Hii jumapili nyingine tunakutana tena katika makala haya ya changu chako chako changu, ambapo leo tunazungumzia kuhusu maswala ya Francofoni wakati tukiwa katika mwezi Machi ambao ni mwezi wa Francofoni, na kwenye Le Parle Francophone litakuletea tamasha lililoandaliwa siku ya Ijumaa na kundi la Chanson Sans Frontiere Alliance Francaise ya Nairobi, na kwenye muziki litakuletea moja miongoni mwa nyimbo za kundi hilo la Chanson Sans Frontière. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenu e bon reveil matinal, yaani karibu na asubuhi njema. Ifikapo mwezi Machi ya kila mwaka ni mwezi uliotengwa maalum kwa ajili ya kuenzi lugha ya Kifaransa, ambapo shughuli mbalimbali za kitamaduni huandaliwa katika maeneo kadhaa duniani kupitia vituo vya utamaduni wa Ufaransa. Na nilijumuika Alliance Francaise na kukutana vijana wanafunzi wa lugha ya Kifaransa. Kako, unaitwa nani? Alvin Derigitao. Ni tangu muda gani umeanza kujifunza lugha ya Kifaransa? Kutoka Januari, kutoka Januari, na sasa hivi ni mwezi Machi. Naam, tayari unajua kidogo? Ndio. Hebu tusalimie kwa Kifaransa. Bonjour, komasava? Sava bien, etoa? Je bien aussi. Eh, kuna kaka mwingine hapa anaitwa nani? Naitwa Jeremy Otieno. Na wewe unajifunza lugha ya Kifaransa, si ndio? Naam, naam. Tangu muda gani? Ah, Machi. Unaonaje somo la Kifaransa? Si rahisi sana. Kiswahili, Kiswahili ndio inasaidia Kiswahili ndio ina- imeweza sana mm -hmm. Lakini Kifaransa kimekuwa na uzito kivipi? Basi mweleze msikilizaji ambaye anakusikiliza, Kifaransa kina uzito wapi? Unajua, Kifaransa iko na lazima si, Kiswahili iko na ngeli, lakini Kifaransa lazima ujue, uh, jinsia ya kitu mm -hmm. uh, so hiyo sasa inachanganisha vitu mm -hmm. Uko na dada mwingine hapa. Ya, habari yako? Mzuri sana. unaitwa nani? Hawi, Hawi Owino. Na wewe ni mwanafunzi wa Kifaransa? Naam, comment ca va? Ca va bien, et vous? Moi aussi, je vais bien. Tu habites ou? J'habite a c'est Anasema kwamba kwake yeye ni rahisi, anaona kwamba hakuna tatizo kwake. Aha, na labda unawaambiaje wanafunzi wenzie ambao wanakusikiliza muda um, um, um, huu? Anawakaribisha Alliance Francaise, lakini anasema mwendelee kusikiliza RFI Kiswahili. du partage, langue langue du travail, langue de la culture. Kaka de... vipi hali? Salama na wewe. Mimi nashukuru Mungu. Unaitwaje? Ah, uh, mimi naitwa Abu Bakar Bakari. Abu Bakar Bakari. Mkazi wa Nairobi. Naam. Nakaa Nairobi kwa sasa lakini kwetu nyumbani ni Kwale. Na wee ni mwanafunzi wa Kifaransa? Uh, okay. Kwa, kwa sasa mi ni mfanyikazi hapa, na bado mi ni mwanafunzi kwa maana uh, nafanya kazi kama msaidizi wa kimasomo Uh, hapo ni kuwasaidia wanafunzi kujifunza Kifaransa kwa njia ya kujitumbuiza, kwa mfano, kupitia nyimbo, kupitia mchezo ya kuigiza. Kuna pia michezo kadha wa kadha ambazo ziko huko Alliance Francaise. Ukija kuna chumba chaitwa Salle de Detente, ambapo watu wanafanya uh, shughuli hizi zote. Tupo katika msimu wa la Francofoni. Labda unazungumziaje mwaka huu kuhusiana na swala la uhifadhi wa lugha hii naam. Uh, lugha ya Kifaransa kwa kweli, uh, ni lugha ambayo im, imejitandaza dunia mzima. Nadhani uh, ukienda Afrika uende Amerika, katika kila continent kuna nchi ambayo inazungumza lugha ya Kifaransa, na kwa kweli ni jambo zuri uh, kwa sababu mtu yoyote ambaye anajifundisha Kifaransa ana nafasi ya kupata kazi katika nchi hizo. Kwa hivyo sisi, kama Wakenya, kwa kuwa tayari twajifunza Kiingereza shule, tukiongeza pamoja na Kifaransa, basi tuna nafasi nzuri sana, si hapa Kenya peke yake, bali kwa dunia nzima. Nam ni kushukuru sana. Haya, shukrani Unaitwa nani? Naitwa Brenda. Brenda, wewe ni mwanafunzi wa Kifaransa? Naam. Unazungumziaje somo la Kifaransa? Naipenda sana. Nilianza kusoma Kifaransa nikiwa katika darasa la sita, nikaifanya katika shule ya upili na bado naendelea nayo, na sijaacha bado kuisoma, nakipenda sana. Hmm. Kwa mtu ambaye anakusikiliza muda huu, labda unamwambiaje juu ya somo hili la Kifaransa? Ni vizuri kujua lugha ya kitaifa isipokuwa Kiingereza, unaweza jifunza lugha lingine, lakini ningesema Kifaransa ni kizuri kwa sababu Eh, Bakari alivyosema iko kila continent lazima kuwe, uh, na nchi ambayo inazungumza Kifaransa. Na pia ni rahisi kupata kazi kama unajua Kifaransa especially kwa the francophone countries. Na kushukuru sana. Na niko na kaka mwingine hapa. Habari yako? Nzuri. Unaitwa nani? Emmanuel. Emanuel, Emanuel, wewe pia ni mwanafunzi wa Kifaransa? Naam. Unazungumziaje somo la Kifaransa? Ni kizuri, kinapendeza, kina, kina kujulisha mengi Naamu. Ni tangu gani umeanza kusoma Kifaransa? mwezi huu, mwezi huu. Na umejifunza nini mpaka sasa? kuzungumza ku juliana hali na watu naam. Hebu ongea maneno mawili ambayo tayari umejifunza. Moi, je suis Emmanuel. oui, je vais bien. <laughs> Asante sana. Sasa kwa mwanafunzi ambaye anakusikiliza na yeye labda angependa kuanza kusoma, unamwelekeza nini? Ajitahidi, sababu inahitaji kujijulisha mengi, kusikiliza mengi Naam. Naam, nami nakushukuru sana Asante. Shukran. Makala haya yanakujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Mimi naitwa Ali Bilali, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Pavillon Francophone, ambapo Alliance Francaise ya Nairobi ilikuwa imeandaa tamasha la kundi la watu kutoka mataifa mbalimbali, akiwemo Kamano kutoka nchini Kenya. Kwa jina naitwa Kamano Ntoitomwari, mimi ni sanii wa nyimbo za Kiafrika. Aha, hapa kuna nini hasa kwa mtu ambaye ha hayupo hapa? Hapa kuna kuna burudani ambayo itakuwa inaonyesha talanta za Kenya, talanta za Europa, talanta za South America na talanta za Africa e, nchi ya Kenya na Benin ambapo kutakuwa na e, matumbuizo rasmi kesho Ijumaa kutoka saa moja hadi saa tatu ya jioni. Bila shaka inaonekana itakuwa burudani ya kukata na shoka. Hao wasanii wengine hapo wametoka wapi? Uh, kuna wale wametoka nchi ya Benin, kuna wale wametoka Venezuela, na kuna wale wametoka France na mimi I mean, uh, na natoka Kenya. Kwao sasa tutarajie nini sasa? Eh, uh, kesho mtarajie kwamba kutakuwa na mambo mazuri, kama vile waona zile ni continent uh, tatu tofauti, kwa hivyo pale kutakuwa na cultures tofauti, kutakuwa na mitindo tofauti, ambayo yote inakuja kwenye nyimbo moja na kwenye stage moja, ambapo tutapata kuona watu kutoka tabaka mbalimbali -mbali, wakija ama wakiungana kutengeneza mziki pamoja. Na imechukua muda gani ili kuweza kukusanya mdundo huu wa pamoja kufanya mazoezi? Kwa haswa, siwezi jua muda haswa ambayo ume, umechukulika kutengeneza, lakini natumaini ni muda mrefu na pia ni watu ambao wameweza ku, kuweza ku, kuwatangua ambao eh, wataweza kuifanisha hii sherehe naam. Unawambia nini sasa watu ambao wanakusikiliza? Ningependa kuambia kesho waje wasikize miziki I mean, uh, miziki mitamu, mitindo ya kiafrika ikiambatana na mitindo ya Europa, mitindo ya kamano ambayo mimi huwa naimba kwa lugha yangu ya mama ambayo ni Kimeru. Uh, ambayo mziki, mziki huo unakuwa unawekwa kwenye mikono tofauti ambayo haijacheza haswa uh, miziki ya kiafrika na mitindo ya, ya kiafrika. Kwa hivyo wakuja waone mambo yalivyo, uh, moto yatakavyochemka na yatakavyopakuliwa kwa umahiri. Tukiwa bado tupo Alliance Française. Oui madame, bibi, hujambo? Sijambo. Ni furaha kubwa sana kuwepo hapa Kenya. Unaitwaje? Naitwa Marie Courtois Prieto, nahusika na mawasiliano kwenye shirika la Chanson Sans Frontieres. Chanson Sans Frontieres ni shindano la kimataifa la uandishi wa nyimbo kwa Kifaransa ambalo hufanyika kuanzia mwezi Juni na kutamatika mwezi Disemba au Januari. Na sasa tupo katika msimu wa 10. Jopo la majaji lipo kazini, wameandaa tayari uteuzi wa awali na kutakuwa na jopo litakalotoa zawadi. Zawadi ya kwanza ni safari ya watu wawili nchini Ufaransa kwa muda wa wiki moja, inafaa kuja kupokea tuzo huko Normandi. Huwa tunaandaa sherehe kwa ajili ya kutoa zawadi, na zipo pia zawadi ya pesa, mathalan euro 500, euro 400, euro 300 ni kwa, kwa watu wote wa na bila malipo. Inafaa tu kuandika wimbo kwa Kifaransa. Inakuwaji, mnakusanya vipi washiriki? huwa tunaandaa visomo kwa majaji tunao wataalam wanaosoma na kufanya makusanyo na baadaye tunaandaa jopo lingine linalofanyika kwenye sasem sasem ni shirika la watunzi hivyo jopo hilo hukutana hapo wanachagua katikati ya ujumbe 25 ndio wanachagua mshindi wa kwanza mshindi wa pili mshindi wa tatu na tuzo ya kijana wa kwanza wa pili na watatu lugha ya Kifaransa. Tuzo ya kijana ni kwa wale wenye umri wa chini ya miaka 20; inabidi kushiriki, ni jukwaa lililo wazi duniani kote. Mwaka huu tumekusanya ujumbe wa maandishi na nyimbo umefikia zaidi ya elfu moja mia mbili kutoka nchi tisini. Tumefurahi sana kuona kila mwaka watu wanaongezeka. Leo tupo nchini Kenya. Kila mtu anafahamu kuwa Kenya ni nchi ya Kiingereza na shindano linafanyika kwa Kifaransa, hili lipoje? Hebu tueleze. zinajitokeza nafikiri, kupitia kugawana tamaduni, iwe kupitia uandishi, muziki, filamu, ni muhimu. Mwisho wa kipengele hiki, unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala haya yanakujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Mimi naitwa Ali Bilali. Tutamatishe na kibao hiki kutoka kundi hilo, wanatuambia les animo vive fri, yaani wanyama walikuwa wakiishi huru. Kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu Jumapili ya leo. Usikosi kujunga nami tena juma lijalo, tukijaliwa, katika makala mengine kama haya. Bibi naitwa Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Ni kutakie bondi manch N'oublie pas qu'on est ensemble, yaani jumapili njema na usisahau kwamba tuko pamoja.