Kuwa nami kwa mara nyingine tena Jumapili hii katika makala haya Changu Chako, Chako Changu, ambapo leo nakuletea mwendelezo wa makala kuhusu uchoraji vibonzo ikiwa ni sehemu ya mwisho kabisa ya mlolongo wa makala haya. Na kwenye kipengele cha muziki nakuletea mwanamuziki Dajuu kutoka nchini Ufaransa mwenye asili ya DRC ambaye hivi karibuni ameingia kwenye sanaa ya filamu na kutoa filamu yake itwayo Ima. Mimi ni Ali Bilali Bienveni. Na msikilizaji, katika sehemu hii ya mwisho ya makala kuhusu uchoraji vibonzo, sikiliza hapa sehemu ya mwisho ya mjadala uliofanywa na mwenzangu Benson Wakoli na wachoraji vibonzo maarufu kutoka Afrika Mashariki walioshiriki katika tamasha la Cartooning for Peace lililofanyika jijini Nairobi nchini Kenya. Nikirejea kwako kwa Jimi pale jijini Kampala, mm. uh, umesema watu si wengi wale ambao mm. wanafanya kazi ya uchora vibonzo mm. wanachukuliwaje? Wana, inachukuliwa kama kazi ama wanakejiliwa, wanaona eh, eh, ni upumbavu Hakuna mm. kitu hapa, yeah, kuna kategori nyingi. uh, kuna wale ambao wanachorea um, uh, newspapers. um, uh, una, unaweza sema kwamba kwa hao ni wana, wanaangaliwa kama professionals, professional artists. uh, na kuna wengine ambao wanachora tu kwa kufurahisha watu, wanachora kwa um, sababu nyingi, lakini uh, kama unauliza uh, vile public, ina inaangalia wachoraji wa vibonzo Eh, ive nasikia uh, neno vibonzo for the first time tim. Uh, kuna wengi kwa public ambao wanaangalia katunis kama clowns, kama watu ambao hawajasoma uh, sometimes nimechora na mtu wa, watu wengine ambao hawa agree with me, wakiona katuni zangu wanasema, uh, hivi hao uh, wachoraji wa katuni wanajua nini? W wengi wanafikiria kwamba nili drop out say 6 kuna mara ya kwanza niliulizwa ni kuhusu elimu yangu. Uh, niliposema kwamba hata nina PhD, PhD in philosophy, wakasema PhD, na unachora katuni? Hiyo haiwezekani. Uh, Medi, swali hilo lilo nikuuliza lakini kwa namna nyingine, wewe nakufahamu vizuri sana pale Tanzania, bila shaka sanaa hii imekuwa sana na wewe umesafiri kidunia. Sasa hii mnatangamana hapa kama watu kutoka mataifa mengi sana, watu wanakuonaje pale nyumbani, na uliposafiri, unaposafiri kuelekea mataifa ya kigeni, unaposasa jitambulisha, unasema mimi ni mchora wa vibonzo, huko nje unapokelewa vipi? Ah, uh, labda niseme kwa kwa nje napokelewa vizuri sana sana kwa nchi ambazo nimetembelea, mfano Europe Aise, nimepokelewa vizuri sana kwa sababu wana respect sana sanaa sana yoyote. Kwa hiyo nilivyosafiri kwenda Europe nimepokelewa vizuri sana, naweza kusema hivyo. Lakini kwa nyumbani, kiukweli, watu wanapenda sana michoro yetu, lakini sisi hawatutambui, hawatutambui. Ah, naweza kusema hawatutambui kama ni wafanya kazi rasmi, hawaitambui kama kazi rasmi, mchoraji. mm -hmm. Kwa hiyo wengi wanaona kama unafanya kwa kujifurahisha, nachora kwa kujifurahisha, sio kwa kupata kipato. Wengi wao wana mtazamo huo, lakini wanapenda sana kazi zetu. Tukiweka kwenye mitandao wana comments. Wanatoa maoni mengi sana wanasema, uuwa genius, yani una akili sana. Lakini mwisho wa siku hawakuthamini ni yani wachache sana ambao wanathamini, lakini ukumbuka, hapo hapo sisi kazi zetu sio za kuajiriwa. Muda mwingine yani tunakuwa freelancer, inatokea mara moja labda kwa, kwa muda fulani. Baada ya hapo, unaweza kukaa muda mwingi bila kupata kazi. Kwa hiyo watu wanaotuona kama yani hatustahili kulipwa vizuri kuliko, kwa sababu tunachora <laughs> yeah, tu kuliko watu ambao wameenda labda skulu wamesoma sana, sisi tunaonekana kama yani hii kazi yetu hatusomi sana, yani kwamba tutumie elimu kubwa, tunachora choro kwa kujifurahisha. Kwa hiyo wachache sana ambao wanatuthamini kwa nyumbani wa, wa, japokuwa wanapenda lakini kwa nje ya nyumbani kiukweli, wana respekti sana, wanaheshimu kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa sana. Nikirejea kwako Bwana Mado, uh, uchoraji wa vibonzo bila shaka kama si kwa gazeti, watu wa vijiji hawawezi pokea. Na unaona dunia sahii imebadilika sana, mitandao inatumika na kule kijijini. Mamangu mimi bado sahii hana simu janja smartphone, manake tunawafikiaje wale watu wa vijiji? Namna hali imebadilika kwa sasa, ndio tunatumia mitandao, si ndio? Lakini unavyosema kuna kuna wale ambao hawatapokea ile kazi yetu, kama huyo mama unayosema lakini pia tuko na shirika ndogo la laitwa Buni Media hapa hapa Nairobi ambapo kuna, kuna, kuna njia nyingi za kukomunicate na wale ambao wako kule nje. Naam, yeah. Kwa kutumia hivi vipindi vya redio, kutumia televisheni. Unajua sio, sio kila mahali ambapo ati hawana communication yote na miji mikuu. Kuna, kuna, kuna, kuna zile channel ambazo tunatoka kule nje na kwenda ku, uh, uh, kukomunicate na wao hasa. Kuna zile ambapo tunafanya ile, ile sanaa ile, uh, ile, uh, uh, kwenda kwa wao na wasanii ambao wataonekana tuseme kijijini pale vile ndio. So iwapo tuna meseji yoyote ujumbe wote wakuambia wale uh, kule nje, tutawaambia kuna jinsi ambayo tutapata. Lakini kwa kusema kweli, uh, upande wa magazeti, magazeti umaarufu wake umeanza kupunguka kiasi, yeah, na vile dunia inavyobadilika uh, badilika, uh, lakini hata hivyo sio, si, si, si, kwamba sisi, sisi wachoraji tunaisha na kupotea la tuko yani, tutaendelea kuwafikia uh, wale ambao wako kule nje, wawe uh, mitandaoni ama wawe vijijini kule vile, bado kuna zile njia zote za kuwafikia. Na uh, Daktari Jimmy acha nirejee kwako, nataka wewe unijibu ili swali, ujio wa mitandao umebadilisha chochote kwa mtazamo wako ukilinganisha na hali ilivyokuwa ukianza, pengine tuseme, mm -hmm, miaka kumi iliyopita mm -hmm, na sasa mitandao imebadilisha chochote? Imebadilisha yeah, um, vitu vingi sana um, for example uh, nilianza around 2006 around that time uh, when I drew a cartoon saan nil... kwa hiyo imebadilisha sana kwa namna hiyo, na kwa circulation, vile hizi katuni zinaenda mbali sometimes ku, inaenda uh, mbali kuzidi uh, what I expected or what i aimed at. Kwa hiyo imebadilisha vitu vingi sana, vitu vingi sana uh, website ya yeah, newspaper ilikuwa ndogo sana, lakini sasa nikipost kwa Facebook una get around 1000 uh, comments na uh, shares kwa hiyo inasaidia sana kwa views zetu, kusekureta inasaidia sana ku, kuelewa watu vile wanaangalia kazi yetu, nini wanafikiri kuhusu nini tunafanya. Nam swali so hili nimekuita sababu nalitaka tu wewe hmm, ndo ulijibu hili swali hmm. Hmm. Uh, tumeona magazeti mengi sana yanaongelelea mambo ya familia, mambo ya jamii, mambo ya siasa, mbona hatujaona magazeti tu ambalo limetengwa kwa sababu ya uchoraji wa vibonzo kuanzia ukurasa wa kwanza hadi ukurasa wa mwisho. Hilo um, ni swali nzuri, maanake mimi nilipokuwa mdogo nilikuwa nikipata si gazeti ya swa lakini ya publication ambayo ilikuwa na vibonzo vingi vya Afrika na nilitaja mmoja katika show nyingine hapo awali, ilikuwa inaitwa Pichadithi iki, ikielezea stori za Afrika ukurasa wa kwanza mpaka wa mwisho kwa mfumo unaoitwa wa comic book um, hapa uh, uh, Kenya kumekuwa na uh, publications kadhaa ambao zimejaribu kutia, kutia mfumo huo na ili ili iweze ku, kuinclude wachoraji wengi wa, waweze ku, kupata kazi zao ziwe ziwe published, lakini challenge imekuwa ni kwamba kuna gharama za kuproduce, uh, publication kama hiyo na um, kama upati wafadhili kama advertising, huwezi um, kutegemea sales peke yake kusustain uh, publication kama hiyo. Sasa ndio kwa maana labda utapata ni vigumu gazeti kutoka ukurasa wa kwanza hadi wa mwisho ni vibonzo tupu vikiongelea uh, mambo yanayohusu jamii. Ni washukuru sana kwa muda wenyu. Pengine mna kauli ya mwisho mngependa kutoa kwa wanaotaka kukua wanyana vibonzo. Kwa kifupi, tunianze nawewe Seleste. Um, kazi hii ni kazi ya kuridhisha sana kwa kimombo labda nitasema very rewarding and fulfilling. Um, ni kazi ambayo ina, inalipa, ndio watu wasiogope ku, ku, ku, kutuma watoto wao kupasiu karia katika kazi hii ingawaji pia tuna, tungependa kuona vile media alisema, um, fikra za wengi zikibadilika kuhusu Uh, uh, wasanii kama sisi, uh, watu ambao wanachora na wa, waelewe kwamba si kazi ya utoto, ni kazi professional kama nyingine ile, na tuna deserve kulipwa vizuri na tuna mahitaji kama wale wengine. Kwa hivyo ieleweke kwamba ni kazi kama kazi na iheshimiwe. Asante. Dkt. Medi, maneno yako ya kufunga jamani, uh, nashukuru sana kwa kufika hapa lakini, na encourage wa, wachoraji wengine ambao wanataka kuwa wachoraji vibonzo kama wachoraji ambao wanachukia, wasichoke, wasikate tamaa, wasione kazi ngumu, kazi rahisi kama utafanya mazoezi sana ya kuchora. Na kama unataka kuwa mchoraji wa vibonzo, jitahidi kuwatafuta wachoraji ambao wameshachora hivi vibonzo, watakufundisha vitu vingi kuliko kusema tukae mwenyewe nyumbani. Unaweza kuwa mchoraji mkubwa, na sasa hivi uchoraji vibonzo unakuwa unaweza kachorea kwenye mitandao. Kama huwezi kuchora kwenye magazeti, unaweza kuchora kwenye mitandao, na unaweza kufanya project kwenye mashirika ukapata kidogo kitu ambacho unaweza kuhudumia familia yako na wewe mwenyewe. Kwa hiyo ni mzuri, kazi mzuri. Na nashukuru sana Daktari Medi. Nikija kwako Jimi, pengine una ujumbe kwa wale mm -hmm. wangependa kuwa pia wachora vibonzo mm. Ya kwanza, nawashukuru kwa hii opportunity ya kuwapa kuongea kuhusu hii subject ambayo Uh, tupati uh, opportunities nyingi kuongelea cartoons ama, uh, mode of communication. Kwa hiyo nimefurahi sana kwa sababu um, kwa kupata hii opportunity na kwa wale ambao wanataka ku, kuanza ama wa kuwa wachora vibonzo, yani kazi sitasema kwamba ni kazi ambayo ina pesa sana, eti watu waje kupata pesa labda eti iko nyingi. Yes, kuna uh, wengine ambao wanazo nyingi, akina Mado ama ak <laughs> <laughs> <Aba> Victor <Victor. laughs> na wengine ambao bado wana struggle. So na kwa society generally i think this is something where we should invest a lot uh, we continually see how it helps a lot in communicating um, vitu vingi ambavyo tunaongelea kama katunis wengine hawezi ku comment about them, kwa hiyo tunatakiwa tuinvest sana kwa hii kazi. Uh, kwa hii kazi ni shukuru sana kwa muda wenu mm. Na pia kufika hapa studioni nam shukrani za dhati kwako Benson Wakoli kwa kufanikisha makala haya. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala unaendelea kusikiliza, ni Changu Chako Chako Changu, Radio France Internationale RFI, na Ali Bilali. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki <todic> Oh, oh. Si jina lake halisi anaitwa Daju Juna Sungula. Ni mtoto wa mwanamuziki wa zamani anaitwa Juna Janana. Daju alifahamu muziki kupitia kaka yake Gims wakati akifanya muziki na kundi la Section Dasso baada kusaini ya kusaini katika lebo ya WTB na ndipo alikutana na rapa Abu Tol wakaunda kundi la The Shin Sekai mwaka 2012. Wawili hao walianza kujulikana kupitia mtandao na wimbo wao Moi d'abord, yani mimi kwanza, pamoja na wimbo Reve, yani kuota, na wakatoa albamu yao ya kwanza iliyoitwa Indefini mwaka 2016. aliendelea kuwa maarufu kwa kiasi kikubwa wakati akiandaa mwendelezo wa karia yake ya muziki. Alishirikiana na wasanii wengine akiwemo mkubwa wake Gims ambapo alishiriki katika albamu yake Sentir Noir katika wimbo tine levoipa, na baadaye ndugu hawa wawili wakakutana tena katika wimbo Bella Chao, wimbo uliorejelewa na wanaharakati vijana kupitia filamu iliyopata sifa kubwa kupitia Netflix Casa de Papel wakiwa pamoja na wanamuziki wengine Vita Sliman na Naestro. Wimbo huo ulikosolewa vikali, lakini ukosoaji haukuzuia kupata sifa. Ulitoka Mei 18, 2018, lakini ulishika nafasi ya kwanza katika mauzo ya iTunes huko Ufaransa, na Novemba 10, 2018, Daju alipokea tuzo ya muziki kupitia kituo cha Na Julai mwaka 2021 wakati wa tamasha la filamu la Kan Daju alitangaza kwamba amekuwa katika maandalizi ya kutengeneza filamu iitwayo Ima iliyochezwa huko jijini Kinshasa. Katika mchakato huo huo huo alichapisha kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter wimbo mpya Chanse Moko. Haya msikilizaji, ni kuache na wimbo wake huu unaitwa Ambassadeur. Natumai, umeburudika vya kutosha, msikilizaji, na ngoma hiyo Ambasadeur, unaambiwa Maji ya moto hayasahau baridi. <laughs> Tukomee hapa msikilizaji, katika makala haya changu chako chako changu. Mimi naitwa Ali Bilali. Sio mbaya ukinipa maoni yako kuhusu makala haya changu chako chako changu. Mpaka hapa na kutakia bon dimanche, ama Jumapili njema.