kala haya leo jumapili tunazungumzia kuhusu historia ya wanyamwezi pmoja miongoni mwa makabila ya wa waswahili nchini tanzania na kwenye leparle francoone tutazungumzia kuhusu ratiba mbalimbali za sanaa kwenye kituo cha aliancefanaise ya daressalam naint francai ya lubumbashi lakini pia tutaangazia kuhusu uzinduzi wa ofisi ndogo za ubalozi wa ufaransa mjini dodoma nchini tanzania na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki aka kutoka kule nchini afrika kusini euliwa februari 1 mwaka huu w 223 kule darban nchini afrika kusini mimi naitwa ali bilali pieveni ebon reve martinal yaani karibu na asubuhi njema wanyamwezi ni moja ya makabila waswahili inalopatikana nchini tanzania mkoani tabora tabora ndiyo mkoa mkubwa zaidi nchini tanzania kabila hili lina historia ndefu sana lina zaidi ya miaka 5 ni kabila la kibantu lenye koo nyingi kutoka sehemu mbalimbali neno wanyamwezi mwanzoni lilitumiwa tu kama sehemu ya kutambua koo mbalimbali za kiafrika na lina maana ya watu wa mwezini yaani sehemu ambayo mwezi huchomoza jina hili walilipata kutokana na kufanya biashara na watu wa pwani ambapo wakati huo kulikuwa na maeneo ya kibiashara kama vile ilwa na bagamoyo mzee maganga anatueleza hapa maana na asili ya mnyamwezi mimi naitwa mzee maganga urambo ndio nyumbani lakini mkoa wa tabora kutoka urambo kutoka tabora ni magharibi ya, ya, ya tabora kunaitwa urambo ndio nyumbani kabila langu mimi ni mnyamwezi baba yangu mnyamwezi mama yangu mnyamwezi nami ni mnyamwezi unyamwezi ili jina asili yake ni pana kidogo kwa sababu sisi kabla ya, ya, ya, ya, ya, ya wageni kuja katika nchi yetu atanganyika tulikuwa na tabia ya kusafiri kutoka bara kwetu kujapani hasa tulikuwa tukiibukia sehemu moja tuwatanga kwa leo sehemu ile tulipofika tukawakuta wenyeje wadigo wanatuuliza ninyi etoka wapi mna mda gani kambiasi tuna mwezi tangu tutoke kwetu wao wakatuita sisi wan ndio sosi la jina kwamba tuna mwezi mmoja ama kunakotokea mwizi likua majibu yetu wajibu wenyeji wetu watanga ambondiwadi hizo ndio maana halisi ya neno nyamwezi basi tukalivaa sote kwamba sisi wanyamwezi lakini ule unyamwezi wetu ndanimo tuna makabila madogo madogo yanayofanana na machifu wetu kadhalika ukija tabora kuna chifu mmoja kwa sasa anaitwa abdalah amini famili ya kufundikila hawa kabila lao dogo linaitwa wanyanyembe mimi sio chifu wangu mimi chifu wangu milambo kinyamwezi sisi tunaitwa aliauru chifuwetumzee mambo ku mpaka urambo tuliko hivi sasa lakini ni maili nyingi sii tumezoa maili ngapi kwa ninyi kwa sasa lakini kama maili kumi na kitu kutoka urambo mjini kwenda pale kwenye kuru yetu ya asili ya ulyamulu kwa mzee mirambo kuhusu utawala wa kichifu swala hili lipoje mzee maganga anaendelea kufafanua chifu ni mtawala ambaye anabeba muhimili mzima wa mile na desturi ana kazi kubwa sana kwa mfano tatizo likitokea chifu kazi yake kubwa kwa mfano wanaweza kuja wezi wa kabila fulani kwa mfano sisi tulikuwa na vita moja baina ya sisi wanyamwezi na wafipa mzee mirambo alikuwa yupo alikuwa amekwenda na jeshi lake kwa sasa ni singida kwa bila kwabila wanyiramba tukaenda kupigana nao tukakuta bwana yule mfipa amekuja akawakuta mama akachukua mifugo yetu na baadhi ya vijana vijana wadogo wadogo akaenda nao mzee mirambo alipofika akauliza ii kuna nini hapa sema likuja wafipa akasema tumfuate sasa ili waende kuna, kuna ashiria kama kingola cha hatari lakini anakiongoza chifu mwenyewe kufuatilia vita mbalimbali mbali kama hzm tulikuwa na wale jamaa tuliwapiga na tukamteka mali yetu tukarudisha sasa ili wathibitishe wale tuliowacha majumbani huwa tuna uwimbo wa, wa furaha ya ushindi kwa bahati nzuri hata mwalimu hu uwimbo waliunukuu kutoka inyamwezi tukitoka vitani tumeshinda tulikuwa tunaimba tukwa tunaemba amw sssszawela si mtw wakisikia wakinamama wimbo huo unapigwa wanaume wanakuja maskari makamanda wakinamama wanapiga vigeregere wanajua ushindi umepatikana na mali imekuja sasa mwalimu tisamia na hamsini na nne tarehe saba mwezi wa saba alipokuja kutangaza tanu tabora sisi badala kuimba, oho, nsase, si mtu, ya kuimba sase zawera mtwe kama ifuatavyo akaemba oh, oh, tano yajenga nchi kwa kuwa haukuwa mgeni kwetu tukaudaka kwa haraka sana pakawa pamependeza sana na hapo aliposimama mwalimu kivika tabora mjini pana picha yake ndipo aliposimama tarehe saba mwezi wa saba tisamia na hamsini nan kwaio mbo nakumbuka vizuri sana na hata mwalimu alivyokuwa naimbanakumbuka vizuri sana aayeye wana wame kumba mugandaliauwachanila mawoyamwinamila lusiku ndapeba na chama mundilela kiilo mlivelejamiwandawanawan na kuhusu swala la chakula mzee maganga anafafanua hapa aina ya chakula wanachopenda wanyamwezi ah, sisi vyakula vyetu ni ugali kwa kweli wanyamwezi sisi kwanza dona hatupendi kula sasa zamani wateniyaradhi ingalasi wateni wangu sisi nyumbani kwetu kila dona tunasema wewo muha maana ndio chakula chao ugali wetu sisiwa mahindi hivyo ni chakula cha mchana na jioni chakula cha asubuhi huwa tunapenda sana kutumia viazi vinachemshwa viazi vile Vina viazi tunatumia tuna, kwa, kwa kutowezea asari ama unatowezea karanga mlowa asubuhi i mnachukua ye mwogo mnatengeneza msanyanto sijui ko kiswheli naitoaje futari labda kitu cha namnao lakini kuna kitu kimoja labda labda la muhimu sana nataka nikwambie mimi kinachonshangaza sisi kwetu tabora tuna pende kuu nne za dunia sisi kaskaziniluga kinyamwezi tunaita sukuma kusini ani mwa tabora amini wa unyamwezi tunaita dakama magharibi tunaita mweli mashariki tunaita kia cha ajabu wenzetu wa kaskazini badala ya kuita kabila ya wanyamwezi wanajita wao wasukuma sukuma haipo tafsiria sukuma ukisema ni lugha kinyamwezi kwa maana ni kaskazini wai Na wa Na neno neno si si halipo meneja muhandisi ni mwevana nchi mulya mudekela kiwango kukiya kwalaluka gwandiya kutandula msana chama chashikahatamu iwanza lyakula nam ni mzee maganga huyo kutoka kabila la wanyamwezi ambaye alikuwa kitufafanulia zaidi kuhusiana na historia na tamaduni za watu wa kabila la wanyamwezi pengine anaitwa mnyamwezi mtu yoyote yule mjanja mjanja miongoni mwa vijana kama vile kijana anayejua kuvaa vizuri asiyependa kufuatilia mambo ya watu wengine na anayeweza kuwafahamisha wenzie na kuwafanya waelewe juu ya jambo fulani bila ya ukakasi mwisho wa kipengele hikiangi kusanyasanya na kuluka maana yake nini injirinazaburitauratiforokana ndipekurango kupata fadhari kwimba kinyamwezi mwezi uisindawani makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya bila shaka mdogo wangu biantis ukiwa hapo mulongwe uvira unatupata vema asubuhi hii uh, ukiwa katika eneo hilo na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francoone ambapo alliance francase ya dar es salam iliyopo upanga inaendelea na maandalizi ya tamasha la wakongwe wa bongo flever na kila ijumaa ya mwisho wa mwezi atakuwa akitumbuiza msanii mkongwe wa bongo flever na ambapo tayari duli siks aliyechukuliwa kuwa mwasisi wa muziki huo alitumbuiza mwezi uliopita na mwezi huu wa pili atatumbwiza mwanamuziki halid maarufu tid katika tamasha linaloandaliwa na sugu mbali na hilo kila jumatano isipokuwa jumatano ya mwisho wa mwezi kutakuwa na jumatano grove kipindi cha dj tarehe mosi na dj seche toleo maalum la sauti za busara pamoja na mzee wa bwax na zan ubundu tarehe 8 na toleo maalum la uzinduzi wapi to wapitogocom pamoja na ben benpoul siku ya alhamis ya tarehe 29 na 23 unaombwa huende hufanye mazoezi kwa njia ya kitamaduni ya kiafrika ukiwa hapo dar es salam na tarehe 1a8a usikosi ayemmakeke event tukio la mitindo linalotarajiwa zaidi jijini dar dares salam siku ya jumatatu usikosi kwenye uteuzi mzuri wa muvikali kwa ushirikiano na taasisi ya goete na huko lubumbashi int an imekuandalia somo la kuchora maandalizi ya katuni bila malipo na ambapo ni kuanzia januari 7 hadi januari 17 juni mwaka huu 223 kwa daniel A. mukembe kila jumamosi kuanzia saa n hadi saa sita na nusun franai ya lubumbashi na ni watoto wa changa kuanzia miaka saba hadi kumi na tano na huko dodoma nchini tanzania ubalozi wa ufaransa nchini humo ulizindua ofisi za ubalozi wake mdogo jijini hapo kufuatia serikali ya tanzania kuhamisha makazi yake jijini dodoma shughuli ambazo zilihudhuriwa na kuendeshwa na balozi wa faransa nchini tanzania nabil hajlawi pamoja na waziri wa mambo ya nje wa tanzania sergomena tax ambaye alipongeza hatua hiyo ni mwendelezo wa matokeo ya juhudi za serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na mwheshimiwa dr samia suluh hasan ya kuimarisha ushirikiano na nchi mbalimbali na, na mashirika mbalimbali ya kimataifa lakini pia ni matokeo pia ya kukuza biashara biasha, na uwekezaji ndani ya nchi yetu tunashirikiana katika mambo mengi biashara na uwekezaji ni mojawapo na mmesikia yaliyoelezwa nini kinafanyika na mafanikio yaliyotokewa lakini pia kuiendeleza nchi yetu kiuchumi na kijamii mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni naendelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami ali bilali ebu niandikie uniambie unatusikiliza ukiwa wapi na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muzikianaitwa like kenan je fob aliyezaliwa januari 281988 na amefariki februari 10, mwaka 223 anayejulikana zaidi kwa jina la aka alikuwa rapa wa afrika kusini alizaliwa na kukulia cape town fobs alipata kutambuliwa baada ya kuachia wimbo wake victory lap kutoka katika albamu yake ya kwanza ya studio alta ego 21 fox aliendelea na mafanikio yake kwa kutoa albamu za studio ambazo ni pamoja na levo 214 tach my bluge 218 bova mania 220 na albamu ya ushirikiano na anat iliyoitwa bkfwih4 iliyotolewa mwaka 2017 aidha kuhusu maisha yake binafsi fobs alianzisha mahusiano na mtayarishaji ama dj zille mwishoni mwa 214 baada ya kupokea tuzo kadhaa za hip hop za afrika kusini zille alidokeza uhusiano wao kwa kutuma ujumbe kwenye twitter hongera kwa mshindi wangu wawili hao walifanikiwa kupata mtoto mmoja wa kike anaitwa kairo olwethu forbs aliyezaliwa mwaka 215 mwaka 215 fobes na zinle walitengana baada ya taarifa kuwa forbes alikuwa akimlaghai zinle na kutoka na mtangazaji wa televisheni bonang mateba awali wawili hao walikanusha madai hayo lakini mwaka 216 walithibitisha kutoka kimapenzi fobes na metheba walitengana disemba 217 hata hivyo fob na zile walirudiana mwishoni mwa mwaka 218 ingawa baadaye mwaka mmoja waliachana tena tarehe 21 februari 221 Forbes alichapisha picha kwenye mtandao wa instagram akitangaza kuwa kwenye mahusiano na mpenzi wake neli tembo tarehe 11 april mwk 221 tembo alifariki baada ya kuanguka kutoka ghorofani kwenye hoteli mmoja mjini cape town kufuatia kifo cha tembe ziliibuka taarifa kuwa fobs amekuwa akitumia dawa za kulevya taarifa ambazo hata hivyo alizikanusha licha ya kuonekana kwa ushahidi kadhaa tarehe 1 februari mwka 22 fob alipigwa risase na kuuawa katika eneo maarufu la usiku kwenye barabara florida huko daban kulingana na shahidi katika eneo la tukio fob alipigwa risase akiwa amesimama kwenye lami wakati milio ya risase ilisikika muda mfupi baada ya saa 4 usiku wa kuamkia jumaa mosi familia yake tony na nalin fobs ambao ni wazazi wa rapa huyo wamethibitisha kupitia taarifa walioitoa aka aliwahi kushirikiana na mwanamuziki diamond platnam kutoka nchini tanzania katika wimbo mcmint ambapo diamond platnam ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha mwenzie na jo makini kutoka kundi la weusi ba limshirikisha katika wimbo wake don batha sikiliza kibao hiki alichoimba na diamond platnam kutoka nchini tanzania wanatuambia make msi So tell me I you seen her? African queen number 1 diva shake it the bum thing when I pump speaker But you know we run things in Tanzania Oh da da da da da da da da da da da da da da da da da da 那你 something then chop my money up ah yeah no long time i invite you to my bedroom party oh ah, yeah. take a shot then pop the bubbly glasses up you got to love me oh, yeah. break it down with them make your lamb sweat like cardio ah you the queen of my kingdom kibao hicho mcmising ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumapili hii naitwa ali bilali nikushukuru wewe msikilizaji kwa kuendelea kuwa mwaminifu kwetu nikutakie kutakie bondimanc ama jumapili njema usisahau kwamba ne ansemble yani tuko pamoja