ni saa bili na dakika 4 ba kwa saa za afrika mashariki afrika ya kati ni saa m na dakika 4a5 karibu katika makala ya mjadala wa wiki kutoka hapa arfai kiswahili msikilizaji juma hili tunaangazia e, viongozi wa dunia wanavyopambana na mabadiliko ya hali ya hewa wakati huu mkutano mkuu wa umoja wa mataifa ukiendelea nchini marekani kupitia laini ya simu nitakuwa na wachambuzi wetu hamisa zaja mtaalamu na mwanaharakati wa mazingira kutoka mombasa nchini kenya na israel sostnes mchambuzi wa siasa na muhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia cha jijini dar es salaam nchini tanzania karibuni sana habari za asubuhinam mkutano mkuu wa umoja wa mataifa unaendelea na viongozi wanaendelea kutoa hotuba zao huku suala kubwa miongoni mwa masuala muhimu ni mabadiliko ya hali ya hewa pengine nini tathmini yako kuhusu namna viongozi wa dunia wanavyofanya kukabiliana mabadiliko ya hali ya hewa nikianza nawe bi hamisazaja Uh, mwanza shukran sana uh, kwa kuweza kuwa uh, mmoja kati ya wale watakaochambua kuhusu swala hili no. aswa kuhusu masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa ambao juzi siku ya jumamosi tumeona kwamba pia uh, lengo kuu ama athimu ya no. siku ya kusherehekea siku ya amani ulimwenguni mm. imekuwa pia ni masuala ya mabadiliko yeah. ya Aha. hali ya hewa na nninini tutakalofanya ili kukabiliana nalo swala hili kwa hivyo viongozi pale merekani wanajaribu kuchambua na kutathmini yale mabadiliko ambayo yametokea katika um, uwepo wa dunia na pia sehemu za nchi mbalimbali kwa sababu tumeona kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yame kuna athari ambazo zimekuja ambazo watu walikuwa hawakujitayarisha nazo uh, kuna vitengo mbalimbali katika kimataifa zina zinawekwa zikiitwa kwamba ni lakini tunaona kwamba kwa mabadiliko haya ya hali ya hewa watu walikuwa hawakujitayarisha kwa kiwango kile kwa hivyo watu pale wanachambua kulingana na nchi zao kulingana pia na kwa um, mfano um, Uh, majimbo waliotokea kwa mfano kama vile afrika uh, afrika ya mashariki watu wanachambua kulingana na, na zile sehemu vile zilizopata athari mm-hmm. na ni nini yaweza kufanyika ili tukapata suluhu kama uh, uh, ulimwengu ili tusiweze kuathirika na masuala kama haya nam asante nitaregea kwako tena ndugu israel al pengine katika mkutano huu unafikiri viongozi wa afrika watagusia chochote kuhusu harakati za kulinda mazingira ah, haiepukiki kwa sababu mazingira ndo msingi wa mambo yote unapoongela suala la kupambana na kupunguza joto eh, duniani hizikuweza e, kushughulika na tatizo la mabadiliko tabi ya tabia ya nchi kwa hiyo haepukiki aepukiki kwa sababu ukiangalia dunia hii imekuwa na mikataba mbalimbali kuna mkataba wa maarufu mkataba wa parisi yeah. uliofika uko ufaransa kuna mkataba wa rio uliofikia uko brazili kuna mkataba uliofikiwa japani utatokiwa utoprotoko wa itifaki ya kuhusu masuala haya ya ma- mazingira na dunia imefanya commitment imefanya uh, makubaliano mbalimbali kwamba lazima iweze kuwa na mipango mikakati ya kuweza ana mabadiliko ya tabia ya nchi duniani na unapoongea mambo hayo ni suala hilo la mazingira na mazingira unahusisha swala ya ardhi unahusisha swala misitu unahusisha msala mm. m... vanobai vya nishati vyanzo vya nishati ambayo inatakiwa itumike kwa m kwa maana majumbani na ambayo anatumikwa na serikali na mashirika kwa maana viwanda e, na masuala haya lazima waweze kukaa kwa pamoja waweze kuona namna gani waibuke na sauti ya pamoja kukubaliana juu ya ni nini hasa e, njia nzuri za kuweza kutanzua ikiwemo pengine kuendelea kushawishiana kama mataifa kwa namna ya kuchukua hatua za kibajeti tabia za kutumia pengine E, teknolojia mbadala ambayo inaweza ikalinda mazingira na kwa namna wanavyoweza kushauriana namna ya kuweka mipango ya uongozi mrefu unaoweza kushirikisha wadau mbalimbali kutoka sekta ya umma na sekta binafsi ya nchi zao mm. kwahio kuna mambo mengi ni suala ambalo limezua sintofahamu miongoni mwa mataifa maskini na mataifa tajiri kwa maana mataifa yenye viwanda a a wapatajiri na mataifa maskini ambayo wanaweza kahisi kwamba kwa sehemu kwa kubwa wao mchangu ni mdogo katika mabadiliko tabi ya tabia ya nchi kwa maana ongezeko la joto duniani ambalo kiangalia kwa sehemu kubwa imekuwa ikihusianishwa na mazungumzo mbalimbali ambayo ndda duniani kiweo masuala mm. ya matumizi ya ya masuala maporomoko mbalimbali katika maeneo ya dunia kwa maana ya masuala haya ya ya aathari zinazotokana na pengine kama sisi tanzania na ukanda afrika mashariki tumekuwa tukishuhudia pengine takwimu zikionyesha milima yenye feruji mm-hmm. ya asili imekuwa kiut ikieyuka kwa maana ya kilimanjaro mm-hmm. tumekuwa tunashuhudia mabadiliko ya tabia kwa maana athari zake misimu ya mvua kama bdiabamaioauko nyuma matatizo na majanga mbalimbali ya vimbunga mafuriko ukame na masuala kadha wa kadha ambayo amekuwa wakizua situfahamu kwa wananchi akitishia hata uchumi kuna namna inavohusiana uchumi wa hizi nchi za dunia na bahati mbaya hakuna mipaka katika masuala mm-hmm. ya eh, hali ya hewa au tuseme mazingira mazingira hayana mm-hmm. mipaka mazingira mm-hmm. ya yanapoathiriwa jirani yake nyingine ariyake inazungukawa nciningineanitarejia kwako tena ndugu bi hamisa wewe kama mwanaharakati unaona kwamba mambo gani yanafanyika kwa sasa kujaribu kuokoa mazingira duniani lakini ukianzia katika ukanda huu wetu afrika mashariki na kati uh, tumeona, uh, tunafanya maandamano ya kuhamasisha na kama kum- tumekuwa maandamano Uh, tumekuwa na maandamano kenya tumekuwa na maandamano tanzania tumekuwa na maandamano uganda uh, tumekuwa na maandamano ya kuhamasisha watu kuhusu masuala haya kwamba uh, mabadiliko kama haya uh, sisi watu wa chini lazima tuatilie maanani kwa sababu wakati kama vile ndugu yangu hospita amesema kwamba wakati kuna kimbunga Uh, hakitahitaji kwamba mataifa yamezungumzia nini kuhusu hicho kimbunga kwa sababu ni kitu ambacho kinakuja na kinamwasiri mwananchi wa kawaida wakati unakuja ukame uh, tunaona kwamba uh, watu watakuwa wanapoteza maisha kwa sababu ya njaa na maji kama vile nduguyangu alivyozungumza spita so, kwamba utakuwa uh, vidimbu uh, za maji vimekauka sehemu zile ambazo tulikuwa tunazitegemea zime- zimepoteza zile zile hadhi zake Aa, misitu imekatwa ime sana kiasi yes, ya kwamba sasa ni wajibu wa kusema kwamba kama sisi hapa kenya utaona kwamba kuna kuna uh, mpango wa kuondoa watu uh, kwenye msitu mau ambao watu waze wa wa, waende wakapande miti na kumekuwa na mahamasisho tofauti tofauti na makongamano tofauti tofauti yakiweza kuhamasisha watu wa kawaida watu wa chini kwa sababu hata saa hizi viongozi wakiwa wanazungumza kuhusu uh, masuala ya ulimwengu pale na kwamba hili swala litakuwa ni mmoja wao lile ambalo litalizungumziwa hususan wa... suala la mabadiliko ya, ya hali ya, ya anga hmm. tunaona kwamba hapa chini zile habari zinaweza zisifike kwa hivyo hapa chini tunafanya maswala mbalimbali mbali ambayo inimfahamishi mwananchi wa kawaida kwamba majanga haya yakiwa yatatupata ni lazima tutafute suluhu kama m, tumeona kwamba watu wengi hata tume tumetoa za kufundisha watu waweze kupanda uh, mboga uh, kwenye kwenyebaoni zao kwa sababu mengine ni miji kwa hivyo vyakula vikikasoekana kule mashambani mm. uh, miji huwa inapata shida sana kwa sababu wawezi kupata chakula mm. kwa hivyo hata kwenye baloni wa kiwanja chako kidogo hivi unaonyeshwa kwamba unaweza kupanda maboga unaweza kupanda uh, matomato unaweza kupanda vitu ambavyo vinaweza kukusaidia kwa siku Na. za kiangazi sehemu so, tu ambazo wemwenyewe unaweza kunyunyizia maji kwa ufupi kabisa je kuna namna yoyote marekani inaweza kufanya ili kuokoa mazingira licha ya kuto ama kutangaza kujiondoa katika mkataba wa paris kama ambavyo umezungumzia awali A, marekani kama taifa la viwanda taifa ambalo linaongoza katika uh, takwimu za kiuchumi duniani vikivutana na china na mataifa mengine mengine ambayo yanafuata hali ila ufumbuzi um, mwingine ni kukubali tu kushirikiana na mataifa mengine ili kusudi waweze eh, kujinasua na hiyo hatari ambayo o inaweza ikarudi na kuiathiri marekani na uchumi wake ambayo tumeshuhudia imbunga mbalimbali vimekuwa vikiendea kulipata a taifa la marekani katika mm. maeneo mbalimbali ni jambo ambalo asi marekani tu hata maeneo mbalimbali ya dunia tunakumbuka hata makaribuni ma, kuu malawi msumbiji eh, na zimbabwe zimekumbwa na machezo kama hayo ambayo yaliathili wenzetu wa maeneo haya si marekani tu kao maana tukasema swala la hali ya hewa au tabia ya nchi ni sala ambayo nitakuwa lichukuliwa kwa kumaanisha kwa utashi wa dhati na taifa mataifa biwanda, no. mataifa makubwa haya ya biwanda, ya hata no. kwa sababu aaawa aaawanaaaanaokoake ua isha i wenye nacho wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia jijini dar es salaam na bi hamisa mtaalamu na mwanaharakati wa mazingira akiwa mombasa asanteni sana kwa kushiriki nami makala haya nam na m- msikilizaji hadi hapo sina la ziada kwa niaba ya wote uliwasikia mimi ni matha saranga na kutakia siku njema kwaheri