msikilizaji karibu katika makala haya ya kwanza kabisa ya mwaka 223 ambapo leo nakuletea sehemu ya pili ya mada kadhaa tulizozungumzia katika mwak222 kupitia makala yako changu chako chako changu kwenye vipengele vya historia utamaduni na muziki mimi naitwa ali bilali ieeni wezi juni mwaka huu nilikuletea historia ya jiji la kisumu nchini kenya ambapo niliungana na mwenzangu victa buso aliyekuwepo huko kisumu na kutuletea mengi zaidi kuhusu jiji hilo karibu kwenye makala ya changu chako hivi leo tuko hapa kisumu kwenye ile kongamano la fricitis na tunakutana na wazee ambao watatuelezea historia ya mji huu lakini pia tuna mama ambaye anatufahamisha tamaduni na namna wanawake wanavyoweza kujiendeleza katika karne hii kwanza kabisa mzee wangu naomba ujitambulishe jina lako na wee ni nani kwenye eneo uh, hili karibu asante uh, uh, kwa majina mimi ninaitwa niktino natoka sehemu ya kisumo karate uh, na katika hii uh, kisumu kaunti mimi ndio sekretari ya lun kisumu unt nam asante sana katibu mkuu wa baraza la wazee katika kaunti ya kisumuasante sana mama karibu jitambulishe mm-hmm. asante sana kwa majina naitwa mama christina k ni mama wa oh, l yani nasimamia wamama wa luos wote Uh, biz kwa kifupi kabla ijienda kwa mama hapa uh, tupe historia fupi ya mji huu wa kisumu uh, mji huu ulianza uh, lini na nani ambao walikuwa uh, watu wa kwanza kuja katika mji huu uh, uh, ile historia tunayo uh, kuhusu kisumu city uh, ilianza ili wakati wazungu walikuwa wakijenga reli na reli ikafika hapa kisumu the year 1901 hapo ndio ikaanza kama uh, soko la kuuza na kununua vitu watu wanatumia kama uh, mbegu na vitu kama hizo uh, ikaendelea ika, ika hivyo wakaanza kujenga hii uh, uh, lake hii ziwa ya uh, victoria ikawa sasa sasao sasa mwanzo mwanzo kisumu haikuwa inaitwa kisumu ilikuwa ina, inaitwa port florence ndio baadaye sasa wenyeji wapa wakaja waka, wakaita kisumu uh, lakini mwanzo mwanzo ilikuwa ni port florence. Uh, port, uh, nini, uh, port florence Yeah. Uh, na na sasa baadaye ikaja ikaitwa ak itoia yeah. yeah. sasa hivyo ndio watu walianza kukaahpa wainde wakaja wale walikuwa wakijenga reli wakaishi hapa ndio sababu unaona kuna waindi wengi sana hapa kisumu wazungu unaye waka, wakaja hapa kama administrators ndio hawa ndio walikuwa ma mana ma ndio wakawa hapa Mpa, mpaka wakati tulipata uhuru 1963 lakini pia mwezi huo huo wa juni nilikuletea makala kuhusu historia ya utawala wa ufalme wa ubelgiji nchini drc wakazi wa kwanza wanaaminiwa kuwa wawindaji wa jamii ya wa wasanii na wambirikimo katika karne za baada ya kuzaliwa kwa yesu kristo walifika wahamiaji wa bantu wenye ujuzi wa kilimo na uhunzi jina la kongo la uhusiano na mto kongo unaopitia nchi yote na pia ufalme wa kongo uliopatikana zamani katika sehemu za magharibi za angola na kongo ya leo katika karne ya 15 wakati wa wapelelezi wa kwanza wa reno walipofika kwenye pwani za afrika milki kubwa katika nchi ya kongo ya magharibi pamoja na angola ya kaskazini ilikuwa ufalme wa kongo wakati wa uenezaji mkuu ufalme huu ulianza kwenye mwambao atlantiki na kuendelea hadi mto kwango kwenye mashariki halafu maeneo kutoka point noir ambayo leo ni jamhuri ya kongo upande wa kaskazini ya kabinda upande wa kaskazini mto loja ambayo leo ni mji ambrise katika kusini mtawala alikuwa na cheo cha manikongo na ufalme uligawiwa kwa majimbo sita baada ya kufika kwa wareno ufalme na matabaka ya juu walikuwa wakristo ufalme uliporomoka kutokana na vita vilivyosababishwa na biashara ya watumwa na kuingilia kwa maombi ya watumwa katika siasa za ndani hata hivyo na saba za watawala waliotumia cheo cha awene kongo waliendelea kukaa katika mji mkuu wa kale mbanza kongo iliyobadilishwa jina kuitwa san salvador hadi mwaka 1914 ambapo wareno walifuta mabaki ya uhuru na kufanya eneo lililobaki sehemu kamili ya ukoloni wao angola upande wa kusini kuanzia karne ya 17 mapato na ufalme ulioitwa dola za kazembe koloni binafsi la mfalme kuwa koloni la ubelgiji picha za watoto waliokatwa mikono kama adhabu chini ya utawala wa leo d zilienea na madai ya kumwondolea utawala wa kongo nchi jinsi ilivyokumbatia kama dola huru la kongo likiwa mali binafsi ya mfalme leopol d wa ubelgiji historia yake ni yaaibu na ukatili kupindukia na mwezi julai mwanzoni kabisa makala maalum kuhusu tamasha lilijulikanalo kama moka movement of creative africas yaani jukwaa la viwanda vya utamaduni na ubunifu vya afrika icc na diaspora lililofanyika huko kigali nchini rwanda na ambapo lilishirikiana mwenzangu florence kiunam nikukaribishi sana florence kiua kwa mara ya kwanza hare ya makala changu chako chako changuu kwanza kabisa tuangalie hapa kwa pamoja kuhusu tamasha hili limeanza lini tamasha la moka msikilizaji limeanza tangu mwak216 na limekuwa likikuza ubunifu na ujasiriamali wa kitamaduni kwa kuwaleta pamoja wasanii wajasiriamali na watoa maamuzi katika mfumo huu wa aikolojia tamasha la saba linafanyika kuanzia juni 3 hadi julai 3 mwaka huu wa 222 mjini kigali nchini rwanda kwa ushirikiano na wizara ya utamaduni nchini humo na jiji la kigali toleo hili ambalo halijawahi kushuhudiwa kuhusu mada ubunifu na sanaa kwa ajili ya mabadiliko fursa ya kuelewa jinsi ya ubunifu na sanaa inavyochangia katika maendeleo ya afrika na mengi zaidi kuhusiana na moka festival imezungumza na mwasisi wa tamasha hili alan bijak raia wa cameron ambaye kwanza kabisa anajitambulisha na kutueleza nimi maana ya tamasha hili oui, mimi naitwa alan bijek mwanzilishi wa moka moka ni movement of creative africa ni tukio ambapo leo ni mtandao tuliounda ni miaka saba sasa kwa msaada wa kaka mkubwa edr penda ambaye kwa bahati mbaya leo ni marehemu tuliunda mradi huu ili kuwaleta pamoja wasanii kuwasindikiza na kuwaunganisha na wasanii wengine wa, wa bara la afrika ni kweli mradi huu uliundwa jijini paris kwa ajili ya kuwaleta pamoja wasanii wa, wa dayaspora na kuwaunganisha na wasanii wengine wa, wa afrika kwa ajili ya kushirikiana pamoja na inafanyikaje sasa Ma, ikute, uh, sikiliza upande wa tukio tuliunda tukio hili na tumefanya paris, matukio sita jijini e, uh, pariskwa matukio hayo sita tuliwaalika hatua kwa hatua wasanii na wajasiria mali kutoka afrika na kuja paris ilikuungana na wenzao wa dayaspora na polepole mradi huu na mwaka jana tukayalika rwanda msimu wa afrika mwaka wa elfu mbili na ishirini tukaiangalia tukai zaidi rwanda ambapo wanyarwanda kumi na mbili walishiriki akiwemo dorsi rugamba carol mea wa jiji la kigali raul rugamba judo na wengine chanel nyerere msanii mwingine mkubwa wa rwanda ikafurahisha sana kule paris wanye rwanda wakafurahi sana kuona wasanii wao na utamaduni wao unatangazwa jijini paris sanjari na hilo mimi pamoja na mshirika wangu raul rugamba kwa sababu tumefanya hivyo jijini paris jijinipars fanye hivyo pia jijini kigali na uh, kwa nini kigali na sio nairobi bujumbura au kinshasa nshasatumeanza na kigali sababu ilikuwa na mutano kwa kuwa nilikuja kigali mwaka 22 nilivutiwa sana na ubunifu wa wasanii wa hapa nikashangazwa pia kuona hawajulikani nikasema ni ajabu nimekutana na wasanii katika tasnia ya sanaa ya picha mitindo muziki na densi wanawocheza densi wazuri sana kama tulivyoshuhudia hapa tamasha la wachezaji wa muziki wa kitamaduni wa rwanda nikaona itakuwa vizuri kuihusisha rwanda katika mradi huo tunaoufanya wa moka hivi ndivyo tumeamua kuanza na rwanda kuja barani alerandnvana mwaka huu pia tulizungumzia kuhusu historia ya kiswahili ambayo imeanza kuadhimishwa kwa mara ya kwanza mwaka huu kila ifikapo julai sba kote duniani na hii ni baada ya shirika la umoja wa mataifa la sayansi na utamaduni unesco kuidhinisha siku hiyo na mwezi novemba mwaka huu msikilizaji nilikuletea pia ufafanuzi kidogo kuhusu tuzo ya uselin dupont na claude verlon ambayo huandaliwa kila ifikapo novemba bl ya kila mwaka na novemba mwishoni kabisa nilikuletea makala kuhusu siku ya kimataifa ya waalimu wa lugha ya kifaransa iliyofanyika huko mombasa nchini kenya kupitia kituo cha utamaduni cha alliance francaise na hivi ndivyo ilivyokuwana mskilizaji siku ya kimataifa ya waalimu wa lugha ya kifaransa gipf ilianzishwa mwaka 219 ili kusherehekea walimu wa kifaransa na wale wanaofundisha kifaransa katika mafunzo ya lugha mbili duniani kote sherehe hii huratibiwa na shirikisho la kimataifa la waalimu wa ufaransa karibu na kamati ya kimataifa ya maandalizi ambayo inajumuisha shirika la kimataifa la la franof wizara tatu za ufaransa ile ya mambo ya nje elimu ya kimataifa na utamaduni siku hii huadhimishwa kila mwaka alhamisi ya mwisho ya mwezi novemba karibu na matukio yaliyoandaliwa na kamati ya kitaifa zinazoundwa na vyama vya kitaifa au kikanda vya waalimu wa lugha ya kifaransa na idara za chuo kikuu za kifaransa katika nchi tofauti hufuata siku za kitaifa zilizopangwa ndani ya nchi katika baadhi ya matukio siku ya waalimu wa lugha ya kifaransa hupangwa kwa kalenda nyingine kwa mfano nchini kenya siku hiyo iliadhimishwa novemba 25 mjini mombasa katika kituo cha alliance francaise ya mombasa ambapo nimepata nafasi ya kuzungumza na baadhi ya waalimu wa lugha ya kifaransa kutoka katika maeneo mbalimbali waliokutana aliance franaise ya mombasa tunazungumzia kuhusiana na sikukuu ya kimataifa ya walimu ambao wanafundisha lugha ya kifaransa na hapa niko na jacob uh, mazarim koronge je suis professeur alysée wa à la conté qwale jesuis hici lalifa du mombasa pour uh, la journée internationale du professeur du français kwa hivyo ningependa kushukuru rfi sisi kama mwalimu tunafaidika sana na rfi tunaambia wanafunzi wetu wa kwa hiyo fm na kwa hakika wanapata mafunzo mengi ya kifaransa kupitia radio hii ambayo Uh, ashukuru san kwa kueneza lugha yakan mwisho wa kipengele hiki na kwenye kipengele cha leparle ance kulikuwa mengi yaliofanyika kupitiaaliance francase za ukanda huu dar es salam arusha na nairobi lakini pia kupitia vituo vya utamaduni vya ufaransa huko lubumbashi na kigali nchini rwanda mwisho wa kipengele hiki kwenye kipengele cha muziki nilikuletea mengi kuhusu wanamuziki lakini ngoja nikukumbushe huyu hapa tarehe 2 januari alitambulishwa mbele ya hadhira ya kwamba yeye ni msanii kamili aliyesaini mkataba na lebo ya wcb hadi sasa mboso ametoa wimbo kama vile watakubali nimekuzowea alela shida picha yake hodari ni pepee tamu wimbo mwingine aliyotoa na kundi la wasafi jina lake lilikuwa zilipendwa wimbo mwingine alitoa na diamond platnam na lavalava wimbo ambao jina lake ni jibebe nam tumalize makala yetu haya na kibao hiki cha mboso anatuambia sina nyota kibao hiki iwesupishwa kabisa kwa wapenzi wote wa makala changu chako chako changu popote pale walipo duniani ona sawa ila mwambia mimi ananiumiza sana ni zaidi ya kupagawasponi ugojwa nansha mali za dawa ah, ah, ah, ah. najue Na bado nipo ina hali yanguu hih zina mabadiriko tokali vyoniachmwliwatepeteka sina fadali mazo ya miteza mafuda bodeka meka misumali me na ndataofika auaoeka avisumainaaofikabado ndondondondo nchururu nkija za kija iki baba na misongosongo msururu sitaikaisaba mimikitorondo yakunguru mbawazangwazi sada makombe nshogadawa kasusuru wena kazaulabda kitandani miko ipo miwili bavuwewe ubavu mimi pakatandiko imekwa shubiri na likwepa na chini sut zimebaki kichwanisilalina stukstuka unanitakizani chozilaloesha shuka na sina wa kunifuta nantk alivyo iwea La lindonia, chaval, la Toka ni, ni kibao hicho cha mwanamuziki mboso ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu leo heri ya sikukuu ya mwaka mpya wa 223 mwaka huu uwe wa mafanikio na baraka tele kwako msikilizaji ambayo tumekuwa nawe tangu mwanzoni mwa mwaka huu na tunauanza mwaka mwingine kwa niaba ya amrf kiswahili jijini nairobi twakutakia kutakia bonane yani mwaka mpya