Msikilizaji kuwa nami Jumapili hii katika makala haya ya changu chako, chako changu, ambapo leo nakuletea historia ya Kiswahili ambayo imeanza kuadhimishwa kwa mara ya kwanza mwaka huu Julai saba, kote duniani. Nitakuletea pia ratiba shughuli za kitamaduni kutoka Centre Culturel Francais ya huko Kigali, na kwenye muziki nitakuletea sehemu ya tamasha la mwanamuziki kutoka nchini Ufaransa la Fuine alilofanya huko Kigali nchini Rwanda juma lilopita. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenue. Msikilizaji, tuanzie hapa. Historia ya Kiswahili imeanza takriban miaka alfu moja iliyopita kwenye pwani ya Afrika Mashariki. Neno Swahili lina asili ya Kiarabu, sahili ina maana ya pwani, sawahil. Al sawahil ni wingi wake, kwa kumaanisha yote yanayohusiana na pwani watu au utamaduni wa eneo la pwani. Utafiti umeonyesha kwamba vyanzo vya Kiswahili vilikuwa katika lugha za kijamii ya wakulima wa Bantu waliofika kwenye pwani za Bahari ya Hindi. Wataalamu hutofautiana, wakiona asili hiyo ama kwenye mpaka wa Kenya na Somalia au Kenya na Tanzania. Wasemaji wa kwanza walikuwa karibu na wasemaji wa Kipokomo, Kimijikenda na Kikomori. Mababu hao wa Waswahili wa baadaye waliunda vijiji kwenye pwani ili hali chakula chao kilikuwa hasa samaki na kome. Walijifunza kusafiri baharini, wakaanza kushiriki katika biashara iliyoendelea kwenye pwani za bahari ya Hindi tangu miaka kabla ya kuzaliwa kwa Kristo. Mfumo wa upepo wa monsuni uliowawezesha safari za mbali kwa kutumia vyombo sahili, kwa kufuata upepo kutoka kaskazini kuelekea kusini, kusubiri huko hadi kugeuka kwa upepo na kurudi tena. Katika mwaka wa mia nane baada ya kuzaliwa kwa Yesu Kristu, kwa Unguja kusini mwa mji wa Zanzibar ilikuwa kitovu cha biashara kimataifa kwenye maeneo ya Tanzania ya leo. Pamoja na wafanyabiashara kutoka nchi za Kiarabu kufika kusini, watu wa pwani walisafiri wenyewe hadi Uarabuni na bara la Hindi. Hapo waliweza kujiunga na Uislamu, ambako kulileta faida mbalimbali. Walikingwa zaidi wasikamatwe kuwa watumwa, iliyokuwa vigumu zaidi ukiwa Muislamu. Walikubaliwa kama washiriki katika mfumo wa biashara iliyokingwa na sheria za Kiislamu. Vilevile, wafanyabiashara kutoka kaskazini walikuwa salama zaidi wakikaa miezi kadhaa kwenye miji iliyotokea ikifuata desturi za Kiislamu. Misikiti ilianza kujengwa kwenye makazi ya pwani na vijiji vilibadilika kuwa miji. Kiswahili kilienea kama lugha ya miji na bandari za biashara ya kimataifa kwenye pwani ya Afrika Mashariki. Lahaja za Kiswahili ziliendelea tofauti kiasi kutokana na athira ya lugha za majirani tofauti kwenye kanda ndefu ya pwani. Wataalamu wanaona makundi ya lahaja za kaskazini, pwani za Kenya na Somalia, na lahaja za kusini, pwani za Tanzania na Msumbiji. Kufuatana na biashara na dini, lahaja zote zilipokea maneno ya Kiarabu kwa viwango tofauti. Katika Kiswahili sanifu cha kisasa chenye asili katika lahaja ya Unguja, kiasi hicho kukadiriwa takriban theluthi moja ya maneno yote. Kuna masimulizi kuhusu vyanzo vya miji kama vile Kilwa, Lamu, ambamo miji hiyo ilianzishwa na wakimbizi kutoka Uajemi, hasa kutoka Shiraz, waliooa wenyeji. Hadi leo wenyeji wengine wa pwani na fungu visiwa la Zanzibar hujiita Washirazi. Siku hizi wataalamu wengi hukubaliana kwamba masimulizi hayo si taarifa ya kihistoria ila visasili. Utamaduni mpya ulijitokeza uliokuwa wa Kiafrika na wa Kiislamu, ukajielewa kuwa sehemu ya dunia ya Uislamu. Hivyo Kiswahili kilizaliwa kuwa lugha ya Kibantu kilichopokea maneno mengi ya asili ya nje. Lugha iliandikwa kwa herufi za Kiarabu tangu karne ya kumi na tatu. Kwa bahati mbaya, hii leo hakuna tena maandiko ya kale sana Kutokana na hali ya hewa kwenye pwani isiyosaidia kutunza karatasi, na kurasa zenyewe zinaweza kuoza kutokana na unyevu hewani, pamoja na wadudu wengi walioko katika mazingira ya pwani. Lakini maandiko ya kale yanayopatikana kutoka karne ya kumi na saba huonyesha ya kwamba tenzi na mashahiri vinafuata muundo uliotangulia maandiko yenyewe kwa karne kadhaa. Sehemu kubwa ya maandiko ya kale ni tenzi, yaani mashairi yenye aya maelfu. Tenzi ndefu kabisa inahusu kifo cha Mtume Muhammad ikiwa na aya 45. Kiswahili kimepokewa kwa urahisi na wenyeji kwa sababu walikosa lugha pamoja. Kati yao lugha za Kibantu ziko karibu sana, na athira ya Kiarabu ilikuwa kile kile kote pwani. Haya yote yalisaidia ujenga umoja wa Kiswahili katika eneo kubwa la pwani ya Afrika Mashariki. Kiajemi pia kilichangia maneno mbalimbali kama vile bibi na cherehani. Kufika kwa Wareno huko Afrika ya Mashariki kuanzia mwanzo wa mwaka alfu moja na miatano kulileta athira mpya, ikiwa maneno kadhaa ya Kireno yameingia katika ya Kiswahili kama vile bendera gereza na meza. Kuwepo kwa wafanyabiashara wa Hindi katika miji mikubwa ya pwani kuliingiza pia maneno ya asili ya Kihindi katika lugha kama vile lahi, gunia na kadhalika. Athira ya lugha ya Kihindi iliongezeka kiasi baada ya Uingereza kutumia wahindi wengi kujenga reli ya Uganda. Maadhimisho ya kwanza ya mwaka huu wa 2022 yamefanyika katika maeneo mbalimbali duniani. Hii imekuja baada ya shirika la utamaduni, baada ya shirika la sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO kukiorodhesha Kiswahili kuwa lugha ya kimataifa na sherehe zimefanyika katika maeneo mbalimbali mbali kama ilivyokujuza, lakini katika ukanda wa Afrika Mashariki maadhimisho haya yamefanyika huko visiwani Zanzibar. Pia tunatoa shukrani kwa baraza la mawaziri la Jumuia ya Afrika Mashariki, Jumuia ya Afrika, kwa uamuzi wa kuamua kuwa Zanzibar iwe ndio eneo la kwanza katika nchi za Jumuia za Afrika Mashariki katika maadhimisho haya. Uamuzi huo ni wa busara, kwani Zanzibar ambapo ndiyo makao makuu ya kamisheni ya Kiswahili Afrika Mashariki na pia kitovu cha lugha ya Kiswahili. Tunasema asanteni sana kwa heshima mtuetupa sisi Tanzania. Wameshiriki pia washiriki kutoka katika mataifa mbalimbali ya Afrika Mashariki ikiwemo Burundi, Rwanda, lakini pia huko Usudani Kusini na Uganda. Papa kama nchi ya Burundi ili kuwatia moyo kuhusu Kiswahili. Msiwe na wasiwasi tena. Kama zamani kulikuwa na msemo ambao alikuwa nasema Kiswahili kilizaliwa Zanzibari, ki kikalelewa Tanzania bara, kikapata ajali Kenya, kikafia Uganda, halafu kikazikwa Burundi au Rwanda. Lakini kwa leo hii tunawahakikishia kuwa kama kilizikwa Burundi au Rwanda kimeshafufuka. Tunalipokea tamko hili la UNESCO na kulidhamini kwa kuwa linatupa nafasi, nafasi adhimu na ya kiushindani kimataifa. Kiswahili ni lugha inayozungumzwa kwa watu wanayokaribia eh, wanayo milioni mia mbili kote duniani na ni lugha inayotumiwa zaidi barani Afrika. Sababu mimi sitaki uenda ushindwa kwa barabara <laughs> lazima kuomba utembea kila watu tasimkisikia mimi, utasema nini? Kwa shule zetu zote tutaanza kufundisha Swahili takuwa lazima kwa, kwa mtu yoyote ni lazima siku, siku, kuku, kuchagua peke yake, lakini lazima mtu yoyote ajue Swahili. Maadhimisho haya yamefanyika pia huko barani Ulaya hususan jijini Paris, ambapo nimezungumza na Alhaji Mali Ali ambaye ni mtaalamu wa siasa hususan za maziwa makuu ambaye ameshiriki maadhimisho hayo. E, ndiyo kwa kweli ni mara ya kwanza uadhimishwaji wa tamasha hili la Kiswahili kufanyika duniani. Kwa kweli ni furaha kwa wale wote ambao ni wadau wa lugha ya Kiswahili na haswa mimi binafsi kama Mwafrika na Waafrika wengine, furaha ni kubwa mno. Tumepokea tokeo hili kwa furaha, kwa shangwe kabisa, na kutegemea kwamba sasa lugha ya kiswahili inaweza eh, kutusaidia Waafrika tukawa kitu kimoja na kuweza kuelewana bila kupitia lugha za kigeni ambazo wengi tunaita lugha za kikoloni. Kwa hiyo hii ni heshima, hii ni hadhi kwa Afrika nzima, na hii ni hadhi kwa Kiswahili, hususan kwa nchi mama wa Kiswahili, nchi ya Tanzania ambayo ni mlezi wa Kiswahili. Kwa kweli, eh, tukio hili ni tukio la faraja na la furaha kubwa wa Afrika wote na ulimwengu mzima. Nikisema hivyo, kwa huko barani Ulaya Kiswahili kipoje hasa ukilinganisha na ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati? Ah, huko barani Ulaya kwa kweli, hawa ndugu zetu wa Ulaya ni watu ambao wanayajielewa na wanaelewa ulimwengu unavyokwenda. Nadhani tokeo hili la Kiswahili tayari wao wameliratibu na wamelizingatia na nafikiria wao watalivalia njuga zaidi hata ya nchi baadhi ya nchi zetu za Afrika kwa kweli, kwa tabia ambazo tunazo Afrika za upuuzi na kutokujali na kutothamini mambo yetu. Nadhani huku Ulaya kulikofanyika tukio la kwanza kama hapa mjini Paris nchini Ufaransa, ambapo tumeweza kubatikiwa kushiriki katika tamasha hilo, e, wazungu walikuwepo tu wengi na Waafrika na ninategemea kwamba Kiswahili kitakuwa zaidi katika nchi hizi za maendeleo zaidi ya nchi zetu za Afrika ambazo nyingi eh, hazina maendeleo na zitaleta uzito katika ukuaji wa Kiswahili. Lakini kwa huku, hao ni watu ambao wanaelewa lugha ni nini, faida yake na mawasiliano ni nini, na msimamo wa Afrika kuzungumza lugha moja, wao tayari utawavutia na kuweza kuithamini kui lugha na kutafuta kuifahamu vizuri ili waweze kupambana na changamoto ambazo zitakazotokea ikiwa Afrika itazungumza itafikia kuzungumza lugha moja hii ya Kiswahili. Kwa hiyo nadhani, hili e, wao watalichukulia hivyo na na ukitizama tu mwamko ambao na ushiriki wao katika tamasha hili la jana, kwa kweli walikuwepo wengi na wako na wataalamu tayari wa kizungu ambao wa wanazungumza lugha hii tukufu ya Kiswahili. Naam, ni Mali Ali huyo mtaalamu wa masuala ya siasa ambaye alishiriki maadhimisho ya kwanza ya siku ya lugha ya Kiswahili huko Paris, jijini huko jijini Paris nchini Ufaransa na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francofone. Ni kujuze hapa kuhusu ratiba ya shughuli za kila Alhamis ya mwezi Julai ambapo unaalikwa kupumzika kwenye bustani za kituo cha utamaduni cha Francofone kwa kugundua wasanii wanaochipukia kutoka eneo la sanaa la Kigali nchini Rwanda, Le Jedike, baada ya ufunguzi uliofanyika Juni 30 na wasanii wa sarakasi wa vijana wa Sakas Performance kutana na wanamuziki wacheza densi wa Iganze Group kwa onyesho la kitamaduni. Angel Mutoni atafanya tamasha la kuimba jukwani Julai 21, na hatimaye mcheza densi wa kisasa Isiaka Mbarushimana atachukua usukani wa Centre Culturel Francophone Julai 28, kila Alhamisa saa 12 na nusu katika kituo cha Centre Culturel Francophone du Rwanda, na kiingilio kwenye maonyesho hayo ni franka za Rwanda elfu 4 sawa na dola 4 za Marekani, sawa na dola 4 au shilingi za Kenya 400. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, hapa RFI Kiswahili, bado ngali nami Ali Bilali. Na sasa nikupeleke huko Kigali nchini Rwanda, ambako juma lililopita tulihudhuria tamasha la mwanamuziki kutoka nchini Ufaransa la Fwin, ambaye alitumbwiza katika eneo la Frizon jijini Kigali umati wa watu ulifurika kushuhudia tamasha hilo, na hivi ndivyo ilivyokuwa. <tune> Anaitwa La Fouine, msanii kutoka nchini Ufaransa mwenye asili ya Algeria, ambaye amekonga nyoyo za wapenda muziki wa hip hop ya Ufaransa. Nam, tutamatishia hapa makala yetu ya leo, changu chako chako changu. Ali Bilali ndio jina langu, usikosi kujiunga nami juma lijalo tukijaliwa, ama kama una lolote unaweza kutuandikia bili underscore bilali. Nikutakie bon dimanche. Manch ama jumapili njema.