ni furaha tele tunakutana tena katika makala haya ya changu chako chako changu, changu jumapili hii asubuhi ambapo leo nakuletea historia ya watu wa kabila la wapemba nchini kenya ambao hivi karibuni rais wa kenya william ruto aliwaidhinisha kuwa kabila rasmi la nchi hiyo na kwenye kipengele cha le leparle francohone tutaangazia hasa kuhusu tamasha la kukuza muziki wa bongoflve bongo hono linaloandaliwa na alliance francaise ya dar es salaam kwa ushirikiano na mier subu na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki koracim kutoka nchini drc ambaye anaishi nchini kenya mimi naitwa ali bilali bienveni ebon reve martinal yaani karibu na asubuhi njema njemanam wapemba linafahamika kama moja kati ya makabila ya watu wa hukoo visiwani zanzibar nchini tanzania lakini kabila hilo linapatikana pia nchini kenya ambapo miaka yote hii walikuwa bado hawajakubaliwa rasmi kama kabila lakini hivi karibuni rais wa kenya william ruto aliwaidhinisha rasmi kuwa kabila la 43 nchini kenya mwenzangu carol korir alisafiri kuelekea hukoo mombasa pwani ya kenya na kupata maoni ya watu kutoka kutokaabila kwa majina naitwa mwalimu ali mkasha ni katibu mwenyezi wa jamii ya wapemba walio wa kenya Aa, ama kwa kusema kweli ni furaha kubwa sana Aa, yenye na kwa maana ilikuwa ni safari ndefu ambayo kwa sasa imejenga matumaini na inataka kukamilisha zile hofu na dhiki dhuluma na kila aina ya wanyanyapaa ambao kwamba ulikuwa wanaendelea kwa karne na karne kwa jamii yangu ya kipemba kwa kweli tangazo la mweshimia rais la tarehe 12 mwezi wa 122 lilitufurahisha na tulijisikia kama vile kwamba tumeanza kuzaliwa upya ndani ya taifa letu tunasema kisisi ni taifa jipya kisisi Eh, wakati ilikuwa hatutambuliki tumo ndani ya nchi masaibu yote yanayofika mitihani majanga faida ama hasara za nchi zote zilikuwa zinatupata lakini uzito ulikuwa ni kutambulika kisheria Uh, unazungumzia pengine mapambano ya miaka ngapi kwa mfano wewe umezaliwa ukiwa unaijua una we ni mkenya lakini kidogo pia mkenya na mekua mkiishi vipi kwa kwa sababu najua hapa nchini kenya kitambulisho ndio kila kitu je mfano wa pemba shule gani kwa sababu lazima ndola na ile hati ya kuzaliwa vipi mambo ya usafiri na mambo unaweza kunielezea mambo kama haya mm, ni vizuri swali zuri ndugu mtangazaji kwa kweli kama mimi nilizaliwa mwaka elfu mia kenda na sabinnaano ukiniona uh, sikwenda shule sikusoma kwa kuwa ilikuwa ni ngumu kwenda shule kwa maana hiyo nimejifunza tu hapa elimu ya utu huzima tunaeta nguumbaro kiswahili Iwaza naweza kuandika jina langu naweza kuongea kidogo nashukuru mungu yote ni zile shida zile kwa kujikimu tuongea inakuwa ni ngumu sasa wazazi wetu kwa wale waliobahatika kuwasomesha ni kwamba tulikuwa tunaongea na majirani zetu wale ambao kwamba tuko nao karibu pengine kama ni wadigo ni wagiriama ni wabajuni hata wenzetu wa wany pengine wengine ukiwapata ndani yetu tuko na kopi za id wengine ni wajaluo wengine ni wakamba wengine ni wadigo wengine ni waduruma wengine ni wabajuni na nani wapemba lakini ukitaka nyumba ya mpemba utapelekwa kwake pamoja na kwamba id namwambia ni mjaluo kwa iyo, hiyo hiyo hiyo ilikuwa hawezi kujisema kwamba mimi na kitambulisho kwa sababu ataulizwa we ni mpemba alipataj kitambulisho kwa hivyo tumeishi katika mazingira magumu <muchas> ni mtangazaji kutoka radio redio fran nairobi na nimekuja hapa ili tuzungumze moja mbili kuhusu jamii ya wapemba kwa hivyo ntakuomba ujitambulishe kisha uniambie tu kuhusu mapambano hadi kufikia hapa ya yampemba yamekuaje maisha yamekuaje asante sana ndugu mtangazaji mimi kwa majina naitwa shaame hamis makame chamani wa kenya pemba omnit na hapa tupo kijijini kichaka mkwaju ndio ht ndio mji wetu mkubwa wa wapemba wale wapemba wote walioko katika kenya sehemu hii walioko katika lungalunga lungalungasaunt walioko msambw saunt kcjwalioko malindi county wote wanatokea hapa kichakamkwaju asili natokea hapa nimezaliwa Ni hapa hapa kichaka mkwaju wazazi wangu ni wa hapa hapa kichaka mkwaju na ndio asili yao ambao kama walitokea isipokuwa tu kulingana na ripoti ya historia tulioambiwa na mababu zetu hapa wapemba ndiko kwao kwa kulingana historia ya huu mkoa huu wa hu pwani wapemba wako kwao namniambie tu nielewe maisha ya mpemba e, yamekuwa aje tangu nyakati zile hadi sasa kuna mwanga kidogo katika kupata uraia asante sana kwa suala hilo uliloniuliza kulingana wakati ulivo wakati ule wa nyuma tulikuwa tuna shida kubwa sana kwa sababu mababu zetu walikuwa hapa mchini wako hapa hapa mchini kwa sababu wamezaliwa kenya apata uhuru wanaiona vile ilivyokule sisi wengine tumekujazaliwa baada ya uhuru lakini ilikuwa wazazi wetu na babu zetu wamepata changamoto sana wakati ule ilikuwa serikali ya marehemu na mpake kafika ya muheshimiwa moi ilikuwa, ilikuwa ili kuna vitu ambavyokuwa misako wa mara kwa mara kwaiyo ilikuwa kuishi kama hivi sasa ilikuwa ni vigumu hata hao wazazi wetu ilikuwa hizi nyumba hizi za kichakamkwaju hii miaka kama kumi na tano ndio zimekuja barabarani wakati ule ulikuwa tu hawezi kuishi p na kutoka alfubili na kumi na 6 ambapo kuwa wazazi wetu kakuashafuatilia mambo ya raia hawakupata lakini sisi wenyewe tumeanza kufuatilia sisi alfu mbili na kumi na sita na tukiwa tumeshirikiana na ndugu zetu wa makonde tukenda ikulu kwa rais aliye muda wake mwishimiwa uhuru kinyatta lakini tulipokwenda pale sisi tulikuwa makabila tofauti tofauti tulikuwa sisi wapemba tulikuwa na wamakonde tulikuwa na warundi tulikuwa na washona lakini kwa sababu ya vile mwenyezingu sisi kama waislamu tunajua wale wenzetu wa makonde ndio mungu aliokuwa amewakadiria amewa, kama waperai na wakapea raia na sisi tukafuatilia tangu wakati huo tuko na changamoto zinatupata sisi tuko na shida baharini na bahari hii huwezi kuvua kama kuna kitambulisho kwa sababu katika yoyote ile haswa katika kenya yetu kama haswanonu kitambulisho huwezi kufanya lolote lile huwezi kuvua huwezi pesa banki huwezi kuandikisha hata mambo ya mpesa kwa vile ikatubidi sisi changamoto ni nyingi na sisi kama navyoelezea kazi yetu nu uvuvi sisi na kama hivi sasa tunashukuru kidogo kwa mwheshimiwa ruto kututambua sisi kama ni katika majamii ya kenya tunashukuru kwa hilo sasa kidogo tunajionana sisi kama tumezaliwa nam shukran sana mwenzangu karol kurir usikosi kuungana nami juma lijalu msikilizaji katika sehemu ya pili ya kipengele hiki <muchilis> unaendelea kusikiliza makala haya changu chako chako changu yanayoletwa kwenu nami na ali bilali na sasa tuelekee kwenye kipengele cha leparle francohone tuangazie hapa kuhusu tamasha la bongo flevor honold ambalo huandaliwa na alliance franaise ya dar es salam kwa ushirikiano na mtr sugu na hufanyika kila ijumaa ya mwisho wa mwezi ijumaa iliyopita ilikuwa ni msimu wa pili na ilikuwa ni zamu yake msanii tid aka kigogo na hivi ndivyo ilivyokuwa eh, mabibi na mabwana tunamleta tid usiku wa leo kwenu atupe entertainment kutuonyesha au kudhihirisha kwa nini anapewa heshima hii audience, international. We're international in man. That's how we do, man. we international in that. And thank you very much for all the foreign community in the building tonight. We enjoy partying with you. We hope you enjoy the music too. It's gonna to be a party tonight. ambayo itabaki kuwa kumbukumbu yake ya ukutani kwa siku ya leo madam recho rachel, kutoka rachel choice yuko tayari kutuletea iyo awad haners presented to halid mhammeds tid in appreciation for your exemplary contribution to the development of bongo flavor music and the culture February from to Oh my God! <laughs> this is so deep. <laughs> Wa hiki. unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduninam na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki studio leo niko na ni, ni mwanamuziki kutoka huko jamhuri ya kidemokrasia y congo lakini anafanya kazi zake za muziki jijini nairobi nchini kenya na mbaye nitempa nafasi kuweza kujitambulisha karibu nashukuru sana mjambo wasikilizaji uh, naitwa cora kim mimi ni mwanamziki kutoka congo na nimekuwa saa nimekaa nairobi for miaka bili so nashukuru sana kunipokea kwa studio ya rfi karibu sana oana shukuru sana korakim umesema ni raia wa congo lakini unaishi mm-hmm. nairobi sasa ni miaka miwili mm-hmm. unazungumziaje mziki wa kenya okay wel uh, mziki wa kenya ni muziki poa ni muziki poa lakini kitu ambayo natupea sisi wakongo raa kila siku nikuona kama wanamziki wetu ambao walitangulia watu kama wazee lwambo makiadi ni watu ambao walipea Congolese music nafasi kubwa africa utapata so, nchi kama kenya ambao njio kuna musik poa lakini pia rumba inachukua ina, ina, ina nafasi kubwa sana So, ni muziki ambao naipenda ndio na but napenda pia hiyo nfluenc ambao rumba alileta kwa muziki wa kenya na kwa muzik ya africa in general na kwa kiasi kikubwa huo unapiga mziki wa aina gani kwa kiasi kikubwanapiga muziki in general mimi ni wale wana mziki ambao sitaki kujilimit kwa genra fulani ama kwa, um, kwa kind fulani ya music mimi nafanyia musik ya namna yote kabisa lugha zote janga zote mm-hmm. Mm-hmm. na sasa ukiangalia ni changamoto za aina gani wewe kama mwanamuziki wa congo mm-hmm. kufanya muziki ukiwa ugenini ni changamoto za aina gani ambazo unakutana nazo tunajua kwamba ili ufanye muziki lazima ujenge ushawishi mm-hmm. na umefanyaje wewe ili kuweza kushawishi uh, audience ama public ama wapenzi wa muziki wa kenya ili hata ukiwa na tamasha wanakuja kushuhudia nashukuru sana unajua kipaji ni kama taa ambayo awezi kuficha chini ya kitanda kipaji ita, ita, itaangaza tu so kitu mungu ametusaidia ametupia kipaji fulani somahali popote ambao unapita hiyo kidogo ambao ukonayo ukionyesha mungu anasaidia na kubalika uh, chal jio ziko unajua ukiwa abroad ugenini Uh, kuna hizo challenge za work rem iliyokubaliwa kufanya kazi mahali uh, kuna hizo challenge pia za lugha ili uongee na, na watu ambao wanakuta kukusikiza lakini thnotheay unakuta musi hainanga lugha musi hainaaonai ukifanya tu musi poa watu watakubali so kitu ambao amenisaidia ni mungu alisadia anafanya msipo uh, na pia Uh, tumesoma kidogo so nweza kujaribu kuongia kwa lugha ya hapa natuna ommuniate na mafands oinasaidia vitu zinaenda kirahisi Toi qui m'as accepté Quand ton cœur ta vie, ton histoire s'en doutait Toi auprès de qui toute ma vie je veux rester Je chante pour toi l'inspiration de mes mots Toi qui as vu ma bonté dans mes défauts Pour toi mon amour, mon plus grand cadeau a ni wimbo gani ambao labda unafikiri ulikutoa wewe kama oa well, um, wimbo ambao zimenitoa ni nyingi sababu um, wimbo zangu zote hazikukuwa nae moja kuna wimbo ambao zina target uh, vijana kuna wimbo ambao zina target wazee kuna wimbo ambao target politicians kuna wimbo ambao zina target wanafunzi zinafikiri so, kila nyimbo ikikuja alikuwa naniongezea mafan fulani So, naeza sema kuna hiyo ambayo imentoa kwa vijana kuna hiyo ambao imentoa kwa watu ambao wameokoka kunahiyo ambao imentoa kwa liticiankatia yeah. umaliziamakala yetu labda ni wmbo gai mba wimbo mbao ingependa tuwachezee wasikilizaji ni wimbo ea uh, kwa kizungu ni one of the greatest hiyo wimbo ni wimbo ambao na al kila mtu ajiangalie na jiulize swali ni vipio si na saadiya inchiakoma community ya kuwendela le o kuna mali le o kuna faenba inasadiya je watu wengi ni kama siyo wa kuwendela na ni tuku kuwendela et de famille modeste j'ai eu des parents forts qui ont fait leur pas j'ai reçu une très bonne éducation et moi par qui m'a répété chaque jour de tout faire pour faire mieux que lui j'ai rêvé de finir mes études et par le travail j'ai eu mon diplôme J'ai voulu être un homme, mais oui, je suis épargné suffisamment Pour avoir une bonne vie L'art qui était en moi s'est dévoilé, m'a aidé à créer un nom puissant Qui a attiré les projecteurs Aujourd'hui je suis celui que je suis, c'est par le boulot et la détermination Je suis ce que j'aimais et malgré les épines j'ai avancé J'aimerais te demander une chose à toi aussi Es-tu sûr de savoir ce que tu aimes Es-tu sûr d'être à l'endroit où ce que tu aimes pourrait se trouver Tu sais moi, j'aimerais te demander là pour rappeler l'essence de l'égalité raciale être kenyatta Pour rappeler l'essence de la liberté J'aimerais être Lumumba, un bon leader Donner ma vie pour l'émancipation de ma nation Être un autre moi, et changer l'histoire et Être un des plus grands Un des plus grands et Être un des plus grands Un des plus grands noms d'Afrique être un des plus grands, un des plus grands, être un des plus grands Graver mon nom en lettres d'or dans l'histoire Oui tu as un or. Tu es puissant, tu as l'impression que tout le monde marche à ta volonté. Mais une réalité semble t'échapper, ce sauf que tu n'es pas éternel. Demain tu mourras et tu n'emporteras rien. Il a qu'un corps nu et quelques pièces de bois comme demeure. Penses-tu à ce qui se dira après toi, après ta mort. ni kibao hicho ndicho kinatufikisha mwisho wa makala haya jumapili ya leo mimi naitwa ali bilali ambaye nilikuwa nawe shukran la dhati kwako wewe msikilizaji ambayo umeendelea kuwa mwaminifu kwa kutusikiliza kila siku nikutakie jumapili njema usisahau kwamba tuko pamoja ndi mlipako ne ansemble