ni jumaa nyingine tunakutana tena katika makala haya ya changu chako chako changu ambapo leo nakuletea makala kuhusu kurejeshwa sio tu kwa urithi wa kiafrika bali pia mabaki Bin ya binadamu yaliyotokana ukoloni hususan huko drc na kwenye kipengele cha le parle francofone tutaangazia ratiba shughuli za utamaduni alliance francaise ya nairobi pamoja na dar es salam na kwenye muziki nitakuwa naye msanii chopokizi kutoka nchini kenya anaitwa la kijo mimi naitwa ali bilali bineni ebon rev matinal yaani karibu na asubuhi njema nam msikilizaji nchini drc wasanii wanaounda kundi la 550 toka ujerumani uswisi na congo wameandaa mchezo wa kuigiza unaoitwa the goth ar returning baada ya kufanya ziara huko barani ulaya naambapo mchezo huo unatarajiwa kuonyeshwa mjini kinshasa mwishoni mwa juma kabla ya hapo wasanii hao walikuwa jijini lubumbashi kusini mwa drc kupitia mchezo huo wasanii hao wanazungumzia mjadala wa kurejeshwa sio tu kwa urithi wa kiafrika bali pia mabaki ya binadamu yaliyotokanana ukoloni mwenzangu denis mayo alihudhuria onyesho la mchezo huo jijini lubumbashi anatueleza ilivyokuwa dans les haut où elle est plus précisément à Wamba. Nous sommes sur les traces de à Beloua et des ombres <coughs> <coughs> ici ni d'ici ya watu saba Wambuti, jamila wa mbuti wanaishi mashariki mwa DRC. Ngoye à Beloua et Saki aneka basaga ngala na mavu. Miliao ili tolewa mnamo mwaka 1953 na daktari Boris Ade wa asilia ya Uswici na kuipeleka mjini Geneva kwa utafiti watisayansi. patrik mdekere zani mmoja wa wasani tokadiarc ili mambo maneno ya maiti ilitugusa sana utulijiuliza namo na gani eh, maiti naeza kutumiwa kama kitu ya, ya kufanya matafiti ksema eh, sentimita ngapi kicwakya huyu upima kwa watu wa mingi mingi na tuliona haiko haki na tunasema tutapenda tunapenda tujulishe ile maneno uh, kwa ajili watu waangalie angale namuna gani wanaweza kujikusana inamuna gani um, pia mataifa zinaweza ongea juu ile, ile maiti irudie na, na sasa nini wasanii wote wakundi 550 kusudia kwenda huko wamba kwa sababu tangu kongo ilipata uhuru hakuna ata mtafiti ata moja alifika ile mugini kuuliza watu wa mugini namna gani wanafikiriilema wana tuliamuaya kama tuende tukaone tukaongee nao tusikie kama wakitaka maiti rudie au hapana kama wana, wanaona ile ili yokosefu waraki tafazali ilipiwe na namu gani na pia ile kabila ya bambuti imelinda mazingira vizuri sana na vanaishi mweshimu ya mazingira tulipenda tujulishe kwa maana sisi wote tunapasha jifunza namu gani tunaweza kukinga mazingira ileile namna na vanakinga wepekea kuiwapa ni kristiana tabaru mmoja kati ya wasanii aliyesafiri pamoja na wenzie hadi mtaa wa wamba uko mashariki kazi yangu ya amani tunangaliakabitu inangaliaa a a aiikanaka aik yakuluia bat mchezo hegoi ni mchanganiko wa maandishi mziki hasa wa maombolezo ngoma na hata pia video yenye ushuuda wa jamii Neno. la wa mbuti upapa anafanya papa natelezkama ngalmkoni kanukuba mikoni kaanuka mubaya shindalle kufanya kazi ya bamboti balitosa bamaike bamboti kupalulapalula kusukula na klorine kisha pale vanamkamata batia vanamwingisa ndani ya sasi eupehive banamusimamisa yao nilionaka kumacho nikako azi ya wajamii wa kabila la wambuti wanadai kurejeshwa injini diarsi kwa mabaki hayo ya binadamu zidi yahayo wanapia madai mengine fulani fulani anashuhudia padri jean de dieu aibeka aliyesindikiza hapa lugumbashi wa jumbe wa jamii la wambuti kisha kuwaulizauliza walione ya kwamba katika desturi yao kurudisha miili tuseme mifupa aina lazima sana waipeleke mpaka kule kuna kapuna zao kwa sababu desturi yao ni kwamba wakishazika mtu wamemzika na inaomba kuwa ishimu, kusudi wawe tena sasa mbali na wale wanaoendelea kuishi lakini kwa mafikiri wanaendelea kuwakumbuka njo nia yao ilikaya kwamba kwa kuweza kuwakumbuka awa ndugu zao mifupa yao ilipelekwa ulaya waweze kutia hata mambo fulani fulani enyewe itasaidia wambuti wengine watoto vijana na itakuwa kama ukumbusho ya watu wametaja kwa, kwa namna ya pikii kuwajengea nyumba za masomo darasa eh, ya msinzi na pia nyumba za matunzo kwa sababu kati yao kwa wambuti wale waliwawa hasa zaidi kwa sababu walikuwa wagonjwa na ule dokter alitosha miili yao ilikuwa kwa ajili ya kujifunja ka wamewawa na ugonjwa gani wako na lazima basi ya nyumba ya matunzo a sentre de santi kiwe kwao kama ukumbusho eh, kwa wale ndugu zao waliochukuliwa zamani eh, mpaka huku nani mwenzangu huyo denis mayo kutoka huko lubumbashi wao wanapaita lushi na ambaye ametupasha kwa makini zaidi kuhusu kurejeshwa kwa mambo ya asili ya afrika kutoka huko ulaya shukra na dhati kwako denis wape salamu wasikilizaji wetu wote wa hapo lubumbashi bila kuwasahau wasikilizaji wa rf kiswahili waliopo hapo moba mwisho wa kipengele hiki makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka rfi kiswahili hapa jijini nairobi jiji kuu la kenya na ambapo ukiwa hapa tunasikika kupitia 899 fm na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle le francofone ambapo alliance francaise ya dar es salaam imekuandalia mambo mengi ikiwemo ammakeke event 223 tukio la mitindo linalotarajiwa zaidi katika jiji la dar es salaam na siku ya ijumaa tarehe 24 wapenzi wa muziki bila shaka wataenda kwenye toleo la pili la bongo flavor honors lililoandaliwa na sugu na ambapo msanii tid atatumbwiza na huko jijini nairobi alliance franaise siku ya jumatatu tarehe 2 februari saa kn mbli jioni kwenye ukumbi wa alliance franise umekuandalia filamu itwayo jani to jutic filamu hiyo inafuatia kesi mbili kuu za sheria za mazingira nchini kenya bwawa la ziwa turkana na kesi ya bandari ya lamu mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni mimi naitwa ali bilali mskilizaji karibu kuwa nami katika makala haya changu chako chako changu, changu, changu hapa rf kiswahili na ambapo leo niko na mwanamuziki ambaye atajitambulisha jina lake karibu karibushkuruajiilakijo <muchas> karibusjuzetuiyo tuzugumzie kusiana na muziki wao umeanza nini mziki huu na nini kimekuwa kama kichocheo kitu ambacho kisababisha wewe kuingia kwenye mziki uh, mziki kiukweli nilianza mwaka wa mwazo, niza, lakini mm-hmm. zile, kama zile, zile za, za zile. Mm-hmm. na lub ishiini nakilichoutia wenye mziki nikwamba babaanu mzazalikuawanazliaamzi anyumo mazo ni za oama ama doto nikapatana mwanangu fulani akaniambia a nakafanya kitu flani uskiloankpga uh, moyoaafaanmbo yeah, so, mm-hmm. no. mbao umekutoa ni mba nasema mboo wakwanza amba liitwa Uh, kidogo haukunitoa iiaile kwambaawezaaweza el na tangu kipindi hicho mpaka saata, uh, oh. sasa tuseme una nyimbo ngapi na nyimbo kofikia kumi kama sijakosea dazosasa ni saba afia saba na udio tatu mm-hmm. na, na zote zipoanelyangusasa yeah, <laughs> ukiangalia muziki watu wengine wanasema mziki ni biashara sindio asa hili swala limekaaje kwakoa kuna fanyaje ili muziki ukae kama biashara uh, sitadanganya niseme kwamba ni rahisi wengi wanaezakasema mm-hmm. hivyo lakini sio rahisi nisidanganye lakini menyezimungu anasaidia kwamba kabla muziki hujaweza kukulipa unatik muda soawekeunawekeza uh, muziki ni kuwekeza maana mm-hmm. mm-hmm. kufanya nyimbo mzuri ambayo itakubalika inahitaji hela video pia nashuuru mwenyezimungu anasaidia sijafikalakini ukiangalia ni msanii ambaye tayari umeanza kukubalika maana ukiangalia kwenye yb kuna baadhi ya nyimbo zako no. ambazo unaonekana uh, hata zile ambazo ukiwa ukwai uk ukipa, na naona kwamba ni sehemu ambako ukumbi watu wamefurika ii nakanashkuru ah, ah, mungu maa kila hatua mimeh enyezimngu usmaamanmba kila jambo alifanyanatuguliza mwenyezimungu kwa swala so nikipata pengine nipata kiduche mtu anaambia bara dogo nj ukapiga hapa kuna kitu so naingia pale na nashukuru tana pnakua nzuri nanikubali yeah, nashukuru menyezimunguashaaa katitkknanipamadikddemariplivokichunachuna oyahu mama unaibada naunavenyitumatuma nakuaza itiaanimaliza na tuseme joe no. ni changamoto gani ambazo unakabiliana nazo tangu pale ulipoanza kuingia katika uh, tasnia hii ya muziki ah, zipo nyingi kwanza kabisa kusefua hela nisidanganye kwamba no. unajua mi msanii ambaye kidogo ndio tuna mwanaja wangu lakini bado ukuja kuanda ile lebo kubwa so ni sisi wenyewe tunajichanga uh, mtaani kidogo kipatacho maanaja wangu naaziongozea so habawakoa na pengine hela umekuwa nichangamoto ni kubwa sana kwangulaimwenyezimungu mana mwish wa siku tunasongasaaui mwenyezimungu akisaidia nashukurusanaongea kwenyeeaalauweunuanyan Uh, ambatenatusikiliza kwamba mi ni msanii ambaye alenjuskia like, sauti yangu naomba safuti yako uh, maana naamini kwamba kkushika mkono lakijo naeza kienda mbali na, mm-hmm. na sasa tuseme kama mtu amekusikia uh, hivyo anasema huyu lakijo nampataji anafanyaji uh, penginezangu niko ni katika lakijo like kila mali like ni lakijo like andasco ke niko facebook lakijo andasco ke youtube channel yangu ni lakijo like lakijoh kila mali ni like lakijo tuseme sasa msikilizaji ambaye anakusikiliza witu mm. ambao metoka kutoa hapa ni wa mtu ambae labda amba angeweza kutoa saoti eh, yakukusimamia mekushika mkono tuseme kwa msikilizaji mpenzi wa muziki bnakusikiliza akiwa kule bujumbura mm. akiwa kigali akiwa nairobi na pia mombasa na kwa maana kote huko tunaskika unamwambia nini ninimingemambia kwamba nashukuru sana kwa muda wake like, kuniskiliza mi mdogo akijo napia nimeshua kwamba uh, katika mziki hata kukusikiliza ni kubwa sana mm-hmm. muda wake si kitu la jambo mthu mdawakeoawaida so mingi, ningeomba kwa kama mudogo, kwamba uh, kuchukua nafasi yako hata sekunde moja kunisikiliza I kwamba uh, you will never regret kama msanii kidogo kuwekeza hata ni muda wake dakika nimdawawake moja yeah. mm-hmm. iwishi like japo nikone nahisi sengenge kuwa mbali nawe tabibu moyo wangu mshine ahisi ndo yani bado yani siami mizi na kaba mana mimi na kuumizi sana ulisemami nawe kiama ona sasa bari nimelilisha zama wito wangu naokasimama nabakini kama na gandama sina raha anita nakwita anita rudi nyumbani anita mamita anita wewe mwandani jbasi njo we uwe bodaboda namini wedereva uzuri wakpo sio wakikoda Yani Nioshe, kama boga boga. Mate yako, soda. ni sinema yako ajipnda ohkbogbognhdtuelekee kwenye tamati ya makala yetu haya leo changu chako chako changu kama nilivyokuambia hapo mwanzonihpa naamini kuomba kwa apoti yako nakakunshika mkono kwamba lakijua atafikia malengo yake na pia Uh, ataweza kuafukia ndoto zake lakini jua na ndoto za kwenda mbali na pia na ndoto kwamba nyezungu akisaidia inshallah kumana mimi shiki mandugu zangu mtaani ambao pengine wangetaka kwenda mbali na pia mao, wana malengo tofauti tofauti haya msikilizaji tutamatishie hapa uh, kipengele hiki cha muziki mimi miminaitwa alibilali tukutane tena jumapili ijayo tukijali takie bon dimanche e bon revel matinale nubli pa one ansemble yani na manisha kusisahau kwamba tuko pamoja