ni jumaapili nyingine tunakutana tena katika makala haya ya changu chako chako changu ambapo leo ni maalum kabisa tunazungumzia juu ya maandalizi ya wiki ya frankofoni tumemwalika studio mwandishi wa vitabu abdurahmani waberi raia wa ufaransa mwenye asili ya jibuti huzungumzia hasa kitabu chake cha eiafrie kwenye makala haya jumapili hii nimemshirikisha pia mkurugenzi wa rf kiswahili bwana robert minangwa karibu ama e na msikilizaji kama lilivyokujuza leo ni spishwo kabisa tunampokea mgeni ni mgeni kutoka huko anaishi marekani lakini ni mzaliwa huko jibuti ni mwandishi wa vitabu eh, mwandishi wa masuala ya historia na mambo mbalimbali tunampokea studio leo anaitwa abdurahman waberibonour ei a bilal shuh wa um, abdulrahmani waberin kkijana ambaye sasa ni mtu mzima aliyezaliwa miaka 56 iliyopita huko jibuti katika mji wenye watu wengi ni mtu wa kawaida aliyesoma masomo yake jibuti na baadaye akaenda kuishi nomadii na kwa sasa ni kama vile mtu wa dunia ambaye anaishi kwa kiasi kikubwa na muunganiko wa kusoma kuandika na kutoa elimu kwa lugha ya kifaransa sababu ni chombo cha kitamaduni lakini kiundani kile anachokifanya ni kutoa fikra hisia na tamaduni kupitia lugha lakini pia kupitia barani kwa sababu we des wanafunzi wengi ni wale wanaotamani kuifahamu afrika na tamaduni za kiafrika kupitia lugha ya kifaransa Euh, en passant par euh, les véhicules qui est pour moi la langue française. Euh, vous Je suis venu euh, en tant qu'hôte de l'Alliance française qui à, à Nairobi. Je suis venu en tant de française. L'alliance française. Euh, waandalizi nina marafiki kama vile charles curdou uh, ambaye yuko pamoja voilà, nami nimekuja kuona marafiki nimekuja ni kuona wahadhiri uh, nimekuja kuona wakenya wa afrika masharikinam tueleze kuhusu kitabu chako cha hivi karibuni kinazungumzia nini tumeongelea vitabu vingi lakini cha hivi karibuni kinazungumzia swala la mwili na maradhi kile tulichokuwa tunazungumzia kilitoka kitambo kilichapishwa nchini ufaransa m2 na kilichapishwa mara nyingi ni aina ya hadithi ya kifaransa nimejaribu kufikiria iwapo mtazamo wa sera ya dunia ungelibadilika ambapo magharibi ndiyo ingekuwa maskini. nimejaribu kufikiria iwapo mtazamo wa sera ya dunia ungelibadilika ambapo magharibi ndio ingekuwa maskini na afrika ndiyo tajiri kupitia nchi iliyoitwa umoja wa nchi za afrika na ndio yenye nguvu kwenye ngazi ya bara itakayotoa mwelekeo wa dunia ambapo watu watatamani kuikimbia ulaya na kuelekea afrika ni aina ya kujadili kuhusu masuala yayote bila kuwepo kujaribu kufikiria kwamba wahamiaji ni wazungu wanaotoka ubelgiji sweden inachekesha sana gafla msomaji kutoka ulaya anaweza kujiweka kwenye nafasi ya uhamiaji anayevuka bahari ya mediterranean sababu mediternean inaweza kutumiwa kama aina nyingine hakuna kinachozuia kuvuka bahari ya mediterranean hivyo ni njia ya kucheza ya kuchekesha ya kuzungumza juu ya mambo mazito il n'y a rien de qui est interdit de traverser la méditerranée dans l'entour. Donc c'est une manière un peu ludique et euh, et humoristique de parler des choses sérieuses. Alors justement en un peu dans le vif de ce de cette Tukengia kiundani, yalomondani ya kitaguike. Nini asa kilikupa msukumo? Pakubadilile mwelekeo kuonesha kwa Africa ndio tajiri na ulaya ndio Et voir l'Europe et les blancs pauvres. Alors merci. <laughs> Monsieur Minangua, parce qu'avant même de vous voir, je connaissais votre voix, parce que c'est, je suis dans un studio de radio et la, et la, la, la radio a cette. Euh, Asante sana, Minangua, cette nilikuwa nafahamu sauti yako sababu nipo ndani ya studio za r na nimeishi kwa muda mrefu nikisikiliza nikisikilizarf na nina sauti za watu ambao bado ninawakumbuka na naomba sekunde moja kutoa heshima kwa mtu ambaye nilimpenda sana ambaye baadaye alikuwa rafiki yangu kwa sasa ni marehemu aliitwa teo karabayenga alikuwa anafanya kipindi kinaitwa mi slai nafudhi yake ilifahamika sababu nyuma yake ilisikika lafudhi ya kinyarwanda redio ni hivyo nimefurahi kuwepo hapa nikirejelea swali kitendo cha kuishi muda mrefu ufaransa hususan nomadii kama mwafrika nilijichukulia kwamba unaweza kuongea na mimi kama mtu wa jibuti mtu wa zamani wa ufaransa lakini gafla nachukuliwa kama mtu ambaye anawakilisha bara lote nzima la afrika unapoishi kama walio wachache ni kama vile mzungu anaishi afrika anakuwa ulaya unaweza kumuuliza maswali yote kuhusu ulaya gafla tu unakuwa umebeba ujumbe unafikirisha kuhusu historia yetu mimi kama msimulizi wa hadithi ninaona kuwa nipo kwenye nafasi nzuri ya kufikiria iwapo dunia inaweza kubadilika nini kitatokea iwapo afrika ingelikuwa yenye nguvu na iwapo watu wa ulaya wangelikuwa ombaomba nairobi kinshasa na kwingineko uh, nafikiria kuiweka hai hiyo kama tamthilia nikifikiria mfano ukimweka mtu wa ulaya ndani ya boti na kuwasili afrika akijieleza kwamba mimi naitwa max maxmilan daskila anapongezwa lakini hilo ni jina ngumu hapo tunatafuta njia ya yakuba anajaribu kumtafuta upande mwingine tuna mtu mwingine anatumia njia tofauti tuna maya malaika mariam makeba ambaye jina lake tulifupisha na kuitwa maya ambaye ni mtoto wa kizungu ambaye na daktari tajiri wa kiafrika mwanamke huyo amekuwa na ndoto ya kutaka kufahamu chimbuko lake anayefahamu akina cris ayudo bathli togo na kuanza kutafuta chimbuko lake lakini akataka kufahamu mama yake mzazi ambapo alianza safari na kukutana na bibikizee mmoja katika kijiji na mwishowe kuangalia makabila yetu tofauti zetu hayana muhimu muhimu ni kwamba sote ni binadamu urithi wa maumbile kati ya mwafrika na mzungu asilimia 99 unafanana À 99, je ne sais pas combien pour cent euh, le même. Alors, quand on lit le roman, effectivement. ukisoma kitabu ni kama vile umefafanua zaidi matatizo ya watu kuhukumiana vibaya kwa sababu kwa kugeuza mwelekeo ghafla unaweza kusema kwamba watu wanaishi katika mazingira ya kuhukumiana je hilo ndilo litaka kuonyesha ndiyo kabisa kimsingi ni hadithi ya kifalsafa mimi nimekuwa nikishawishiwa na volta volte ifshangla wa karne ya 18 fikra hiyo ya nyuma ya tofauti zetu sote ni wamoja lakini inafaa kufurahia tofauti zetu akuchukulia kama vile well, mitindo mimi nimejaribu so kuwafikirisha watu bila kutoa hutuba inafaa kuhadithia uh, hadithi uh, zinazochekesha uh, uh, zinazochangamsha uh, na zinazoonyesha tofauti zetu kwa kiingereza tayari imetafsiriwa na kireno uh, pamoja na kihispania haki bado hakijatafsiriwa kwa kiswahili uh, au lugha yoyote ile ya kiafrika mungu, mungu, tupo katika mfumo wa tupo, tupo katika mfumo ikolojia ya fasihi unaokutana lakini haupo kwenye majadiliano mpano, au mazungumzo uh, kuna majaribio ya kufanya kazi kwa kushirikiana kuandika mambo madogo yanayofanyika lakini hatuna nafasi bado ni vyema kuwepo kwa redio kama vile rfi inayounganisha watu kupitia lugha mbalimbali sisi kwenye kiwango cha fasihi bado kwa sababu tafsiri ni sehemu ya njia Uh, il a de ena msikilizaji kama unavyosikia tunatamatishia hapa kipengele hiki tulikuwa na mkurugenzi robert minangwa ambaye tulikuwa naye lakini pia tulikuwa na abdurahman waberi kama ulivyomsikia ni raia wa ufaransa lakini mwenye asili ya kule jibuti lakini mwenyee anasema ana uraia wa sehemu zote na mimi naitwa ali bilali tukutane tena katika kipengele kijacho unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, changu, changu. mimi ni ali bilali sasa tuelekea kwenye kipengele cha le parla francophone ambapo alliance francaise ya nairobi imekuandalia francohone film marathon mwendelezo mfululizo wa filamu ambazo zitaonyeshwa tarehe kumi na mbili mach alliance francaise ya nairobi filamu ya kwanza itaonyeshwa saa tano nyingine saa sita itayofuatiwa na nyingine itaonyeshwa kuanzia saa saba uh, sa na nusu nyingine itafuata saa 8 na dakika45 ya mwisho itaonyeshwa saa kumi na dakika aoba lakini tarehe kumi na tatu sine alliance kutokuwa na filamu itwayo africa paradis na tarehe kumi na saba clr kamanu itakuwa ni saa moja usiku huu itakuwa ni saa moja usikuu na kule jijini dar es salaam alliance francaise iliyopo panga jana kulikuwa na shindano la francophonie football shindano la mwaka 223 la francponie fotball championship lililotamatika hapo jana lakini hapo kesho utakuwa filamu fupi itwayo najiamini jiamini uh, iliyoongozwa na julien adier mwisho wa kipengele hiki <mucho> unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu bwana kiza kasongo msikilizaji mpendwa kabisa wa makala haya changu chako chako changu ukiwa hapo kama nyola unahoji bwana bilali ni lini mtatembelea pande hizi ili mweze kurikodi vipindi mbalimbali <laughs> kiza kasongo kasongotombe uhai tu ipo siku bapierret mwana adams, adams mwanamuziki ambaye inakuletea leo jina lake halisi ni almeida dwart pierret roland alipewa jina la eka mama z ni mwimbaji wa congo brazaville aliyezaliwa mei t5 mwaka1962 huko point noir nchini congo brazaville alitumia zaidi muda wa kazi zake jijini abidjan haya sikiliza kibao hiki pereta dams anatwambia masikini, masikini oh lizaliwa huko point noir nchini kongo brazaville kama nilivyokujuza hapo awali kwa mhudumu wa ndani ya ndege ama hotels delair katika kampuni ya zamani ya ndege iliyokufa ya pan african ya eirafrika nambo mwaka 1994 akisaidiwa na mtu wake wa karibu bonkana maiga wa afrikando alitoa kibao ambacho ndani yake anahadisia historia ya kijana mdogo aliyenyanyaswa na ndugu zake lakini pia kibao journal ntime kilimpatishia mafanikio makubwa sana barani afrika na nji ya afrika alitoa albamu saba ikiwa ni pamoja na albamu bora ya mtindo wa dvd ya miaka kumi ya muziki wake dvd1 coma profond ikiwemo pia kibao alichomshirikisha alha blondi na kundi la the catapila albamu ambazo zilipata mafanikio makubwa ndani na nje ya afrika sikiliza ngoma hii hi bongelazouk pereta adames anatoambia notre histoire se sont croisés la première fois je reconnais j'en fus troublé sans voix je suis resté à tes côtés timide me parler mais jamais je ne pouvais imaginer qu'aujourd'hui on serait là toujours là toi et moi aliwahi kupewa tuzo ya fondation of africa mwaka 214 ibeba tuzo ya jembe dor ambayo alipewa baada ya kuonekana kwamba amekuwa akitangaza tamaduni za kiafrika amekuwa balozi wa shirika la umoja wa mataifa la maendeleo nchini cote divoire kutokana na harakati zake za kukabiliana na umasikini na vitendo vya kuboresha amani mwaka 21 mwaka 1994 ndipo alitoa albamu yake ya kwanza kama livyokujuza ambayo ilikuja kwa jina la journal entim 96 akatoa albamu maldemer 99 akatoa albamu iliyokuja kwa jina jevousali marie 2 absolument 23 akatoa albamu iliyoitwa jina la anestesie Alfombili nanne, best of 10 ans, inédit Nasuba, maka Alfombili Nasaba, coma profond, maka Alfombili Kuminambili, jour hey, hey. Pierrette, Pierrette Adams. Adams, Adams, Flavor, Adams you, le commandement de Dieu, tu ne voleras point, même dans le besoin. ndicho kinatamatisha makala yetu umapil yleo shukrani za dhati kwako robert minangwa kwa kushiriki makala haya jumapili ya leo nikushukuru pia wewe msikilizaji kwa kuwa nami mwanzo hadi tamati kuungana nami tena jumapili ijayo tukijaliwa mimi naitwa ali bilali nikutakie bon reveill matinal dobsiatupako ne ensmle