makala yetu ya leo changu chako chako changu ambapo tunaelekea kutamatisha mwaka 222 jumapili hii na kukumbusha vipengele kadhaa vya makala tulivyozungumzia tangu kuanza kwa mwaka huu wa 222 kwenye historia utamaduni uparle francohone na muziki mimi naitwa ali bilali b mwanzoni kabisa mwa mwaka huu wa 2220 nilikuletea makala kuhusu historia ya desmon pilotutu ambaye alifariki dunia disemba 26 mwak221 na hivi ndivyo ilivyokuwa desmond pilotutu alizaliwa oktoba 71931 na amefariki duniya disemba 26221 alikuwa mwana theolojia na askofu wa kanisa anglikana nchini afrika kusini anafahamika kwa kazi yake ya kutetea haki za binadamu na kupinga ubaguzi wa rangi nchini humo miaka 1985 hadi 1986 alikuwa askofu wa johannesburg kisha askofu mkuu wa cape town hadi mwaka 1996 katika nafasi zote mbili alikuwa mwaafrika wa kwanza huchaguliwa ulipofika mwaka wa 1184, alipokea tuzo ya nobel ya amani kwa kupigania bila silaha haki za waafrika wote na baada ya tuzo hiyo alizungumzia mtazamo wake kuhusu tuzo hiyo really tuzo hii inawaendea watu uh, hawa uh, wote waliodhulumiwa na uongozi wa ubaguzi wa rangi watu wasio na idadi mwaka huu pia tulikuletea makala kuhusu tamasha la 40 la utamaduni la bagamoyo huko nchini tanzania ilikuwa hivi tamasha hilo ambalo li la 40 kufanyika kwa mwaka huu jumla ya washiriki kutoka nchi 6 walijitokeza katika tamasha hilo ambalo lilionekana kufana kwa kiasi kikubwa na pia ilikuwa ni fursa kwa wasanii wa tanzania kukutana na wasanii wa ndani na nje ya nchi ili kubadilishana uzoefu na kujenga mawasiliano na kubwa kuliko kutoa burudani kwa watanzania na wageni dr hebert makoe ni mkuu wa taasisi ya sanaa na utamaduni bagamoyo anaeleza hapa dhumuni la tamasha hilo taasisi ya sanaa na utamaduni hapa bagamoyo a, tasuba ndio iliochuo iliyokuwa chuo cha sanaa bagamoyo hili malengo yake makubwa yako kama matatu hivi moja ni kutoa nafasi eh, kwa vijana wa kitanzania wenye vipaji wasanii mbalimbali ili kuonyesha sanaa zao lakini pia pili ni kutoa nafasi kwa wasanii wetu hapa tanzania kukutana na wasanii wengine wa kutoka nchi mbalimbali ili kubadilishana uzoefu na kujifunza uh, sanaa mbalimbali wenzetu wanafanyaje lakini tatu pia ni kutangaza uh, nchi yetu ya tanzania uh, utamaduni wake vivutuo vilivyokuwepo na hasa sikuhizi tukiegemea kwenye mm, utalii wa utamaduni hayo ni machache kwenye tamasha letu na ndio maana tamasha la mwaka huu kwa kweli ni tofauti kidogo na matamasha mengine kwa sababu mwaka wa waaoba huu tumeona Hila, aina sana, kuna. mwaka huu pia nilikuletea makala ya kurejea kwa tamasha la amani la huko goma mashariki mwa drc tamasha hilo linafanyika baada ya kuahirishwa mwaka jana kutokana na kukithiri kwa maambukizi ya virusi vya korona mwenzangu chube gorombi yupo mjini goma anashiriki tamasha hilo na anatupa kwa kirefu zaidi <t- t- t- t- cha ya hayo ali bilali washiriki zaidi ya Elf 30 wa tamasha hili waliondoka katika miji na vijiji mbalimbali nchini kongo pamoja na wasanii kutoka mataifa jirani wa kongo viongozi wa tamasha hili katika mahojiano na arf kiswahili walizungumzia umuhimu pia wa tamasha hili wakati huo ambapo taifa hili la kongo drc lakabiliana na ukosefu wa usalama lakini pia janga la covid-19 na kwa hayo arlet msungi naibu wa tamasha la amani alikuwa na haya ya kujulisha dunia yote iweze kufahamu kama goma kuna maisha goma kuna matumaini goma kuna raha mumsik iko kwa ma watu wanachangia pamoya wanacheza pamoya kabila mbalimbali hiyo mbali. ni amani na festival leo inapatia watu ile okazio ya kuchangia pamoya ya kuimba pamoya ya kucheza pamoya mukabila mbalimbali uont mbalimbalil iliilika ilitumbiwa na ovijana wa goma vijana wa goma wenye walitumika mfuai ulturel nje waliutumiahifestival mpaka hivi amsababu amusababukaa goma watu wangaanaonaka fasiwanaua watu kila siku watu wataaa faiaeziishi maisha kwani watu wanauwanaua kwa watu kila siku sikua stal amani inafaa watu wanakuya wamingi nje wanakuya aktoa n waaua oa aoa ao nj wanendaeleza watu wengine kama goma kuna maisha goma uh, ya mingi. ya beto na kazi ya festival image ya batu kazi ya festival gauni kukumbushe pia msikilizaji kwamba mwaka huu mwezi wa nne tulikuletea pia makala kuhusu warsha ya kimataifa idhaa za kiswahili iliyofanyika mjini arusha nchini tanzania ambapo mwenzangu benson wakoli abwanabenson wakoli umeshiriki warsha hiyo ya kimataifa ya idhaa za kiswahili unaweza kutufahamisha na kuwajuza waskilizaji wetu ilikuwaje na nini kilichojadiliwa kilichojadiliwana m- alibiliali bila shaka ni warsha ambayo ilifana sana ilikuwa warsha ambayo ilileta uh, idhaa mbalimbali za kiswahili za dunia katika warsha hiyo pale jijini ya arusha chamsingi ambacho kilikuwa kinajadiliwa ni namna ya kuboresha kiswahili na kukifanya lugha inayozungumzwa zaidi katika mataifa mbalimbali dunianinmada mbodw na ulipata nafasi bila shaka kuzungumza na wadau mbalimbali wa kiswahili akiwemo uh, mazungumzo shaka moja zblshkmowamoj asante um, sana jina langu naitwa aldin mutembei ni mgoda wa kigoda cha uprofesa uh, cha mwalimu nyerere katika kiswahili uh, chuo kuu cha daressalam na mnafanya kazi chuo kuu cha daressalam kama uh, profesa katika afasihii na lugha ya kiswahili Uh, sasa swala unaouliza ni la msingi kwamba ni namna gani tunaweza kuwa na kiswahili cha pamoja uh, katika afrika mashariki na hata labda nje awakatikiswah kina, kinaendkukua uh, kulikuwa kuna kamati ya lugha ya afrika mashariki uh, madhumuni ya kamati ile ilikuwa ni kusanifisha lugha ya kiswahili kwa, kwa mba, uh, sote amaanaamst chini ya mwingereza na kwa hiyo uh, tanganyika wakati ule kenya na uganda zilikuwa za uh, lugha ya kiswahili ambayo ni sawasawa ambayo mayonafanana uh, kisanifu ka kimegemeakatia lugha ya yakinuja sasa wakati umepita uh, tuna kisanifu kipya maana kwamba lugha imekuwa me, me, kubwa na ongo katika katia ya afrika mashariki swala so, la msingi ni, ni namna gani sote tutakuwa na kiswahili kile kile tunapozungumza kilkile tunapozgua u uh, yak kwa mawaziwangu ni kwamba tuna kamisheni ya lugha ya kiswahili ya afrika mashariki kamisheni hii ngilipewa nguvu sana na mamlaka ya kuweza uh, kusanifisha lugha kamisheni hii ingefanya kazi kwa karibu na mabaraza ya lugha ya kiswahili katika nchi uh, husika kwa mfano tanzania tuna baraza la kiswahili la taifa zanzibar wana baraza la kiswahili la taifa bakiza na, na kadhalika kwa hivyo tunge, tungeweza kusema kenya wawe na baraza kwa mujibu wa, wa, wa, wa, wa kanuni uganda wawe na baraza sudan kusini ma baraza na rwanda burundi na, na drc wawe na baraza haya mabaraza yafanye kazi na, na kamisheni ya yalugha kiswahili kwa sababu ni lazima hizi nchi zitoe fedha kwa ajili ya kusanifisha lugha hii tuwe na lugha ambayo tunaposema kwamba hii ndio itakuwa lugha rasmi ofisini na shuleni basi tutumie lugha hiyo alafu hatuwezi uh, kuzuia turuhusu kuwe na viswahili natumia neno viswahili kwa, kwa mabano tutumie viswahili katika kuendeleza viswahili nje ya, ya, ya ule usanifu kwa sababu lugha zote za kimataifa ziko hivyo ukiangalia kifaransa kina ki aina ki yake ya ya kifaransa cha wafaransa na kifaransa cha cha cha zaire na kifaransa cha labda senegal na hivi kuna kiingereza cha waingereza kuna kiingereza cha wamarekani kuna kiingereza cha australia na kadhalika kwa hivyo hatuwezi kuzuia ni kitu chakwenda katika lugha tutakuwa na hivyo viswahili vi, vi vya aina mbalimbali ambavyo vinakubalika katika maeneo hayo lakini tunaposema kiswahili sanifu basi wote tukubaliane kwamba tunatarajia wabunge wetu katika bunge la afrika mashariki tunatarajia wanafunzi wetu wazungumze lugha fulani namnagani kamisheni ya kiswahili ishirikiane na mabaraza ya, ya kiswahili katika afrika masharik mwezi wa tano mwaka huu nilikuletea mlolongo wa makala kuhusu mjadala juu ya uchoraji wa vibonzo baada ya tamasha lililofanyika jijini nairobi maonyesho ya picha za vibonzo ama katuni yamezinduliwa hivi majuzi kwenye ukumbi wa alliance franise jijini nairobi katika tamasha la arton e wakihudhuria viongozi mbalimbali wakiwemo mabalozi na ambapo ilikuwa ni fursa kwa balozi wa ufaransa nchini kenya aline couster menager kutoa tuzo iitwayo chevalier dans lordre desart eletre kwa paul kalemba mado na godfrey mwampembwa gado ambaye ni mhariri wa katuni na mwanzilishi mwenza wa buni media kwa kutambua michango yao ya kujitolea kwa sanaa ya kijeli na uhuru wa kujieleza nimezungumza na vikta ndula ambaye ni mchoraji vibonzo kunieleza hapa kuhusu kazi hiyo ya uchoraji katuni kwa majina anaitwa vikta ndula anachora uh, vibonzo kwa gazeti la national latoadnam karibu sana katika makala changu chako chako changu, changu asante sana ni tangu muda gani umeanza shughuli hii ya uchoraji uh, vibonzo uh, muda mrefu nimechora kwa le, kari, takriban miaka kumi hivi nikianza nikiwa nakuzwa na, kuzwa, na uh, wenzangu ambao wamefanya kazi muda mrefu na sasa nimejishikilia kiasi na nachora kwa gazetimwisho wa kipengele hiki <mucho> nam unaendelea kusikiliza makala y changu chako chako changu nami ali bilali wa rfi kiswahili na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francoone na ambapo mwaka huu nilikuletea vipengele mbalimbali kuhusiana na kile kilichokuwa kikiendelea katika alliance francaise za ukanda wa afrika mashariki mikupe ratiba ya shughuli mbalimbali za mwezi wa aprili katika kituo cha utamaduni wa ufaransa jijini dar es salam tanzania mwezi huu mithali ya kifaransa en avril letedecouve pas dnfile inarejea jinsi hali ya hewa isivyotegemewa katika mwezi april nchini tanzania hali ya hewa pia itakuwa isiyotegemewa sana lakini uh, waandaaji watahakikisha kuwa unafuatilia matukio mengi toleo la kwanza ni la muvi kali itaonyeshwa tarehe 25 tukio la filamu la kila wiki kila jumatatu lililoratibiwa kwa pamoja na taasisi ya guet yenye filamu kutoka ufaransa ujerumani na kuangazia zaidi sinema za kiafrika jumatano grv siku za jumatano usiku lakini pia utendaji wa ngoma na maonyesho mawili yanayoendelea na pia tamasha la parachichi juma hili alliance francaise ya nairobi nchini kenya iliandaa maonyesho ya picha yaliyozinduliwa novemba 1 na yatakwenda hadi novemba 27 kwanza kabisa ilikuwa ni lake victoria slowly and dying ya frederic noy frederic noy ni mshindi wa tuzo ya kipengele cha visa visador 219 katika tamasha la kila mwaka la visa pourlumage hoojoralis na alitunukiwa nafasi ya tatu katika kitengo cha picha za mazingira katika shindano la picha la dunia la mwaka 2020 pia ilikuwa ni justice for la victoria picha hizo ni sehemu ya kampeni za utetezi zinazoongozwa na tamasha lanam chini ya justice for folack victoria na kampeni za flop plastic revolution kulinda mojawapo ya maziwa makubwa zaidi barani afrika na maeneo yake ya vyanzo vya maji dhidi ya uharibifu zaidi mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni unaendelea kusikiliza makala haya changu chako chako changu, changu makala kabisa ya mwisho wa mwaka kwenye kipengele cha muziki nikukumbushe mwaka huu nilikuletea wanamuziki wengi tu lakini nikukumbushe mwanamuziki huyu corne mwenye asili ya rwanda ambaye kwa sasa ana uraia wa kanada ni mwimbaji na mtunzi wa nyimbo za rnb raia wa kanada aliyezaliwa machi 24 1977 huko fremberg nchini ujerumani ni mzaliwa wa ujerumani na ambapo wazazi wake walikuwa wakisomea uhandisi corney alitumia utoto wake nchini rwanda ambapo familia ilirejea kuishi nchini humo mwaka 198 katika mji mkuu wa kigali baba yake emil nyungura alikuwa muhandisi wa masuala ya umeme huko na akawa mmoja wa viongozi wa psd ya rwanda mama yake alifanya kazi katika benki ya biashara huko kigali emili nyungura alikuwa mtusi na mama yake muhutu ilikuwa wakati wa ujana wake ambapo aligundua shauku ya kuimba kisha akajiunga na kundi la rnb nchini rwanda na kujifunza kuandika maandishi na kutunga muziki alipata ushawishi wake kupitia muziki wa fank ya marekani uh, kupitia kundi la black milers uh, kina prince kina marvin gay au uh, stevi wonder na michael jackson kikundi kilirikodi onyesho na kisha kushinda shindano ladisve mwaka 1993 kupitia runinga ya rwanda akiwa na umri wa miaka 17 wakati wa mauaji ya watuti nchini rwanda kundi lenye silaha liliingia katika nyumba ya familia yao usiku wa aprili 15 kuamkia aprili mwaka 161994 na kuwaua wazazi wake pamoja na kaka zake wawili na dada yake mdogo corney alishuhudia mauaji hayo wakati akishuhudia mauaji ya ndugu wa familia yake korney alijificha nyuma ya sofa alikimbia nchini zair ambapo kwa sasa ni jamhuri ya kidemokrasi ya kongo na kisha akapata kimbirio huko ujerumani ni kupe nafasi ya kusikiliza kibao chake hiki bon voyage ama safari njema ibao kilichopo katika car- albamu yake hiyo mpya kabisa encre rose La mémoire était la seule sortie de plus vouloir Je regarde nos photos dans mes valises. Mais quoi que tu me dises, je suis quelqu'un chose Bon courage! Et par contre, qui je suis pas du genre qui tire dedans oh Ce n'est pas. mimi naitwa ali bilali kwa niaba ya uongozi mzima wa idhaa ya kiswahili ya rfi tunakutakia sikukuu njema ya crismas popote pale ulipo tukutane tena jumapili ijayo tukijaliwa ambapo ichakuwa ni tayari ni mwaka 223 ni kutakie bon revel matinal e iswaye noel yaani asubuhi njema na sikukuu njema ya chrismas