karibu katika makala changu chako changu chako changu jumapili ya leo nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu historia na tamaduni ya watu wa kabila la wapemba wa kenya na kwenye lparle francofone nitakujuza nini kinachojiri aliance francaise ya mombasa nairobi dar es salam na institut francais ya lubumbashi na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki ali sale kutoka nchini kenya wa kundi la lafriqe mimi naitwa ali bilali e ama karibu na kama ulivyosikia awamu ya kwanza ambapo mwenzangu karol korir alikuwa huko mombasa pwani ya kenya na kuzungumza na watu kutoka kabila hilo la wapemba wa kenya ambao hivi karibuni waliidhinishwa kuwa miongoni makabila rasmi ya nchini kenya unaitwa nani jamii ya wapemba wanajishughulisha na shughuli gani ili kujikimu kimaisha na imekuwaje kwa wakati huu wote ambapo kumekuwa na hiyo changamoto ya kutambulika asante sana kwa majina kamili inaitwa kombo haji ali nikizaliwa hapa kichakankwaju ambayo nimezaliwa mwaka elfu e, nikifahamu katika kuzaliwa kwangu mpaka nikupata ufahamu wazazi wetu walipata shida sana wakatizle wakati wa wakati serikali ya moi manake walianza kitambo kabla ya uhuru wako hapa e, kiufupi hapakufupi paklipopatikana uhuru waaziwako hapo sisi tumekaa na changamoto kubwa sana wakati wa serikali ya marehemui e, wakati ule e, watu walikuwa na misako mingi sana ilikuwa wapemba hawana nafasi wanashikwa ovyoovyo na walikuwa wakipelekwa majela wamama wanazalia wa machakane walikua hawaishi ndani ya manyumba kwa sababu ya shida hizo zilikuwa zimetupata na kwa kweli wazazi wetu pia walifuatilia swala hili lakini wao akifuatilia hawakufuatilia kama uraia walikuwa wakifuatilia tu wapate angalau kile kitambulisho nao wasalimike na yale majanga ambao walikua yakiwafika lakini kwa bahati mbaya hawakufanikiwa na sisi tukaenukia tu na hizo shida f tukaanza hii michakato ya kufuatilia uraia na changamoto zinazozipata sisi hasa tuna, kazi ambayo tunafanya ni kazi ya uvuvi ndio kazi yetu kubwa asilia na hili tunaomba mtukufu rahisi heruto aliangalia sana kwa jamii hii ya kipemba kwa uvuvi kwa sababu hii ndio kazi yetu asilia kabisa ambayo tu inatuhikimu kimaisha na ikiwa tunapata vikwazo vingi kwa bahari mara tunashikwa na makosti gadi mara sijui kuna mambo gani mengi ambayo anatufika sisi huwa inatukwaza sana hata kusomesha watoto pia tunashindwa kwa sababu ni kazi yetu nyeti kazi ya pili ambayo ttuna inatukimu kimaisha ni mambo ya ukulima vile vile na mambo ya kufanya biashara za kawaida tu kama <coughs> tuseme mtu aweza kuchukua mali kama nguo vile nini kuzungushazungusha kwenda huku kurudi kule pia tuna uwezo pia wa kusafiri kwenda mje ikiwa tuna uwezo wa kupata u- uraia na kibali tumepata basi tunaweza kata hata si tukaenda mpaka dubai kufanya biashara kama hizo kwa kwa kuzungumzia tu tu kifupi kifupi eh, uh, tamaduni za wapemba, ama mila ni nini wanafuata mambo kama haya tamaduni zetu sisi hasa hasa ambazo tuko nazo ni kwanza sisi ni waislamu wa kama ni waislamu hiyo kwanza ni utamaduni ambao tuko nao ile ni dini lakini sasa utamaduni hasa ambao sisi tunaishi nao ni kuhusu masala ya, ya, ya, ya, ya, ya ukulima vile ndizo tamaduni zetu tukishalima halafu kisha kuna sherehe fulani tunafanya hizo ni tamaduni mila zetu ambazo tunafanya kama tumelima tumepata mavuno mazuri basi wenyewe sisi tunakuja tunasherehekea kwamba tumepata mavuno mazuri alafu tamaduni nyingine ni kwamba sisi kukimila yetu kama kwa mfano mtu amekuja kutafuta bibi kwetu sisi huwa mara nyingi mpaka mtu aje kwetu atafute bibi tumuoze sio kwamba mtu aje achukue bibi endakaishi naye kiholela ki hiyo tama-ni mila zetu ama ni utamaduni wetu lazima hiyo aje aone wazazi kama ameongea na msichana basi tuweze kumpa msichana ule kihalali na tufanye sherehe kihalali vile vile ushona na kuhusu mambo mengine pia vile vile sisi ni watu ambao kwamba ni watu e, watulivu sana hatuna ile mambo ya kujitia mambo ya, ya hanasa za ulevi nini hizo hatuna tamaduni hizo sisi tamaduni zetu tu ni kuchangankia tu kama e, sherehe fulani fulani Okay. Yeah. na katika shughuli za uvuvi ambao ndio eh, kazi yenu kubwa huwa kuna tamaduni ambayo inaambatana pia na uvuvi ama ni kazi tu ama kuna chochote hey, tamaduni ziko ambazo zinaandamana na uvuvi tamaduni wenyewe ni kwamba wakati tunapotaka kwenda mavuvini lazima tunakuwa na, na, na, na mikao fulani hizo ndi tamaduni zetu tunajipanga halafu tunazungumza halafu tunatafuta kama siku gani tunaenda sehemu sehemu fulani fulani tunaenda tunaenda ni tamaduni kuvua na hasa hasa tu, mji kuhamia kwa mfano kama lamu kwa muda kama miezi miwili tuafanya uvupi wetu huyo ni utamaduni wetu tukirudia hapo huwa tuna chochote ayo ndio machumi yetu na huo ndio utamaduni ambao tuaupenda sana na tunahama hapa tunaishi kama mfano hapa ni kichaka tunaishi kibuyuni vile, vile kwa muda tunahama majumbani tunaenda kutafuta hiyi ni tamaduni zetu na hasa hasa katika kuambatana na uvuvi eh, mambo mengine ni kwamba lazima tuwe na dua wakati tunataka kwenda kufanya zile kazi zetu tuna, tuna, tuna, tuna, tuna maombi yani hizo ni tamaduni kabisa tuna maombi ambayo lazima kama tundakufanya mavuvi basi tunaomba pamoja halafu ndio tunaelekea kule kwa mavuvi ndio maana uvuvi wetu sisi tukaa tunafanikiwa tuna sana kwa sababu mara nyingi tunafanya hiyo kazi kumwelekea mungu kwamba wakati pia munaenda kwa mfano kule dipsi kabisa hakuna kujamiana yeah ile kama tunaenda kabisa tunaendakabisa hiyo, hiyo, hiyo, hiyo kwetu hakuna kufanya kazi ya kujamiana E, tunafanya kazi zetu tu tukimaliza hayo mambo yote tunakuja tukiwa tumefika e, bara lakini kama tuko c si, hakuna mambo kama hayo lazima tunajipanga tuna, tuna tunaenda kule kufanya hizo kazi bila kufanya shughuli hizo nitoe shukrani la kwake carol kurir kwa kufanikisha kipengele hiki ambacho tunatamatisha leo unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu mimi ni ali bilali pongezi sana kwake kiza kasongo msikilizaji pendwa sana wa rfi kiswahili hapo kama nyola kwa kujipatia mtoto wa kike tunakupongeza sana na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francoone ambapo institut franais ya lubumbashi imekuandalia maonyesho na dj kit mchoraji wa kongo kutoka lubumbashi tembelea taasisi hiyo ili kugundua mengi zaidi na maonyesho hayo yatakuwa hadi machi 18 mwaka huu wa 223 na kutoka kwenye kivuli hadi kwenye mwanga ni katika hafula ya kutolewa kwa albamu yake de lombre a la-lumière kwa vyombo vya habari kaiza kabuya atatambulisha nyimbo zake za hivi karibuni wakati wa utendaji ambao haujawahi kushuhudiwa usikose show ya rapa huyo bora kabisa kutoka eneo hilo na siku ya wanawake tamasha la kipo na nst français ya lubumbashi kwa ushirikiano na ofisi ya hwaloni bruxelle na aubert gemanus watakuandalia washa na maandamano kwa heshima ya wasanii wa kike na huko jijini dar es salam alliance française iliyopo upanga wanakwambia huu ni mwezi wa francophonie hebu tusherekee le jour de la francophonie na tujiunge nasi kwa mfululizo wa matukio ya bila malipo jijini dar es salam kwanza kutakuwepo maonyesho ya filamu maonyesho ya muziki wa moja kwa moja pamoja na maonyesho ya mashindano ya kandanda kila jumatano isipokuwa jumatano ya mwisho wa mwezi sogelea eneo hilo kwenye jumatano grove retroparty toleo maalum la siku ya kimataifa ya wanawake toleo maalum la la francofoni na zaidi siku alhamis ya taehe 291623 na 3 njo hufanye mazoezi kwa njia ya kitamaduni ya kitaifa wanakualika hapo na ijumaa ya tarehe kumi jiandikishe kwa ziara ya kina katika ulimwengu pepe siku ya jumatatu usikosi uteuzi mzuri wa muvi kali kwa ushirikiano na goet ni na onyesho la arshival na mervki bado wanaendelea hadi tarehe kumi machi na unaweza kupanga kutembelea eneo hilo na kuwa nao kwa karibu zaidi aan fancs ya nairobi inako pia wamekuandalia mambo mengi tu zaidi kuhusiana na maadhimisho ya siku ya wanawake duniani ambayo huadhimishwa kila ifikapo mach kote duniani mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala ni changu chako chako changu unasikiliza ukiwa wapi shukran sana kwako ola 7 ukiwa ete machachari sana hapo jijini bujumbura nchini burundi shukrani pia kwako oson mkazi wa nyakalembe muleba bukoba tanzania na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muzikirafiki sija kudharau tafuta kwako angalau tena sijaisahau thamana ya urafiki wetu ni kupenda hakuna mwingine whapa niko na yeah. ni mwanamuziki ambaye mwenyewe atajitambulisha jina lake karibuunaitwaaniaisuleiman juma gonga uhum mzaliwa nairobi baba ni wa kutoka msambweni mivumoni kwale aha mama alikuwa anatoka tanzania mchaga moshi okay. tuko watoto wa sita katika familia katika familiaa mm-hmm. hebu tuambie mm-hmm. sasa kuhusiana na muziki wako mm-hmm. ilikuwaje mpaka ukajikuta hupo kwenye mm-hmm. anga la mwanamuziki kwa familia yetu nimezaliwa kwa mziki baba alikuwa anacheza drums mama alikuwa mshairi kisha nyumbani tulikuwa tunacheza taarab kila wakati Mithati... tuseme huo umezaliwa na kukulia katika familia ya wanamuziki si sindiodo mm-hmm. na ni tangu lini hasa u umeanza muziki nina kama miaka km na mbil miaka b na kipindi chote cha miaka kumi na mbili tuseme umekusha ingia sti sindio dio es umerekodi nyimbo ngapi Ni, nimerekod na niko na band inaitwa la afrika tumed Yani, merkdi zaidi ya nyimbo theathii na sita lai bado hamja, hamja Ndiyo. Nini sababu? Sababu ni hii ukienda studio hakuna kuharakisha mambo nilikaa nijue ni, ni vile nacheza gita mandugu zangu kuna mwenyewe alikuwa anataka kujua kuandika mziki kuna mwingine alikuwa anataka kukua injinia wa mziki ndio katika time katikailitu kila mse ashikilie anachoweza ko mlichukua muda wa kujifunza tumechukua muda wa kujifunza mziki kwanza sasa hivi mmewiva si sindi Aha. basi kabla ya kuendelea hebu hmm. tupigie kidogo kuhusiana na moja miongoni mwa nyimbo zenu vile unanga unatesa unatesa sana ah, na vile umejiweka wapendeza wapendeza malaika ah, naiarasta kwa giza unameremeta See far cause I asana. I'ma treat you like a star, like a star, like a star. Safari aku pendanda ina Anzana, na wewe we we. Safari aku pendanda anzana na wewe Hey, na chochote nitafanya kwa uwezo wake maulana oh, oh, oh. hiyo nafasi ukinipa mimi sitasita nitakutunza adorasta ah, kwa giza unameremeta Sifaza koza say i nea asana i'm a treat you like a star like a star like a star oh ingira huyanzena denya huranga na uranga na iwe ingira huyanzena denya huranga na uranga iwe na mskilizaji na, na, na, na mm, fikiri unasikia uh, vionjo hapa vya moja kwa moja uh, liv kabisa studio za rf kiswahili hapa jijini nairobi ni mwanamuziki anaitwa ali lakini anaimba chini ya bend naitwa la si sindio amishe sasa bwana ali ni ipi sasa mipango yenu tayari mmekuisha rikodi lakini bado hamja a, toa nyimbo hizo nini hapa kinachoendelea mm-hmm. wimbo sahii tunayapanga tuna mm-hmm. tunaingia video de tunaangusha mziki mwezi unakuja februari yani mwezi ujao mwezi ujao na katika nyimbo hizo 36 umesema n- n- n- unaanza na seme nyimbo gani tunaanza na wimbo au bado amjachagua tumechagua lakini <laughs> mashabiki tunawapatia kama yeah. elindio na tutarajie nini sasa baada ya hatua hiyo ambayo itakuwa imeshakamilika tutarajie nini miziki ni zaidi ya 36 na tunawatolea moja moja moja moja mojaso back, back. back to back hakuna <laughs> yn yani, hatutaki tena another years of waiting baby hey sound baby i canna me moja akunatou kiti na na tuunga ne <in Hebrew> na tuunga echi na tuunga echi na okabila a a tuunga metu echi eki why do we cry when we hate is what you're in, And why do we fight when love is what we mean? Love is like light, and it's never a build on a single day. Love is like light, and it's never a build on a single day. Love is like light, and it's never a on a single day. uwaofuimeto kambali gona sasatuwasenare nasita mwaga damu euai kifika kwa kwa matini siringi amtrnwimbo huu ndio unatufikisha mwisho wa kipengele hiki hikiungananami juma lijalo katika makala mengine kama haya tukijaliwa mimi ni mtangazaji wako asiyependa makuu ali bilali na kuwaga nikikutakia bon dimanche e bon reveill matinal yani jumapili njema na asubuhi njema lakini usisahau kwamba tuko pamoja ni ubli ne ensemble