namkaribu katika mjadala wa wiki kiongozi wa upinzani kule nchini drc matil fayulu kihie amewataka raia wa nchi hiyo kujitokeza na kuandamana kushinikiza kuondoka madarakani kwa rais felix chisekedi fayulu ameendelea kusiitiza kuwa yee ndiye aliyeshinda uchaguzi wa mwaka 218 na amemwelezea rais chisekedi kama mtu aliyetumiwa na rais wa zamani josef kabila kuiuza nchi ya drc kauli hii imekashifiwa vikali na chama tawala cha udps na kusema kwamba wito wa fayulu haukubaliki kwa sababu rais chisekedi yupo kwenye harakati akubailisha siasa na maendeleo ya nchi hiyo kubwa ya afrika ya kai kujadili kauli hii ya uh, bwana fayulu naungana uh, naye bwaa rafael bakemana hii ni mchambuzi wa siasa za drc namiiwama uh, nazungumza nasi akiwa mjini gisenyi katika mpaka wa ruanda na, na drc lakini pia tuna mtafuta rbe mkindo naibu katibu mkuu wa chama tawala cha udps akiwa uni kinshasa lakini kwanza nikukaribishe uh, bwana bakemana karibu sana uh, na asante kwanza kabisa unazungumzia vipi kauli ya bwana martin fayulu Kwa, kusema kweli kwanza asante kukaribishwa studioni uh, masemi kama hayo ya huyo mpinzani mkongomani ambaye ameendelea kutangazia ulimwengu kuwa yeye ndiye mshindi wa uchaguzi uliyofanyika mwaka wa elfu mbili kumi na nane nchini congo ninafikiri kwa upande wangu kuwa labda ni kama ni ile zoezi ya upinzani kwa sababu wako labda watu wengi wamezoea kuwa wapinzani bila kujua wanapinga nini na wanapinga nani lakini matamshi kama hayo ninayafikiri kwa sasa hivi yeye mwenyewe ameondoka congwo amekwenda ulaya uh, kwa muda usiokuwa mchache karibu miezi miwili na kabla hajafanya hivyo alifanya mzunguko katika majimbo ya huku east hukudrc ambako ali, hakuna mtu aliyemsumbua kama akiendelea kusema hayo kuwa yeye ndiye mshindi yeye ndiye uh, basi kama ni yeye wanini hakuchukua madaraka madarakaoiiaasawa mm-hmm, kwa ntarudi kwako uh, bwana rafael bakemana na kwa mbaya tumemkosa rbe mkindo kwasababu ya matatizo ya maasilino lakini ninaye mwandishi wetu hapa ma makundi ambaye amekuwa kifuatilia kwa karibu sana siasa za drc na bwana makundi karibu umekuwa ukifuatilia pia ziara <manyansawa> ya bwana fayulu na kokot alikokwenda hii imekuwa ni kauli yake inaonekana kwamba bwana faulu amekata kabisa kutambua Uh, huyu felix kama rais wa drc nafikiri uh, anajaribu kuendelea ku, ku, ku, kujaribu kuendelea kutengeneza uh, umaarufu wake ama uh, ushawishi wake katika siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa sababu kwa namna yoyote ile uchaguzi umekuisha pita siku nyingi sasa zimekusha pita mm-hmm. na awali alionesha uh, uh, kama nataka kumuunga mkono uh, rais felix chisekedi swali ni kwamba vipi baada ya mkutano wake na wenzake uh, kule b makamu wa rais wa zamani jean pire bemba na moezi katumbi uh, chapwe amebadilisha msimamo na kujaribu kuwashawishi wananchi wafanye maandamano kama yale yaliyotokea katika nchi zile za kiarabu kiongozi ambaye kwa taarifa za tume uchaguzi, lichaguliwa lichaguliwa ya uchaguzi alichaguliwa alichaguliwa kialali pengine labda yangebaki ama uh, kuhoji ni ni vipi uh, rais chisekedi atafanikiwa mm. kuongoza nchi ya kongo wakati hana umiliki kamili katika bunge la kitaifa na lile bunge la senat naarafael uh, uh, bwana makuta amesema kitu muhimu sana hapa rais chisekedi hana wa bunge la masenata wa kutosha unafikiri ndio kitu ambacho uh, bwana fayulu anasema kwamba rais chisekedi ni kama aliuza nchi uh, baada ya kushaushiwa na rais wa zamani josef kabila <laughs> ni kweli kuna mengi ya kusema bila shaka palipo na hali kama hizo maelezo yapo mengi na kama labda mnavyojua hapa nchini nchinirc wanasiasa wamekuwa na maneno mengi ya kueleza sana lakini inafikiri kwamba kilichopaswa kufanyika kilifanyika narudi tena kwa kile ambacho tulikuwa tumezungumza kuwa wakongomani wote kwa ujumla walikuwa na haja ya kujua kwamba mabadiliko imefanyika kila ila kile ambacho walikuwa hawataki ni kumsikia kwamba kabila anaendelea kuwa rahisi alafu kwa sababu yeye ameondoka madarakani ingelikuwa ni fayulu kama ni fayulu ndiye mshindi angelitawazwa siku hiyo wananchi wangelipiga mikono kwa sababu ni jisegeri amewekwa wananchi wanasema sawa hasa kwa muda mrefu wananchi walikuwa wakitaka waone uongozi kutoka vyama vya upinzani na ndivyo ilivyo leo mm. kwa hiyo kusema wabunge wengi ama maenato wengi ama wengine na mengine na mengine hayo hayawezi kukosa ni kama maelezo tu ya kutaka kujipatia haki lakini labda martin fayul alipashwa kukumbuka na wote wanaomshauri kuwa kuna kitu kimezungumziwa na nchi nyingi leo ikiwa ni zaidi ya siku mia moja tangu huyu bwana felix chisegidi yuko madarakani No. na ndinafikiri kuna mashauri mm. mengi amepewa bwana martin kwa habari za kuambiwa aje aungane na mwengine na kama sehiv ninafikiri anayoyazungumzia sasa hivi labda labda kwa sababu ndo hivo ilivyo katika congo lakini inafikiri haina bahati ya kusikilizwa sana mm. asante bwana mkuu nafikiri kama bwana fayulu labda walikubaliana na wenzake kwamba washirikiane na na chisekedi nini ambacho kinezakua kimebadilisha mtazamowaalorudikinshasa um, alionekana mwenye hasira na ulimsikia akizungumza hmm. nakamwambia rais chisekedi aache ujinga ama <laughs> ni, ni, uh, ni, ni wazi kwamba uh, uh, kinachoonekana lazima tukubaliane na, uk, na ukweli kwamba hmm. pamoja na kwamba bado uchaguzi ama ushindi wa chisekedi utaendelea kuhojiwa na kuhojiwa na watu wengi naungana na, na kwa sehemu na rafael bakemana kwamba wananchi walikuwa wanataka mpinzani lakini je mpinzani ambaye yupo hivi sasa madarakani ana umiliki wa serikali kama ambavyo kweli wananchi nafikiri hili ndilo swali ambalo wananchi pamoja na kwamba kweli walikuwa wanataka kuona kiongozi wa upinzani huko madarakani lakini si dhani kama wameridhishwa na namna ambavyo mambo yalivyo kwa sababu ni wazi Uh, chama cha rais kabila muungano la fcc ndio ambao kwa sehemu kubwa unampa shinikizo rais uh, chisekedi katika kufanya baadhi ya maamuzi ndiyo katiba inasema kwamba atapelekewa majina ya kuchagua nani awe waziri mkuu katika mm. yale majina kwa hivyo uteuzi wa jina linaweza likawa hata ni jina la mtu kutoka katika chama chake lakini je atak, atakubalika katika bunge kwa sababu akiteuliwa na rais lazima kwa mujibu wa katiba ya mm-hmm. DRC, lazima aidhinishwe na aiiniswema akubaliwe na wabunge mabunge yote kwa hivyo hii itakuwa ni, ni wakati mgumu sana umeshuhudia mvutano uliokuwa umejitokeza katika nafasi ya uteuzi wa ta wa bunge mm-hmm. ametoka katika chama cha, cha, cha rais kabila hii ni wazi kwamba pamoja na kwamba c inaongozwa na mpinzani lakini binafsi upinzani wa chisekedi unakosa ile maana zaidi mm-hmm. ikiwa hana ile nguvu ambayo wananchi wengi wa drc pamoja na kwamba wanaridhishwa na kilichotokea lakini sidhani kama wanakubaliana mm-hmm. kwa asilimia 1 kwamba chiskei ana, ana, ana madaraka kamili kamilin uh, sala hili kweli pia limeathiri kwa kiasi kikubwa hadi sasa hakuna uh, waziri mkuu kule drc lakini bwana rafael kabla kwa makundi kumalizia katika kutatua swala hili unafikiri kuna uwezekano rais chisekedi uh, labda angejaribu kama anavyoweza zungumze na martin fayulu ajaribu uh, kumshawishi labda awe waziri mkuu ili kujaribu kujenga drc ambayo itakuwa thabiti kisiasa au huko afrika mashariki tumezoea kusema kuwe na k asante sana kusema kweli watu wote wanajua kwamba chisegedi kuwa madarakani ni wengi wanajua kuwa kilichotendeka kati ya ule vile vyama vinavyomuunga rais mstaafu mkono ile f kama ndugu alivyosema ni wao walio na nguvu kuliko na inajulikana lakini kwa habari za hicho ambacho umezungumzia kwamba je chisegedi anaweza kuwa na nguvu za kuweza kumsogeza karibu na yeye bwana martin fayulu ili awe waziri wake mkuu nafikiri hiyo haiwezekani haraka sijui labda kwa siasa chote kinawezekana lakini unapotazama hali ilivyo sasa hivi nafikiri hiyo haiwezekani kwa sababu ukiangalia sasa hivi rais chisegedi ambaye yuko madarakani mm. anakokotwa na pande zote hiyo fcc inakuwa na na kumwambia ambalo hawezi kuepuka haraka na kwa upande mwingine huo muungano wa ambao wameujenga kutoka huko ulaya nimeona karibu ni wazee sita vigogwe sita vya siasa ya upinzani nchini konga akiwemo bwana mbusanyamwisi pamoja na bwana jampiere bemba na wengineo nafikiri kuweza kumsogeza karibu na yeye Uh, martin fayulo haiwezekani isipokuwa labda hizi juhudi za kidiplomasia ambazo zimekuwa zikijaribu kutumiwa na jisegedi anapozunguka hapa na pale kualikwa kuto kwenda amerika na kila nafasi nyingine labda mm. huo ushawishi ndio, ndio unaweza ukawapa bahati ya mm. kukaa pamoja lakini no. kwa upande wake yeye mwenyewe bado anakokotwa na na, na FCC, na naanakokotwa na huo upinzani mwengine yani upinzani dhidi ya upinzani mwenginebna uh, matatizo uh, makubwa katika utawala wake uh, uh, sante, no salap, na ulikuwa na yale ambayo amesaa uh, ni kweli ni, ni vigumu sana uh, kwa rais chisekedi pengine ku, kujaribu kum, kumteua uh, martin fayuru kuwa waziri wake mkuu na ni kwa sababu moja kubwa kwamba Uh, hana uunguaji mkono kutoka muungano wa chama tawala bila shaka naamini muungano wa fcc ulikuwa katu ama kamwa ulikuwa amtaki fayulu awe rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa hivyo ingekuwa pia hata ni wakati mgumu sana kwa martin fayulu kutawala pengine kama kura ambazo zilipigwa ni sahihi na kwamba wananchi walimchagua chisekedi lakini wakawapa fcc wabunge wengi ndivyo ambavyo pengine ingekuwa kwa martin fayulu kama kura zingekuwa <laughs> za kutosha kwa martin mm-hmm. fayulu angekuwa rais lakini pengine na yeye angekosa idadi kwa sababu hata idadi ya wabunge ambao ni, ni chache sana ukilinganisha na, na, na, na, na, na, na, na, na muungano wa, wa kasha wa, wa rais uh, uh, chisekedi kwa hivyo ni vigumu sana kumleta karibu labda ifanyike mazungumzo kama ambavyo yale yalivyokuwa yalivyokuwafanyika katika juhudi za mwanzoni kabla ya uchaguzi wa mwezi desemba mwaka jana kwamba pafanyike maridhiano ya kitaifa kuwakutanisha pamoja wanasiasa ili wakubaliane kutengeneza serikali ya ya pamoja, ya kit- ya pamoja ambayo itaunganisha wanasiasa wote na kuleta pamoja lakini hili limedhihirika wazi kwamba haliwezekani kwa namna siasa za drc zilivyo na mgawanyiko mkubwa pia wa kikanda nam kwa bahatimbaya sana mdeetu umefika mwisho na washukuru sana mwenzangu emmanuel makunde ambaye anafuatilia siasa za drc lakini pia rafael bakemana mchambuzi wa siasa za eneo la mazua makuu anazungumza nasi akiwa gisenyi kule nchini rwanda nawatakia sikuku njema ya wafanyikazi na asanteni sana asante sana nsukranshukran asante ndugu asante, asante sana kufikia hapo tunafika mwisho a matangazo ya asubuhi kutoka hapa rfi so, kiswahili funi amekuwa ni emanuel mbando tumekuwa naye pia ali bilal lakini msomamizi wa matangazo haya ni emmanuel makundi mimi ni victa abuso kwa heri. onya nende bifwanga byeshialo shinondekhana omwana wa mama akone tsindolotsitsa Oh, no, no, no, no, Moyo kwanje kuliranga Oh Oh Oh