mimi naitwa ali bilali msikilizaji nakukaribisha katika makala haya changu chako chako changu ambapo leo nimekuandalia historia ya kabila la watu wa wagiriama na kwenye leparle francohone kama kawaida nitakuletea shughuli zilizoandaliwa katika alliance francaise ya nairobi na nt francais ya huko kigali na kwenye muziki ia kuletea mwanamuziki chalamwana ambaye alifariki dunia hapo jana huko jijini kinshasa yemveni ama karibuna mskilizaji wagiriama pia huitwa wagiriama kigiriama ni mojawapo ya makabila ts ya wamijikenda iliyo na tafsiri ya miji 9 wamejikenda ni wakazi wa ukanda wa pwani ya kenya kutoka lamu mji ulio kaskazini mwa kenya hadi kusini mpaka wa kenya na tanzania na wastan wa kilometa 3 fuoni wamejikenda huzungumza lugha zenye uhusiano wa karibu aina zote za lugha za kibantu ambayo ni sawa na kundi ambalo kwa upana zaidi lugha maarufu ya kiswahili ilikopokelewa wagiriama ni kati ya mabingwa wa makabila haya wao hukaa eneo lililopakana na miji ya pwani ikiwemo mombasa malindi au mariakani na kaloleni wagiriama hujihusisha sana na kilimo kwa kupanda mazao ya kuuza na kujikimu nimezungumza nabi mkubwa huyu kutoka kabila hilo kuhusu mambo mbalimbali ya wagiriama tueleze kidogo hapa kuhusiana na historia ya wagiriama wametoka wapi imekuwaje mimi siwezi kujua mambo ya wagiriama hii nlizadiwa hapa hapa mambasa babangu na mamangu tawankufa hapa kuna nyumba yetu hapa bamburi hapa na ploti yetu lakini ue ni mgiriama mimi ni mgiriama unavyosikia au unavyojua wewe historia yenu ya wangiriama mlitoka wapi baba alikuwa akisema toka mariakani wakagura huko bila sisi hatujazaliwa hatu, hatu hta njaa ya ngano ilikuwa bado kama ulisikia kama kulikuwa na njaa kubwa ya ngano watu wakagura huko kwa shauri ya njaa ndipo wakajahutu ndipo tunazaliwa hapa hapahapa sasa tuwenyeje wa hapa vipi mm-hmm. sasa kuhusiana na swala la tamaduni za wangiriama ni zipi ipoje tamaduni nicho kigiriama kasema kigiriama tuseme vipi tuseme kitamaduni gani mm-hmm. unajua kila kabila ina tamaduni zake kwa mfano swala la kuoa kuoza kuzika ee wakiwa matanga kawaidi watu wacheza washeherekea pale tawazike wamalize haya kila mtu oshe mikono arudikwawakati e, wa matanga watu wanacheza mm. tuadisie basi nakuwaje takuwa mtu shakufa basi ni kamakama vile uokofu mtu akifa si wapigiwa makofi aende kwa mungu mm. <laughs> ha, basi kama hivyo tu akifa shakufa mm. Mm. kawaida vile, vile mwondo wavyo huko kwenu unajua kulingana na tamaduni zinazidiana kabisa kuna watu ambao matanga kama hivyo huwezi ukacheza huwezi ukaonyesha furaha yaani masikitiko kwa kwenda mbele na kuna wengine msiba kama hivyo watu wanacheza ngoma ngomafaanini ndio kwa maana nikakuuliza tamaduni za kigiriama tamaduni za kigiriama kama hakuchezewa wazee wengine waja na usiku kwanini mbona sikuona nyimbo yangu sasa mm-hmm. ile lazima nkama karamui akifa mtu lazima ngoma ipigwe ka ipigwe ngoma kila ngoma alikuwa akicheza itapigwa itakuwa kama yule apiga pale ule apiga pale tampaka safirishwa mm. <laughs> aridi sa nyingine aendana nakulia kule kama haja hajafanyiwa vile kawaidi hata afie sehemu gani lazima maiti yake irudishwe kuja kuzikwa kule nyumbani kwao kwenu wangiriama lipoje kama ulizaliwa pale pale utazikwa pale pale ukiwa wa kusafiri kama hivi shakuja tafuta kibarua kwenu ni mbali lazima atachangiwa apelekwe kwa kazikwe kijijini kwa mm-hmm. Mm-hmm. Uh, lakini sasa ukiangalia hali ya maisha jinsi ilivyo swala la uwezo nini ili mnalizingatia vipi siwachangisha si watu wapiga mchango pale mochari nyumbani watu wakesha na madisko kuchangisha mpaka tikiti toshe asafirishwe endekwa mm. mm. mm-hmm. sasa tukiangazia hapa juu ya swala zima la mahari kwa mfano kwangiriama e, wakuoa inakuwaje maelewano na baba mimi nitakuwa nisha na mvulana atakachochukua kama ataukua laki moja kama atachukua nusu laki itakuwa ni upande wake msichana hawezi kusema mambo ya mahari yule mzende mwenye kusema mimi ntakuwa shampenda bwana wangu ukiangalia kuna makabila mengine labda wao wanaoza au wanaoa kwa, kwa kuomba ng'ombe mbuzi vitu mbalimbali kwenu nyim ndo eh? msemo huo maanake akitaka ng'ombe akitaka pesa si atapawa mm. mm. kama pendo lake yule babangu keo nanyinyi pia wangirima mna, mnaomba ng'ombe eh, si ziko wengine wafuga mm-hmm. wengine wafuga ngombe mimi mtoto wangu haondoki mpaka ng'ombe za kukanyaga mm. wapawa kama ashakupenda yule mvulana mm. mm. kuna kabila moja hapa nchini kenya ambapo mvulana anapokuwa hupewa mbuzi ili afuge mbuzi wale kwa ajili ya kuja kuwa mahari yake baadaye engin hawataki mbuzi hawataki ng'ombe lakini wengine wata kila mtu mpango wake mpangilio wake kama msichana wako ashachukuliwa ashaolewa ashasikiza na mvulana chochote utakachowetisha utapawa hicho mm. mm. kubwa zaidi ni maelewano, Ma, maelewano. Mm. Mm. bimu kubwa mm, huyo anaitwa kache niliyekutana naye mombasa na kupiga stoi kuhusu kabila la wagiriama mwisho wa kipengele hiki <mucho> unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu hapa rf kiswahili nami ali bilali shukran sana mama machozi kutoka hapo buterere bujumbura nchini burundi kwa kuendelea kuwa nasi katika makala haya na sasa tuelekee kwenye kipingile cha le parla francoone tuanzie jijini nairobi ambako kumeandaliwa kumeandaliwanafricaii an ambayo washiriki kutoka mataifa ya kenya tanzania uganda rwanda na sudani kusini wanashindana na jana tarehe kumi ndipo ilifahamika mshindi wa kwanza aliyepewa shilingi za kenya 50 sawa na dola 5 na mshindi wa pili alipewa shilingi za kenya 30 ikiwa ni sawa na dola 3a mbali na hayo alianc fanes imekuandalia filamu kwa ajili ya burudani na ukiwa maeneo ya nairobi usikosi kupitia maeneo hayo kwa ajili ya kujipatia burudani hiyo na huko kigali kituo cha utamaduni cha francofon cha rwanda kinakualika kwa tukio la sanaa za mitindo na maonyesho yajulikanayo kama umukororo mja tukio hilo litafanyika alhamis disemba 15 kuanzia saa 12 na nusu, mpaka saa 20 usiku na litaendelea mpaka tarehe 1 n 7 mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya rf kiswahili na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na nikuletee hapa mwanamuziki cha mwana malkia wa mtindo wa mutwashi aliyefariki dunia hapo jana jumapili asubuhi jijini kinshasa jumaamosi asubuhi ambapo baadhi waliipokea kama uzushi lakini kadri muda ulivyokuwa ukisogea ikathibitishwa kuwa ni kweli chala mwana ametoweka nam mwenzangu fredite ndilongwe kutoka huko kinshasa amekusanya maoni ya mashabiki wa muziki wa chala mwana huko kinshasa chalamwana natuacha ah, nakuambia uzuni mchana wale aitapita wa vizuri kwani ule mama nakuambia sisi sa tulikuwa tungali vijana huyu mama alikuwa anatuchezea ssi yote wanamwitaae wa t nakupigia mwimboyu uaasik kila mutu anaburudka kais mungu njo anajua kwanini anaombebakwasawani atukusikia hata kama anagonjwa atukusikia hata chochotealan ni wanke sansht wa Kongo akusaidia humba na ikajulikana hata kucheza alikuwa na kucheza ulimwengu mzima ikapendeile miziki ya ya mamutuashi. kusikia leo anatuacha ni huzuni lakini ni mungu njo anapenda mimi kwa chala mwana nilikuwa napenda hiyo ritme yake ya mutwachi aliifanya kama vile ni lugha yengine njo alikuwa anaimba na japo ni chiluba juu alikuwa anapenda sana kuimba muchiluba na hiyo ilifanya ile lugha itembee dunia yote kumupoteza kabisa inatuuma sana inatuhuma sananimshukuru mwenzangu fredi tendilongwe kwa kutukusanyia maoni ya mashabik wa chalamwana huko kinshasa lakini je alikuwa nani huyu mwanamama chalamwana jina lake halisi ni elizabeth chalamwana mwidikai alizaliwa mei 13 1958 na huko elizabeth ville ambayo kwa sasa ni lubumbashi na amefariki disemba 1 mw222 huko kinshasa ni mwimbaji wa kongo desi mtayarishaji mwigizaji na mwanasiasa mwenye asili ya kasai oksidental anasifika kwa kuendeleza muziki wa tamaduni yake kutoka kasai kuwa ya kisasa za watu wa kabila la waluba mutwashi ambao asili yao ni enzi ya kati anaitwa malkia wa mutwashi chala mwana pia anaitwa na wakongo wengi kama mamu naional ama Mama wa taifa mama wa sanaa wa piano chala mwana ni wafili katika familia ya ndugu kumi baba yake alijulikana kama amadeus mwidikai ambaye alikuwa mwanajeshi na mama yake alfonsina bambiwa tumba ambaye alikuwa mama wa nyumbani katika mwaka 1964 akiwa na umri wa miaka sita tu alimpoteza baba yake aliyowawa huko washa nwapiganaji wa mulelee wakati wa vita vya katanga alijikuta akilelewa na mama yake ambaye naye alifariki mwaka 200 a chala mwana ni mtu ambaye alikuwa ni msiri sana katika maisha yake binafsi licha ya kwamba baadhi ya taarifa zilimehusisha kuwa na mahusiano na rais wa zamani wa kongo lorent de sire kabila hajawai kuolewa ukweli kwamba yeye ni mke wa claude mashal sio sahihi kwa sababu claude mashala ana mke mwingine aliyemwoa kihalali na ambaye amezaa naye watoto watano katika mwaka1997 chala mwana alirejea jijini kinshasa baada ya kueshi kipindi cha miaka 2 huko paris chala mwana alijiunga na siasa akiungwa mkono na rais larent de kabila alianzisha chama cha refeco la wanawake wa kongo kuanzia mwaka 200 hadi mwaka 22 alikaa kama mjumbe wa aclpt katika bunge la katiba na bunge la mpito nchini drc kisha akawa rais wa umoja wa wanawake wa chama tawala cha peperd chama cha kisiasa kilichoundwa mwaka 202 na rais josepf kabila na nafasi ambayo alikuwa bado anakalia katika mwaka 211 alishindwa katika uchaguzi wa bunge katika eneo bunge la katanga jiji aliko kulia uchaguzi ulikuwa kulingana na yeye uliibiwa tangu kujihusisha kwake kisiasa chala mwana amekuwa mwimbaji mzuri wa nyimbo za siasa na uzalendo uungwaji wake mkono kwa rais josefu kabila alimfanya achukiwe na wapinzani wake kutokana na kususia matamasha yake hata tamasha lake la mwisho huko paris lilisusiwa mwaka 2010 kuanzia miaka ya e200 mwana alitayarisha muziki wake mwenyewe na kuanzia mwaka 208 alitoa vipaji vya vijana wakiwemo marie jose njibai mui maarufu mg trant jos diena lula chanda na bos bosombo ushirikiano wake wa mwisho wa muziki ulikuwa baina yake na napita komundwa katika wimbo wa afrotopia mpaka albamu yake ya mwisho ambayo alitoa mwaka 218 don dedie aliyomshirikisha mbili ya bel mama mbili ya bel mama chelama grasi ya nzambe ezali kaka bomengo tomisolo te kasi kokola pena miziki lokola simaromasia érbya boning e ya moningi don jantini gobina giomekuco andré dodo le basiliq na yo ngamboa mikuwa te na mabini mino te bapa ponzelanga espase ya motemba na yo natonga shate ya bolinyo nanga na bivrese lokola etekwa fiki ezanga riva kakanbamei egoyisme ya mbembele bapo na ye batungaibonga yanga moto te osesi lokola elefa na ifa lakisa ye niama akosedete yo andre imbuta ayaamainjadi epetaka belanga bitala motema na yo natonga site yamona biso lokola jackson atonga mederland tokimwa basharu to viterope mangez maosă cadari uramazani cusicu -kou. lambermende umalana ni kibao don de die chake cha la mwana futuring mbili ya bel ndicho kinatamatisha makala yetu jumapili hii na husiposi kujunga nami jumapili ijayo tukijaliwa katika makala nyingine kama haya mimi naitwa ali bilai nikutakie bon reveil matinal yani asubuhi njema