Karibu makala yetu ya leo, Changu Chako, Chako Changu, ambapo leo nakuletea habari ya kurejeshwa kwa mambo ya kale yaliyoporwa na wanajeshi wa Uingereza katika miaka 1887 huko nchini Nigeria, na kwenye muziki nitakuletea habari za mwanamuziki Fergola ambaye hivi karibuni ameachiwa huru na mahakama nchini Ufaransa. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenue, Msikilizaji, jumba la makumbusho la Honiman huko London lilitangaza kwamba linajiandaa kurudisha mambo ya kale ya shaba na vitu vingine vilivyoporwa na wanajeshi wa Uingereza katika mwaka 1897 katika ufalme wa zamani wa Benin ulio kusini mwa jimbo la Edo, ambayo ni Nigeria sasa. Urejeshaji huu unafufua mjadala ambao unazichochea taasisi za kitamaduni za dunia nzima. Kwa upande mmoja nchi za kiafrika zinazodai haki yao na kwa upande mwingine makumbusho ya magharibi ambayo yanakataa kuona makusanyo yao yakiondolewa. Miongoni mwa kazi na vitu ni pamoja na plak 12 za shaba zinazojulikana kama bronze za Benin au vitu vya sherehe katika pembe za ndovu na shaba, vitu vya maisha ya kila siku kama vile feni na vikapu, na pia kuliko ufunguo wa ikulu ya mfalme, pembe la mbao lililochongwa, mojawapo ya vitu ambavyo jumba la makumbusho la Horniman huko London linasema liliporwa kutoka Benin City na wanajeshi wa Uingereza katika mwaka wa 1897 na sasa litarejeshwa kwa serikali ya Nigeria. Profesa Abatijan ni mkuu wa jumba la makumbusho la Nigeria. Anaeleza hapa mchakato ulivyokuwa. Mabaki uh, uh, haya si kazi za sanaa tu, ni sehemu ya maisha ya kila siku ya watu, yeah ni matambiko yanayohusiana na hali yao ya kisiasa, utendaji wa kiibada, kati ya mambo mengi. Kwa hiyo sio tu fikra za kisanii. Na ikiwa hii ni sehemu ya maisha yao ya kila siku, unaweza kufikiria wakati vitu hivi havipo, watu sasa wataona kuwa kuna kitu kinakosekana kwenye sehemu yao ya maisha, historia na tamaduni zao, na ndiyo maana watu wa Benin na Nigeria kila mara wanaomba mabaki haya yarudi Benin ili waweze kuelewa na kujua historia kuhusu utamaduni wao, hasa vijana ambao hawajaona vitu hivi. Kwa hivyo ni wakati wao kuona na kuelewa kuvihusu so, Uh, tumekuwa tukiwasilisha kesi zetu kwamba tunataka vitu hivi virudishwe. Uh, tunataka sanaa zetu zote zirudi kwetu ili tuweze kuelewa juu ya historia yetu na tamaduni zetu zingine, lakini wanasema kwamba hapana, hawako tayari kutoa, wakitoa visingizio hafifu you know, kwamba hatuna uwezo you know, wala miundo mbinu ya kuvichunga vitu hivi. Wengi wetu wanajiuliza swali kuwa vifaa hivi viliwekwa wapi kabla ya kutolewa nchi ya nchi, ila hali havijatunzwa Wanajua walivitoa nje ya nchi kinyume cha sheria. Nadhani tunahisi kwamba sehemu ya makumbusho uh, na nchi ambazo zimeshikilia vitu hivi kwa muda mrefu vina wajibu wa maadili kutuunga mkono kujenga sehemu zetu ambazo tutahifadhi vifaa hivi, lakini ni jambo la kimaadili. Na kama hawataki, tutatafuta mbinu za kujenga sehemu zetu za makumbusho ili watu wetu waweze kupata, na utafiti wetu uweze kuendelea, na pia tuwakaribisha watafiti na wageni kutoka nje ya nchi kuja kuona vitu so hivi vilipoletwa wenye sehemu za makumbusho vilihifadhiwa kwenye vili hifadhi na watu wengi, so wengi hawajaviona kwa sababu vinawekwa so vidogo kwa ajili ya maonyesho. Kwa sasa ni wakati nafasi kubwa imetolewa na ambaga kwa watu kuona kwamba vitu hivi ndivyo tulivyo navyo kwa miongo hii yote, na kwa hiyo tunataka kuvionyesha, ili huweze kuja na kuona kwamba vitu hivi vinarudi kwa wamiliki wao halali. Kwa hiyo nadhani ni fursa kwa watu Wajerumani kuja kuona vifaa hivi kwa mara ya mwisho kabla havijatoka kwenye kata, lakini nilisema sisi ni taasisi za makumbusho na tuko tayari kushirikiana kwa sababu sasa tunapata uhamisho na umiliki wa vifaa vyetu kisheria. Sasa tutasema jinsi tunavyotaka vitu hivi tupewe, jinsi tunataka vitu hivi viwe au vitolewe kwa mkopo, na nini masharti ya mikopo na kadhalika. Kwa hivyo sasa tunataka msimamo wa kuamuru hili. Profesa Abatijan ni mkuu wa jumba la makumbusho la Nigeria. Nchi ya Ufaransa pia hivi karibuni imefanya hivyo, ambapo asilimia 90 hadi 95 ya urithi wa kisanii na kitamaduni wa Afrika unaweza kupatikana nje ya bara hili katika makumbusho duniani kote. Hii ndiyo takwimu iliyojumuishwa katika ripoti ya Felwinsa na Benedict Savoy ilivyoagizwa na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron katika mwaka 2018. Mwishoni mwa mwezi Julai, wakati wa ziara yake barani Afrika, Rais Emmanuel Macron aliahidi tena kurejesha Benin kazi zilizoporwa na Ufaransa katika karne ya 19. Marejesho ambayo hayapendezwi na makumbusho yote ya magharibi kama vile makumbusho ya Uingereza huko London au jumba la makumbusho la Kebreli huko Paris. Taasisi nyingi za kitamaduni katika miji mikubwa ziko kwenye breki katika swali, katika swala hili. Kulingana na wao, wanaona kwamba kuna hatari ya kuona makumbusho yao yamebaki matupu kama marejesho ya vitu vilivyoporwa kutoka barani Afrika vitarejeshwa. Lakini takwimu moja lazima inukuliwe, kulingana na Danhak, mtunzaji katika jumba la makumbusho la Pitt Rivers na mwandishi wa kitabu kuhusu Benin Bronze nchini Uingereza kinachoitwa makumbusho ya British. Katika kesi ya makumbusho ya Uingereza, ambapo sehemu isiyo na maana bronze ya Benin inafanyika chini ya asilimia moja ya vitu hivi vilivyochukuliwa chini ya ukoloni vinaonyeshwa. Na makala unayoendelea kusikiliza ni Changu Chako Chako Changu, nami Ali Bilali, shukran sana kwako Bi Asia mama wa Benyewe. He, ukiwa huko Buterere nchini Burundi ambayo unasema unatupata vizuri kupitia makala haya, lakini pia Kiza Kasongo ukiwa kama Nyola, unasema makala changu chako ni chaguo nambari moja kwako. Namna sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le parle francophone esho ya sarakasi za siasa ambayo alikuwa akiendelea katika jumba la utamaduni wa Ufaransa na ilitarajiwa kutamatika mwezi uliopita, na sasa yameongezwa muda yanakwenda hadi Agosti 28 mwaka huu wa 2022 kwenye ukumbi wa Alliance Francaise ya Nairobi. Mwezi huu kutakuwa na maonyesho ya filamu kama vile, Jumatatu Agosti 15 saa 12 jioni kwenye ukumbi wa Alliance Francaise kutakuwa na filamu iitwayo La Bordage, na Jumatatu 22 Agosti saa 12 jioni kutakuwa na onyesho la filamu iitwayo Wulu, filamu ya Dauda Kulibali ambayo ni hapo hapo kwenye ukumbi wa Alliance Francaise ya Nairobi na unasema unaitwa Mama Joha ukiwa Kajaga, Bujumbura. Unasema unaipenda sana RFI Kiswahili, shukrani sana. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni na, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, na leo nakuletea mwanamuziki Ferre Gola. Jina lake halisi ni Herve Gola Bataringe. Ni mwimbaji wa Congo, mcheza densi, mtunzi wa nyimbo na mtayarishaji, akiwa amecheza tangu mwishoni mwa miaka 1990 akiwa na zaidi ya miaka 25 nyuma yake. Fer Gola ni icon wa kweli wa rumba ya Congo. Leo inaendelea kupanda kwake na kufungua kwa upeo mpya. Kwa jina la utani Fer, jina Herve Aliamua kupitisha jina la hatua hii alipoanza muziki. Ferre Gola alikulia katika mtaa wa ngiringiri ngiri, mjini Kinshasa, pamoja na mama yake na kaka zake watatu, akiwa na shauku ya muziki tangu utotoni, na alianza kwa mara ya kwanza katika vikundi vidogo vya mitaani Akiwa na umri wa miaka kumi na minne alionekana na kusajiliwa, akiwa na umri wa miaka kumi na tisa na, na Werason ndani ya kundi la Wenge Muzika, na alikuwa msajili wa mwisho kabla ya kundi hilo kusambaratika Disemba 1997, pamoja na Werason. Kisha akawa maarufu ndani ya kundi jipya la Wenge Muzika Mezomea haswa kupitia wimbo Vita Imana ambayo alionekana kwenye albumu ya kundi hilo Solola Bien iliyotolewa mwaka 1999. Katika mwaka 2004, pamoja na Bill Clinton Kalonji na JDT Mulopwe alianzisha kundi la Le Marquis de Mesomer na kutia saini mataji matatu likiwemo la 100 Kilo Damour lililovuma kwenye albamu yao ya kwanza na pekee ya Miracle. Katika mwaka 2005 alijiunga na bendi ya Kofi Olomide ya Quartier Latin, akiwa anaimba katika ngoma ya remix ya wimbo Sliv na kutia saini jina la dawa ya kuwa wadudu katika album Danger de Mort iliyochapishwa mwaka 2006. Sita Fergola alianza kazi akiwa peke yake. Alizindua albamu yake ya kwanza Sans Interdit mwaka huo huo na kuchapisha mfululizo albamu Nani yuko nyuma yako ama Qui est derrière toi. Katika mwaka 2009 akatoa Boîte Noire na 2013 albamu yake ya tatu na iliyotolewa katika mwaka 2013 kama ilivyo kujuza kwa sasa Fergola, ambaye amekuwa na kesi huko nchini Ufaransa katika mahakama nchini huko na alikuwa kizuizini, lakini kutokana na juhudi zilizoendeshwa na mawakili wake mahakama nchini Ufaransa ilikubali kumwachia huru na kesi hiyo ikiendelea huku akiwa huru. Nini hasa kilichomkumba mwanamuziki huyu Fergola? kubwa zaidi ni kutokana na sheria za wenzetu huko Ulaya na ambapo alionekana katika moja ya video akionekana kumnyanyasa mtoto na baadaye mahakama ilimfuatilia na hakuweza kuripoti. Sababu za kutokuripoti, kama mnavyojua, kulitokea janga la maambukizi ya korona, akalazimika kuhama mahali alipokuwa akiishi. Na kila wakati jumbe za mahakama zilikuwa zikiwasili katika eneo alikokuwa akiishi wakati tayari kishahama. Mwisho wa siku ikaja kugundulika kwamba uh, mwanamuziki huyu ametia jeuri kutoitika vyombo vya sheria, na ilipogundulika sasa, ujumbe umekuwa mwingi wa mahakama, na ndipo akatafutwa na kukamatwa na baadaye kutiwa kizuizini, lakini sasa ameachiwa huru nam wakati tukiendelea Ni kibao hicho cha Fergola ambacho tunatamatisha makala yetu ya leo. Changu chako, chako changu, usikosi kujunga nami Jumapili ijayo, tukijaliwa kwa makala nyingine kama haya. Mimi naitwa Ali Bilali. Usikose pia kuniandikia, kunieleza unanisikiliza ukiwa pande gani. Mpaka hapa nikutakie bon dimanche.