleza hapo awali kwamba nitaungana na mwenzangu Victor Abuso kukuletea kipengele hiki. Karibu kwenye makala ya changu chako. Hivi leo tuko hapa Kisumu kwenye ile kongamano la Free Cities, na tunakutana na wazee ambao watatuelezea historia ya mji huu lakini pia tuna mama ambaye anatufahamisha tamaduni na namna wanawake anavyoweza kujiendeleza katika karne hii. Kwanza kabisa mzee wangu, naomba ujitambulishe jina lako na wewe ni nani kwenye eneo uh, hili. Karibu. Asante. Uh, uh, kwa majina mimi ninaitwa nika Tieno, natoka sehemu ya Kisumo Karate uh, na katika hii uh, Kisumu Kaunti. Mimi ndio secretary ya Luo Council of Elders Kisumu County. Naam. Asante sana katibu mkuu wa baraza la wazee katika kaunti ya Kisumu. Asante like, sana. Mama karibu jitambulishe. Mm, asante sana kwa majina naitwa Mama Christina K. ni mama wa oh, Luo Council of Elders. Yaani nasimamia wamama wa, wa Luo wote. Naam. Karibu sana. Wa Luos wote. Uh, basizi kwa kifupi, kabla tujaenda kwa mama hapa uh, tupe historia fupi ya mji huu wa Kisumu uh, mji huu ulianza lini na nani ambao walikuwa watu wa kwanza kuja katika mji huu? Um, uh, ile historia tunayo uh, kuhusu Kisumu city uh, ili ilianza wakati wazungu walikuwa wakijenga reli na reli ikafika hapa Kisumu the year 1901, hapo ndio ikaanza kama uh, soko la kuuza na kununua vitu watu wanatumia kama uh, mbegu na vitu kama hizo uh, ikaendelea ika, ika hivyo wakaanza kujenga hii uh, hii uh, ziwa ya ziwa, uh, Victoria ikawa sasa port. Sasa mwanzo mwanzo Kisumu haikuwa inaitwa Kisumu ilikuwa ina, inaitwa Port Florence ndio baadaye sasa wenyeji wa hapa wakaja waka, wakaita Kisumu uh, lakini mwanzo mwanzo ilikuwa ni Port Florence. Uh, port, uh, nini, Uh, Port Florence yeah? uh, na, na sasa baadaye ikaja ikaitwa Lake Victoria yeah. yeah. Sasa hivyo ndio watu walianza kukaa hapa, Wahindi wakaja wale walikuwa wakijenga reli wakaishi hapa, ndio sababu unaona kuna Wahindi wengi sana hapa Kisumu. Wazungu naye waka, wakaja hapa kama administrators ndio hawa ndio walikuwa madisis, magovernors ndio wakawa hapa Mpa, mpaka wakati tulipata uhuru 1963. nam Na katika mji huu wa Kisumu, je, ni watu aa, kutoka maeneo yote ya nchi ya, ya Kenya wanaishi hapa au ni watu wa kabila la Luo? Kwa wakati huu Kisumu town Kisumu city iko na wakaaji kutoka kabila mbalimbali mbali. Tuko na Wajaluo hapa ndani, tuko na Wakikuyu, Wakamba, Waluyas, Wakisi, kila kabila iko hapa. Wazungu na Waindi wako hapa, hata Waarabu wako hapa mm -hmm, sawa. na ni shughuli gani ya kiuchumi ambayo inafanyika sana katika mji huu wa Kisumu hasa Kisumu ile, uchumi watu wanashughulikia sana ni kuvua samaki na kuiuza katika masokoni mbalimbali hapa mbali, mbali, katika siti mm -hmm. mbali na hayo tuko na wale wanafanya uh, uh, kile tunaita jua kali. Uh, artisans wako wengi, uh, kuna uh, wale pia wanafanya biashara kama ku, kuleta mali kutoka nje na kuuza hapa na pia kutoa mali hapa na kupeleka nje. mm -hmm. mm -hmm. Asante tarudi kwako mda soko mrefu. Mama, karibu uh, tuambie wewe jukumu lako kama mama kwenye baraza hili la Luo Council of Elders. Nini, ni nini hasa? Asante sana ndugu yangu <coughs> oh, mimi kama mama kazi yangu ni kumbuka nyuma vile tulikuwa kama o, Luo Council of Elders, kumbuka culture ya Wajaluo, kwa maana siku hizi tunaona kama hiyo culture inaenda chini kabisa. Sasa tunataka kurudi, kurudia hiyo culture ya zamani ya ya, ya zamani. Mm -hmm. Irudwe. labda unaweza kutoa mfano mama oh. Unaweza kutoa mfano, ni kitu gani ambacho kilikuwa kinafanyika zamani mm. na siku hizi ukiangalia wasichana hawakifanyi saa hii. Wamama wa, wa zamani walikuwa, wamama wale walikuwa na heshima kubwa, hata watoto, watoto wa leo si kama wale wa zamani. Ile culture ya Wajaluo imerudi chini kwa sauri. Nimeona kama education hiyo inaleta o mixed up culture, inaenda chini. o education marriage pia inarudia chini, culture ya Wajaluo. Sasa hizi yote tunataka kurudia, ikuwe na nguvu ikuwe na nguvu Naam. Pale tumekosa tunaenda kurudia kufundiza wamama wa, wa siku hizi hawakumbuke nyuma kwa maana iko iko machanganyiko ile iliingia ile hizo nimeona kama imeleta shida mingi kabisa hasa mm, yes. Na unafikiri hayo mabadiliko uh, mambo unaweza kuyazungumzia vipi, yameathiri vipi? Kwa mfano ndoa, yeah, ndo, ndoa za zamani za siku hizi, unaweza kuelezea hapo kidogo, mm. Sahii unaona kama hiyo ndoa msichana, um, ikiingia kwa boma, kesho atatoka, na wale wa zamani huwezi kutoka Siku hizi wanaambiwa kwamba ikikushinda ondoka, hiyo shida inaingia. Alafu hiyo shida ya kuingia na kutoka inalete dhambi mingi kabisa, kuua watu, inaingia hapo ku maneno ya dawa dawa dawa ya ukiingia, eh, unakula hizo dawa unakufa, una, una sasa hiyo analeta sida, sida mingi kwa wale wa wako kwa ndoa. Ukizungumza na wasichana wengi hata kutoka huku magharibi mwa Kenya, na kuambia kwamba zile zilikuwa siku zenu watu wa zamani, siku hizi wanaishi katika uh, en, katika majira mapya, wanajiita kwamba wao ni digital. Unawaambiaje? tukiketi na hawa chini, tunafundiza tu arudi, angalie wamama wa nyuma wali wa, wanaendeleza oh, oh, wa, well, na sasa yes. mm. na sahii sa, sa, iko different tofauti iko kubwa kabisa kwa maana hawa wa digital wanaingia, wanaweka ile, ile mambo ya masomo kwa tofauti tofauti exchange ya education wanasema mama, hiyo ni ya samani hiyo. mm. wanaweka uzungu mwingi. Yes hizo <laughs> inaleta yeah. tabu mingi, sawa kwa ndoa, inaharibu ndoa kabisa. Aha. E. sawa sawa, nitarudi kwako tukimalizia malizia tu mzee. Uh, tukuwa unazungumzia historia ya mji huu wa Kisumu, hebu mm. tupe picha, zamani mji huu ulikuwa vipi, na sasa hivi huu mji unauelezeaje? ya hapo mbeleni, mwanzo mwanzo huu mji ukianza uh, kujengwa uh, manyumba wakati huo hazikuwa maghorofa siku tunaona siku hizi uh, lakini kutokea siku hizo maendeleo imekuwa mpaka sasa, majengo zili tuko nazo sasa ni majengo mpya ya kisasa magorofa, uh, unaona, nyumba zinajengwa ya mawe na na, na, na, tiles, na vitu kama hizo. So unaona vitu uh, zimebadilika mm-hmm. Sio kama zamani wakati, wakati ule kulikuwa na manyumba tu ya mabati yeah. Uh, ninakumbuka nikiwa mtoto mdogo katika hii city before it, it became a city. Mimi nimezaliwa hapa Kisumu wakati ule, na nimezaliwa hapa Nyalenda wakati ule the tallest building. At that time ilikuwa tu story story moja ama story mbili yeah. Na mtu ambaye yuko nje kabisa yuko katika mataifa mengine yeah. Uh, anapenda kuja kutembelea Kisumu uh, je, ni maeneo yepi ambayo anaweza akaenda akajionea historia ya mji huu na kujifurahisha? Unaweza ukataja? Oh, iko mingi, iko mingi tukianza tu hapa Kisumu tuko na hii uh, ziwa yetu it's a beautiful thing to see if you are in the, in the lake ukiwa hapo kwa ziwa ni kitu mzuri kuona, una- utaenda sehemu inaitwa Dunga, utaona hipos iko hapo. uh, sijui hipo kwa Kiswahili inaitwaje? mm. yeah. uh, uh, uh, alafu tuko na pot Bandari. Eh, eh, bandari sasa it is, uh, it is modified lakini hapo mbeleni pia ilikuwa meli inakuwa inachukua watu hapo na mali peleka Uganda ama Tanzania. Aa, kutoka hapo tuko na tourist sites. Kuna, kuna kitu mikae sio mbali sana kutoka hapa. Aa, kuna uh, ile ile ile kaburi yule mjaluo shupavu wakati ule anaitwa uh, Luanda Magere, Luanda Magere. Mm. iko hapa Kano Mm -hmm. Eh, pale alizikwa ilikuwa paka na alikuwa ni shujaa wa vita, tunasoma eh, kwa vita eh, <laughs> kwenye historia eh, eh mm -hmm. Sasa na vitu nyingi mtu akitoka nje anaweza kuona hapa, naam yeah. Shukrani za dhati kwako Victor Abuso. Usikosi kuungana nasi juma lijalo kusikiliza sehemu ya pili ya makala haya tukijaliwa. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni. Unaendelea kusikiliza makala Changu Chako Chako Changu, nami Ali Bilali, na sasa tuelekee huko Lubumbashi tunaungana na denis mayo ripota wa rfi anatueleza hapa kuhusu kuzinduliwa kwa maktaba kwa ajili ya vijana pia watoto wadogo sherehe za kuzindua maktaba hiyo zilifanyika juma hili katika kituo cha institut francais ambayo imenunua hivi karibuni takriban vitabu mia sita denis mayo anatueleza hapa namna ilivyokuwa na dhumuni la maktaba hiyo Tuko hapa kwenye shule Nest School jijini Lubumbashi, tunakutana na wanafunzi. Mikael ni mwanafunzi wa shule hii. Shule hii ina chumba cha vitabu, bali hali yao si bora, asema Mikael ambaye tunakutana naye. Mikael, jambo. Jambo sana. Eti wewe unasoma vitabu? kuko bingine bila nyinteresse me bia mingi abinyinteresse sana bia mingi bila zamani. Tunakutana pia na mwanafunzi mwingine, jina lake ni Noela. Noela, jambo. Wewe pia ni mwanafunzi mpenda kusoma? Nasomaka vitabu vyetu vya kunyumba au vitabu ile baba yangu alinunua, na naweza kwenda kwa rafiki yangu anampatia vitabu na nasoma, au anakuja kunyumba na niletea, tunasoma chibawili. Vijana wanaonia ya kusoma vitabu ni wengi jijini Lubumbashi. Ubovu wa bahati ni kwamba hakuna vitabu, hesabu ya vyumba vya vitabu jijini humu ni ndogo na siyo wote wana uwezo wa kuelekea huko. Joseph Kipimbie ni mwalimu kwenye shule ya Mirti School, na anatueleza, siyo shule yote inakuwa na vitabu. tatizo ni hiyo tu, kuna wale wanakosa wana mapesa ya kuuza vitabu, na tatizo lingine ni kwa sababu vitabu vyote vimeonekana kuwa vya zamani sana. Kulingana na shida hii ya vitabu, Institut Francais jijini Lubumbashi imezungua chumba cha vitabu kwa ajili ya vijana, hata kuna vitabu vingi tena vya mtindo wa kisasa anatufafanulia Marine Le Loup, kiongozi wa Institut Français. Kutakuwepo pia sanduki ya vitabu humo ndani, tutapanga vitabu kulingana na umri wa watoto, na sanduki hizo zitazunguka shule mbalimbali mbali za nje ya jiji la Lubumbashi ili kuamsha hamasa wa ya watoto wa maeneo hayo na e, zidi ya vitabu ajili ya vijana, chumba hiki kipya cha vitabu kinahesabu vingine vitabu ambavyo watoto wadogo wanaweza kupapasa sanamu na kuelewa. Nam, shukran sana Denise Mayo. Msikilizaji, je, una mazoea ya kusoma vitabu? Na je, mahali ulipo vinapatikana vitabu vya kutosha kwa ajili ya kusoma. Tuandikie basi, tueleze uzoefu wako juu ya kusoma vitabu. Umesoma vitabu vingapi mpaka sasa, na ni kitabu kipi ungelipenda kukisoma? Naam, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Hii leo nakuletea mwanamuziki Mr. Sugu aliwahi kuitwa pia Mr. Tu, ama Tu Proud. Ni mwanamuziki wa miondoko ya hip hop kutoka nchini Tanzania ambaye anahesabiwa kuwa ndiye mwasisi wa muziki huo nchini Tanzania. Yes, jina lake halisi ni Joseph Mbilini alizaliwa Mei Mosi mwaka 1972 mbali na kuwa rapa ni mwanasiasa wa Tanzania mwanaharakati wa haki za binadamu na rapa alichaguliwa kupitia chama cha upinzani katika bunge la Tanzania mwaka 2010 na, na kisha alfu mbili na kumi na tano hadi mwaka 2020 Mzaliwa wa Mbeya katika nyanda za juu kusini mwa Tanzania, alianza kurap mwaka wa 1990, katika ujana wake alipokuwa bado shule. Msukumo wake ulikuwa Ice Cube, Niggers with Attitude na zaidi ya yote Tupac Shakur. Mr. II alikuwa msanii wa kwanza wa rap kutoka Tanzania kupata mafanikio makubwa katika muziki wake. Kupitia muziki na lugha yake, anaeleza na kushughulikia siasa, tofauti za kijamii na matatizo mengine aliyowakumba wa Tanzania wengi wangeuchukulia muziki wake kama sauti ya wasio na sauti. Miongoni mwa albamu zake ni pamoja na animimi, 1905, Abongo, 96, Ni Mimi aliyotoa mwaka 1995 ndani ya Bongo mwaka 96, Niite Mr. 2 98, nje ya Bongo mwaka 1999, Millennium aliyotoa mwaka 2000, Muziki na Maisha mwaka 2001, Itikadi mwaka 2002, Sugu mwaka 2008, Coming of Age ujio wa umri, mwaka 2006, Veto mwaka 2009 na Antivirus Mixtape. Kwa sasa Mr. Sugu yupo kwenye maandalizi ya tamasha linalojulikana kama The Dream Concert litalofanyika Mei 31, ikiwa ni katika kuadhimisha miaka 20 ya uwepo wake kwenye muziki. Na msikiliza hii hapa ambaye alimshirikisha Baanada. Mungu ni mwema sana ndio maana kila dakika nasema asante sana, kwani ananibariki kwa marefu na mapana, toka deiwaka mpaka taita lamana, ni kama Bruce Lee na kumfu miaka 30, Jongwe bado niko juu, niko juu na nawaka kama jua. Tatizo asio kujua, wanajifanya wanakujua, hakuna wanachojua chochote, wanachojua ni kile ambacho mi nimetaka wao kujua. Tata lakitaa, tata bado mang'aa Prada na Louis, taita bado na ng'aa. Napenda kuwa na wana, sometimes sina wasaa, kila siku kwenye flight minapaa. Hata kama sio mbunge bado ni bonge la star, kaulize jongwe ni nani? na wazidi marubani kwa masaa ya kwa angani, na wazidi marubani kwa masaa ya kwa angani. Long time in Taita, taita, taita, taita, taita kama taita taita mtata taita mfupi lakini fulumatata. Kila wakati ni vita ya kukataa ukata. Yes, ni mfupi lakini hela ni ndefu, na ni kama kila mwaka inaongezeka maradufu. Ni sasa ni mashuhuri, sio tena maarufu, mabilioni kadhaa kwenye mijengo, mamilioni mengine yako benki yanasubiri michongo, na hutaona na vimba sababu sio mshamba. Hata waseme nini, kamwe siwezi kuyumba, sina waganga, kwangu Mungu ndiye muumba. Kumbuka wadangaji wa Insta waliposema eti wa kwangu mjumba, hatukwajibu tukawajibu kwa mimba, na leo tuna watoto wanagawana tu vyumba kwenye mjumba. Ni kibao Taita cha Sugu aliyemshirikisha Bilnas na msikilizaji. Tutamatishia hapa makala yetu ya leo, changu chako chako changu. Mimi naitwa Ali Bilali, usikosi kuungana nami juma lijalo tukijaliwa, katika makala nyingine kama haya, na hadi hapa nikutakie bon