Katika makala haya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, Le parler francophone na muziki. Na leo kwenye kipengele cha historia tunazungumzia kuhusu sikukuu ya kimataifa ya wafanyakazi duniani Le Parle Francophone, tunazungumzia juu ya tamasha la vibonzo lililoandaliwa na ubalozi wa Ufaransa jijini Nairobi, na kwenye muziki nitakuletea muziki wa Papa Wemba na hatua ya serikali ya DRC kununua makazi yake ya kifahari huko jijini Kinshasa. Mimi ni Ali Bilali Vyuvini, ama karibu na msikilizaji, siku ya Mei mosi kama leo ni siku kima ya kimataifa ya wafanyakazi. Ni siku ya mapambano ya vuguvugu -vugu la wafanyakazi lililoanzishwa na jumuiya ya kimataifa kama siku ya kila mwaka ya mgomo wa kupunguza muda wa kufanya kazi hadi saa nane kwa siku. Dai hili liliridhiwa wakati wa vita katika nchi nyingi za Ulaya zilizoendelea kiviwanda. Siku ya Mei mosi ikawa siku ya kusherehekea mapambano ya wafanyakazi, inaadhimishwa katika nchi nyingi duniani kote, na mara nyingi ni siku kuu ya umma. Mei mosi ni tukio la maandamano makubwa ya vuguvugu la wafanyakazi. Lakini nini ilikuwa chimbuko lake? Siku hii ya kimataifa ina asili yake katika mapambano ya harakati za wafanyakazi ili kupata saa nane kwa siku mwishoni mwa karne ya 191 huko marekani wakati wa kongamano lao la mwaka 1884 vyama vya wafanyakazi vya marekani vilijipa miaka miwili kuwawekea wakubwa kikomo cha siku ya kufanya kazi hadi saa nane wakachagua kuzindua hatua yao mei mosi tarehe ya siku ya kuhama, kwa sababu makampuni mengi ya Marekani huanza mwaka wao wa uhasibu siku hiyo na mikataba inaisha siku hiyo. Mgomo mkuu ukafanyika Mei mosi mwaka 1886, uliochochewa na wanaharakati, uliofuatwa sana ambao walikuwa takriban laki tatu na elfu arobaini kote nchini. Huko Chicago, mgomo huo ulirefushwa katika kampuni kadhaa, na Mei tatu mwaka 1886 washambuliaji watatu wa kampuni ya McCormick walifariki wakati wa maandamano. Siku iliyofuata maandamano yalifanyika na jioni, wakati maandamano hayo yakitawanywa katika uwanja wa Haymarket kulikuwa na waandamanaji 200 tu walioachwa wakiwakabili maafisa wengi wa polisi. Hapo ndipo bomu ilipolipuka mbele ya polisi. Polisi mmoja alipoteza maisha. Maafisa wengine saba wa polisi wakauawa katika mapigano yaliyoendelea. Kufuatia shambulio hili, wanaharakati watano wa vyama vya wafanyakazi wenye msimamo mkali walihukumiwa kifo: Albert Parsons, Adolf Fischer, George Engel, August Spars na Louis Luke. Wanne walinyongwa siku ya Ijumaa, Novemba 11, 1887 iliyojulikana tangu hapo Black Friday. Licha ya kukosekana kwa ushahidi wa mwisho, Louis Link alikuwa amejiua katika gereza lake. Wengine watatu wamehukumiwa kifungo cha maisha mara tu baada ya baridi za mauaji ya wanaharakati wa Chicago kuzuka mwaka 1888, watu wa Livorno waligeukia kwanza meli za Amerika zilizotia nanga kwenye bandari, kisha kwenye makao makuu ya polisi, ambapo ilisemekana kwamba balozi wa Marekani alikuwa amekimbilia. Juu ya jiwe la msingi katika makaburi ya Weldem Chicago Yameandikwa maneno ya mwisho ya mmoja wa waliohukumiwa August Spies, ambaye aliandika: siku itakuja ambapo ukimya wetu utakuwa na nguvu zaidi kuliko sauti unazokaba leo. Katika mwaka 1889 jumuiya ya pili ya kimataifa ya ujamaa ilikutana huko Paris kwa ghafla ya kuadhimisha miaka mia moja ya mapinduzi ya Ufaransa na maonyesho ya ulimwengu chini ya msukumo wa Gille Gest aliyevumbua neno likizo za kazi katika mwaka 1890, na, na chama cha wafanyakazi alichoongoza na kwa pendekezo la Raymond living shirika hili la kimataifa liliamua Julai 20 mwaka 1890 9 kuifanya kila Mei mosi kuwa siku ya sherehe. Maandamano yenye lengo la kupunguza siku ya kazi hadi saa nane, yani saa 48 kwa wiki, Jumapili pekee kuwa likizo. Siku ya mfano, Mei mosi imechaguliwa kwa kurejelea matukio katika High Market Square ya Chicago. Wakati huo, urefu wa siku wa kufanya kazi ulikuwa saa kumi au zaidi katika nchi nyingi zilizoendelea kiviwanda. Mwaka 1920, Urusi ya Bolshevik iliamua kwamba Mei mosi itakuwa likizo kutoka sasa, na itakuwa likizo halali kwa wafanyakazi. Huko Italia, likizo hiyo ilikandamizwa wakati wa kifashisti, ambayo ilipendelea kusherekea Siku ya Wafanyakazi ya Italia, Festa del Lavoro Italiano. Huko Ufaransa, April 1947, kwa pendekezo la naibu wa kisosialisti Daniel Mayer na kwa msaada wa waziri wa kikomunisti wa kazi Ambroise Croizat, Mei Mosi iliwekwa tena kama siku ya kupumzika na kulipwa kwa kanuni ya kazi, bila kuwa likizo ya kitaifa, lakini haijateuliwa rasmi kuwa sikukuu ya wafanyakazi, ilikuwa hadi Aprili 29 mwaka 1948 ambapo jina la siku ya wa wafanyakazi ya meimosi lilirasimishwa. Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, changu, changu, changu, msikilizaji. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francophone, na tunazungumzia kuhusu maonyesho ya katuni amani na demokrasia, katuni kwa amani na Bunia Media, ambayo atazindua programu ya elimu ya uraia kupitia katuni za waandishi wa habari zenye mwelekeo wa Ulaya na Afrika karibu na sikukuu ya uhuru wa vyombo vya habari duniani tarehe 3 Mei, mwaka 2022, na katika muktadha wa uchaguzi wa urais nchini Kenya unaotarajiwa kufanyika Agosti mwaka huu wa 2022, kwa ushirikiano na ubalozi wa Ufaransa nchini Kenya, mtandao wa Unique, Cartooning for Peace na buni ya media wameandaa operesheni ya fani mbalimbali iliyoundwa kwa ajili ya umma na vijana kwa uwasilishwaji wa maonyesho katika kituo cha Alliance Francaise jijini Nairobi, shirika la mafunzo kwa wataalamu wa elimu na wachora katuni wa waandishi wa habari wa kikanda na kimataifa na mikutano jijini Nairobi ambayo itafanyika kati ya tarehe 5 na tarehe 9 Mei mwaka wa 2022. Mradi huo unalenga kuongeza ufahamu wa uhuru wa vyombo vya habari na demokrasia barani Afrika. Unapendekeza hatua muhimu. Nimezungumza na Medi ambaye ni mmoja miongoni mwa wachoraji katuni na atashiriki katika tamasha hilo. Nashukuru sana kwa kunitambulisha kwanza. ni, ni, hii ni, pro, ni program ambayo inafanyika Nairobi, sio maonyesho tu peke yake, ni programu ambayo itahusisha wachoraji kutoka East Africa mbalimbali nchi kutoka nchi mbalimbali za East Africa, ambayo Kenya, Uganda, Tanzania, Sudani na sehemu zingine. Kwa ita- itakutanisha kwa pamoja ili kufanya kazi kwa pamoja na kutoa mafunzo kwa vijana ambao wanachipukia kwenye tasnia ya uchoraji, pia hata kune vyuo ko kutakuwa na na programu nyingi, so sio kufanya tu exhibition peke yake. na uh, ukiangalia unafikiri lengo ni nini hasa? Ah, lengo ni kuelimisha jamii kuhusiana na freedom of expression kwa sababu yaani uhuru wa, uhuru wa, uhuru wa uhuru wa kujieleza uhuru wa kujieleza, kwa sababu mwezi wa tano ni katika tarehe mwezi wa tano tarehe tatu nadhani ni siku ya kutimiza uhuru wa kujieleza duniani <mimu> kwa hiyo ni lengo kubwa ni kuelimisha watu jamii kuhusiana na uhuru wa kujieleza na kupata elimu jinsi gani unaweza kujieleza kwa kutumia sanaa kwao. Tutawafundisha vijana ambao wanachukukia kwenye, kwenye kuchora na wengine wapochuo jinsi gani wa kujielezea kwa kutumia sanaa. Mwisho wa siku tutafanya exhibition kutokana na workshop ambazo tutazifanya. Lakini sasa ukiangalia, ni changamoto ipi nyinyi wachoraji ambayo mmekuwa mkipambana nayo? Changamoto kubwa ni kama nilivyosema, uhuru wa kujielezea. Uhuru wa kujielezea sasa inategemea mtu katika nchi ambayo unaishi, kwa sababu kuna nchi mbalimbali ambazo wanaleta vikwazo kwa wachoraji wa katuni na waandishi wa habari katika uhuru wa kujieleza. Kwa hiyo, hiyo ni changamoto kubwa sana kama mtu kusiana, rabba, nataka kutoa maoni yako kuhusiana, labda unataka kuikosoa serikali, unaweza wakakufata wakakutisha waka kwa hiyo ni changamoto kubwa sana kwa uhuru wa kujieleza. Kwa hiyo natumai tutapofanya tuta hii, hii project, tuta- tutazungumza vizuri na watu, ili kuelimisha jinsi gani mtu kwamba jinsi gani ya kutoa uhuru wa kujieleza na kutambua umuhimu wa uhuru kujieleza. <tune> Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea muziki hapa wa hayati Papa Wemba ambaye, hivi majuzi, wapenzi wa muziki wa rumba wameadhimisha kumbukumbu ya miaka kumbu kumbu sita tangu kifo chake. Mwenzangu Fredi Tendi Longwe akiwa Kinshasa anatuletea hapa hatua ya serikali ya DRC kununua makazi ya kifahari ya hayati Papa Wemba huko Kinshasa, vila viebo cool. Nyumba hii ilinunuliwa na serikali ya DRC na sasa itakuwa hifadhi ya rumba. Wizara ya Utamaduni na Sanaa ilishirikisha ujumbe kwenye mtandao kuangazia ufunguzi huu. Magloire Paluku, mshauri kwenye wizara ya utamaduni, kwanza aeleza hapa vipi nyumba hii ilivyo. Azimia yoi inatutuma kukamata nyumba hii aliyonunua, lakini serikali tuseme, imenunua ikuwe muzeumu ni hapa sasa, kutakuwa maonyesho yote ya rumba. Hapa chini ndio kwenye Papa Wemba alikuwa anafanya kahawa yake nzuri, akaita kwa nini kwenda town, pukwa Leanville hapa hivyo, na hapo ametia kila kitu kizuri kya kya kucheza kya wikendi. Kwani unaona ni watu walikuwa wanatumika sana na walikuwa wanapenda uh, kucheza. Nasema basi tusiende tena kwenye town tutie vyote humu. Kuna taa nzuri, kuna mziki ngoma, kabisa za kweli, hata za wengine wasanii. Juu kuna nyumba yake eh, kipande ya a ya, ya, nafasi yake ya kulala chumba, na nafasi uh, ya ya kupumzika. Nafasi nyingine alikuwa akitia vitabu vyake, alikuwa akisoma nyingi, anasoma vitabu vya historia ya Afrika ambayo alitunga nyimbo za Afrika. Apo kwenye chumba hii ingine kulikuwa sasa tuzo zake, alikuwa na tuzo nyingi. Kisha apa tuna nafasi yake ya kuoga. Ufunguzi wa nyumba hii ambayo ilinunuliwa na serikali ya DRC kwa thamani ya dola kadhaa, lakini duru zingine zimesema ni kwa kiwango cha dola za Kimarekani laki sabini hamsini ulifanyika sambamba na kumbukumbu kumbu ya miaka sita tangu kifo cha mwimbaji huyu Magloire Paluku tena upekee inakuwa miaka sita. Papa Wemba alifariki siku, alifariki miezi miwili tu baadaye marais wa Afrika wakaamua kuteua siku ya leo, siku ya muziki wa Afrika, tunaweza kuisema the Papa Wemba day ndio leo hiyo eh, ni kipekee, ni, ni, ni, ni kitu cha kwanza kweli kwenye msanii eh, ufariki kisha miezi mwili la wakupatie kabisa sikuku ya Wakongo wako. <laughs> Na nyumba yenyewe mlipata kwa thamani ya pesa ngapi hiyo? Uh, ni siri haitosemewa ilikuwa nyumba ya mtu mkasema, kama mlinunua ngapi, watu watatokea huku na huku wa kutafuta nini. Hiyo ni siri ya waziri, lakini tumenunua kiwango ya pesa ya kufaa. Unaona, ni nyumba nzuri, nyumba kubwa, unaona, na inakamata barabara mbili. Na Fredi Tendilongwe anatukumbusha hapa mazingira ya kifo cha Papa Wemba. Papa Wemba ambaye jina lake halisi ni Jil Shungu Wembajo Pene Kikumba alianguka na kufa jukwani akiwatumbukiza maelfu kwa maelfu ya mashabiki wake waliojitokeza katika tamasha la muziki mjini Abija, Ivory Coast mnamo Aprili 24, mwaka 2016. Muratibu wa tamasha la muziki Femua huko Abidjan, tena kiongozi wa kundi la muziki lenye umaarufu Magic System, aeleza kumbukumbu kumbu za wa Afrika wanayo kuhusu Papa Wemba. Hii ni siku ambayo tutaiadhimisha kuwa siku ya muziki wa Afrika. Papa Wemba alikuwa katika fikira za Afrika hata kabla ya kufa huko Abidjan. Papa Wemba ataendelea kudumu ndani ya kumbukumbu za Waafrika wote, wala sio tu kwa raia wa Ivory Coast. Naye Felix Wazekwa, msanii wa DRC, asema hii ni kumbukumbu halisi kumbu ambayo serikali inaweza kufanya kwa kuimarisha historia ya muziki wa Kongo. Nina furaha sana kuhusu jambo hili kwa sababu hatutoka kamwe ndani ya nyumba hii ya Papa Wemba, kusema kwamba tuko pamoja naye. Mahali hapa kutakuwa na studio kubwa ya kurekodi na kila mmoja atakuja hapa kwetu. Ni sawa tu na kusema kwamba tuko pamoja na Papa Wemba. Hatua ya DRC kufanya nyumba ya Papa Wemba kwa hifadhi ya rumba imekuja miezi michache baada ya shirika la umoja wa kimataifa la kitamaduni kutambua rumba ya Kongo na kuipatia hadhi ya kulindwa na shirika la UNESCO. Nam ni kushukuru sana Fredi Tendilongwe. Na sasa ni mwache msikilizaji na kibao hiki, Maria Valencia, mmoja miongoni mwa vibao maarufu vya Papa Wemba. kibao Maria Valencia cha hayati Papa Wemba ambaye nimekuletea leo katika kipengele cha muziki. nam msikilizaji, mambo mazuri hayaishi utamu. tukomee hapa kwa leo, makala yetu changu chako chako changu. tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. niwatakie Waislamu wote wanaosikiliza makala haya Idi Mubarak. Ali Bilal ndio jina langu. Bon dimanche.