karibu katika mjadala wa wiki asubuhi hii tunaangazia kuundwa kwa baraza huru la uongozi kule nchini sudan ambalo litaongoza hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu kitakuwa ni kipindi cha mpito kuelekea uchaguzi ambao utaleta serikali ya kiraia baraza hili linaundwa na wajumbe kumi na moja litaongozwa upande wa kijeshi utatoa watu sita lakini upande wa kiraia utatoa watu watano na awami ya kwanza ya uongozi wa huu uh, utaongozwa na jenerali abdel fatah al buhran kwa kipindi cha miezi ishinamoja uh, huku kiongozi wa kiraia kimalizia awami ya pili kwa miezi kumi na minane nini matarajio m- m- m- ya uongozi huu mpya kule sudan baada ya miezi kadhaa ya maandamano na mzozo wa kisiasa baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani omar albashir bashir uh, tuna ungana naye abas mwalimu yee ni mchambuzi wa siasa za kimataifa yuko dares salam tanzania lakini pia uh, tunamtafuta mtafuta wakili ujuangagina akiwa kule nairobi ye ni mdadisi wa siasa za kule sudan uh, karibu sana bwana abas mwalimu asubu ya leo na twende moja kwa moja hatua ya kuundwa kwa barasa hili huru la uongozi unafikiri Uh, ndio kile ambacho wananchi wengi wa sudani walikuwa wanatamani mambo yao hivi asante sana na nafikiri kuna bado kuna changamoto kubwa na si katika matarajio ama matakwa ya wasudani wengi kwa sababu muundo huu wa watu kumi na moja nukomana, kwa maana ya kwamba kwenye jeshi kunatoa watu watano na, na, na raia uka watu watano na mmoja ambaye atachaguliwa kwa maana y pande hizi zote itaka kumridhia bado haionyeshi kama kuna mwanga wa mafanikio kwa maana kuelekea kwenye serikali ya kidemokrasia ya nchi ya sudani kwa nini kwa sababu kwanza kuna takiwo kufanyike pia mabadiliko ya kikatiba kuweza kuruhusu eh, mab- mabadiliko haya ya kiserikali kwa maana ya kuhusisha hawa viongozi wa kijeshi na kiraia kukunda serikali ya pamoja lakini pia ni, ni vipi katiba hiyo itaeleza E majukumu na mamlaka na mipaka ya ya mamlaka ya hao viongozi kutokua kuna mwingiliano wa namna fulani baina ya ya uongozi wa kijeshi na uongozi wa kiraia kwa hiyo hapa ndipo napoona kuna changamoto sana katika mstakabali wa nchi ya wa sudani mm. wakilijuagina karibu sana ukiwa hapo nairobi labda tathimi yako ni ipi kuhusu kuundwa kwa uh, baraza hili umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana Uh, huu mzuzi wa kisiasa kule nchini sudan unafikiri sasa tutarajie uh, mambo yatakuwa mazuri hatuwezi kutarajia mambo yatakuwa mzuri hasa baada ya nchi ya uh, misri hasa rahis wake uh, uh, ataasisi kuwasiliana na wanajeshi walio katika hilo jopo ambalo limeundwa kuongoza taifa kwa maana ukama anataka wafati ili mtinda alitumia kufurusha wanasudan na kufanya mabadiliko bila kuwahusisha basi bado kuna tabu kubwa hapo mbeleni kwa hivyo wanasudan lazima wajitihadhar huenda kuna jama ya kupuuza wananchi ile ushindi wao itupuliwe mbali na naam lakini wakili imekubaliwa kwamba jenerali uh, burhana ataongoza kwa miezi ishiri na moja kisha baadaye kiongozi wa kiraia atamalizia kwa miezi kumi na minane ambayo itasalia na baadaye utakua na uchaguzi ambao utawezesha sasa serikali ya kiraia u- u- kwa hivyo natathmini kwamba labda hilo itakuwa ni gumu sana kufanyika A, hiyo tumekubaliana sasa lakini hapo mbeleni wanaweza kubadilika baada ya kushika hatamu ya uongozi hasa ukichukulia kwamba huyu ndio kiongozi ambaye alikuwa anafanya mambo huko dafur ambaye hayaeleweki na ni wale watu alikuwa anaongoza ndio wanaendelea kuua waandamanaji katika jiji la kartum naam bwanabasa tunakumbuka vyema sana waandamanaji unakumbuka walipokuwa walipoanza kuandamana mwaka uliopita mwezi desemba hadi mwezi aprili walikuwa wanalalamikia kupanda kwa bei ya mkate bei ya mafuta unafikiri kazi kubwa ya kwanza ya baraza hili uh, itakuwa ni nini kwanza ni kujaribu kufikia matakwa ya wananchi kwa sababu kilichofanya kilicho wananchi waandamane wa ni kupanda kwa gharama za maisha na ndicho ambacho iwafanya wananchi hawakuingia kwa hiyo ili kurejesha matumaini ya wananchi kwanza waangalie namnagali wa kutotoa changamoto hizi za kiuchumi kwa sababu kubadili uongozi haimaanishi kama inaweza ikawa ni sehemu mojawapokfanikishamataka ya wananchi kinachotakiwa hapo ni kuakikisha kwamba wao wanajsiani kuona kwamba wananchi ama wanaci tawanafikiwa lakini bado kama alivyosema hapo alivosema hatuoni mwanga kwa maana ya kwamba Uh, walikuwepo wengi walikuwepo katika utawala huo wa omabashiri na na tariba na tajiriba zao zinafanana na omar al kwa hiyo hata namna uongozi wao wa nchi unaweza ukawa kama ule wmari al kwa hiyo matarajio ama matakwa ya wananchi yanaweza shikikiwo katika kipindi hicho naam msikilizaji ni tu kwamba pamoja na baraza hili kuundwa na wanajeshi na wale viongozi wa uandamanaji pia lina mwanamke mmoja Uh, pia kuna mwana habari na jaji mkristo ambaye anatokea dhehebu uh, uh, uh, haya nuusuayamaelewan ambayo yameonekana kule sudan tuliona igad uh, igadkiingilia umoja wa afrika lakini pia misri kama ulivyosema na wakati wa kuidhinishwa huko mkataba uh, pia tulimwona rais wa kenya uhuru kenyata akiwa huko hatum labda nafikiri ni vipi jumuia kima uh, ya kimataifa a mataifa nje yalivyochangia sudani kupata hii serikali zkasema hili baraza Aa, kabla siyajibu hiyo ulikubalia nichangie ile mambo ndugu yangu a maongeji yake mm, kubwa ya baraza mimi naonelea ni kwamba lazima iunde serikali e, bunge la mpito yani transition uh, constituent assembly ambayo itaandika katiba na ambayo itakuwa na uwezo wa kupitisha sheria ikibaki tu kwa muda mrefu bila kuwa na hiyo au wanajeshi wanaweza kuhadaa wananchi kwa hivyo ku, ile kitu kubwa sana wananchi wajiandae wachague wow. wale watu watakuwa kwa ile bunge la mpito au bunge ya assembly ambayo itasaidia kuandika sheria na ambayo itakuwa inaweza kupitisha sheria juu ya malalamiko yao kubwa kama ya chakula na kadhalika ambaye uh, peke yake hii sovereign council ni kama cabinet haiwezi kuwa inatekeleza vitu bila kupitishwa na bunge kwa hivyo jukumu kubwa ni waunde bunge hii bunge itawasaidia kama hii watu wataanza kubadilika baadaye nikikujaa swali lako la chango la nji za nje nji za nje mchango yao inaonekana haiqwa inaegemea sana wakati wa upande wa upinzani kwa maana mpaka wa sasa hakuna nchi hata moja ambayo imealika wana wana upinzani kwenda huko kuwa na, na uh, mazungumuzo nao misri iliita wanajeshi uh, inchi pekee yake ambayo tunaweza kusema ilikuwa inajaribu ku- kuwa uh, mpatanishi ni nchi ya ethiopi ambayo iliongea na pande zote na ikaongea pia na wana wale nawale kupa kubwa kuleta mabadiliko wale walikuwa wanapigana katika dafur na katika ordbna kadhalika kwa hivyo chango la nji za nje kwa wakati huu tusitazame sana tutazame ukakamau ya watu wa sudan wenyewe kuhakikisha kwamba ile mabadiliko walikuwa na inapatikana tukitegemea mm. nci za nji hasa marekani na kadhalika huenda tukarudi pale msi lilirudinam bwana bas kuna suala tata ambalo linasubiriwa uh, litatatuliwa vipi kuna watu ambao walipoteza maisha wakati wa maandamano kuna wale waliojeruhiwa na kuna wale walifungwa uh, unafikiri swala hili litatatuliwa vipi kwa sababu ilionekana ni suala tata sana hata wakati wa kuundwa kwa hili baraza ni swala ambalo litaendelea kuwatata kwa sababu hawa waliokuwemo katika serikali hiyo na hasa viongozi wa kijeshi ndio ambao kwa namna moja ama nyingine walihusika kutoa amri za zawa e, wale waandamanaji kudhibitiwa katika namna ile na hatimaye kusababisha vifo vyao kwa kwa kwa kutakuwa kuna kuna utata sana namna gani ya jambo hili nafikiri nafikiri haja sasa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa taasisi hizi za kia kuweka mshukumo zaidi kis kwa kwamba serikali ina, inaunda tume huru ya uchunguzi ili kuweza kuchunguza swara hili lakini si serikali yenyewe iachiwe iweze ku, ku, ku, kuliendea swara hili kwa sababu itaendelea kufunikwa kama ambavyo tumeona maswala mengine yamekua akifunikwa katika nchi nyingi za aafrika kwa hiyo so, afkiri kuna haja sasa ya kuwepo kwa tume huu ama ikiwezekana hata ya kimataifa kuweza kuchunguza yaliyojiri kipindi kile cha waandamanaji walwanaandamana wa, wa, wa, na hatimae kuuawa sasa nafikiri hapo ndipo tunaweza tukapata e, utatuzi sahihi wa swala hili nam uh, wakili muda wetu unakwenda sana lakini nikupe kama sekunde thelathini hivi uh, labda umalizie kama kuna jambo ambalo ungependa kusema uh, baada ya kuundwa kwa baraza hili tutarajie nini katika siku zijazo katika siku zijazo wanasudani lazima wawe macho awe chonjo kuhakikisha kwamba hii uh, tasi, taasisi ambayo imeundwa haitabadilika na kusaliti ile ubadilishaji ile walitaka nchini mwao mbali na hayo lazima wahakikishe kwamba wamechagua bunge la mpita ambaye itakuwa na uwezo ya kupitisha sheria na itakuwa na uwezo kutoa wale walihusika na mauaji wale wako katika jopo hilo kama mkubwa wake burhan na wengine hayo tu naam nabanabas uh, unamalizia vipi mimi mm, nafkiri wasudani sasa licha ya katiba waunde tume ya pamoja ya maridhiano ambayo itaweza pia kutambua nini hasa kilijili katika miaka yote ya, ya matatizo ya sudani na hatimai kuweza kupata amani ya kudumu katika nchi yao na bila shaka tutaona iwapo uh, yote hayo ambayo mmeyasema yatatekelezwa katika siku zijazo bila shaka baada ya kuundwa kwa baraza huru ambalo litaongoza kwa kipindi cha mpito miaka mitatu kule nchini uh, sudan linaundwa uh, na wajumbe kumi na moj sita kutoka upande wa kijeshi na watano kutoka upande wa kiraia nawashukuru sana wageni wetu asubuhi wa ya leo Uh, wakili juang agina yeye ni mchambuzi um, wa siasa za kimataifa lakini pia mtaalamu um, wa siasa za sudan amekuwa akizungumza nasi akiwa uh, nairobi uh, kule nchini kenya lakini pia abas uh, mwalimu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa dares salaam nchini tanzania wote nawashukuru sana asubuhi ya leo Afan-tum nam na bila shaka na msikilizaji kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa radio france international idha ya kiswahili fundi mitambo asubuhi hii ni stilusane msimamizi wa matangazo haya ni emmanuel makundi tumekuwa naye pia roben lukumbuka mimi ni victo abuso na kutakia asubuhi njema kwa heri kutoka hapa dar es salaam walimwe zaketu paka nachui, kula benzi, kupe, na chaa bakulazimisa penzi kwa mtu sekupe nayo nimbaiauaeemanamoaaayaha we'll see dickson and The bus. Mii. Yeah. Mm. Yeah. This is ni mwanamziki the ben kutoka rwanda na kibao vazi akimaza hivo kutoka hapa rfi kiswahili imekuwa ni fralje kuwa pamoja naye leo usikose kuwa pamoja nasi uh, k Uh, usikosi kuwa enyesna s1b jioni saa afrika mashariki muda mfupu ujao tutapewa kenye jini pari, uh, zaidi nafundisha kwamba mziki huo ni wa barnaba kutoka nchini tanzania asante sana kwa