ili hii kuwa nani katika makala haya changu chako chako changu ambapo leo nakuletea historia ya watu wa kabila la waturukana na kwenye kipengele cha leparle francoone tutakuletea ratiba kwenye institut francais ya huko lumumbashi na alliance francaise ya dar es salam nchini tanzania na kwenye muziki nakuletea kumbukumbu ya miaka 33 tangu kutokea kifo cha ja hayati franco lwambo mimi naitwa o bon revei <mulia> waturukana msikilizaji watu wa jamii ya waniloti wa kenya idadi yao ikiwa karibu laki na 40 ni wakazi wa kaunti ya turukana kaskazini magharibi mwa kenya eneo kame na kavu linalopatikana na naziwaturukana upande wa mashariki waturukana wanaishi wapokot warandile na wasambura lugha ya waturukana ni lugha yenye asili ya kiniloti cha mashariki hujulikana kama kiturukana jina lao kwa lugha hii ni ngaturukwana waturukana wanajulikana kwa kufuga ngamia na kushona vikapu katika fasihi simulizi zao hujiita watu wa fahari ya kijivu kutokana na zebu ambayo ukuzaji wake una nafasi muhimu katika historia yao katika miaka ya karibuni mipango ya misaada ya maendeleo imelenga kuanzisha uvuvi miongoni mwa jamii ya waturukana ambao ni mwiko kwao na imepata mafanikio mbalimbali waturukana hutegemea mito kadhaa kama vile mto turqwel na mto kerio mito hiyo inapofurika mchango uliobebwa na maji ya mto pamoja na maji hujaza maeneo wazi ya mto na maeneo hayo hulimwa baada ya mvua nzito ambayo hutokea kwa nadra wakati mito inapokauka visima wazi huchimbwa katika maeneo ya mito na maji yake hutumiwa kwa matumizi ya binadamu na kunywesha mifugo kuna visima vizuri vichache iwapo vipo kwa ajili ya maji ya matumizi ya jamii ya mifugo na mara nyingi familia hulazimika kusafiri saa kadhaa kutafuta maji kwa ajili yao na ya mifugo mifugo ni kipengele muhimu kwa utamaduni wa waturukana mbuzi ngamia punda na ng'ombe wazebu ndiyo kundi la msingi la mifugo wanaotumiwa na waturukana katika jamii hii mifugo si tu kuwapa maziwa na nyama bali pia kama aina ya sarafu inayotumika kwa ajili ya ulipaji wa mahari mara nyingi kijana atapewa mbuzi mmoja wa kuanzia na atalimbikiza zaidi kwa ufugaji kwa upande mwingine baada ya kulimbikiza mifugo wa kutosha mifugo hao watatumika kulipia mahari kwa wake zao ni kawaida kwa wanaume wakiturukana kuwa na maisha ya ndoa ya bibi wengi kwani idadi ya mifugo itaashiria idadi ya wake kila mmoja anaweza kulipia na kukimu tuangalie hapa kuhusu chakula waturukana hutegemea mifugo wao kwa maziwa nyama na damu zebu huliwa tu wakati wa sikukuu lakini mbuzi huliwa mara kwa mara nyama ya ngamia na samaki ni mwiko mwikowathurukana <mulia> mara kwa mara hufanya biashara na wamasai kwa mahindi na mboga wathurukana hununua chai kutoka mijini na kutengeneza chai ya maziwa asubuhi watu hunywa uji wa mahindi na maziwa na wakati wa chakula cha mchana na chakula cha jioni uhula ugali wa mahindi kwa kitoweo wanaume mara nyingi huenda kuwinda kushika swala nguruwe mwitu kulungu sungura na wengine zaidi baada ya uwindaji wanaume huenda tena kukusanya asali ambayo ndiyo kitu kitamu zaidi ambacho haturukana wanacho na kuhusu nyumba nyumba hujengwa kwa kutumia miti na kisha kuvimbwa na nyasi na kisha kufungwa nyumba ni kubwa kutosha kwa familia ya watu sita kawaida wakati wa msimu wa mvua nyumba hufanywa kuwa ndefu na ufuniko kwa samadi mifugo huwekwa kwenye zizi la miti aidha kuhusu swala la mavazi ya waturukana kijadi wanaume na wanawake wote huvaa mikanda iliyotengenezwa kwa ngozi ya mraba lakini kila jinsia ya watu hujipamba kwa vitu mbalimbali mara nyingi wanaume huvalia mikanda zao sawa na shuka mara nyingi upande mmoja ukishikana na upande mwingine kwenye bigalao la kulia na kubeba visu vya mkononi vilivyotengenezwa achuma na mpini wa ngozi ya mbuzi pia ni kawaida kwa wanaume kubeba marungu kadhaa moja hutumiwa kwa kutembea na kusawazisha wakati wa kubeba mizigo na lingine kwa kawaida jembamba na refu hutumika kuwachapia mifugo wakati wa shughuli ya ulindaji wanaume pia hubeba viti vidogo vinavyojulikana kama ikicholong na huvitumia kama viti kuliko kuketi chini kwenye mchanga ulio wa moto wakati wa mchana viti hivyo pia hufanya kichwa cha mkaliaji kubaki kama kimeinuka kutoka mchangani na hivyo basi kuzuia mapambo yoyote ya kichwa yasiharibiki wanawake kiutamaduni huvaa shanga na kunyoa nywele zao kabisa ambazo mara nyingi zina shanga zilizofungiwa mwishoni manywele wanaume pia hunyoa nywele zao wanawake huvalia vipande viwili vya nguo kimoja kikiwa kimefungwa kiunoni huku kingine kikisitiri upande wa juu wa mwili mwisho wa kipengele hiki mskilizaji unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami ali bilali na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parl francoe msikilizaji ambapo wiki hii kutakuwa na maonyesho yaliyoandaliwa na lise gomez ni mfaransa huyu mwanzilishi na mkuu wa maudhui pamoja na rehema remi bush kutoka nchini tanzania watakuletea toleo la aoftumag kwa niaba ya wapenzi wabunifu wanamuziki na wapenzi wa bongo fleva na huko lubumbashi hapo kesho kutakuwa na uzinduzi makwacha na mama wa kijiji cha makwacha nila banguna na tadichikaya kijiji cha makwacha barabara kuelekea kasumbalesa kwenye umbali wa kilomita1 kutoka lubumbashi lubumbashi bienal inaendelea hadi novemba 6 kwa mikutano ya hadhara ziara za kuongozwa na majadiliano maonyesho ya jamii na sinema klabu na warsha pamoja na mambo mbalimbali kwa maelezo zaidi unaweza ukatembelea mtandao wao wa bienal de lubumbashic mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni tuelekea kwenye kipengele cha muziki nimemwalika mwenzangu benson wakoli ambaye ni shabiki mpenzi wa muziki wa rumba na mwanamuziki franco lwambo lwanzo makiadi ama matre franco ambaye oktoba 12 ametimiza miaka 33 tangu alipoondoka duniani nam bwana benson wakoli karibu nam shukran sana libilali fari yangu siku zote kwa ndani ya makala changu chako karibu sana nashukuru mkuu nam tunamzungumzia metre franco ama franco lwambo lwanzo makiadi e, tuwape wasikilizaji wetu kwa ufupi, wa ufupi kuhusiana na uhusia wa mwanamuziki huyu fran lblma uh, ndio alibilali huyu ni jamaa ambaye historia yake bila shaka ndani ya makala changu chango tutahitaji mwaka mzima kummaliza lakini kwa kifupi tu ni kwamba alizaliwa mwaka 19 na, na, na ni mwanamuziki ambaye aliongoza bendi moja bendi ambayo ilitia ilitiafora sana tpka OK ysoekinshasa yani ni bendi ambayo imekuwa yn yani, imekuwa tangu miaka ya zamani alianza amaa y mm sasa wakati ule anacheza kitaa eh, walwateja wanakaribia mm-hmm. kwa mamaake kwa hivyo hata inasemekana kuna tetesi kwamba wale mama wasokoni wakaanza kumchukia mama yake kwa sababu huyu jamaa alikuwa anavutia sana wateja wa mamaake kutoka apo basi huyu jamaa mm-hmm. aliunda bendi aliunda bendi kadhaa tu mwa 199 ukotidanana mboka mali yepnazaa na sakuf Poyó na te la sasa taaluma vizuri ya huu jamaa kwanza kimziki ilianza mwaka elmoa a9a h akiwanaumri miaka kbi hapa alitengeneza bendi ya watamu beniyao akianza mzki liwatam pamoja kwa kipindi cha miaka mitatu ca maka taubilali 1953 jauica alikuwa ameanza kuwa maarufu vibao vyake vilikuwa vinachezwa katika maeneo mbalimbali kibao kimoja ambacho kilikuwa na umaarufu sana kilikuwa kinafahamika kama bng nangai na hii ni kama anamwongelea mambo ya mapenzi mapenzi mm-hmm. na baadhi ya vibao ambavyo vilimpa umaarufu pia huyu fan miaka ya mapema ali bilali ni bowen bowan uh, bowane ni jamaa ambaye alikuwa amemshika mkono akimsaidia kurekodi ngoma kwa hivyo wakatengeneza kibao cha kumsifia hujamaa mwaka1959 ndipo yeye na wenzake wachache walianza kucheza katika baa moja maarufu sana kipindi kile pale kinshasa ilikuwa inafahamika kama b ya os OK kashama shmandi alikuwa mwenye hii b na hapo basi bendi yak a ikaanza kwahivo bn yailianza OK na kwa jina laskashama kwa kifupi t OK bolingo eleki na angela ekosanga na zuwa maladi ye nalingamibali kasila suki nafukami epai na ye e de visita pamopesanga shongolamisinga nawe mokilima makambo epelenga na kanisa mingi nasengi na nzambe asunga ngai mpo na vanda na shongo mobali tano alingaka mwasi solo azo nakasi matema bendi hii ilitua katika mataifa mengi tu inafahamika kwamba taifa la kenya lilikuwa makao makuu ya kufanya ziara za kimuziki kwa bendi ya ok jazz baada ya kuondoka kwa vik nam sasa uh, lwambo mm-hmm. akachukua usukani kabisa na kuongeza jina Okay kabisa apo sasa alibilalinikuachia al, sababu nikisoma ni, ni, ni naona kama ni jina la like, kifaransa mm-hmm. uh, tp ok jazz pengini namasha ninitp Nam, ok ja ma i ok jazz manake e powe mm-hmm. ok jazz mm-hmm. manake, power, mm-hmm. ok, mm-hmm. okay manak orcestra inshasa unajua watu wengi wafahamu hilo hata mm-hmm. miu kiniuliza na kuambia tu tpokazz okay lakini hii maanake ndio siku wanafahamuk okay, ilikuwa oreskinssnammona nimeolewa sasa mm-hmm. na lwambo alipochukua uskani akaongeza ile aalikandoto b19fa alifuna a na rais wa taifa la wakati kama eh, hey, wa zabanga mm-hmm. refu sana na, kwamba na kwa majina yote yalikuwa kwa lakini waktafamno ayt tamsho a ata aaea na mubutu, sese, sese, ko, zabanga mm-hmm. baada ya kibawa, kama a ai aango alibilali uh, kidogo sana ilianza kufifia kwa hivyo akatolewa lakini masharti ilikuwa kwamba anafadhiliwa na serikali kwa hivyo serikali ya mubutu ilikuwa inafadhili uh, bendi kadhaa ikiwemo ile ya uh, pascal rochero tablei kwa hivyo bendi ya mobutu bendi ya franco tpk OK na ile ya pasal tabule zilikuwa zinafadhiliwa na serikali hii ilikuwa ni lengo moja la serikali ya mbutu ssseco kuzidhibiti hizi bendi zi zikazikakosoa zika serikali yake <coughs> na unajua wakati wakatiua mziki ulikuwa na nguvu sana kwa hivyo alikuwa anaogopa akiachilia majamaa huenda wakatumia mziki wao uhamasisha umma umma ukachukia serikali tuelekee kwenye, kwenye tamati lakini mm. uh, unafikiri ni wimbo gani wa franco lwambo lwanzo makiadi ambaye ulitamba sana albilalinyimbo nyingi tu zake zilitamba lakini m kiniuliza bo mbao skuot alipolala eae rur manaki ovumi aya basi tusikililize kibao hicho le rumer jacke mwana moziki franco lwambo lonzo makiadi oh, oh, oh. swelobota ngai ngai makila mabe mama ebele ya bato oyo baningi ngai te lelo namoni na miso na mama nasala nini zairo alingaka moninga se na tango ya bisengo malade bakangi yo akomi koseka yo okeanz abalobi agende naaeika aieaueiebele ya malade moka belinga na nzoto baninga nasala nini na mokili nzambe asala moto mpo abotamam nzambe asala moto mpe azwa malade nzambe asala moto As su apasion tenga el y anda y sangue boquim, ni ni. oh, seke bamosusu bakofika ngai mpo nazwi mpasi na mokili nasala nini bandeko bazairwa bakabili ngai liwa y mbala motoba nzambe andimi te azali kotala ngai nasala nini mawa nani alobelaka bango likambo oyo na nse yabongi nasala nini mawa namni kibao hicho lerumer chake mwanamuziki franco lambo ambaye tukuwa tunamzungumzia leo na mwenzangu benson wakoli koli tutamatishie hapa makala yetu ya leo changu chako chako changu, changu, changu. mimi ni ali bilali ambaye nilikuwa na mwenzangu benson wakoli kwa pamoja tunakutakia bondimage