ni saa bii na dakika 44 kwa saa za afrika mashariki karibu katika makala ya mjadala wa wiki msikilizaji wa rfi kiswahili mimi ni matha saranga na kwa njia ya simu nitakuwa na wachambuzi wetu abbas mwalimu yeye ni mtaalamu wa diplomasia na haji kaburu yeye ni mchambuzi wa siasa wote wakiwa dar daressalam tanzania karibuni sana na habari za asubuhiaa uh, a na nam asante baada ya miezi ya mapigano eh, kikundi cha jihadi cha kiislam is kimepoteza kijiji cha bahuz kijiji kilichoko mashariki mwa nchini syria ambako kunaelezwa kinaelezwa kuhitimisha utawala wa kihalifa nchini syria kama ambavyo mwishoni mwa mwaka217 is ilipoteza ngome zake huko mosul nchini iraq na raka hukoko nchini syria inaharifiwa kuwa licha ya is kupoteza huko siria na iraq mwishoni waaa 2 kundi hilo lilitekeleza mashambulizi zaidi ya e, duniani kote mwaka jana wastani wa mashambulizi kwa siku na mashambulizi katika katika kipindi cha miezi miwili ya kwanza akatia makahu9 kipindi ambacho hicho kijiji cha ban kilikuwa kimezingirwa vita ikiendelea ili kulingoa kundi hilo katika nchi ya r sasa tunaangazia e, ikiwa kundi hili ietokomezwa kweli katika eneo la mashariki ya kati lakini tunafahamu kwamba kuna baadhi ya mataifa ambayo si mashariki ya kati kwingineko linuni ao yakijitokeza makundi ambayo tunaweza ni matawi ya is sasa kwa kuanza kakuanza nitanzanawe e, e, bas mwalimu e, kundi hili ni kweli limeshindwa mashariki ya kati ha, mimi nafikiri ni, ni kwamba halijashindwa moja kwa moja bali limepoteza umiliki wa eneo ambayo ilikuwa na miliki kwa sababu kifahamu kwamba mara nyingi haya makundi ya kijaidi huwa yanakuja na kubadilika kulingana na wakati kikumbuke kulikuwa kuna kundi la mujahidini ambayo lilikuwa kiasana miaka ile lakini baadae lilikuja kubadilika hilo lilitaja kuwa alqaida lakini pia hata hili la i limekuja katika namna hiyo pia na imeelezwa nafiri na, na, na, ya rais donald trump kupindikila o kwenye kampeni akieleza kwamba kundi la lai limeundwa na marekani yenyewe ta s obama inawezekana kwamba kulikuwa kuna mtafaruki hapo katikati labda lakini ikapelekea ikundi ukosa usapoti labda kuosa kupewa nguvu labda na hizo nchi ambazo zilikuwa zinaonekana kama ndio muhimili wake Kupotea kwa hiyo kupotea kwake kupoteza eneo la halimaanishi kwamba ili kundi lilofikika kwa sababu bado lina maeneo mengine kama libya katika afrika lakini sehemu za, za, za, za afrika ya kati pia hata mali k inawezekana ni pu, pu, pu, kundi hili limeamua kujitawanya ili kuonekana kama limekufa ili lije katika namna nyingine nam asante ni kwako tena bwana haji kaburu bwana abbas anasema limepoteza udhibiti tu halijashindwa pengine tunaweza kusema is imepata pigo na kupoteza nguvu wewe unatazama vipi hili mi mtizamo wangu haupishani sana na mtizamo wa basi pale ambapo tunasema haya makundi kama is mingine, na mengine amekuwa anaunjwa kwa sababu maalumu na manci maalum kokuwa e, yanapokundwa anakuwa ya hayana hayana umiliki wa, wa miji au majani baadaye ndio napijana sa hili la kuwa limepoteza kiasi kuwa halipo katika kudhibiti mji wowote au ote ndani ya siria vile kile kikundi ila limepoteza na eneo iliakua kukusanyia tambuii yake au kukusanyia mipango yake daniya sria kwahivyo inawezekana wawanahamia kwenye sehemu mingine ambako wanaona wanaweza kuanzisha aio au kuja zingine kuliko kwa sababu wamejifunza kwa kwanini wameondolewa kwanini ametokea hivo n uh, japiri ni kwamba is aka litengeneza wenye serikali ya marekani uh, na wakimia utawala wa bwana obama na bwanatrampu alipokuja akaona kwamba ni mafundi ambayo ya yanachukua pesa tu za marekani kwa pa faida hakuna E, kama ilipo kauli yake ya juu simuda mrefu ai aisema kwamba isi, isi, isi tutengeneza uovu ambao unakula kwa kwamfano aiolea kwamba rasi wakati ya sadamu kulikuwa hakuna hakuna magaidi lakini tumemwondoa sadamu ground sadamutumetengenezasamahali pa kuzalisha magaidi kwahiyo so, kwa msimamo huo na msimamo ule mrefu alioa mesema yeye nawezekana so, ikawa hawapati iosapoti iliyokua ya nguvu pata slahaahen kwa kwa nikija kwako kwa bwana e, abbas mwalimu ni kweli kwamba umesema limepoteza udhibiti na halijashindwa lakini sasa limepoteza lime udhibiti katika eneo la syria na iraq ambako ndiko kunaonekana kama ilikuwa makao makuu ama chimbuko la kundi hili sasa unaona kutokana na matokeo haya kundi hili bado linaweza kuendelea kuwa na ushawishi katika maeneo mengine ulimwenguni linaweza kuendelea kuwa na ushawishi kwa um, maana bado lina makawi katika nchi za aa magharibi kama isema awali hata na ushawishi huo kwa hiyo linaweza likakua ama likajiongeza li, lika kutokea katika nchi hizo na kurejea kule bufamo, kama kama kwa sababu kasabaua haya makundi kama alivkshakusmamwenzangu kwamba hua yanatengenezwa kwa, kwa, kwa sababu maalum na kwa wakati maalum na kwa hizi kinachoonekana labda kuongolewa kwa hawa a kunaweza kukahalisha kundi hipya la kijaidi na mimi nadhani kabisa li, na kwa mfano tuangalia hili kundi ambayo limedhaminiwa na serikali ya marekani kama amakundi la kijeshi la ili ni kundi ambayo linaongozwa na, na, na, na, na, na washuruti wale wa kurdi lakini eh, wakurdi hawa ndani ya usuruti wanachukuliwa kama magaidi chama kile cha aha kigaidi unaweza ukaona kwamba ndani ya syria bado serikali ya syria inaweza ikalitambua kundi hili pia la, la ni kundi la kigaiditunaweza tunaweza kuna zalisha kundi lingile la kigaidi huku wakati huo kundi la inaweza upya kwa hiyo mimi kwa mtazamo wangu bado litaendelea kujipanga kwa sababu nafikiri kubazisho kwake kulitoka una sababu fulani na hizo ndizo zinaopelekea wao kuendelea kutokea kwa sababu inawezekana akatokea mdhamini mwingine kwa sababu bahati mbaya zaidi mahusiano haya ya nchi kila nchi moja inaweza ikalitumia kundi kutokana na namna ambavyo inaweza inawezaa lenyewegaitanufaika nam bwna basi kwa kusema hivyo ina maana nchini syria bado vita haijakwisha bado kabisa mimi sidhani kama vita hii imekisha kwa sababu tufahamu kilichofanya kilicho serikali ya, ya marekani kulidhamini hili kundi la, la wao kutaka wow, kuendelea kuwepo katika nchi ya syria kwa maana wow, kwa, kwa namna fulani wanaona kama e, Asadi, ha, hafai kuendeleakuwepo pale mm-hmm. na hili kundi maana yake linaweza sasa likatoa ushawishi kutssa ambanaondoka madarakaniwao a bado serikali ya yasria hii kama la kigaii so, ya ugaidi bado ipo lakini Kundila, ayu, kundi la ndio lilikuwa likitazama kwa wakati ule kama kundi la sasa nafikiri kuondoka kwa kunaweza kuzalisha kundi lingine like la kigaidi ambalo linaweza likawa na athari kubwa pia naam haji kaburu kwa upande wako je huu ni ushindi wa nani basi basii uh, kushindwa the kwa kwa kwaau kuonelewa kwata ni ushindi wa asababu auuilikwa indoadaraka na kama bado yuko na wale wameshindwa basi mshindi zinakwake asad kwa hiyo e, kidhani ki, ki, ki, ki, e, kama alivyosema basi marekani kwa sababu zile zile inaweza ikaacia tu asadi awepo wakati ilikuwa nia yake ni, ni kumondoa e, kwa vile amekuwa anapata una msaada mkubwa teta urusi marekani huwa haitendi kushindwa na urusi maranini katika hitoriaa kushindwa naurusi katika yes. vita vovoseangaiataaa afanistani mpaa kuanzisha a kundi la alkaida na kama aa kiongoikeda kuondoa na arusiaa kuondoa na sehemu nyingi tu amo marekani ilikuwa haitendi ishindwa kwa hiyo kuwepo kwa kuondoka kwa kudhibikiwa imaipa marekani nafasi yingine ama jambo hii a muao mingine ya, ya ya, kama alivyosema abasi wale anaeza kuwaika wakuu wale ambao kule uurki wamaonekanaaa mkumbi aaakaifanya liendelee naitan ni kija kwa upande wako bwana basi pengine rais wa marekani nah, donald trump anaweza kutumia hiki kinachoonekana kama ushindi kama turufu ya kuumba ridhaa kwa wamarekani kuongoza awamu nyingine taifa hilo si dhani kasababu kuna mengi ndani ya marekani ambayo bado yanamfanya atafute namna ya kukabiliananayo ingawa kwa mfano tume ya mula imemsafisha lakini bado kuna mengine kuna swala la mpaka sababu wao marekani pia wanachoangalia ni ahadi ambazo zikiongozi so, ameicoa kwa hiyo nadhani hili bado haliwezi kuwa sababu ya yeye aweze ku, kupata kura ama ridhaa ya, ya wamarekani katika uchaguzi unaokuja kwahiyo lafkili bado ana kazi kubwa ya kufanya ku wamarekani nam pengine nikija kwa upande wako bwana haji kaburu e, kuna maelfu ya wapiganaji ambao wamechukuliwa mateka na haya majeshi ya mataifa magharibi ambao walikuwa wapiganaji wa is lakini pia kuna wapiganaji kule nchini syria ambao walikuwa wakiungwa mkono na E, mataifa ya magharibi tunajiuliza nini itakuwa hatima yao baada ya kuzoofishwa kwa kundi hili la is nini itakuwa hatima yao unajua katika hali ambayo iyapofikia mwisho wa vita mwisho wa vita ikozote historia inatuambia mateka aidha huakiwa au watastakiwa kama watakuwa wameteka nje na ndani ya nsi kustakiwa au wataaciwa okay sasa inategemea yale makundi ambayo utoaaea itakuwaje a serikali ya safiri ya kuamua itakuwa ni wao kuamuawaasamehe au wa wakunge n wakati mingine huwa wanapata hatuma mbaya wanauliwa kwanam bwanabas wakati fulani ulidokeza juu ya wapiganaji ambao wanapambana sasa na serikali ya asad pengine unafikiri nini itakuwa hatima yao baada ya kuwaondoa vita itaendelea kwa sababu kinachoonekana hapa i kila upande amfano ukitazama upande wa marekani wao unaona serikali ya asadi ni serikali ambayo haistahili kuwepo na wow, wao wana, walikuwa wanatafuta kundi ambalo wanaweza wakaliunga mkono kwa sasa ili kuelekea katika, katika zlna na, na, na, uki, ukiangalia kwa sasa wametafuta kundi ambalo linaonekana labda halina mwonekano wa kigaidi eh, democratic forces kwa maana mm-hmm. ya majeshi ya kidemokrasia ya syria kwa hiyo inawezekana kabisa vicha vikaendelea kwa sababu pia urusi nao hawatakubali kushindwa kwa wakuokikisha kwamba yeah. wanaendelea kuyunga mkono kundi la munga kuunga mkono serikali ya ili hili na M- b- wa nam na, na muda umetutupa mkono shukrani sana mtaalamu wa diplomasia bas mwalimu na mchambuzi wa siasa haji kaburu kwa kushiriki nami katika makala ya mjadala wa wiki asanteni sana ha, ha, ha. msikilizaji hadi hapo hatuna la ziada kutoka dar daressalam mimi ni mathaya saranga kwa niaba ya wote na kutakia siku njema