Nami jumapili hii katika makala changu chako chako changu, makala maalum kuhusu tamasha lijulikanalo kama Moka, Movement of Africa Creative Africas, yani jukwaa la viwanda vya utamaduni na ubunifu vya kiafrika na diaspora. Jumapili hii sipu peke yangu, niko naye mtangazaji mwenzangu ambaye tumeambatana pamoja mpaka Kigali nchini Rwanda, Florence Kihuha. Kwa pamoja tunaokaribisha kani... ama karibu Nam ni kukaribishi sana Florence Kihuha kwa mara ya kwanza katika makala changu chako chako changu. shukrani sana Ali Bilali. Nam, na kwanza kabisa tuangalie hapa kwa pamoja kuhusu tamasha hili limeanza lini? Tamasha la Moka, msikilizaji, limeanza tangu mwaka 2016 na limekuwa likikuza ubunifu na ujasiriamali wa kitamaduni kwa kuwaleta pamoja wasanii wajasiriamali, na watoa maamuzi katika mfumo huu wa aikolojia Tamasha la saba linafanyika kuanzia Juni 30 hadi Julai 3 mwaka huu wa 2022 mjini Kigali nchini Rwanda kwa ushirikiano na wizara ya utamaduni nchini humo na jiji la Kigali. Toleo hili ambalo halijawahi kushuhudiwa kuhusu mada ubunifu na sanaa kwa ajili ya mabadiliko, fursa ya kuelewa jinsi ya ubunifu na sanaa inavyochangia katika maendeleo ya Afrika na mengi zaidi kuhusiana na Moka Festival, nimezungumza na mwasisi wa tamasha hili Alain Bijek, raia wa Cameroon ambaye kwanza kabisa anajitambulisha na kutueleza nimi maana ya tamasha hili. Oui, mimi naitwa Alain Bijek, mwanzilishi wa Moka. Moka ni movement of creative Africa. Ni tukio ambapo leo ni mtandao tuliounda, ni miaka saba sasa, kwa msaada wa kaka mkubwa Ida Penda, ambaye kwa bahati mbaya leo ni marehemu. Tuliunda mradi huu ili kuwaleta pamoja wasanii, kuwasindikiza na kuwaunganisha na wasanii wengine wa bara la Afrika. Ni kweli mradi huu uliundwa jijini Paris kwa ajili ya kuwaleta pamoja wasanii wa, wa diaspora na kuwaunganisha na wasanii wengine wa Afrika kwa ajili ya kushirikiana pamoja. Na inafanyikaje sasa? Ma, ikute, uh, sikiliza, upande wa tukio, tuliunda tukio hili na tumefanya Paris, matukio sita e, uh, jijini Paris kwa matukio hayo petita sita, tuliwaalika hatua kwa hatua wasanii na wajasiria mali kutoka Afrika na, na, na kuja Paris ilikuungana na wenzao wa diaspora na, na pole pole mradi huu pole pole umekuwa, na mwaka jana tukayalika Rwanda msimu wa Afrika mwaka wa elfu mbili na ishirini tukaiangalia tukai zaidi Rwanda, ambapo Wanyarwanda kumi na mbili walishiriki akiwemo Dorsi Rugamba, Carol meya wa jiji la Kigali, Raul Rugamba Judo na wengine, Chanel Nyerere, msanii mwingine mkubwa wa Rwanda. Ikafurahisha sana kule Paris, Wanyarwanda wakafurahi sana kuona wasanii wao na utamaduni wao unatangazwa jijini Paris. Sanjari na hilo, mimi pamoja na mshirika wangu Raul Rugamba, kwa sababu tumefanya hivyo jijini Paris, acha tufanye hivyo pia jijini Kigali. Na kwa nini Kigali na sio Nairobi, Bujumbura au Kinshasa? Tumeanza na Kigali sababu ilikuwa na mkutano. Kwa kuwa nilikuja Kigali mwaka wa elfu mbili na ishirini, nilivutiwa sana na ubunifu wa wasanii wa hapa nikashangazwa pia kuona hawajulikani. Nikasema ni ajabu, nimekutana na wasanii katika tasnia ya sanaa ya picha, mitindo, muziki na densi. Wanawacheza densi wazuri sana, kama tulivyoshuhudia hapa, tamasha la wachezaji wa muziki wa kitamaduni wa Rwanda, na naelewa ni kwa nini wacheza densi wa Rwanda ni wazuri sana, lakini nimeguswa sana kuona hawafahamiki kwingine. Inakwenda kwenye Tamasha mbalimbali, sijawahi kuona wasanii wengine kutoka Rwanda mbali na Dorsi na Carol pamoja na mwandaaji Joel, hakika hawapo. Ndio nikasema nilipokutana na Raul nikaona itakuwa vizuri kuihusisha Rwanda katika mradi huo tunaofanya wa Moka. Hivi ndivyo tumeamua kuanza na Rwanda kwa kuja barani Afrika. Wito gani unaotoa kwa wasikilizaji wetu wanaokusikiliza kutoka Afrika Mashariki na Kati? Be. Kwangu mimi kuja katika pande hii ya Afrika ni uvumbuzi mkubwa, kwa sababu nimekuwa na mazoea ya kuenda upande mwingine. Ninafurahia sana na ninawashukuru watu ninaokutana nao kila siku, nguvu ninazokutana nazo kila siku, nawashukuru sana kwa hilo, na pia ninawaalika kuja upande mwingine wa Afrika. Nafikiri kwamba lazima tuungane, lazima tufahamiane, lazima tujifunze kujadiliana pamoja, kwa sababu sote tunahitaji kuona Afrika inakuwa na vijana wenye nia ya kufahamiana on zaidi on, na mimi ninafurahia ni uh, kuwa Rwanda, nina hamu ya na kwenda Nairobi, kwenda Dar es Salaam kwa sababu najua nitakutana na watu mera, na kila ninapokutana na watu nina faidi sana mbini, na kupanuka zaidi na, na kunipa fursa ya kushirikiana ya kupanua mradi zaidi mbini. Hivyo nawaalika pia upande mbini, wa Cameron Gabon, kuja Senegal, kuja Burkina Faso, cote divoire, kwa sababu zaidi ya lugha tunapata namna ya kuelewana haswa kupitia sanaa na ubunifu tunapata namna ya kuandika kwa pamoja na msikilizaji, kama alivyokujuza hapo mwanzoni kwamba tuko pamoja na mwenzangu Florence Kiua tuangazie hapa kuhusu maswala ya mitindo. Ni kweli kabisa, Ali Bilali. Tamasha hili linajumuisha wasanii wa sanaa mbalimbali ikiwemo mitindo ya mavazi, lakini kwanza kabisa tuwaelezea wasikilizaji wetu kuhusu jambo hili la mitindo. Mitindo au fashion kwa Kiingereza ni njia ya mtu, kundi au jamii kufanya au kuwasilisha jambo kwa namna maalum. Kwa mfano kufanya jambo haraka haraka, polepole pole, kwa taratibu fulani na kadhalika. Halafu hiyo namna maalum inaenea katika jamii, hasa upande wa mavazi. Mitindo inabadilika kadri ya mahali na nyakati. Kuna watu maalum ambao wanabuni mitindo mipya, wanaionyesha na kuisambaza za mara nyingi kwa faida kubwa kiuchumi kutokana na utandawazi. Siku hizi mitindo inaenea duniani kote hasa kutoka nchi tajiri kwenda nchi maskini na pengine inaharibu maadili na utamaduni. Na kwenye tamasha hili nimekutana na mwanadada huyu kutoka Cameroon Jean ambaye anasimamia kitengo hicho kwenye tamasha hili la Moka. Jambo. Kirimono. Mimi naitwa Jeanne, mwanzilishi wa mtindo wa Kirimono. Ni mtindo wa Kiafrika na Kijapani ulioundwa mwaka 2019. Kirimono maana yake kwa Kijapani kile unachovaa. Nimechukua vazi la kimono nimelifanyia kazi zaidi. Ni nguo unayoweza kuvaa nyumbani, ukiwa bwawa la kuogelea, kwenye sherehe za usiku, ufukweni, bila bughudha yoyote. san unne, nini kilikuvutia zaidi na kwa nini? tamaduni ya Japan na sio ya Kiafrika? Ukweli ni kwamba ni vazi lenye nembo ya Japani, lakini ninachanganya na nguo za Kiafrika. Ni mama yangu na bibi yangu ndio waliokuwa wanavaa vazi hilo, hivyo natoa heshima kwao, yaani kwa mama yangu na bibi yangu pamoja na Japani. Kwa mtu anayekusikiliza Jean, Vazi hili ni nini hasa? Kama nilivyoeleza hapo awali, ni mchanganyiko wa Japan na Afrika. Nyongeza yake hapa, nilichukua nguo ambayo tayari ipo na kugeuza kuwa rahisi kuvaliwa. Hivyo ni chapa yenye mchanganyiko, ni chapa inayoweza kuvaliwa na wanaume au wanawake, uwe mnene au mwembamba, na nimetengeneza pia kwa ajili ya watoto hivyo familia nzima inavalia chapa ya mtindo wa kirimono. Je, yeah, vazi hili linaweza kuvaliwa katika mazingira gani au wapi? Vazi hili linaweza kuvaliwa kwenye sherehe ya usiku, linaweza kuvaliwa ikulu, ufukweni, kokote. Inategemea na namna linavyotumiwa. Hivi punde umetuambia kuwa wewe ni raia wa Kamerun. Je, aina hii ya mitindo umeifanyia maonyesho pekee nchini mwako na Rwanda au kuna nchi nyingine? Ni kweli kwamba mimi ni raia wa Cameron. Nchini Cameron nimefanya maonyesho hotel Hilton, nimefanya maonyesho Kinshasa, nilikuwa Kotanu, nilikuwa Abijan, na leo nipo Kigali. Hivyo ni chapa iliyobuniwa mwaka elfu mbili kumi na tisa, lakini tayari imekusha fanya mambo mengi mazuri. Na hapa nipo katika mfumo wa Moka, ninahusika na maabara ya mitindo ama fesheni yenye lengo la kuweka mbele wabunifu kutoka nchini Rwanda. Hivyo tumeandaa gwaride Jumapili hii, tutachanga kimono na mtindo wa kirimono pamoja na wabunifu kutoka Rwanda niliyowachagua, ili kuweka mbele thamani ya Afrika. Tumekuja kushiriki na sio kutoa somo. Unasikiliza chango chako chako changu makala yanayohusu utamaduni. naam, tamasha hili limepambwa na, na wanamuziki wakubwa waliotumbuiza akiwemo Lafouine kutoka Ufaransa, Magic System kutoka huko Cote d'Ivoire, James BKS kutoka nchini Ufaransa, Okamo kutoka Nigeria, Kenny Sol, GC Cameron, Chris Easy, Angel Mutoni, Ngoma Ambassador, Riderman. Nikujuze hapa taarifa kuhusu mwanamuziki Robert Kelly ambaye anakabiliwa na kesi na hivi karibuni amehukumiwa kifungo cha miaka thalathini jela baada ya kukutwa na hatia ya unyanyasaji wa kingono. Ni kujuze hapa taarifa kuhusu mwanamuziki Robert Kelly ambaye anakabiliwa na kesi na hivi karibuni amehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela baada ya kukutwa na hatia ya unyanyasaji wa kingono. Robert Kelly jina lake la kisanii ni Robert Sylvester Kelly, amezaliwa Januari 8 mwaka 1967 huko Chicago, Illinois. Ni mwimbaji wa miondoko ya RB. Florence, RB unajua maana yake? Ndio, pengine niseme tu kwa kirefu, kwa sababu mm -hmm. RB ni ufupi, ni rhythm and blues. Naam, kabisa kwa kweli ni uh, mtayarishaji pia mtunzi wa nyimbo Uh, ambazo zilibeba sifa kubwa sana ulimwenguni, na kama ilivyokujuza hapo awali msikilizaji, mwanamuziki huyu amehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela. Yeye ndiye mwanzilishi wa vibao vingi vya miaka ya 1990 na 2000 kama vile Bump N' Grind, Your Body is Calling, Ignition Remix, au I Believe I Can Fly ambayo alipokea tuzo tatu za Grammy. Pia anatambulika kwa ushirikiano wake mwingi uliofanikiwa baada ya kuandika na kutengeneza kuchanganya nyimbo na kushiriki katika albamu za wasanii kadhaa kama vile Alia, Jay-Z, Nas, Sincoms, The Notorious Big au Michael Jackson, na kumpa jina la utani ya mfalme wa RnB. Katika mwaka 211 Harakeli alitajwa kuwa msanii bora wa RNB wa miaka 25 iliyopita na jarida la Bill, na mwaka212 ria ilimtambua kuwa albamu 40 zilizouzwa. Diskografia yake inajumuisha albamu 12 za pekee na zaidi ya rekodi milioni 1 ziliuzwa kimataifa na kumfanya kuwa msanii aliyeuzwa zaidi wa R&B katika miaka ya 1990. Florence, labda ukiangalia mwanamuziki huyu Arakeli, ukiangalia historia yake na alichokifanya, na sasa hatima yake baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka 30 jela, uoni ndio basi tena. Uh, kweli ali bilali ni kwamba unaweza kuwa umemiminiwa sifa nyingi, lakini wakati jambo tu libaya linatokea, basi watu husahau na kuzingatia ule ubaya ambao umefanya. Kwa hivyo naona kwamba ndio amefanya mengi sana kwa miaka yake yote ambayo amekuwa kwenye mziki, lakini saizi hakuna mtu ambaye atamkumbuka kwa uzuri tena. Ni kweli kabisa, Florence. Acha tuwape nafasi wasikilizaji waweze kusikiliza kibao chake hiki, anatuambia I believe I can fly. Naam, msikilizaji, tutamatishie hapa kwa leo makala yetu changu chako chako changu nikukumbushe, kwamba kwa kiasi kikubwa tulikuwa tunazungumzia kuhusu tamasha la Moka Festival lililokuwa likifanyika hapa Kigali nchini Rwanda, bila shaka tunakuahidi kwa pamoja mimi na mwenzangu Florence Kiua kukuletea mengi zaidi katika makala zetu zijazo. Usikose kuungana nasi kwa mara ingine tena, Jumapili ijayo tukijaliwa, katika sehemu ya pili ya makala haya. Mpaka hapa, Ali Bilali na Florence Kiua tunakutakia wow, bon dimanche ama Jumapili njema.