Karibu kuungana nami Jumapili hii katika makala haya Changu Chako Chako Changu, ambapo leo nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu mwezi wa la Francophonie ambao tunaelekea kutamatisha juma hili, na kwenye Le Parle Francophone na kuletea shughuli za kitamaduni zilizojiri kwenye vituo vya Alliance Francaise ya Mombasa, Nairobi na Dar es Salaam na kwenye muziki, nakuletea na mwanamuziki kutoka nchini Burundi, Saidi Braza, ambaye amefariki dunia Alhamisi iliyopita huko Ngozi, kaskazini mwa Burundi. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenue et bon reveil matinal, yaani karibu na asubuhi njema. Katika sehemu hii ya pili ya makala kuhusu mwezi wa la Francofoni, kama nilivyokujuza katika sehemu ya kwanza, kuna mambo mengi tu ambayo yamefanyika tangu mwanzoni mwa mwezi huu ili kuenzi lugha ya Kifaransa. Sehemu ya kwanza ya makala haya nilizungumzia kuhusu wanafunzi ambao wanajifunza lugha ya Kifaransa Alliance Francaise ya jijini Nairobi nchini Kenya. Na katika muktadha huo huo wiki hii sherehe ya kutoa tuzo kwa toleo la 21 la Prix des Cinq Continents de la Francophonie ilifanyika Machi 22 mwaka 2023, katika makao makuu ya OIF. Mwandishi kutoka Quebec Monique Prou, ambaye ni mshindi wa riwaya Enleve la Nuit, na mwandishi raia wa Ufaransa mwenye asili Algeria Yahya Belacri kutajwa uh, kupitia riwaya yake ya le walikutana na kukabidhiwa tuzo yao na katibu mkuu wa la Francofoni, bi Louis Mushikiwabo. Sherehe hiyo ilifuatwa na usomaji wa maandishi na mijadala kuhusu mada kama vile lugha ya Kifaransa au maswala yanayohusu uchapishaji. Wakati akikabidhi tuzo hizo, katibu mkuu wa OIF Louis Mushikiwabo alikuwa na haya kusema. Mabibi na mabwana, leo tunasherekea nafasi ya Kifaransa, lakini pia ujasiri na matumaini, mada ambayo inagubikwa vitabu vyetu viwili. Vitabu vyenu viwili mumeweza kufasiria uvumilivu, uwezo wa binadamu kusimama upya baada ya kupitia changamoto kubwa. Naweza kukubaliana kuhusu Haiti, nchi ambayo nafahamu vizuri kutokana na ziara zangu Marekani ya Kaskazini, nchi ambayo naipenda sana. Leo tunasherehekea fasihi ya Kifaransa katika upekee wake na katika kufanana kwake, iwe ni kuhusu kijana Marquis katika kitabu Enclave la nuit cha Monique Proulx, aliyetoroka jamii yake na kujiingiza mjini, ambapo wananchi wa kijiji walioishi bila mawasiliano na ulimwengu pamoja na Le silence de Dieu cha Yaya Belaski. Mashujaa wa vitabu hivi wanaonyesha ni kiasi gani dunia hushinda kila wakati dhidi ya vurugu. Ninapotoa tuzo hii kila mwaka shirika la kimataifa la Frankofoni haliongezi zawadi ya ziada katika orodha ndefu kwa wale wanaoshirikia kazi ya fasihi ya Kifaransa. Inajumuika katika mwenendo kuangalia Frankofoni ya mbele zaidi ambayo ninaongoza kwa furaha. Hongera sana kwako, Monique Proulx, ambaye unatangaza fasihi ya Quebec duniani kote. Hongera pia kwako, yaya Balaski, wewe ambaye unatangaza toka katika nchi kubwa ambayo haijashiriki bado katika Francofoni ya kitaasisi, jambo ambalo linanisikitisha, lakini tutalifanyia kazi. Nyote wawili mnaonyesha ni namna gani kupitia maandishi, maneno na kazi mchanganyiko ya Francofoni kote duniani. Ninawashukuru, asanteni sana mabibi na mabwana. Ni sauti yake Louise Mushikiwabo, katibu mkuu wa shirika la kimataifa la la Francophonie. Mwisho wa kipengele hiki unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali RFI. Unaitwa Aisha Karim ukiwa Minnesota huko Marekani, unasema big up bili Bilali. Nawe Pastor Israel ukiwa huko Kigali nchini Rwanda, unasema bwana Bilali na kupata tano kwa tano. Shukran sana na sasa tuelekee kwenye kipengele cha eparle francophone, na msikilizaji, tuanzie jijini Nairobi. Alliance Francaise ya jijini hapo ili kufunga mwezi wa la Francofoni mwaka elfu mbili ishirini na tatu wamekuandalia filamu nne fupi kutoka Ufaransa, Misri na Senego, ambazo unaweza kufurahia ukiwa nyumbani na unaweza kuziangalia kupitia Zoom, na unaweza kutembelea mtandao wa Alliance Francaise Nairobi popote pale ulipo, ili kuweza kuangalia filamu hizo. Mbali na hilo, Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia maonyesho ya mchoraji yatakayoletwa kwenu na Dominique Zengpi, mmoja wa wasanii maarufu wa kisasa wa Kiafrika. Kazi zake zimekuwa zikivutiwa katika maeneo mbalimbali ulimwenguni, na amekuwa akivutiwa na uchoraji wake na vodu, iliyojaa utajiri wa historia, utamaduni na hali ya kiroho kutoka huko Benin. Mara nyingi uh, uchoraji wake umekuwa ukionyesha picha zinazostumu ukosefu wa haki na unafiki wa ulimwengu tuliyomo. Na huko Mombasa nchini Kenya, Alliance Francaise ya Mombasa ilikuwa imekuandalia sinema mtaani, na ambapo hii, hii ni sehemu ya filamu iliyopeperushwa. Stori hii ni kuhusu mjomba wangu sana, mambo mazuri, rafiki yake karibu sana kakangu Yusuf Yusuf, na mji wangu wa Mombasa Ma, Sono, polisi wangu. Kama ana karatasi ya somo mwambe akuonyeshe. Na nondo nitletea polisi hapa. Hapana. Tumekuja kwa chetu, hakuna shida hapa. Shida iko. Ni makosa yetu, kama kazi yenu mkuketi kusikiza tarabu mkikula viazi karai na kuzungusha viuno. Ni makosa yetu nakuuliza? Popani tumedharilishwa pa kutosha. Yenu kazi nyingi nyingi mwachukua ninyo wabara. Masuala ya kimaendeleo pia yamepoa. Yenye kipaumbele. Dada, una nini? Salma alimsikia leo asubuhi kwenye kwenye simu na anapenga kwenda Somalia. Kuendel huu ndio ubaya wa kujihusisha na makundi kama hayo. Nimechoshwa mama. Sali. Nini nilifanyika hapa? Inasikitisha. Kwa nini? mwezi huu wa La Francophonie mambo yalikuwa kede, kede kabisa. Tutamatishie hapa kipengele hiki cha Le Parle Francophone. Unasikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni Makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka hapa studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi, wenyewe wanaita Kanairo. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, na ambapo tunamzungumzia mwanamuziki wa Burundi Saidi Braza aliyefariki jioni Alhamis Machi 23 katika hospitali ya Ngozi kaskazini mwa Burundi alikokuwa anaishi kwa sasa. mwanamuziki huyu alizaliwa mwaka 1974 huko Rusuguti, mtaa maarufu wa jiji hilo kaskazini mwa Burundi, katika familia ya watoto kumi. Braza anatoka kwa baba mnyarwanda na mama ambaye alikuwa ni mganda mwanamgambo wa kundi la Inyo de Fam Burundese, vuguvugu lililounganishwa na chama cha UPRONA, chama tawala zamani nchini Burundi. Mwanamuziki huyo kabla ya kufanya muziki alijikita kwenye mpira wa miguu lakini kutokana na umbile lake alishindwa kuendelea na kuingia katika muziki. Radio France Internationale. Oh, wendomuru watufitena uzashira. Baada ya miaka mingi ya vita ambayo imeharibu Burundi, Saidi Braza alihisi haja ya kuonyesha kwamba yuko na anaweza kujieleza kwa kutoa ujumbe. Anasema, Nilianza kuandika mashairi kwa kukusanya watu kwenye ukumbi wa michezo lakini baadaye nikaona hili haliwezi kudumu. Na ndivyo alivyoamua kujaribu njia nyingine ya kujieleza ambayo wakati huo aliweza kuandika mashairi na kukusanya watu kwenye ukumbi wa michezo ambayo sasa ilikuwa ni njia ya muziki. Alianza kuimba na akatoa albamu yake ya kwanza iliyoitwa Twigwanirira mwaka wa elfu mbili na tatu. Katika mwaka elfu mbili na saba alitoa Burikukie, albamu yake ya pili, ikasifiwa sana na kuthaminiwa sana kwa wimbo wake wa jina moja na picha Prince Lui Rwagasore ambaye ni mtetezi wa uhuru wa Burundi. Kwa nyimbo zake zenye mahadhi ya rege, Saidi Braza alijihisi kuwa mwana panafricanist zaidi. Mdundo wa nyimbo zake amesema ulichochewa na jinsi watumwa walivyokuwa wakiandamana walipotishwa Marekani, mdundo wa hatua zao ulikuwa kama mapigo ya moyo. Kuimba na kupata albamu si rahisi kulingana na Braza. Sio tu kwamba kunahitaji mawazo zaidi, bali pia rasilimali nyingi, lakini lililo muhimu ni kuwa kihistoria zaidi muhimu kuliko nyenzo. Muziki wake ulimpeleka katika maeneo mengi duniani lakini maeneo alikowahi kuishi katika uhai wake ni pamoja na Ubelgiji, Ufaransa na ameishi sana Kigali kabla ya kurejea nchini Burundi. Saidi Braza amefariki akiwa na ndoto ya kuendeleza muziki wake huku akiacha watoto watatu. Alilazwa hospitalini huko Ngozi, kaskazini mwa Burundi, ambako inadaiwa alikuwa anasumbuliwa na malaria. Mungu ampokee katika ufalme wake. Huu hapa ni wimbo uliompa sifa tele nchini Burundi na ambao hukumbukwa kila wakati wa sherehe za uhuru wa Burundi. Unaitwa Burikukie. Oburi kukie cha hayati Saidi Braza, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu changu chako chako changu, Jumapili ya leo <mimu> mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe katika makala haya, ni kutakie Jumapili njema, lakini pia somul makbul <mimu>