popote ulipo hujamba msikilizaji wa rfi kiswahili na karibu katika makala ya mjadala wa wiki leo hii tukizungumzia kuelekea kinyanganyiro cha urais nchini kenya mwaka wa elfu mbili ishirini kufikia leo wagombea ambao wanazungumziwa na kuibua joto la kisiasa ni naibu rais william ruto aliyekuwa waziri mkuu raila odinga manaibu rais wa zamani kalonzo msioka na musalia mudavadi hata hivyo kuna wachezaji wapya ambao wanaendelea kujitokeza za kutangaza azma yao leo hii tunajadili iwapo kenya ipo tayari kubadilisha sura ya kisiasa na kumchagua rais ambaye atakuwa ni kutoka familia tofauti na waliotangulia kuzungumzia hili niko naye nafula kisiangani mchambuzi wa maswala ya kisiasa nchini kenya lakini pia nimezungumza na spika wa bunge la kitaifa justin muturi ambaye pia ametangaza kuonia urais mwaka ujao nitaanza nawe nafula kisiangani kujitokeza kwa wagombea wengi wapya inatoa tafsiri gani na, naona ni vizuri watu uh, wengi wakijitokeza inaonekana hiyo ni dalili nzuri sana inaonyesha watu wameanza wa kuamini zetu demokrasia na watu wana pia wana hiyo hiyolakini pia wao kujitokeza a inawezamaanisha saingine ni strategy ya kueza ku... kujipanga kisiasa unajitokeza niu ununuliwa na mtu mwingine ili upewe kitw ingine si kila mgombeaji ambaye amejitokeza ana- atafika kwa yaani tunafaa kujua inaweza kuwa pia ni anaangazia kitu ingine lakini hiyo pia ni njia moja ya kuweza kitu kitingine lakini pia pia inaonyesa ni nzuri sana kuonyesha kua demokrasia yetu inaendelea ku na wakenya wengi wanaiman hata kusimama kama rahis kwako spika justin muturi ukiwa mmoja wa wale ambao walijitokeza kutupia turufu kuelekea ikulu nini hasa kimekupa msukumo msukumoni wangu wa pili na bado nasikia ningetaka na kuwatumikia wakenya nimeona mambo kadha wa kadha hapa katika nchi nikiwa hapa nikiwa kama mbunge na nikiwa spika ambayo nimeona mimi kama ningekuwa katika wadhifu ule wa urahis ningeyafanya kwa tofauti sana sana eh, natilia maanane mkazo mambo ya maadili mambo ya maadili na uongozi mwema good governance kwa sababu nasema hivi nimeona kila mwaka mkaguzi wa vitabu vya eh, utumizi matumishi ya pesa za serikali kila mwaka anatoa rpot inaletwa pale bungeni tunaangalia tunaona mtu alifanya makosa lakini sisi kama bunge kama bunge zingine toa uamuzi unaona hii ichunguzwe lakini tukiangalia hayafanyiki shida ni nini kwa sababu wale ambao tunawaambia waende wakatimiza waka, waka yale tumesema pale ni wale wale wenyewe katika zile maofisi hayo ningetaka kuhakikisha kwamba kitu cha kata zilechawanzadam katika katika ofisi a kazi tedakazajwtmwajiriwa woyote ambaye amefanya kazi ya umma kitu cha kwanza ni nidhamu wakati unapewa wadhifa wowote wa serikali sio duka sio biashara wewe kama mshahara ule unalipwa aukutoshi nenda kutafuta pahali pengine ondoka kwa Mimi ningetaka kuleta nidhamu na accountability serikali siasa za kenya zinategemea ushawishi mwingi kuwavuta wapiga kura kuna chama mirengo ya kisiasa sera rasilimali pia ukanda na ukabila ipi nafasi ya wagombea hao wapya wa siasa hizi za elfu mbili ishirini na mbili kwako nafulanitategemea sana na rasilimali zao kwa sababu tukiangazia kenya wapigaji kura na wananchi wengi bado ni masikini sana na wanategemea kuhongo. na kwa rasilimali pia simaanishi uh, tu ile ya kwenda kwa wakenya pia ushawishi ambao wanao kwa media kwa sababu hivo ndio vyombo uh, ambavyo vinatumiwa sana katika kampeni sasa mtu anaweza kuwa mgeni lakini anaweza anaweza influence nunua anaweza nunu, nunua ushawishi lakini iwapo tu mtu hata anakuja na sera zake nzuri lakini maybe hana rasilimali zake haziwezilinganishwa na za wale ambao tayari wame- wagwiji wamekuwa kama kina raila uhuru anaweza kuwa bado na upungufu ama anaweza kuwa disadvantage kwa, kwa njia moja ama nyingine hapo itakuwa vigumu sana itakuwa vigumu sana kenya hii Aa, iwapo hata kama mtu anakuja ingawa akona rasilimali bado akona kazi ngumu sana siasa wanasema siku moja kwa siasa bado ni tumekuwa na maendeleo ya kukomaa kisiasa aa, ya kukomaa kmaendeleo kwa wakenya lakini bado hatujafika hapo bado imekuwa ikiongezeka iki mwaka mwaka naenda miaka rudi aa, lakini tikianga, kwa sasa bado wakenya wengi sana watataka kushawishiwa ingawa ingawa wengi wengi lakini sio wengi significantly si, si, si rahisi washawishiwa washa wanaweza angalia maendeleo ama mradi ya huyo mwanasiasa lakini wengi bado wanataka kushawishiwa kwa sababu hili tunaangalia pia hali ya umaskini nchini unajua pia watu wasikuwa maskini wengi sana hawatilii mradi uongozi wa bora wanafikiria ambao ile ambayo atapata leo ile mtu hawezi tilia mradi uongozi bora kama juu atakula nini hata uh, uh, wakati wa jioni ama mchana so uh, na atu, ili, ili tuweze kumaliza mambo ya wakenya kutaka kushawishiwa kwa sababu inafika mahali Uh, wale watu ambao wajawafanyia kazi wanakuja wanawapatia pesa na wanawapatia tena kura, tena wanapotea hawafanyi kazi tunafaa kuwa na kumaliza umaskini kwa wakenya kumaliza umaskini kwa sababu mtu mwenye hana chochote hawezi fikiria kwa sababu hayuko shua hata kama atasika, maisha yake itafika mbele so kwa sasa naona bado ushawishi ni lazima nikiangazia hali ya wakenya sana sana na korona ambavyo iliharibu mambo kabisa aikaribu biashara za watu na kila kitu ushawishi ni lazima na, kwa huzumi sana wanasiasa wengi wana- wanatumia hiyo Speaker ungependa kuongezea hili la siasa za mirengo mirengo si mbaya lakini bora uwe wale watu mnashirikiana nao ni watu ambao wa azma yenu ni moja mnaangazia maoni yenu hayatofautiani ha sana kama mi, kama mtu anataka ku, kuwa pamoja na mimi hmm. lazima awe Jitolea, kutumikia wakenya kwa sababu hii mambo watu tutafanya namna hii tu, inu, tutaleta yote ni bure kama tunajaangazia mambo ya utendakazi mtu awe ni mtu unaaminika kila mwezi lazima watu waone umekuwa ukifanya kazi gani pesa ya umma ni ya kutumikia umma kwa sababu e unalipwa mshahara sasa mimi e, mirengo ama nini wasipokua mirengo mimi yangu ni bora watu tuna maoni ambayo yanalingana wale wanataka kushikana kwa mambo zingine wa waendelee kushikana ni haki yao pia najua katiba inapeana uhuru wa hiyo kushirikiana lakini mimi sitaki kushirikiana na mtu ambaye hana, hana nia kama yangu ya kuhakikisha kwamba mengi ambayo ni maofu ambayo yanafanyika katika utumishi wa umma tunayoondoa katika hii nchi hii inaweza kuendelea lakini lazima tuajibike lazima tuajibike nchi hii tujiulize kwa nini kila mwaka tunatema tunaleta tuna chakula kutoka nje ila hali tuko na ardhi ambayo ina rutba na mawazo iko tumeona ma, ma, ma, mawazo mengi yako vile tunaweza kujitocheresha lakini ni pale ukifika baadi ya kutekeleza hapo ndio mambo tunakwamia na sasa ukiangalia siasa zinavyokwenda ni yapi matarajio yako na fula kisiangani uh, kama wanabiashara nawada ameona watu wengi sana wakikimbilia mkoa wa kati kwa sababu ko kuna watu wengi sana ambao kuna rasilimali nyingi sana za kisiasa nawe spika unaona una nafasi gani kushinda uchaguzi huu sijui nani mwingine ange, angetaka kuwa na mimi lakini nawaalika wote kwa sababu najua wengi ambao zinashindana nao wamekuwa katika serikalini kwa muda mrefu sana na sijaona wameleta haya mabadiliko vile, nime, mina, nime, vile nimesema kwa hivyo sijui ni nini kipya watafanya wakipta kama wakupata nafasi kuongoza basi msikilizaji mjadala huu utaendelea lakini kwa sasa tukomee hapo niseme ni asante kwa wageni wangu spika wa bunge la kitaifa justin muturi na pia nafu la kisiangani mchambuzi wa maswala ya kisiasa nchini kenya mimi naitwa carol cori hadi wakati mwingine kwa heri