Kuungana nami katika makala haya changu chako chako changu, ambapo leo nakuletea historia ya mapinduzi ya Ufaransa ama La Revolution Francaise. Na kwenye kipengele cha Le Parle Francophone na nakuletea mahojiano na mchoraji katika maonyesho yajulikanayo kama sarakasi za siasa kupitia kituo cha Alliance Francaise ya Nairobi. Na kwenye muziki na kuletea hapa mwanamuziki nguli Mbilia Bel kutoka kwa DRC aliyezungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Mimi naitwa Mapinduzi ya Ufaransa, kwa Kifaransa revolution francaise, ni jina lililojumlisha matukio muhimu ya siasa kwa kipindi cha miaka kumi tangu mwaka 1789 hadi mwaka 1799 yaliyobadilisha uso wa Ufaransa na utamaduni wa Ulaya kwa ujumla, kiasi cha kuhesabiwa katika matukio makuu ya historia yote kupitia vita mbalimbali mbali vilivyofuata katika sehemu mbalimbali za dunia, athira zake zilieneza kote duniani fikra za haki za binadamu, uhuru na maendeleo zilizotolewa na falsafa ya mwangaza. Dhana ya kuwa mamlaka ya juu ya dola ni haki ya raia wote, si ya wafalme wala watawala wengine imeenea polepole pole pande zote za dunia. Pamoja na hayo, mapinduzi na matukio yaliyofuatwa yalisambaza mtazamo hasi kuhusu dini, hususan Ukristo na kanisa Katoliki kwa kudai akili ishiki nafasi imani pia <tabula> Mwaka wa 1789 mfalme Lui wa 16 aliazimishwa kuitisha bunge la taifa kwa mara ya kwanza baada ya miaka 170 mia. Sababu yake ilikuwa kwa kiasi kikubwa cha madeni ya serikali yaliyosababishwa na matumizi makubwa ya mfalme pamoja na gharama za vita vya uhuru vya Marekani vilivyosaidiwa na Ufaransa dhidi ya Uingereza. Tangu Lui wa 16 mwaka 1643 hadi mwaka 1715 wafalme walitawala Ufaransa bila bunge, lakini kisheria mfalme hakuwa na madaraka ya kuongeza kodi bila idhini ya bunge na Louis wa 17 hakuwa tena na nguvu ya kutosha kupuuzia utaratibu huo. Bunge la Ufaransa lilikuwa na wawakilishi wa matabaka matatu: koo za makabila, wawakilishi wa kanisa Katoliki na wawakilishi wa tabaka la tatu, yaani raia waliolipa kiasi fulani cha kodi. Masikini na wanawake hawakuwa na wawakilishi. Wawakilishi wengi wa tabaka la tatu walidai kupewa nafasi kubwa zaidi kuliko matabaka mengine. Baada ya matatizo ya kutoelewana kwenye tarehe 17 Juni mwaka 1783 wawakilishi wa tabaka la tatu walijitangaza kuwa bunge la taifa, hata bila wawakilishi wa waungwana waliotetea haki zao za kali na vurugu za kisiasa na mfumuko wa bei za chakula, wananchi wa Paris waliasi, wakashambulia gereza la Bastille tarehe kumi na nne Julai na kulibomoa. Tarehe hiyo hadi leo ni siku kuu ya mapinduzi nchini Ufaransa. Mfalme aliyedhoofika hakutaka kukandamiza uwasi huo, na bunge la taifa liliendelea kubadilisha sheria kwa kufuta haki za kipekee za waungwana. Mashambani wakulima walianza kuasi na kukataa ulipaji kodi katika mikoa mbalimbali mbali. Mfalme alipoona madaraka yake yanapungua zaidi na zaidi, alijaribu kuondoka, lakini alikamatwa na kurudishwa kama mfungwa. Mwaka 1791 mwelekeo mkali kati ya wabunge ulipata ushindi, na mwaka 1772 Ufaransa ilitangaza kuwa jamhuri. Mfalme alishtakiwa kuwa msaliti wa taifa, akapewa hukumu ya kifo na kukata kichwa pamoja na mke wake tarehe 21 Januari mwaka 1793. Sherehe za mapinduzi ya Ufaransa hufanyika kitaifa huko jijini Paris, ambapo hushuhudiwa gwaride ambalo linajumuisha wanajeshi wa Ufaransa, lakini pia wanajeshi kutoka mataifa rafiki wa Ufaransa. Mbali na huko, sherehe hizo hushuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya nchi rafiki wa Ufaransa hususan barani Afrika, na ambapo nchini Kenya sherehe hizo zimefanyika Julai 14 ambapo raia wengi wa Ufaransa walijitokeza katika ukumbi wa Alliance Française ya Nairobi pamoja na marafiki wa Ufaransa kuhudhuria sherehe hizo. Balozi wa Ufaransa nchini Kenya na Somalia, Aline Kuster Menager, aliwapokea wahudhuriaji katika sherehe hiyo kabla ya kuanza kwa sherehe. Chers amis français, chers amis kenyans, ndugu wa Faransa, ndugu wa Faransa, wa Kenya, ndugu marafiki wa Ufaransa, nina furaha kuwa nanyi hapa mkiwa wengi, mkiwa tayari kwa ajili ya sherehe. Ndio maana hotuba yangu itakuwa fupi sana kwa sababu mvua imechukua muda wa sehemu ya sherehe yetu na pia mkurugenzi wa Alliance Française amekwisha sema mengi, ndio maana sitarejelea. Kwa hiyo Alliance ni sehemu ya rafiki zetu wa Kenya kwa ajili ya kutambulisha tamaduni zetu, lakini pia kupokea wasanii wa Kenya na kufanya kazi pamoja. Lakini leo tumepokea Wafaransa wengi ambapo ni mara ya kwanza. Namshukuru sana mkurugenzi Charles, ni miaka mitatu sasa najaribu kufanya kitu kama hiki na sasa tumekifanya. Nawatakia nyote sherehe njema ya Julai 14. Happy Bastille Day. Kuna mambo mengi ya kuzungumza kuhusu uhusiano wa Ufaransa na Kenya, lakini nafikiri sio muda wake. Okay. Kuna mambo mengi kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo hotuba yangu kwa mwenye kuitaka. Usiku huu tunafanya sherehe. Usiku mwema, na asante. Sherehe hizo zilionekana kupambwa na bendi ya waimbaji kutoka visiwa lile vya Reunion. Makala ni changu chako chako changu, mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ali Bilali na nipo hapa Alliance Française tumekutana na mzee hapa ambaye tutatambulisha jina lake. Uh, ni kwa majina naitwa Joseph Batius, mimi ni mchoraji na niko na exhibition hapa Alliance Française ile ilianza uh, siku moja iliyopita, yani jana na inaonyesha masuala mbalimbali kuhusiana na siasa iliyopo kwa sasa na siasa ya miaka ya kale tangu wakati wa multipartyism mpaka sasa hivi. mm -hmm. Tueleze basi kuhusiana na picha hizi, inakuwaje hadi kufikia kwenye kutamatisha uchoraji wake, unafanyaje sasa? Kila picha ambayo mnaiona hapa ninaongea kuhusiana na jambo fulani, hasa kusomesha watu civics education, ili wajue wakati wa uchaguzi watachaguana namna gani na ni akina nani wanafaa. Pia masuala ambayo yanaletwa na siasa, sana sana fujo kinyumbani. E, masuala mengine ya kuleta utatanishi e, manyumbani, shuleni, na wapi kuhusiana na siasa hata ijapokuwa siasa ni lazima iwepo, kwa sababu hiyo ndio chanzo za mipango na maendeleo ya nchi mm. Lakini sasa ukiangalia, ilikuwaje mpaka ukapata wazo hili ama fikra hii ya kuweza kuanzisha michoro, kutoa mafunzo kupitia michoro hii ambayo tunaiona hapa sasa? Hiyo inaonekana ni talanta, kwa sababu nilianza kuchora tangu nikiwa mtoto mchanga sana, nilipoingia primary school na sekondari nikaanza kuwa hodari sasa na watu wakaanza kunitambua. Kwa wakati nilienda college kufanya commercial art, hapo ndipo sasa niliona nimesimamia wapi, nikagudua mimi ni mtu wa creative art na nikaanza kuchora mambo ambayo yanahusiana sensitization. Kenya inaelekea kwenye uchaguzi, fikra hii ambayo ili kujia kuchora michoro hii ambayo inaendana sambamba na swala zima la uchaguzi, ilikuwaje? Hasa niliona ni vizuri nikijaribu kuchora mambo ambayo inahusiana na huu uchaguzi, ili watu wajue sasa tumefika wapi kisiasa, kwa sababu kuna wengine wanaleta uh, utatanishi uh, katika hii uchaguzi wanasema maneno mengine ambayo hawezi kafaa. Lakini mimi naona bado pia hii inasomesha hata wale wanafunzi ambao wanapenda mambo ya uchoraji na wale wako na taranta, na wajajua hasa wamesimamia wapi. Kwa hivyo, hapa watakuja kusoma na kujua hasa kama wataendelea na wataendelea na staili gani, kwa sababu hapa nina nina michongo ile sculptures nimezitengeneza kwa gunda na mabati na pia niko na zile paintings zile za nini, paintings zenyewe zile ziko ukutani. Mm -hmm. Mm -hmm. Lakini sasa, ukiangalia, unafikiri nini changamoto ya kazi yako hii ya uchoraji? Changamoto ni kwamba uh, tunakaa sana uh, sisi wasanii wakati tutafikia kuuza e, tuseme kama ni sculptures hizo ndizo ziko na kazi mingi, alafu wenye kununua sio wengi, na wale wanakuja wanataka kuleta bei chini e, na zile materials tumetumia zinakula pesa mingi, tunatumia siku mingi, mpaka sasa naona hiyo haifai. Hiyo ndio changamoto. Pia kuna wengine ambao hawaelewi hasa, wanasema sisi liwe ndo wazimu li tunafanya hivyo juu ya libagi ambayo inatuendesha ili tukafanya hii sasa. Hata watu wengine hawaelewi kabisa kabisa, lakini baadaye wanakuja kugundua kulikuwa na maana fulani. Ni sauti yake hiyo, Joseph Batias, mchoraji huyo kutoka nchini Kenya, ambaye amekuwa akifanya maonyesho ya picha zake kupitia ukumbi wa Alliance Francaise jijini Nairobi, ambapo maonyesho hayo yatatamatika mwishoni mwa mwezi huu. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni. Unaendelea kusikiliza makala Changu Chako Chako Changu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, ambapo kama nilivyokujuza hapo awali mwenzangu Benson Wakoli amekutana na mwanamuziki nguli wa miondoko ya rumba Nairobi, Mombasa. Nakuru, Kisumu, toyebani arambi arambi arambe, arambe, arambe, arambe. Nyayo. Nyayo nake Nairobi pona sali saduni mama bili ambeli. <laughs> Tuanza hapo hapo, nini kili kuchochea kuimba wimbo huu nake na Nairobi ini tabule nje aliandika mwimbo zamani zamani, na wewe ukaimba kana kwamba imetoka rohoni. Nini kilikufurahisha sana kuimba kuhusiana na jiji la Nairobi hasa? Nini kilikufanya ufurahi kuimba kabisa kutoka ndani ya roho? Uh, because mara ya kwanza kufika hapa Nairobi ilikuwa zamani, tulikuwa na tabulei wa Kenya vizuri sana, vizuri kabisa, na wa wakenya wananipokea vizuri sana vizuri, msichana kabisa, nilikuwa na 20 22 years Njo vile banaingia ndani ya roho yangu. Kwa hivyo muziki umeuanza ukiwa mchanga sana, yes. miaka ngapi? Ah, nao ilikuwa na 1982. nam, 1982. Yeah. Ni, ni ni, ni, ni, nipe historia yako fupi kuhusiana na kundi la Afrisa. Nini kilikufanya ukaingia ndani ya Afrisa International? Basi nalikuwa msijana tabulero shiro uh, aliandika hii mwimbo, uh, mpeve ya longo Mm -hmm. Alitaka ule mwimbaji ya Cote d'Ivoire Aisha Kone aimbe hii mwimbo basi, akiona mimi na TV anasema ah, basi naona hii musijana anaimba kwa TV, anaimba vizuri basi ataimba hii mwimbo, njo ana anatuma mutu nyumbani kwangu mutu anakuya ku kwako kwa, kwa, kwenu yes, kwenu kwenu ya anasema nataka huyu msichana akuje kuimba hii mwimbo. Anasema wewe, anasema Marie Claire, mimi misitakupatia miliar biliar me, hii kazi mitaka, mitafanya na wewe inashinda pesa. Naam. Nikuulize kuhusiana na albamu yako ambayo ulitoa mwaka elfu moja themanini na mbili. Isio wapi? Isio wapi? Nini likufanya? Isio wapi inamaanisha nini kwanza? Isio wapi wa, wa, wa mama wanasema huwa bwana iko na mikono ngumu <laughs> alikuwa kwake apatie kitu basi, yeye anaenda njo ya nini, inauma yeye, inauma wewe, njo ya nini nalikuwa kwako, naam e. Kwa hivyo umeshindwa kunilea eh, mimi naondoka eh, mimi naondoka basi, inaku-, inaku, inaku inakuuma juu ya nini. Albamu hii ilikuwa <laughs> Albami Wapi. Ilikuwa na nyimbo ngapi? Hii albamu ilikuwa na mwimbo nne, ilikuwa isio wapi, Yambanga yeah. Yambanga inaongelea nini? Maanake wengi wanaimba sana, alafu unanzanga kama sauti kwa juu Yambanga. Yambanga na na na na na Yambanga Neema buku polili Motema nanga mpembe Yambanga na mariage Yambanga Na bosa ni banzela nyoso Okote linga na motema Nzoto nanga na pesio. Na bwana Benson wakoli maujano haya. Tutakuwa na awamu ya pili juma lijalo tukijaliwa. Tutamatishe na kibao hiki cha Biblia anatuambia yambanga yambanga na ye maboko polele motema na nga mpembe yambanga na maria yambanga na bosoni banzela nyonso okotelinga na motema baarnann nne. Kibao hicho cha mbili ya bel ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya asubuhi ya leo, changu chako Chako changu. Shukran za dhati kwa mashabiki wote popote mlipo, mchongaji Israel ambaye ni shabiki kutoka kule Kigali nchini Rwanda, na Robert Nachime na kina Msuya Simon Mkilimanjaro wa pekee. Kumbuka kututega sikio juma lijalo, tukijaliwa kufahamu mengi zaidi na unaweza pia kutufollow kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali. Sina la ziada, naitwa Ali Bilali ni kutakie bon