karibu kuwa nami katika makala haya changu chako chako changu ambapo leo niko mombasa nakuletea makala kuhusu usiki ya kimataifa ya walimu wa lugha ya kifaransa na kwenye leparle francofone msikilizaji nitakuletea kuhusu balozi mpya nchini kenya amtunuku dr sara wallas nishani ya heshima na kwenye muziki nitakuletea muziki wa kitamaduni uoa pani yakenamimi naitwa ali bilaliee ama karibunam mskilizaji siku ya kimataifa ya walimu wa lugha ya kifaransa ipf ilianzishwa mwaka 219 ili kusherehekea waalimu wa kifaransa na wale wanaofundisha kifaransa katika mafunzo ya lugha mbili duniani kote sherehe hii huratibiwa na shirikisho la kimataifa la waalimu wa ufaransa karibu na kamati ya kimataifa ya maandalizi ambayo inajumuisha shirika la kimataifa la la franoef wizara tatu za ufaransa ile ya mambo ya nje elimu ya kimataifa na utamaduni siku hii huadhimishwa kila mwaka alhamisi ya mwisho ya mwezi novemba karibu na matukio yaliyoandaliwa na kamati ya kitaifa zinazoundwa na vyama vya kitaifa au kikanda vya waalimu wa lugha ya kifaransa na idara za chuo kikuu za kifaransa katika nchi tofauti hufuata siku za kitaifa zilizopangwa ndani ya nchi katika baadhi ya matukio siku ya waalimu wa lugha ya kifaransa hupangwa kwa kalenda nyingine kwa mfano nchini kenya siku hiyo iliadhimishwa novemba 25 mjini mombasa katika kituo cha alliance franaise ya mombasa ambapo nimepata nafasi ya kuzungumza na baadhi ya waalimu wa lugha ya kifaransa kutoka katika maeneo mbalimbali waliokutana aliance franise ya mombasa tunazungumzia kuhusiana na sikukuu ya kimataifa ya walimu ambao wanafundisha lugha ya kifaransa na hapa niko na jacob uh, mazarim koronge je suis professeur alysée wa à la conte qwale jesuis hici laifa du mombasa pour uh, la journée internationale du professeur du français kwa hivo ningepada kushukuru rfi sisi kama mwalimu tunafaidika sana na rfi tunaambia wanafunzi wetu wa kwa hiyo fm na kwa hakika wanapata mafunzo mengi ya kifaransa kupitia radio hii ambayo Uh, embassy ya french imeweza kutuletea hapa kenya nashukuru sana rfe kwa kueneza lugha ya kifaransa labda changamoto zipoji wewe kama mwalimu pindi unapofundisha lugha hii ya kifaransa ukizingatia kwamba kenya hapa ni nchi ambayo ipo katika mfumo wa kiingereza mm-hmm. hiyo ndio challenji kubwa uh, speaking country na unapata kwamba wanafunzi wengi wanajifunza lugha ya kifaransa kama lugha ya nne anafanya kwanza lugha ya mama anajifunza lugha ya kiswahili na kiingereza alafu lugha ya kifaransa nakuja ya nne na wanaanza kujifunza mara nyingi wakiwa shule ya upili wa hio aafuz anakuja pal hajui hata salam nyew zakfaanaak ssali unajtahmaka mnn unafnt kwa kweli uh, kifaransa kina umuhimu wake na katika nyanja zetu za shule sisi kama walimu tunajibidisha kuwafunza na kuelekeza wanafunzi wetu ili kuwaweze kuikuza hii lugha ya kifaransa umuhimu wake ni kwamba kwa, kwa mawasiliano inasaidia hao wanafunzi wetu wanapomaliza wanaweza kupata kazi katika uh, nyanja za uh, utalii vilevile katika kuwa watu ambao wanaweza kufanya na Uh, haya mashirika ya kibinafsi na sio ya serikali ambayo yanatumia lugha sanifu ya kifaransa nam sasa kwa mtu ambaye anakusikiliza muda huu unajua radio france ama makala haya changu chako changu chako changu ya rf kiswahili mm. yanasikika maeneo mengi sana ya dunia mm. ikiwemo rwanda bujumbura kule congo drc maeneo mengi tu mm na hata tanzania huko watu wanakusikia hebu fanya kama kuna mtu yupo hewani sehivi anakusikia unamwambia nini alioko hewani kwa hivi sasa na mshauri aweze kufurahia na kujiunga na sisi kama walimu siku hii ya, ya, ya, ya, ya, ya kimataifa ya, ya walimu wa kifaransa na vilevile kumwomba kwamba kama ataweza kuwa na fursa ajifunze lugha hii asisitesite maanaake tunasema kwamba ni vyema kujifunza kuliko kungoja halafu kisha unapiga moyo konde nam na kushukuru sana rappelon nos auditeurs jet avec le professeur le professeur de foncey euh, monsieur tole miigo mm-hmm. majina anaitwa joseph mandari ni mwalimu wa lione fancaise ya mombasa kutoka mwaka wa b hadi labda kabla ya kuzungumza mengi tuwadisie wasikilizaji wetu safari yako ya lugha ya kifaransa ilianzia wapi na nini kilikuwa kichocheo cha kukufanya wewe kuvutiwa na lugha hii ya kifaransa nilianza lugha kwa shule ya upili nilikuwa high school na mapendo ya lugha yalianza na mzazi wangu mzazi wangu alikuwa mwalimu wa kiswahili na nayeye hakupata nafasi ya kujifundisha kifaransa sasa aliposikia shule limeenda iko na kifaransa aliamua iwe lugha yangu ya kwanza ya kufanya kwa hivyo nilianzia shule ya upili na li shule ya upili nikaja kaja al ya mombasa ambapo nikajiunga na level ya pili uh, ado na nimeendelea nikapata ufaransa mbassi wakatupatia scholarships na nikaenda ufaransa kujifundisha kuwa mwalimu na niliporegea walichukua kuwa mwalimu na nika mwalimu hadi sasa mm-hmm. mm. na, na sasa tuzungumzie juu ya hii siku ya kimataifa ya lugha ya kifaransa wewe kama mwalimu unaizungumziaje uh, mwanzo nikipenda kushukuru waliooganise wa wa hii siku ya leo imekuwa manufaa tumepata kujua watu akutoka wa kwa mbasi ya france uh, kumekuja walimu wengi na tunashukuru at least, mwalimu pia anaweza kutambuliwa uh, na ni mwalimu wa lugha ya kifaransa ambapo ni lugha katika shule inafundishwa katika shule nyingi uh, hapa pwani kulingana na lugha zingine so lugha ya kifaransa ndio lugha inayofundishwa sana katika shule nyingi sasa nimeshukuru kwa vile siku hilio imepangwa na tunaendelea auso kupata uandishi wa vitabu vya lugha ya kifaransa ambapo uh, kupata vitabu vya lugha kenya ni, ni ngumu sana lakini tumepata mwandishi mmoja amekuja na anatuelezea uh, wapi tunaweza pata vitabu na umuhimu wa kuwa na hivi vitabu uh, lugha ya kifaransa mimi nilisoma kama mchezo baada ya kumaliza shule ya upili uh, ndugu yangu mkubwa aliniambia badala ya hivi kukatuhivi mamsiusomesomoka kitu sasa tukaenda tukasoma kifaransa huko tulikuwa tunasoma hiyo jina alliance nimeshangaa kumbe hio jinaafanshataimeshangaum tulikuwa tunaisoma kama kiingereza lakini leo sana <laughs> <laughs> <laughs> La, tumeona hapa ume, umepewa tuzo kama tatu hivi labda na hadi kuonekana kwamba unabubujikwa na machozi tuadisie ilikuwaje um, mimi sikuamini tuseme mungu ni mwema sana um, wakati nilikuwa nafata wazazi nawaambia ninaomba mm, turejista watoto wafanye mtihani wa kifaransa manake naona watoto wanabidhii na wana ile potential, potential, um, wanaile wana uwezo wa kufanya mtihani vizuri nwazazi walisemaunaona ah, keli watafanya vizuri ilisema ndio lisemadiowachatujaribu sasa walinipatia watoto wao na watoto ni wadogo watoto wa primary huwezi kuwatarajia wanasoma wana nyumbani wenyewe wazazi awaongee kifaransa wengine wanatoka england nland denmark wanaongea lugha zingine tofauti sasakifaransa tunakifanya tu shuleni ai le shuleniliata owaaboswan waaaiasawaeambyo ltnafanya aada ya masomo ya ion tunafanya tlnaitwamarudio polepole mesoma nini tulikuwa tunacheza mchezo unaitwa mgine naitwatunafanyae ma watoto akafanya vizuri Ah, na leo ilikuwa siku mzuri nilipopewa zawadi ya kwanza nilifurahi lakini sasa waliposema tena breba mombasa international school it was too much for me nilisikia tu ni kama ai huyu mungu ni mzuri sana na tena wakaniambia sylvi usiende ngoja kuna zawadi ya tatu tena nikapata zawadi ya tatu yaani nasema asante sana hata siamini nashukuru kwamba mimi mwalimu wa kifaransa na taendelea kuwa mwalimu wa wakifaransahao haoni baadhi ya walimu ambao nilikutana nao aliance francse ya mombasa juma lijalo nitakuletea sehemu ya pili ya makala haya mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya kipengele hiki endelea kusikiliza makala changu chako changu chako changu nami ali bilali na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francoone ambapo balozi mpya wa ufaransa nchini kenya arno suket na mohammed ramazani ambaye ni raisi wa alliance francaise mombasa na balozi wa heshima ama consil honoraire amemtunuku d sara walas wa chuo kikuu cha pwani ya kenya nishani itwayo palme aademiq ambapo dr sara anatueleza hapa kuhusu nishani hiyo mimi naitwa daktari sara walles na nafundisha kifaransa pwani university ambacho ni chuo chetu kikuu cha, cha mafunzo ya kila aina kifaransa kijerumani hata kiingereza ki pia na leo nimefurahi sana maana nimepewa tuzo la ajabu kutoka nchi ya ufaransa na kutoka kwa um, mheshimiwa rais kwa hivyo nimefurahi sana na nime, nina tele kwa mungu mwenyezi mungu kwa kunileta mpaka hapa hapakwa mtu ambaye anakusikiliza labda angejua aependa kujua kwa nini nishani hii imekuwaji mpaka wewe ukapewa nishani hii mimi nilianza kusoma kifaransa tangu niko ki, ki, da, darasa la tatu primary shule ya primary kwa hivyo nimekisomea na nimependa sana lugha hii maana kama mziki kwa masikio yangu kwa hivyo ningependa sana kuhimiza haswa wasichana wajifunze lugha hii waendelee nayo maana kazi ni, ni chache na wakiwa waalimu wa kifaransa wataenda mbali sana maana wafaransa watupenda sana dok sara walas wa chuo kikuu cha pwani muhamed ramazani ambaye kama ilivyokujuza ni rais wa alliance francaise mombasa na balozi wa heshima wa ufaransa ama consil honoraire anatueleza hapa namna shughuli zinavyoandaliwa mimi ni naitwa muhamed ramazani mimi ni uh, balozi um, uh, ili anaita onsilhonoraire wa ufaransa uh, hapa hapa mombasa alafu pia ni mwenyekiti wa, wa, wa, wa alliance française hapa mombasa pia na vile nlikuwa nikisema vile wamenitangaza pale nilikwa mwenyekiti um, wa hii alliance française bado niko mdogo sana nika likuwa uh, the yaungest uh, prechairman oalliance franaise bado, Niko, kijana sana. Eh, bado kijana sana miaka kama ishirini na mbili na wakanitangaza mpaka huko paris nilikuwa alliance francaise ya eh, paris wakanianoce eh, <tot> wakan, wakan, wakan, nikateoliwa kuwa kijana kuliko wote wale wenyekiti dunia nzima hasa tokea pale mpaka leo bado sijaacha sija kuwa chairman sijaacha kuwa mwenyekiti wa alliance francaise ya mombasa Yes. Na sasa kwa kipindi chote hicho ukiangalia weo kama mwenyekiti labda ni shughuli gani ambazo labda umekuwa ukisimamia mpaka kipindi hiki kusimamia hapa kwa hi alliance francaise uh, najua alliance francaise tuko hapa kupmoe kupromote ku uh, hii rugha ya kifaransa na culture ya, ya, ya afrancophone Uh, kuwasherekeane vizuri kuna drc kuna congo brazaville kuna uh, manchi tofauti inazungunza french sasa ile uh, culture yao ni vizuri kuexcenge ku hata uh, france canada uh, kuwa nasherekeana kitamaduni uh, so hiyo uh, ni moja ya yale tunafanya sana tuna promote na pia kuna ile uh, kufundisha ruga kifaransa. mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni unaendelea kusikiliza makala haya changu chako chako changu bado niko mombasa tumalize makala haya na muziki ambapo nakuletea kundi hili kutoka mombasa nchini kenya litwalo tamaduni ugenini lililoendesha tamasha mbele ya balozi wa ufaransa nchini kenya arna suket ambaye alizindua kitoo cha utamaduni kitwacho swahilipoti so chungwa yando almasi mijikenda kitofuni ilikuva ndo makasi yalughana tamaduni mijikenda huko basi wakahama paka pwani mezezea mijikenda io asi ya bwani kayani viji msitu kwaovili takasikau uh, huko walikwenda watu maombiwa kayatakau uh, nagushe bila viatu kafara zingefanyika mizezea mijikenda ndioasili ya pwani mijikenda walilima mahindi mboga matunda huo walifunga na wanyama ng'ombe mbuzi pia punda uo wangezitamani nyama na mikuki wangewinda mizeze ya mijikenda ndio awasi ya pwani na walipika na vyunguu vya matope na magogoo kipaji chao cha tangu walivichunga vinyago mitishamba ya uchungu walitibu paka figo mizizi yamejikenda iwasi ya pwani nyimbo zake tamaduni Ndiko o zili chese wa shere wa imba di wa imba o hata unge ngen kwamai ni mulei o umba omba ndiliyo asili ya pwani eti nyimbo za kubamba sasani amapiano ukishinda kuzimba kesho wa umwana meno zikilana zikayamba umziki umswaeno mizizia mijikenda ndie asili ya pwani mijikenda ni kikombe ntena cha umaridaidii vijana wa sasa jembe kulimani wakaidii badala kufuga ng'ombe wauwafuga dredi mizzya mijikendanam ni vijana hao wa kundi la tamaduni ugenini kutoka mombasa nchini kenya usikosi kujunga nami juma lijalo tukijaliwa katika sehemu ya pili ya bakala haya mimi naitwa ali bilali tukutane juma lijalo tukijaliwa nikutakie kutakie Et bon réveil matinal