makala haya changu chako changu chako changu ambapo leo nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu siku ya kimataifa ya walimu wa lugha ya kifaransa iliyofanyika huko aliance francaise ya mombasa na kwenye kipengele cha le parle francoone nitakuletea uzinduzi wa kituo cha swahili pot na balozi wa ufaransa nchini kenya na somalia arno suket na kwenye kipengele cha muziki nitakuletea muziki wa kundi la mijikenda jazz band mimi naitwa ali vilali bien venu etbon reveill matinal na msikilizaji tuzungumzie siku hii ya kimataifa ya waalimu ikiwa ni sehemu ya pili ambapo alen francais ya mombasa ili wakusanya waalimu wa lugha ya kifaransa kutathmini hasa kuhusu siku hii na hatua zinazopigwa katika kukuza lugha hii imezungumza na baadhi ya walimu kufahamu zaidi changamoto zao kwa majina anaitwa ba mwalimu wa kifaransa shule ya upili ya akamokamoni ni sehemu gani labda sehemu ya ukambani unajua unasikika hapa na watu wapo katika maeneo mbalimbali hawajui uh, kijiografia uh, labda tueleze ukambani wapasa ni shule iliyo katika kaunti ya makweni najua tu kaunti ya makweni uh, wote wote katika jimbo la wote kule kwa wakamba ndio kwa wakamba, ndiyo, kwa, wakamba. <laughs> mm-hmm. kwa wakamba kule <laughs> si karibu tu na nairobi ndiyo karibu na nairobi mm-hmm. tufahamishe sasa mariamu nini hasa kilikuwa kivutio chako wewe mpaka ukaamua kujifunza lugha ya kifaransa na hadi kuwa mwalimu naam mimi napenda kifaransa kifaransa ni lugha nzuri sana ukisoma kifaransa unaweza kusikiliza nyimbo za kifaransa na nyimbo zao ni nzuri sana na pia mimi ni mwalimu wa kifaransa napenda kusaidia wanafunzi wangu kujua kifaransa ili kiwasaidie katika katika maisha yayo hapo baadaye ndio ulivutiwa na nini hasa eh nilivutiwa na jinsi na jinsi wafaransa wanavyoongea ni lugha nzuri sana lugha tamu alafu pia ukifanya kifaransa unaweza unaweza safiri katika maeneo mbalimbali ambao naukaweza kuongea na watu ambao wanaongea kifaransa na nawewe na mimi napenda kusafiri kwa hivyo kwa miaka ijayo unaweza safiri kuenda ufaransa paris kwa hivyo ndio maana nilisoma kifaransa e. kwa wanaume tukiangalia wanawake wanawake wengi wanapenda masomo ya lugha pia kifaransa lakini wanaume na mi nafundisha wanaume wanaume wanamtazamo hasi sana kuhusu kifaransa na hawapendi sana kukiongea kwa hivyo hiyo ndio changamoto yangu na unafanyaje sasa ili kuweza kutatua changamoto hiyo naam nawatia motisha na kuwahamasisha kuhusu umuhimu wa kusoma hilo somo ndio sasa kwa mtu ambaye anakusikiliza wakati huu po hewani unamwambia nini namwambia kuwa kifaransa ni somo zuri na kama ana muda basi aweze ku, kujifundisha kifaransa hata angaa angaa neno moja utamsaidia sana kama neno gani kwa mfano wee kama bonjour bonjour mm. ni ni kusema hujambo tuseme ndio nakushukuru sana asante sasa hivi kumekuwa na changamoto tuseme uh, kwenu nyinyi walimu labda ni changamoto gani ambazo mnapitia katika kufunza lugha hii ya kifaransa kitu cha kwanza changamoto tunazopata ni ukosefu, ukosefu wa, wa, wa nakala kama ukosefu wa vitabu uh, wa kufundisha hizi lugha uh, pili uh, nitasema uh, walimu wa kifaransa ni kidogo maybe watu wachukulie lugha waukuli maanake kuna, kuna nafasi nyingi za, za, za, za, za kufundisha walimu ni kidogo so watu wakitoka mashule wasiseme ni lugha tu nilifanya lakini waendeleze hedha wanawezajifunga shule ambazo naeza kufundisha lugha vichi itasaidia sanana mm-hmm. kwa kumalizia basi unamwambia nini msikilizaji ambaye anakusikiliza wakati huu akiwa kigali nchini rwanda bujumbura nchini burundi na mashariki yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo nabia tuendele kuungana tuwe tunaweza kubadilishana eidha ni walimu wa kule ni walimu wa huku tujiunge tu, tu, tu, tu, tu, tu, tu, tu, na hizib zimewekwa ambaza walimu tunaweza ku nao Ambao ambaoba zinajaribu sana kuuunganisha sio mwalimu wa hapa aweze, aweze kuwa na vile ufundishaji wa lugha unaendelea nchini kenya na nipate mwelekezo pia vile ufundishaji wa luaunaendelea kwa nchi zengine ili tuzidi kusaidiana Now, unafikiri alliance franceise ina mchango gani sasa katika swala hili la kukuza na kusambaza lugha ya kifaransaa nitasema ni, ni nguzo ya, ya, ya walimu hapa uh, pwani uh, maanake tumekaa kama uh, walimu wengi wanapitia hapa tunajaribu kuongeza kufanya at za, za shule kuwaalika kuwa, kuwa, kuwa, kuwa walimu na wanafunzi wao wakija hapa wanaspen karibu siku nzima na walimu wahapa il WhatsApp so it's Et puis euh, rappelons qu'on était avec on était avec RFI euh, Non non, le nom c'est c'est Joseph. Joseph, Joseph Professeur, Professeur, de... Professeur, de... Professeur, de... Professeur de Alliance française euh, depuis euh, une vatdani <laughs> na msikilizaji anasema amekuwa mwalimu wa kifaransa hapa tangu zaidi ya miaka ishirini huko nyuma ni kushukuru sana profeser joseph asante sana shukran na, na, na labda wewe tayari umekwisha kuwa na uzoefu umeona nini ambapo imekufikisha Uh, somo hili la kifaransa ni wito gani ambao wunaotolea wazazi lakini pia waalimu wengine juu ya swala hili la kujifunza lugha ya kifaransa kitu cha kwanza kifaransa ni lugha ambayo iko na nafasi nyingi katika uh, dunia ya leo uh, kwa sababu Uh, a community ya east africa inafunguka pia duniani mzima kifaransa kinaongelewa sana kitu cha pili kifaransa hiki ni lugha ambayo watu wanaipenda unaweza itumia ukienda mahali na unakuwa na nafasi nzuri zaidi kuliko mtu ambaye anaongea lugha moja peke yake pia wakati unaongea kifaransa ama unasoma lugha nageaa zaidi ya lugha yako ya kwanza unakuwa na ile bidii yani n akili inafunguka zaidi unakuwa tunasema unakuwa mwerevu zaidi unasoma izuriumataa utoka waeila wakati tunapata msaada tunapata iletunata tunaitwa pa naa amanarbaaanana mo wai a Rappelons à nos auditeurs qu'on était avec madame. Je suis Sylvia Oira. Je suis professeure de français et swahili. On appelle français langue étrangère. Aussi, le swahili ici, c'est langue étrangère parce que mon école est une école internationale. Sinon, pour mes étudiants, c'est le swahili comme langue étrangère. Oui. Merci beaucoup. Merci, merci. <laughs> mwisho wa kipengele hiki kunaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami ali bilali na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francohone ambapo kama lilivyokujuza kwenye muhtasar novemba 25 balozi wa ufaransa nchini kenya na somalia arnau alizindua kituo cha utamaduni cha swahili port huko mombasa kituo ambacho hutoa hamasa kwa vijana na kuendeleza mawazo na sanaa bunifu ya teknolojia kupitia mitandao mafunzo ya kiufundi usaidizi ushauri wa kitaalamu na kufundisha mohamed nu ni mwanzilishi na mshauri mkuu balozi ya, ya ufaransa tunashirikiana vitu vingi na hii ni mwanzo wanzo tu, tunajua Uh, wafaransa wako mbele sana kwa mambo ya, ya culture mambo ya teknolojia mambo ya peace and security kwa sababu wako wa, unaona wakati unajaribu una, una, una kupatia vijana njia za kujikimu then pia tunawatoa tuna katika zile hali za mwanzo uwizi pia mambo ya, ya radicalization ile kutumiwa vibaya so peace and security ndio unapata iko juu lakini kudl na peace and security lazima kuna mambo kama ambayo tunafanya saa hizi ili kupunguza vijana wasitumike vibaya infact in azima yetu na ninafurahi sana wanahabari mko hapa kwa sababu tunataka ile uh, uh, vijana wote wajue kuwa swahili po iko tayari mwanzo kuwapatia mafunzo pili kuwapatia ile opportunity na pia kuna, kuna ile network ambayo tunaitwa youth tunaitwayu azima yetu ni kufungua yale mambo ambayo tunafanya hapa tunataka kupeleka katika, katika areas ambazo vijana wako hata sio mombasa peke akeomp so, kuna wale ambayo tunashirikiana na wao hasa unapata kama hii ambayo inasotiwa nawafaransa mtu ambaye yuko vikwatani ataenda ambayo ni vijana wanakutana na azimayetu ni kupeleka hizsulupande wake balozi wa ufaransa nchini kenya alieleza furaha yake ya kuzindua kituo hichoni ziara yangu ya kwanza hapa mombasa na nimefurahi sana kuwa hapa mombasa swahili port naiona swahili port nairobi katika kituo cha alliance fan ikifanya kazi ambapo tulikuwa na tamasha nzuri sana la taarabu wiki kadhaa zilizopita kwa hiyo niseme kuja hapa mombasa swahili port kuna maana kubwa kwetu na tunajivunia kuwa mshirika wa swahili port katika miradi yote inayofanywa hapa na nadhani wazo la kuwa na teknolojia mabadiliko ya, ya kidijitali lakini pia kuchanganya na ubunifu wa sanaa ni kitu ambacho ni kizuri sana na wenyewe tunajivunia kuwa washirika katika mradi huu kwa hivyo lazima niseme nimefurahi sana kuwa hapa leo And I think, uh, uh, to the, to the pili nadhani mahamud amegusia mradi wa kazi unaotoa mafunzo na kuwajengea uwezo baadhi ya wabunifu hapa kenya sio tu mombasa bali atalamu huko kisumu tunajaribu kuunda mpango huu kwa kuwajengea uwezo hasa wa wasanii unajua huu mradi ni kuhusu kuleta utamaduni wa kisumu hapa mombasa au utamaduni, utamaduni wa mombasa hadi kisumu hivyo nadhani kwamba kamba mengi unajua sanaa waleta watu pamoja kwa hivyo sanaa na teknolojia zinaweza kuwa na adhari ya kitaifa kwa uhamasishaji Along all the I had here with kama nilivyosema nadhani kutokana na mazungumzo yote niliyofanya hapa na watu kutoka serikalini haswa watu kutoka mashirika ya kiraia na mashirika know, ya kijamii yote hayo yalitiliwa mkazo katika mazungumzo, days, katika mazungumzo tuliyofanya kwa siku mbili zilizopita you know, unajua you nguvu know, ya uvumbuzi na mageuzi ya kidijitali na nimeona katika mambo mengi nilitembelea shule ya vipofu likoni na kwa teknolojia unaweza kutoa fursa sawa hata walemavu tunajua kama ufaransa hatufanyi hivyo lakini tunajivunia na tuna furaha sana kushirikiana na, na kuunga mkono mpango wa ndani unaolinda madhumuni ya kijamii katika kutoa huduma na fursa sawa kweli nadhani unajua katika sera za kitamaduni na ushirikiano sihitaji kukuambia with, uh, kuwa tuna msingi thabiti tayari katika suala la kushirikiana na mashirika ya kenya uh, wasanii wa na you know, wabunifu you know, there's, there's tunataka kufanya zaidi kama sehemu zinazoibuka ICC, za ubunifu you know, wa viwanda na uzoefu hatukuwafanyia you know, lakini kwa hakika tunachoweza kufanya it, you know, kwanza know, ni kubadilishana uzoefu kwa sababu naamini tunakabiliwa Tuna I, I, I, Tuna know, know, na changamoto sawa tunapoanzisha tasnia hii nchini ufaransa kwa hivyo ikihitajika tunaweza kutoa ufahamu kuhusu ushirikiano wetu if, if, na pili tuimarishe njia some, za mawasiliano uh, tuweke watu pamoja like, watu kutoka uh, ufaransa kutoka uh, kenya tulete watu And kutoka second, kenya ju ufaransa tulete wasanii wa ufaransa hapa kenya na kwa hivyo ndivyo tunaweza tukatengeneza nafasi kwa wabunifu unajua ubunifu hauna mipaka kwa hivyo tuweke watu pamoja And So nam ni sauti yake balozi wa ufaransa nchini kenya na somalia arnau suqet na kabla hiki, ya kuhitimisha kipengele hiki nikueleze msikilizaji kwamba aliance ya imeandaa mashindano ya africa pos- slam dance, africa positivity yaslanafiaoiivi dens ambapo vijana kutoka mataifa ya kenya tanzania uganda rwanda na sudani kusini watashiriki mshindi atapewa zawadi ya shilingi za kenya 50 sawa na dola 5 na mshindi wa pili atapewa shilingi za kenya 30 ikiwa ni sawa na dola 3 usikosi kuchangamkia fursa msikilizaji ambao unanisikiliza kutoka mataifa haya niliyotaja hapo juu mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya rfe nami ali bilali tumalize makala haya na wimbo huu wa katoi and mijikenda jazz jazzband wimbo unaitwa njiwa what we you Thank you. we I'm katoi and the nthemijikenda jazzband kutoka mombasa nchini kenya usikosi kuungana nami juma lijalo zukijaliwa katika makala nyingine kama haya mimi naitwa ali bilali nikutakie asubuhi njema bondi manch ama jumapili njema