na matokeo ya darasa la saba a matokeo ya mtihani wa darasa mm. la saba e, na mwananchi likiandika kanda ya ziwa ya funika la saba lakini pia kuna habari nyingine mbowe asema msikate tamaa nendeni mkajiandikishe ni gazeti mwananchi gazeti nipashe likiwa na habari kama hiyo pia ya matokeo ya darasa la sab kanda ya ziwa ya kinara na lisu asisitiza kugombea uraisi gazeti nipashe lakini mwananchi likiwa na matokeo ya darasa la sab aipia kuna habari nyingine JPM asema wanaochonga wachonge majaliwa atabaki waziri mkuu mku, lakini mboe ahamasisha wananchi kujiandikisha kupiga kura uchaguzi serikali za mitaa niaztitanzania na habari leo likiandika matokeo la saba kanda ya ziwa yapindua meza lakini habari nyingine jpm amtaka majaliwa kutumbua jimboni kwake ni gazeti la habari leo huku majira likiandika wavulana wangara matokeo darasa la saba na mbowe afunguka uchaguzi wa serikali za mitaa na bila shaka tunawapongeza sana wanafunzi waliofanya vyema na vikta umekumbuka mbali sanamiaka ya zamani9 asante sana viktuukra ah, nam karibu katika mjadala wa wiki leo tunaangazia uchaguzi kule nchini msumbiji wapiga kura walipiga kura jana kumchagua rais na wabunge na sasa kura zinaendelea kuhesabiwa hata hivyo tayari vyamavyopinzani vikiongozwa na kile cha renamo vinadai kwamba tayari udanganyifu umeshafanyika Uh, kwa sababu kuna ripoti kwamba kuna baadhi ya uh, masanduku ambayo alijazwa kura za bandia lakini tuma uchaguzi amesema kwamba mada hayo si kweli na ushindani wa uchaguzi huu ni kati ya rais wa sasa philipe nyusi ambaye anapeperusha bendera ya chama tawala frelim ambacho kimekuwa madarakani uh, toka mwaka197 na Osufo momade nasuf anaperusha uh, bendera chama cha renamo hili limekua ni kundi la wapiganaji lakini sasa hivi ni chama cha kisiasa chama kiu cha upinzani kule msumbiji nini katika huu kujadili uh, kule msumbiji ni kul mchambuzi wa siasa za kimataifa na namahiho kikuu cha kibabii anazungumza nasi akiwa kule mjini bungoma uh, nchini kenya karibu sana dr karibusanbyamaabunjema uh, nam asante sana na bila shaka tunajaribu kumtafuta mdun masel akiwa mwanza tukimpata bila shaka tutakuwa naye asubuhi hii lakini aza nawe bwana wanyama kwa nini uchaguzi huu unatazamua sana na udadisi wa mambo mekua mkisema kwamba ni kipimo cha amani huko msumbiji uchaguzi kule msumbiji umefanyika sarehe kumi na inee na na uchaguzi huu kweli unaangaziwa kwa karibu na wengi wameona kwamba basi utaweza kuwa ni kama mtihani kwa amani au kule msimbiji na tunaona vigogo wawili kuna chama cha felimo ambacho kinaongozwa kinaongoza nali ambaye pia ni rais wa msimbiji na vile vile kigogo mwingine ambaye ni kutoka chama cha renam oh, bila shaka uchaguzi huu una changamoto nyingi kabisa kabisa huku tukielewa ya kwamba tarifa hili la msumbiji tangu miaka il sabini themanini na shirini imekuwa na vuto ni kuvute hazaidi kati ya chama cha chaf na chama cha renamo kizingatia kwamba hadi hapo mwaka elfu moja tiiatiinanne ulikuwa nawagombezi wawili ambaowalikua wanauzito waiua debe kabisa kwa upande moja na najakaalfu wa upande mwingine tuchaguzi a tis wili sana aliweza kupata uh, kupata ushindi chini ya uongozi wake uongoziwakelmelfublinasilimiaa mwaka elfumbili na akiongoza tisat ushindisilimiasaa mwaka ya pia ushindi zaidi mm. e, ule wa elfumbili kumi na nne vile, vile chini ya uongozi wake felipe nyusi kapata ushindi uh, kwa kura karibu uh, karibu wa ku aiukabla hujaendelea mbele brani wanyama bila shaka uchaguzi huu tuwakumbusha uskilizaji kwamba uh, ripoti za ule zinasema kwamba ulifanyika vyema kutulivu katika maeneo mengi uh, isipokuwa maeneo kadhaa kule kaskazini mwa nchi hiyo uh, sema ambayo miaka hivi karibuni kumeripotiwa kuwepo kwa makundi ya kiislamu yenye silaha bwana uh, wanyama tumesikia pia upinzani umesema kwamba huenda kulitokea na udanganyifu lakini tume chaguzi uh, imekanuisha madae hayo unaweza kuendelea sasa na kila ambacho kuenda kusema Kukweli, ni, ni, ni, kwa kweli ni kwamba hali hii ya msubidi ni hali tete kwa maana taifa hili baada ya kujikatia uhuru kidogo kumefanya hali ya sintofahamu eh, hali ya mshike mshike vute ni kuvute na wakati huu uh, uh, tuseme kwamba ule ule ama kitu cha urais uaara e, chini ya osuf momade ambaye alichaguliwa e, mwaka jana baada ya kifo cha kiongozi wao alichaguliwa kama kiongozi ana uwezo wa waoono jaamalih waaiasa na wanajeshi wa renamo lakini katika kila utemuzi, haya kutoka kwa aii wa renamo kidogo ya wizi wa kura ya kutokueo na hali sahihi wote kuweza kupiga kura kwamba madaikwambaiinatumika pengine kusaidia chama kinachoongoza na pia pia kwa mwingine chini yake eh, Rais Nysi, kama an mwgineia chinikiongozicho kimea eh, kikata ya yale ambayo na na na ch- ch- eh, na chama cha cha tumeshuhudia hivi mkataba wa amani dahi, kasi ya madaeambayo ametolewa achama ha chaana tumeshuhudiailelm mkatabawa amanimao msa kwamba tarifa hili kuliko wakati mwingine wowote limekuwa katika hali ya kivita na wasiwasi a wengi washikadao wengi eh, na ni kwamba tarifa hili ikiwa haliwezi kuwa katika hali ya kusikizana basi huenda kitumbwa kangia mchanga kumaanisha nini no. kwamba madai yanapotolewa uh, kwamba uh, kwa mfano renando inapotoa madai kwamba uchaguzi pengine hauko sawa eh, kuna hali hii ya watu kutuhumiwa eh, wizi wa kura na nkuna vilevile makundi mbalimbali ambayo yana silaha na... basi inaleta changamoto inazisha wasiwasi kwa raia wa kaida kule mm. kisperia... nam k-kabla msumbiikabla ujaendelea dokta wanyama uh, umegusia swala muhimu sana uh, wakati uu unaposubiri matoke kule msumbiji unajua uh, ni miezi miwili tu tangu uh, mkataba wa amani ulipotiwa saini kati ya uh, renamo na serikali inayoongozwa na chama hiki cha cha frelimo Uh, lakini yeah. uh, ukiendelea kugusia hapo hapo ukiangalia kama ulivyoleza hapo awali ya uchaguzi huu kule msumbijinaonyesha kwamba uh, chama cha flerimo kimekuakifanyaemasanitangazwa kimekua um, uh, uh, unakumbuka miaka mitano iliyopita walikataa matukio hayo na hata kutishia yeah. serikali yao kule kaskazini nahata uh, yeah. kutshiaundaserikaliyao yako tamyako kwamba mambo yanaweza kuwa tofauti wakati huo E, wajua sasa vile hai ilivyo kule mzimbiji ni kwamba vigogo ni wawili yaani viongozi walio ntajiriva ya juu kule ni wawili kuna chama kimoja chama cha frehimo ambacho kinaongoza taifa e, la mzimbiji wakate huu chini yaraisi na vile vile chama hiki cha renamo vyama hivi viwili vina historia, historia na mfano tmataifa mengine ambayo ako kusini mwa afrika eh, tanzania zambia eh, namibia E, afrika kusini na hata zimbabwe kwa kiwango fulaninaamba vile vyama ambavyo vilipigania uhuru maponguzo mataifa kuingia katika hali ya uhuru ndio vyama ambavyo vina umaarufu mkubwa sana vimevukiwa debe kabisa debe la ushindi na kumaanisha nakumaanish kambafthistori kama hiyo basi aona amba rlimo inakipa kipaumbele kule zubiji kuweza kushinda uchaguzi ambao unafanyika lakini kwa upande mwingine pia tunaona kwamba ambareamu kwa kweli imekuwa na upinzano wa karibu kabisa waflim na ndio maana basi baada ya kila uchaguzi baada ya kutangazwa matukekutangazwa madai yanaibuka kwamba pengine kuna hali hii ama ile wizi wa kura pengine wagombezi wote wakupewa hali nzuri au hali sawasawa yani umaja huko wasabarare maanishia kama pengine wale ambao katika chama cha kiongozi kama kalimo wanatumia eh, rasilimali za serikali kupiga kampeni na madai kama hayo amuahapa ni kambakwa mm-hmm. yeah. sababu ya uzalendo na kwa sababu ya matatizo mengi ambayo taa la masumbiji inapitia sio ajira sio ajira sio milo msingi siyo chakula mafuriko changamoto mbalimbali na hata haya makundi ambayo yanamiliki silaha ni tishio kabisa kwa usalama wa taifa hilo kaita hali ya kuelewa na hali ya uzelendo itabidi ya kwamba matokeo haya yatakapata ngaza na zile taasisi ambazo zinahusika na na, na, na uchaguzi bila shaka itabidi kwamba pengine ream ikiwa tasia basi amri amri kama njia moja kuonyesha uzalendo kwa taifa na, na bila shaka tafaabla shatutasubriuneamotakavokuwa tumushe tu, mskilizaji kwamba uh, kule nchini msumbiji watu walipiga kura hapo jana wapiga kura karibu milioni kumi na tatu uh, kumchaguarais na wabunge na kura zimeendelea kuhesabiwa uh, na tunasubiri uh, matokeo ya rais rais kinyanganyiro kikali bila shaka ni sasa nyusi matuakyaaiswasasaliunausha bendera chama cha chafi na kiongozi mkuu upinzani osuf momad anaewakilisha chama cha renamakadhaa yatamambo kamabrn wanyama otabahuinia amani ya kule msumbiji labda wanyama tu kwa sekunde kumi kama una jambo la kumalizia kabla htuja agana hasibuhi ya leo e, kwa ufupi ni kwamba uchaguzi kule msumbiji ni e, tukio ambalo lilinziapa afrika kwa sababu kinyume cha mataifa mengine ambayo hayadumishi hali ya demokrasia ni kwamba kule msumbiji kumekuwepo na uchaguzi mwaka lu mojaia ti nne na tisa elfumbili na nne lfubili na tisaelfub kui na nne na, na, na, na mwaka huu kuonyesha kwamba licha ya changamoto ambazo ziko katika uchaguzi msumbiji ni ishara nzuri kwamba mbegu ya demokrasia inapandwa kule msumbiji nah, lakini kwa sababu ya hmm. mizalendo na kutaka kupiga hatua kimaendeleo baada ya uchaguzi kutangazwa yule tukayopata ushindi aweze kukumbatia yule ambayo ameshindwa na yule hata akayeshindwa basi aweze kusalimu amri kwa sababu asiye kubali kushindwa e, siyo mshindani nam bila shaka tutaona mambo atakavyokuwa na kushukuru sana d bran wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na madharicho kikuu cha kibabiukio hapo mjini bungoma a, nchini kenya asante sana shukran na asubuhi njema nam asante na msikilizaji kufikia hapo unafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa rfi kiswahili fure mitambo asubu hii ni stirusan msimamizi wa matangazo haya ni vikta robert wille mimi ni vikta buso tunakutakia kila laheri popote pale ulipo na kwa wananchi wa msumbiji unatakia pia kila laheri heri unakusubiri ya uh, uchaguzi uliofanyika hapo jana kwa heri kutoka hapa dar es salaam