ni jumaapili nyingine tunakutana tena katika makala haya ya changu chako chako changu, changu ambapo leo nakuletea historia ya mwanaharakati wa haki za binadamu kule nchini marekani martin luther king na kwenye kipengele cha le parle francophone itakuletea ratiba mbalimbali za alianc francaise ya nairobi na kule dar es salamu nchini tanzaniana kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki aroboy kutoka nchini kenya mimi naitwa ali bilali bienvenum lhrn I am happy to join with you today. na mskilizaji kama alivyokujuza katika kipengele hiki cha historia na kuletea historia ya mwanaharakati wa haki za binadamu kule nchini marekani martin luther king j ambapo nimemkaribisha mwenzangu studio hapa victa buso kuzungumzia historia yake karibu Victor buso na kushukuru sana asante sana ali bilali najua wewe ni mfuasi wa karibu sana wa mwanaharakati huyu martin luther king hakika nimekuwa nikimfuatilia sana martin luther king j harakati zake za kupigania uh, haki kule nchini marekani hasa kupiga vita ubaguzi wa rangi kwa muda mrefu nakumbuka tukiwa dar es salamu ulikuwa unasikiliza sana hotuba zake hakika na kilichonivutia kwake ni kwamba hakuishi muda mrefu sana hapa duniani lakini kwa kipindi kifupi cha miaka h8ane ambayo aliishi alifanya mambo makubwa sana ambayo mpaka leo bilali anakumbukwa naam uh, tupe basi historia yake kwa ufupi ni nani huyu martin lutherkin kwanza tunamzungumzia kwa sababu tarehe kumi na tano mwezi wa januari aa, ni siku ya sikukuu yake kule nchini marekani uh-huh. na ilitangazwa hivyo na serikali ya marekani tangu mwaka el96 ili kukumbuka harakati zake na ilipofika mwaka elfu b majimbo yote kule marekani yalikuwa anaadhimisha siku hii kwa hivyo huwa ni siku kuu na watu kule marekani hawaendi kazini lakini king mthkin alizaliwa tarehe 1a mwaka elm929 Uh, kule marekani na ni alikuwa mmarekani mweusi alikuwa uh, mhubiri wa kanisa la baptist lakini uh, kiongozi wa vuguvugu la kupigania haki uh, za binadamu asa uh, kuwa marekani weusi kupinga kikubwa alikuwa ni ubaguzi wa rangi Kat, katika miaka ya195 d968 alipouawa From, from Na, ukiangalia hapa labda harakati zake kwa nini alionekana kuwa mwiba kwa viongozi wa marekani zama hizo nam harakati zake zilianza pale ambapo uh, alikuwa tu mchungaji wa kawaida mhubiri wa kawaida lakini mateso ya aniweusi kwa sababu kulikuwa na sheria kandamizo wakati huo ntakopa mfano uh, manluthe kin alichipuka vipi kulikuwa na mama mmoja alikuwa naitwa rosapax aliabiri uh, basi katika uh, mji wa montgomery katika jimbo la alabama 955 wakati huu katika jimbo hilo ilikuwa iruhusiwi kwamba mtu mweusi uh, keti wakati marekani mzungu alikuwa amesimama kwa hivo mama akaamua kwamba e hatosimama um, hato hata mpisha ule mzungu kwa hivyo harakati zikaanzia hapo likakamatwa kafungwa jela na hapo king akajitokeza na kuanza kupinga sheria kandamizi hapo ndio watawala wa marekani wakatihu hasa katika jamo walipoanza kumuona kwamba ni mtu ambaye ni hatari na harakati hizo zikaanzia hapo tiona labda ukiangalia mwendelezo wa namna alivyoendeleza harakati zake ni changamoto gani ambazo alikabiliana nazo hapa na hadi kufikia uh, kifo chake nchangamoto ilikuwa ni n naju katika hali hii ya kupambania haki hata wale ambao uko nao si wote watakuunga mkono aa, wakati mmoja akihojiwa kwanasema kwamba sio kila mmoja sio kila marekani mweusi alikuwa anamuunga mkono katika harakati hizo Aa, lakini kama ulivyosema hapo al ni kwamba harakati ilikuwa ni kupata uungwaji mkono mkubwa wa kubadilisha sheria ambazo zilikuwa kandamiza wakati huo kwa mfano watu walikuwa hawaruhusiwi amarekani weusi hata kupiga kura kwenda kwenye mikahawa ambayo ilikuwa na kifahari na wakati huo aa, ilikuwa ni kwamba umarekani weusi upande mmoja na marekani wazungu upande mwingine lakini pia bilaa lii wamerekani uh, wausi walikuwa hawaajiriwi kuendesha hayo mabasi na kitu ambacho kinashangaza ni kwamba kwa mfano suala hili ambalo ni changamoto waligoma kwa mwaka mmoja ili kupinga yo sheria kandamizi ambayo baadaye ailiondolewana kuna hotuba yake moja maarufu sana anakwambia I have a dream yaani nina ndoto unafikiri ni kipi ambacho kimeifanya hutuba hii kuwa maarufu sana duniani nam hotuba hiyo ni maarufu kwa sababu uh, mwezi wa 8 8 mwaka 63 king r na wanaharakati wengine waliongoza maandamano katika jiji la washington ni maandamano makubwa sana wanahistoria wanasema kwamba labda hakujawahi kuwa na maandamano kama hayo alikuwa na zaidi ya watu laki2 na katika maandamano hayo kama ulivyosema alitoa hiyo hotuba dream na ndoto akiwa anamaana kwamba anaamini siku moja hizo sheria kandamizi ambazo zilikuwa marekani zitafika mwisho na watu weusi ambao hawakuchagua kuwa pale walijipata pale watakuwa huru wamarekani weusi wa na wamarekani wazungu watakaa katika meza moja na kuwa watu wamoja na kufanya kazi pamoja na hotuba hiyo inakumbua kwa sababu maandamano hayo yalilenga serikali ya wakati huo ya john f fkennedy kutegeleza uh, mswada wa sheria ambao ulikua kwenye bunge la kongress ukitaka kwamba haki za wamarekani weusi wa uh, zitambuliwe haki za msingi kwamba wapate uh, nafasi ya kuajiriwa wawe na haki ya kwenda shule haki ya kupiga kura na kikubwa ilikuwa na kumaliza ubaguzi wa rangi wakati huo meshamiri sana kwa wakati huo mm-hmm. uh, miaka hio ya stin miaka hasni kwa hivyo a ni maandamano makubwa sana na hotuba yake hiyo ilikuwa ni ya mkubwa mpaka leo inakumbukwa na hata wengine wamekuwa wakihusisha kiusis, oh, hotuba hiyo kwamba nimezama matunu unakumbuka mwaka eb8 marekani alipata rais uh, wa kwanza uh, weusi eh? barack obama mm. na. King Jr. ambaye tunamzungumzia leo na mwenzangu victa abuso na sasa uh, tuzungumzie kuhusiana na kifo chake ili kuwajenai aliwao kwa kupigwa risasi uh, ilikuwa ni siku ya alham aprili 4 mwak 968 saa 12 dakika 5 jioni na marekani mzungu ambaye ali A, amini kwenye sera ya ubaguzi wa, wa, rangi wakati huo martin makin alikuwa amesimama kwenye baraza la hoteli yake katika ghorofa ya pili katika mji wa memphis katika jimbo la tennis kule kusini mwa marekani wakati alipopigwa risasi na kuelekea katika siku hii ya huzuni alikuwa ametabiri kwamba huenda asiishi muda mrefu sana na kuna hotuba ambayo alikuwa ameitoa na pamoja na kuzungumza uh, kwenye hadhara likua naaa kutoa hotuba makanisani uh, kwa hivyo alikuwa alikua me, kusema metabiri kwa hivyo hivyo ndivo likua kifo chake ambacho um, kilileta huzuni kubwa sana kule nchini marekani watu wakaandamana na ikawa wazi kwamba ni mtu ambaye asingeishi uh, muda amba mrefu lakini kwa kipindi hiki cha miaka 38 hivi alikuwa amefanya makubwa sana martin luther king aliwahi kupewa tuzo ya amani ya nobel kwa sababu ya kutetea haki bila kutumia mabavu mwaka 19 na bila shaka na wakati huo alikuwa ndio mtu um, mwenye umri mdogo sana nakumbuka alikuwa ni miaka uh, 35 uh, alipata tuzo hiyo kutambua mchango wake uh, kama ilivyosema kuongoza harakati za kupigania haki za watu aa, wa wamarekani weusi wa wakati huo lakini tuzo hiyo bila shaka katika hutuba yake alisema kwamba anaitoa kwa heshima ya wale wote wa, ambao wamekuwa katika mapambano naam vikto abuso ni kushukuru sana kwa kukubali kuwa nami katika makala haya changu chako chako changu najua sio rahisi nam nashukuru sana mwenzangu alibilali mara moja moja kushiriki nawe katika makala haya Shukran as the greatest demonstration for freedom in the history of our nation a great American in whose symbolic shadow we stand today we unaendelea kusikiliza makala changu chako changu chako changu nakushukuru kushukuru sana bizi antivris wa timu wasiotaka makuu hapo uvira unasema umefungulia redio yako kwa sauti kubwa ili makala haya yasikike kwa sauti mdogo wangu pia kiza kasongo ukiwa hapo kama nyola pole sana kwa changamoto ya kuuguza mtoto tuelekee sasa kwenye kipengele cha le leparl francoe ambapo aliance francaise nairobi, ya nairobi inayo furaha ya kuwakaribisha company import vox kwa maonyesho ya tamthilia zao za la parir na merci m moliere katika ukumdi wa alliance francaise jijini nairobi jumann januari 24 na alhamis januari 26 nyote mmealikwa kwa moyo mkunjufu na huko jijini dar es salamu nchini tanzania kama lilivyokujuza juma lilopita tamasha la kwanza la muziki wa wakongwe wa muziki wa bongo flevar linaanza ijumaa januari 27 aliance fanis ya dares salam iliyopo upanga ambapo mkongwe wa miondoko ya bongo flever dly ataburudisha na atakuwa mkongwe wa kwanza kuburudisha kupitia tamasha hilo ambalo litakuwa likifanyika kila mwezi mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio za r kiswahili jijini nairobi nchini kenya ambako leo kumeamka kibaridi kidogo kama ilivyo kawaida ya jiji hili asante sana mdogo wangu merci mercifis la colombe nao unasema unapata makala haya ukiwa uvira mashariki mwa drc kivu kusini nawe msikilizaji nieleze unasikiliza makala haya ukiwa wapi na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki ambapo leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini kenya anayejulikana kisanii kama roboy roboy jina lake halisi ni ali yusuf ambaye alizaliwa mei 25 ak199 alizaliwa na mama raia wa uganda na baba yake mkenya ali yusuf alizaliwa katika eneo lilijulikanalo huruma na kukulia huko hata hivyo alirejea nchini uganda kwa muda kwa ajili ya masomo hii ndiyo sababu ya umahiri wake wa lugha ya kiganda katika muziki wake akiwa shuleni watu walimpa ali jina lake la utani ali qa ambalo lingekuwa jina lake la kwanza lakini alibadilisha na kuwa rboy kwa sababu alipenda sana wazo la kutumia mishale ali yusufu alikuwa akisikiliza muziki na kuhamasishwa na wanamuziki kama vile jose cameleon redsan na eso bila shaka ni kutokana kuvutiwa na ndoto ya kuwa mwanamuziki tangu akiwa bado mdogo <laughs> <laughs> boy alianza kufanya muziki mwaka 212 kulingana na umri wake takriban wakati alipomaliza shule ya upili alianza katika kundi la cubic crew waliimba nyimbo tatu pamoja kabla roboy kuondoka kwenye kundi mwaka 215 akiwa kama msanii wa pekee kutoka mwaka 215 roboy anasimulia wakati alipoanza kuvutia mashabiki wake alitoa nyimbo tatu na kabla tu hajarikodi wimbo wake wa mada king kaka alimwendea na kumpa dili la usimamizi katika lebo ya kaka empie arobo alijiunga na familia ya kaka empire mwaka 217 alikuwa pia mwaka huo ambapo alitoa nyimbo zake digidigi digi, mada na lavaman namo mwaka 218 aroboy alilipua wimbo wake wa digidigi ambao ulikuwa ukicheza hewani na kupendwa sana na vilabu mbalimbali jijini nairobi aroboy ameendelea kushirikiana na wasanii katika eneo la dansal kutoka duniani kote kama vile secile mayokum voltage de marco na wengine wengi <mimitra> ma saibu ya mapenzi unaependana nae kesho anakuchukia yule uliyo muwenzi anageukasumukisha penzi anakuvunjiacc hey. Kwa katika mwaka 219 arobo alichangaza kuondoka kwake kutoka katika familia ya kaka mpire ameendelea kuwa miongoni mwa wanamuziki pendwa wa kizazi kipya nchini kenya kwa sasa anatoka na mwanamuziki mwenzie wa kike nadia mukami ambapo na amefanikiwa hupata mtoto mmoja aya sikiliza kibao hiki mylife alichomshirikisha mkali wa miondoko ya kufoka nchini kenya caligrah jon unakutambia mylif eicho hey, ah. mm-hmm. mm-hmm. ni mechokana maneno yao atawani adu watawan kiwoo mashauri yao I got some money, yo, oh. Bad man looking good, back here. Oh. I don't need your bad energy, yo, oh. Man, i full of like good vibes now, you know. I flex with him, and I flex with each other. Flex when I flex, man, I go harder. Flex biggie, biggie, flex biggie, bada. When I come through, wanna need a dumb darter. I flex with him, and I flex with each other. I flex when I flex, man, I go harder. Flex biggie, biggie, flex biggie, but I uh, come and I go wild <laughs> My life, it's my life, your life Yourself, nigga, this my life. This my life. And you might disagree with some of the things I do, but it's still my life. This my life. Might be wrong or right. This my life. Whether you hate it or like it. This my life. Why I pretend I'm nice? Nice, she might shove in a taka. I don't care if you like it. This my life. Nakani wash, wash, do Nakani this <laughs> the milk, but delicious na uchote kwani kivao hicho my life, yani maisha yangu cha charoboy ndicho kinatufikisha mwisho wa makala haya <tune> kumbuka msikilizaji mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine usisite kutuandikia kutupa maoni yako juu ya makala haya mimi naitwa ali bilali one ensemble yani tuko pamoja na kutakia bon reveil matinal au asubuhi njema