nam karibu katika mjadala wa wiki uh, siku ya jumatatu rais wa drc felix chisekedi aliyemteua silveste ilunga ilukamba kuwa waziri mkuu baada ya mashauriano ya muda mrefu ni mshirika wa karibu wa rais wa zamani josef kabila na aliwahi kuwa waziri wa fedha katika serikali ya rais wa zamani mabutu seseseko wakati huo drc kifamika kama zaira lakini pia hivi karibuni alikuwa ni mkuu wa shirika la reli amesema ah, kwamba lengo la serikali takayounda ya muungano ni kuimarisha maisha wananchi wa drc na kuimarisha uchumi pamoja na kuhakikisha kwamba wanakuwa salama ah, je ah, uteuzi huu wachambuzi wa mambo wanauzungumzia vipi asubuhi ya leo naungana naye rafael bakmana yeye ni mchambuzi wa siasa za drc akiwa mjini goma mashariki mwa nchi hiyo lakini haji kaburu ni mchambuzi wa siasa za eneo la mazua makuu anaungana nasi akiwa jjini dares salam nchini tanzania wote naokaribisha asubuhi ya leo katika mjadelo wa wiki asante, asante, asante, asante. Asante, asante. Na asantenianze nawe bwana rafael ukiwa hapo goma kwa kifupi tu unazungumzia vipi uteuzi wa huyu waziri mkuu mpi ambaye amekuwa akisubiriwa sana baada ya miezi mitano asante sana uh, ni kweli kwamba uh, kuinuliwa kwake kama waziri mkuu kwa bwana ilunga silves kumefurahisha wananchi wengi hapa tukikumbusha kuwa mtazamo wa kimataifa na wa nchi jirani ulikuwa ni kwamba asiwe miongoni mwa wale waliokuwa karibu na kabila muda wa miaka kumi na minane na inawezekana ndio hivyo imefanyika hata kama ni mtu wa katanga lakini inawezekana kuwa mojawapo katika hayo yaliyokuwa kama matakwa na maoni ya wananchi labda yamejidiwa na labda ya mataifa makubwa ulimwenguni hivyo mm. naangalao muda wa kupita wananchi wanasema je muda umepita je itakuwaje nini itafanyika kinachobaki ni kutaka kujua namna atakavyoijenga serikali yake nam bila shaka bwana haji kaburu wewe una mtazamo gani watu hua walikuwa na wasiwasi mbona namchukua muda um, mrefu rais feli chisekedi kumpata waziri mkuu na anaonekana ni mwanasiasa ambaye wa siku nyingi aliwai pia kuhudumu katika serikali ya rais wa zamani mwabutu seseseko ah, kwa kweli eh, kwanza kimya hichi kikubwa ambacho inaonekana rais chisekedi amaechukua kumtafuta waziri mkuu kulikuwa na mambo ya chini kwa chini yakipita naani sasa labda kuna makobaliano ambayo yamefikiwa kwenye muungano wa vyama vyao yeye na, na, na chama cha rais aliyotoka madarakani kabila kumkafuta bwana ilunga nakuwa kupewa nafasi hiyo ya waziri mkuu pili huyu bwana ilunga ana historia ya kuwa alipata hudumu katika serikali ya magutu seseko e, na ni mtu wa jimbo la katanga kwa kweli si hatujui sana e, lakini kimtazamo inaonekana ni mtu ambaye amepitishwa baada ya, ya ma, majadiliano au mashauriano marefu kati ya aiskedi na, na na mshirika wake ambaye sasa hivi e ni rahisi aliopita bana kabila kwa hiyo tuangalie kuna vigezo aliotumia kumpata huyu bana tuon matekeoyake rafael matarajio ya wananchi wa drc bila shaka ni makubwa sana na huyo waziri mkuu mpya amekuja na kusema kwamba lengo lake kubwa ni kuimarisha maisha ya watu wa kawaida lakini pia uchumi na kikubwa zaidi usalama hasa kule mashariki hapo ulipo unafikiri ni mbinu gani ambazo watatumia kufikia hayo aliyoyasema semba kweli ndugu matamshi kama hayo kutoka katika kenywa cha waziri ee, mkuu huyu bwana silvestr na kama unavyosema kwamba mahala ambapo nilipo ninafikiri si mwenzangu ambaye tunashirikiana naye studioni kwa sababu umesema yeye ni mzowevu wa masuala za nchi ma, za, za maziwa makuu ambaye atanipinga hapa nilipo kwa habari za usalama ni hapa ninaweza kupaita kama jikoni ambapo usalama umezorota mno na ambapo pamewekwa kila mbinu ambazo zinaweza kuharibu usalama hapa ikianza katika ile misingi ya kikabila ambapo imekuwa hawa hawataki hawa akiwa hawa. akizungumza wa, aki aki na wabunge jumboni jana Aa, huyu aliye e, msimamizi makamu wa tawi linalohusika na uchaguzi nchini kongo bwana norbert katintima aliwaonya wabunge wa jimbo hili la kivu ya, ya ya ya kaskazini mm. na kuwambia lile zoezi la ukabila kama lingeliweza kuwekwa mbali kwa sababu mmoja katika hawa alisema sasa viongozi wa asili E, kwa nini hamkuwashirikisha mumeshirikisha wamoja mwingine wengine mkawacha alikuwa akiwajibu na kuwaonyesha kwamba bado vikundi vyenye kumiliki silaha vinajaa kwa wingi bila blbila eh, woga hapa tukitaja ukienda pale uvira pale milima ya minembwe fizi na huko mitumba ambapo kabila za wabembe na wafuliru na wanyintu no. mm. wanamenyana kila usiku swala la usalama ninafikiri litamchukua muda mrefu m- anapolisema ni vizuri watu wa wamelalamika sana kutaka kujua kwa nini usalama umeharibika kiwango hiki na mimi mwenyewe nikikumbuka zoezi hili la usalama mm. mdogo limeanza tangu tisini na, na bila shaka uh, changamoto nyingi sana uh, na bwana kaburu msikia, uh, bwana kaburu kama ulivyomsikia rafael akiwa hapo goma uh, lakini nafasi ya kum pa ushauri huyu waziri mkuu mpya uh, ungemwambia nini kitu ambacho naona kwamba nichadharura sana kushughulikia kwa wananchi wa drc unajua mahali popote katika nchi akiwa hakuna usalama hata uchumi ambao hauwezi mipango yote ya uchumi haiwezi kutekelezeka hiyo mi nafikiri pa kama alivokua amesema ni nikuleta usalama na kwa kuwa yeye ni mkongo na anajua kwamba usalama una maana gani na huko kongo mashariki kuna vikundi vingi na hivi lakini nafkiri angekua angeanza na hili la ukabila ambalo mwenzangu amelitaja najua kongo eh, ukabila ndio unautafuna sana ingawa ni kitu ambacho kuonekana hakiwezikuonekana moja kwa moja lakini inaonekana ni kabila ndio unaweza kuleta matatizo zaidi na kutokana na makabila hayo ndio unaona hata uchaguzi katika kongo huko kaskazini amini mashariki ya, ya, ya kongo huko kaskazini mashariki ha, uchaguzi ulipata kuchelewa pia kwa sababu bado hali ya usalama ni tete na pia watu bado wana mawazo ya kiukabila sasa ushauri wangu mimi kwanza angetekeleza kurudisha makundi yote a moja na kuondoa habari ya ukabila kwa sababu vivyote vile takavyotokea haiwezekani yeyote takkuakuwa lazima awe mmoja mmojaa oja uu atakua oa na, na kabila yake sasa kila kabila na kila kikundi undtaa tu ao akae pale io dalili mbaya ya ukosefu wa usalama kwamba lazima akae ndugu yetu lazima kae mtu a mashariki au kae mtu wa magharibi au kae mm. ile ni moja na, lazima mtu mmoja na oja taaaule tu lama na na, na kabila yake Nam, hivo ob naomba, naomba kama waziri mkuu atatekeleza basi anze na hili la kuunganisha haya makundi kuhapa falsafa ya nini ubora wa usalama kwa kupitia kwa kupitia dini zao dini zao na nini, kwa kupitia kabila zao na vikundi vyao vya, vya kisiasa namdatu uh, umekwenda sana lakini ni, ni kupi tu nafasi bwana rafael bakimana mbali na hizo changamoto ambazo zinashuhudiwa lakini uh, baada ya kupatikana kwa waziri mkuu nafikiri sasa lile joto la kisiasa huenda alikatulia uh, kidogo tumekuwa tukimwona aliyekuwa uh, mgombea urais ambaye uh, alisema ah, akisema ah, ah, kwamba yee ye, ndio ye, ilieshinda nafikiri kuwakuja kwa kuwa sasa serikali inakuja hivi karibuni ah, mambo yatatulia tunaona bwana martin fayulu labda akikubali kwamba sasa tunaweza kukajenga drc ambayo ni moja kusema kweli waziri mkuu kwanza bado tunasubiri kujua ikiwa kama vile umesema ti ni mawasiliano ushirikiano uliyoko kati ya rais mstaafu kabila na chisegedi je huyu huyu waziri mkuu haegemei upande wowote na kwa sababu ya kuwa ni mzowefu wa siasa na aliyetumika na mubutu kwa muda mrefu unajua kitu ambacho wananchi wanalia tangu hapa kile kinachoitwa mabadiliko kifanyike nchini kongo na tangu hapa mzee lorent desire kabila afariki hatujampata raisi wa kuhamakia na kukemea akiwaonyesha aki wananchi wazi makosa yapo kama vile mwenzangu ambaye tunashirikiana naye kimatangazo amezungumzia kwa habari za kutokuruhusu kabila moja lijiruhusu kuwa na neno ya kusema zidi ya kabila lingine hatujampata raisi anayeonya akihamakia na kukemea kwa uwazi no. labda huyu waziri kwamba amesema atahusika wacha tuone kama atafanya kitendo hicho na labda akikifanya ina maana amekubaliwa na raisi mstaafu na anashirikiana vilivyo na raisi mteule n bila mm. kusema usalama inahitajika lakini kuna matatizo makubwa kwa neno hilo mtu asemapo usalama katika nchi ya kongo hususan katika majimbo ya mashariki ya kongo amba, ambapo wananchi hawali wala hawanywi wala hawalali kwa sababu ya usalama mdogo Aa, na, ma, na mashirika ya kimataifa ua yamejaa abila shaka tutaona itakavyokuwa muda wetu kwa batimbayo umekwisha sante sana rafael bakemana mchambuzi wa siasa za drc ukiwa hapo goma lakini pia haji kaburu mtaalamu wa siasa za eneo la mwazuo makuu ukiwa dares salam kwa kuzungumza nasi na watakia asubuhi njema annam na, na msikilizaji kufikia apo tunafika mwisho matangazo ya asubuhi kutoka hapa rfi kiswahili funi mitamba ya asubuhi yamekuwa ni emmanuel eliazar lakini msimamizi wa matangazo haya ni matha saranga mime ni victo abuso kwa kutoka hapa dares salam <muchas>