Kuambari nyingine tena msikilizaji, kuwa nami katika makala haya ya changu chako chako changu, changu makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali ya utamaduni le parle francophone na muziki. Mimi naitwa Ali Bilali na leo nipo studio hapa na wageni ambao tutazungumzia maswala mbalimbali ya utamaduni wa watu kutoka Afrika Mashariki. Kwanza kabisa niko hapa, na ndugu hapa atajitambulisha jina lake nam. Mimi naitwa gezgez Kasesa nikiwa natokea nchini Burundi katika mji wa Bujumbura. Nam, nakushukuru sana, karibu sana, Radio France asante sana. Na upande mwingine niko na kaka hapa naye atajitambulisha jina lake mi, naitwa Ghalib uh, Moseti na ninatokea sehemu za Kenya sehemu za Kisi Kisi. Kisi. kwa hiyo wewe ni mkisi nam na, nimezoea sana pa Kenya, ukisema nimetoka sehemu fulani, lazima wakuulize moja kwa moja. <laughs> <laughs> <laughs> ni, ni, ni mambo ambayo ni tofauti kabisa. Kwa mfano ukienda Burundi, ukisema uh, mimi ninatokea sehemu fulani, wakuambie wewe ni kabila fulani kuulizana swala la ukabila na, kwa mataifa kama Kenya, yani jambo la kawaida la kawaida kabisa, jambo ambalo si kawaida kwa mataifa kama Rwanda, Burundi auikabisa na, mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. Na sasa tukizungumzia swala zima la utamaduni, tuanzie hapo kwanza mm -hmm. Uh, unafikiri ni kawaida watu kuulizana au kujua wewe ni kabila fulani au wewe umetoka mkoa fulani, inatokana na, inatoka na nchi kwa sababu tukichukulia mfano wa nchi kama Burundi ambako kuna kabila tatu, lakini kwa bahati nzuri wote wanachangia mikoa, wote wanachangia miji, wanachangia na vijiji, wanachangia na lugha. Kwa hiyo swali hilo linakuwa halina nafasi tena, sio kama katika nchi zingine. mm-hmm. Na wewe unasemaje juu ya alichokisema hapa? Je, kwa hapa Kenya kwa mfano kuzungumzia maswala ya ukabila, kusema wewe umetokea upande wa umesema Kisi, uh, Kisi. kwa hiyo wee ni Mkisi mtu na. Kuzungumzia hivyo linachukuliwaje? uh, ningesema kwamba ni jambo utaliangalia kwa njia mbili mm -hmm. Ukiangalia kama njia anayotoka ndugu yangu, naona ni jambo ni jambo zuri kwao, na pia ukija uki hapa kwetu yani ingekuwa hakutuulizani makabila maanake, uh, mambo mengi ambayo yanafanyika katika nchi yanategemea yani, kwa, kwa, kwa, kwa mfano mambo kama ya uchaguzi, mambo ya kazi, haya mambo yote yanaambatana ya na, na kabila ambalo wewe unatoka ma, uh, asa, hasa hasa yani, hizi kazi kubwa kubwa hizi watu unachaguliwa ama kuingizwa kwenye kazi kulingana na kabila yako. Kwa hivyo tukiachana na mambo haya nafikiria yani, nchi itaenda, itakuwa na maendeleo zaidi tukiachana kuulizana unatoka sehemu gani, utakuwa uni tu yani, tuwe tu sote ni wa Kenya bila kuulizana unatoka sehemu gani, wewe ni kabila gani, itakuwa ni bora zaidi. Alafu pande ya pili pia aa, unajua hivyo ndio Mungu alivyotuumba. Kwa hivyo ni muhimu pia kwa upande aiwe yani, tu ni kujitambulisha na mambo ya utamaduni itakuwa ni bora zaidi Nchini Kenya watu wengi sana wamekuwa wakizungumza na imekuwa kama malalamiko. Wakenya wamezoea sana lugha zao na ile misemo yao. Kwa mfano, unakwenda kununua kitu, unasikia mtu anakuambia labda kwa Kiingereza au kwa lugha zile lugha zao ambazo wamezoea hmm. Uh, unafikiri kwa nini mara nyingi sana watu wote wamekuwa wakichukuliwa kwamba ni wenyeji kwa mfano unakwenda unanunua unauliza bei ya kitu, anakuambia hii ni so, na wewe ni mgeni labda huelewi maana maana ile so. Nafikiri uh, uh, lugha ambayo unamaanisha una Sheng mm -hmm. ambayo ni uh, mchanganyiko wa lugha kadhaa kadhaa, yaani lugha zile nchi za, za asili mm -hmm. na lugha ya Kiingereza na Kiswahili sasa uh, ukiona mtu akikwambia so, so ni shilingi mia so. uh, haya mambo yanatokea yani, ya, ya kubadilisha hii lugha ili kufupisha yale maneno ili watu waongee haraka. Kwa hivyo unaona, badala ya mtu kusema shilingi mia, najua ni maneno mawili, so mtu anasema soo, ama akwambie hamsini asema finje, inakuwa ni yani rahisi kwake kusema finje, ama badala ya kusema naenda mjini, wasema naenda tao. Yani hii lugha imetokana sana, ili kufupisha uh, maneno ili yawe rahisi kwa, kwa, yani mawasiliano mm-hmm. lakini kwa ilo... Sasa kwa nini iwe kama mazoea, unamwambia kila mtu, hujui huyu ni mgeni, hujui huyu anakuelewa hmm. kwa nini hivyo? um, sana sana unajua kama alivyosema ndugu yangu Gezgezi, yeye watu wanamchukulia kwamba yeye ni Mkenya na wamezoea ikija watu wakielewa waki ama wakijua kwamba wewe si Mkenya, labda huenda wakabadilisha. Kwa mfano mzungu, yani unavyomwona ni, ni mgeni so ile, ile lugha inabadilika, lakini mtu kama gezigezi unaona ah, huyu ni mwenzetu so tunaongea ile lugha pia, wajua mgeni, watu wakijua kuna ile kasumba kwamba ah, huyu ni mgeni, kwa hivyo ana pesa na nini mm-hmm. so hata kitu kinauzwa mia mbili kinage kinageuzwa kinapandishwa kina kina, <laughs> kina bei, maanake mgeni anajulikana, mgeni ana pesa zaidi. mm-hmm. So, mambo kama yakitokea, yani ukipatana na mtu kama labda gesges na haujui, utaongea tu lugha ya kawaida, na pia yeye gesges pia hataki ajulikane, maanake yeye pia hataki ku, kulipa zaidi <laughs> so, hatataka kujulikana <laughs> na, na, ni, ni kweli sana. Msikilizaji, bado uko nami, Ali Bilali, katika makala haya changu chako chako changu, ambapo tunazungumza maswala mbalimbali ya utamaduni wa watu wa Afrika Mashariki. Tukiangalia hapa gezigezi -gezi, watu wa Burundi, ni nchi ambayo ilikuwa chini ya ukoloni Mfaransa, kiasi kwamba hata baadhi ya maeneo ukienda mtu anaweza akakuambia bei kwa lugha ya Kifaransa bila kujali wewe unamsikia au humsikii. Ukija nchini Kenya na kwenyewe ni hivyo uhum. Unaweza ukauliza bei, asilimia kubwa anakwambia kwa Kiingereza. Inawezekana hata ile lugha Kiingereza hajui, lakini kupitia mahesabu anajua. Sasa wakati huu tukiwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na kuna taarifa kwamba hadi kufikia mwaka elfu mbili ishirini na nne tutakuwa tunatumia tuna sarafu moja ya Afrika Mashariki, labda unafikiri nini kifanyike hapa, ili kuwepo na uwiano kuondokana, labda na tabia aina hiyo ya kuchanganya lugha au maneno? Kwanza nianze na na wegezi nam, nadhani kuna tunatakiwa tubadili tabia. Kitu cha kwanza lazima tufahamiane kwa sababu inafikia mtu anakwambia neno pengine we kumwelewa anakwambia kwa lugha yake, anatakiwa akiona kama mtu akuelewa awe mwepesi sana kwa kubadili lugha, ili waweze kuelewana kwa kutaka mazungumzo yawepo, na pia kwa kuwa sote tupo katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na jumuiya ya Afrika Mashariki, katika mikataba iliyosainiwa, ni kwamba lugha ambayo itakayotumiwa, lugha ambayo kubwa inaunganisha watu wengi ni lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo inatakiwa wengi tujenge mazoea ya kuongea kwa Kiswahili badala ya kuongea katika lugha za kigeni. Naweza nikatoa mfano, kuna sehemu nimeingia leo, nauliza wananiambia kwa Kiingereza, nawambia jamani, samahani, tuongee kwa Kiswahili. Baadaye, kabla hatujamaliza hata dakika moja, karudia tena kwa Kiingereza, yani kishajenga mazoea ya kuwa kila ambaye atakayeongea naye anakuwa anaelewa Kiingereza. Nadhani tubadili, tubadili mtazamo tuwe wepesi sana wa kuongea Kiswahili, japokuwa Kiswahili chetu kina tofauti. Mtu wa Burundi akiongea, wa Tanzania akiongea na Wakenya akiongea, wako tofauti kabisa mm -hmm. la Kiswahili, lakini Kiswahili kuna maneno ambayo wanauiana na pia wanaelewana. Mm -hmm. Naam, wewe una, unaishi Kenya, ni Mkenya, labda unafikiri ni tabia gani ambayo Wakenya wanayo mm -hmm. na imekuwa kama kero kubwa sana kwako? Ufisadi. Ufisadi. Na hiyo pia ufisadi sio, uh, sio viongozi peke yake. Unajua, ufisadi unaanza pia hapa chini, na um, nadhania sidhani kama kuna mkenya ambao utamuuliza umewahi toa hongo ama umetoa rushwa, sidhani kama unaweza pata mkenya ambao hajatoa hongo. Na hiyo hiyo tabia inaanza chini, na ikianza chini pia inaenda mpaka okay, juu na hii inatokana kwa, kwa sababu wakenya wapendi hatupendi, tunapenda njia za kati kati sana ya, njia ya mikato ambayo inaleta mambo ya ufisadi. Mm -hmm. Na hiyo ndio kero kubwa sana tukiondoa hiyo tukua, tukua sana, mm -hmm. nadhani tutakuwa salama. Na upande wako wewe unafikiri upande wa Burundi kule kuna tabia gani ambayo wanayo Warundi ambayo imekuwa kama kero kwako pia? Uh, jambo pengine tukiwa mbele ya wageni uh, uh, mara kwa mara, ikiwa ni mgeni ambaye hamwelewani lugha, watu wanakuwa na uh, yani inakuwa kama vile watu wanataka kumwacha huyo mtu ili waongee wao kwa wao, ambao wanaoelewana. Kwa hicho, mara nyingi inakuwa mgeni akija, anakuwa hawezi kujisikia kama yumo ndani zaidi <laughs> uh, lakini mgeni, Warundi wanapenda wageni sana, ina hususan wale wageni ambao wanaoelewana kwa lugha ambao wanaweza wakaongea yaani, ukiingia ukipata watu wakuelewana nao, u mwenyewe utafurahia kutembelea nchi ya Burundi. Nam ni kushukuru sana Gezgez Kasesa pamoja na dharibu. Hmm, karibuni sana, ni sana. kusikiliza makala changu chako changu chako changu RFI Kiswahili. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parler francophone, ambapo tunazungumzia kuhusu shughuli za kitamaduni zilizoandaliwa na Institut Francais jijini Bujumbura nchini Burundi kwa ushirikiano na Umoja wa Ulaya. NCT Français ya Bujumbura iliandaa shughuli ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na Ulaya ambapo ilikuwa ni siku ya Ijumaa kwenye eneo la Jardin Public ama bustani ya umma ambapo kulikuwa na utaalamu wa mapishi ya Ulaya na mapishi kutoka Afrika Mashariki, lakini pia wacheza ngoma, wanasarakasi na madiji, lakini pia concerts. Kulikuwa pia burudani kwa watoto kwa wakati wa kirafiki na washerehe. Mbali na hilo, kupitia ubalozi wa Ufaransa jijini Bujumbura nchini Burundi, imefadhili studio ya kurekodi ya muziki ambapo mmoja kati ya wanufaika tueleza hapa ilivyokuwa. Yeah, anatoa jambo sana Bilbilal, na asante sana kwa RFI kwa hii interview. Kwa majina anaitwa Ndabaneze Andre wengi wanajua kwa jina la Andy Mwag uh, niko mwanamuziki guitarist uh, na pia naimba hiyo uh, project si tumekuwa tumepata ni ya wafaransa wametupea hiyo financement ya kufanya ya ku, ya ku, ya ku, studio ya recording audio yani naweza nikasema ni kama imetukamata muda wa miezi mi, nane kusema kutuma vitu inje kusema vifike Burundi ya kutokana na Covid imetum, tumekamata muda, lakini kwa sasa tumepanga tukafanya hiyo hiyo lansma ofisiel. Kitu kimekuwa sawa, tumekuwa na waalika kama wa ministre, mi, ministre wa, wa kiltir amekuwepo, na watu wa ambasade ya France pia wamekuwepo, imepitikana vizuri, na journalist wengi wamekuwa hapo na zingine radio na tv online zote wamekuwepo ni kusema tutatumika kutokana na waimbaji kusaidia waimbaji, tutatumika kutokana na zingine project zinaelekea muziki. Uh, tutatumika ku vitu vya events kuorganize ma events, tutatumika pia na kuusaidia wasanii tofauti. Nasema asante sana uh, kwa RFI kwa hii kitu, asante sana bil, Bilal. Mungu awabariki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni na msikilizaji, bado ungali nami, Ali Bilali kukuletea makala haya ya changu chako chako changu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea hapa mwanamuziki Oliva Ngoma. Ngoma alizaliwa Mayumba eneo la Kusini Magharibi mwa Gabon Machi 23 mwaka 1959. Baba yake alikuwa akicheza ala aina ya amoni, alimtambulisha muziki akiwa na umri wa miaka minane. Katika mwaka 1971, familia yake iliondoka Mayumba kwenda Libreville. Oliva Ngoma alisoma uhasibu katika shule ya upili ya ufundi ya Libreville ambapo alikuwa mpiga gitaa wa Capo Sound, bendi ya shule ya upili. Masomo ya uhasibu hayakumfurahisha sana. Oliva alipendelea kujishughulisha na matamanio yake mawili, ambayo ni sinema na muziki, vitu ambavyo ilikuwa kama ndoto kwake. Kwa hivyo akaanza kwa kukusanya vyombo vya muziki na kucheza na studio ndogo ndogo za nyumbani. Wakati huo huo, aliajiriwa kama mpiga picha na channel ya pili ya televisheni ya Gabon RTG2. 1990 albamu ya Bane ambayo ilijumuisha jina ambalo halikuwa maarufu ilitolewa, bila hata hivyo kufanyiwa mpango maalum, lakini matangazo yake ya mara kwa mara katika redio ya Africa namba 1 na redio za RFE yakaanza kutumika katika vilabu vya usiku nchini Ufaransa kama ilivyo barani Afrika. Bane ilipata umaarufu katika mwaka 1990 kote barani Afrika na Ufaransa. Kutoka kwa albamu Bane ikatolewa vipande kama Ecole na Lusa ambayo pia ilifanikiwa. Katika mwaka 1995 alitoa albamu yake ya pili iliyoitwa Adia tena kwa ushirikiano na Manu Lima. Albamu hiyo ilifanikiwa kama ile albamu ya kwanza. Katika mwaka 2001 alitoa albamu yake ya tatu ya Seva iliyotolewa bila Manulima, ambayo ilikuwa na mafanikio mchanganyiko. Mwaka 2006 alitoa albamu yake ya nne ya Saga. Katika ghafla hiyo akaungana kwa mara nyingine tena na mtayarishaji Manulima. Oliver Ngoma alifariki Juni saba mwaka 2010 kutokana na tatizo la figo kushindwa kufanya kazi katika hospitali ya Libreville huko nchini Gabon. na msikilizaji, ni kibao hicho nge cha hayati Olive Ngoma ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala haya, changu chako chako changu. Mimi naitwa Ali Bilali. Msikilizaji, tukutane tena tukijaliwa, katika makala nyingine kama haya. Nikutakie bon dimanche, yani jumapili njema.