karibu katika mjadala wa wiki tunaangazia mzozo wa kisiasa kule nchini sudan siku ya jumatatu jeshi liliamua kuvunja kambi ya wa waandamanaji jijiniyhatuma ambao kwa karibu miezi mwili amekua wakishinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa raia jeshi lilitumia nguvu kuvunja kambi hiyo na madaktari wanasema kwamba zaidi ya watu s wamepoteza maisha kwa kupigwa risasi na wengine wamejeruhiwa uongozi wa kijeshi umeamua kufuta makubaliano ya awali waliokuwa wameafikiana na viongozi wa wawaandamanaji kwamba kundwe kwa serikali ya mpito itakayodumu kwa miaka mitatu lakini viongozi wa waandamanaji wamekataa tangazo hilo la jeshi na kuitisha maandamano mapya kujadili kinachoendelea kule nchini sudan naungana naye wakili akiwa nairobi nchini kenya lakini pia haji kaburu akiwa dares salam wote ni wachambuzi wa siasa za kimataifa nawakaribisha sana karibuni katika mjadala wa wiki asubu hiiaan nam asante nianza nawe wakili matilo thathimini yako eh, ni nini kuhusu kinachoshuhudiwa kule sudan aa, kwa kweli tunapozungumza kitu kimoja ambacho labda tunaweza kusema kinatukera ama kinatufuata sana kama waafrika ni kwamba hatujifunzi kutokana na historia hatujifunzi kwamba wananchi ama binadamu wakiamua wanataka mabadiliko huwezi kuzuia mabadiliko hayo huwezi kuwazuia uh, kutafuta uhuru uh, wao wakoloni walijaribu wakashindwa sasa wanajeshi pale eh, sudan inaonekana kwamba hawajajifunza kutokana na historia wananchi wakiamua watu binadamu wakiamua wanataka njia fulani hata ukiwakandamiza hata ukiwaua mara nyingi wanapata haki yao naam uh, haji kaburi hua wa unasemaje uh, wanajeshi baada ya kuamua kuvunja ile kambi ya wandamanaji wametangaza kwamba uchaguzi utafanyika ndani ya miezi tisa suala ambalo limekataliwa kabisa na wale viongozi wa andamanaji ambao walikuwa wamekubaliana kwamba watashirikiana na wanajeshi kuunda serikali ya mpito kwa kipindi cha miaka mitatu naona na, kidogo tuna tatizo na bwana haji kaburu siupata bwana hajikaburundla abwadawaji kabutu kuombe radhi kidogo naona kuna hitilafu imeingilia katika studio zetu hapa lakini tutarekebisha tutarui tena kwako mda sioko mrefu lakini ndije kwako bwana bwanamatilo unaweza ukatoa tathimini yako kuhusu hatua hiyo ya wanajeshi sasa wamesema uchaguzi utafanyika baada ya miezi tisa jambo la maana hapa ni kwamba wanajeshi hawawezi kuaminika maagizo yao hayawezi kutegemewa na pia tumaini la wananchi ni kwamba mamlaka ama njia ambayo itakawaelekeza kutoa mamlaka katika uh, wanajeshi ama kutoka katika hali uh, iliyokuwa ya omar al bashir ni mambo ambayo wenyewe wanataka wachangie kwa hivyo wanachokitaka ni kwamba wanataka muda mfupi ama muda ambao wanaweza kushiriki kujiandaa na kushikilia serikali ya mpito hivi kwamba waweze kupata nafasi ya kuweka misingi kuweka katiba kuweka sheria ambayo inaweza kuirejesha uh, nchi ya sudani ya katumbu katika hali nzuri ya demokrasia kwa hivyo wao wananchi na viongozi wao wana matakwa fulani ambayo wanataka kuyatekeleza na bila shaka wanataka wao ndio wawe na uwezo wa kusema ni lini uchaguzi tkutakapofanyika mm. kwa sasa wanahofia na pia hawawezi kuamini wanajeshi nam haji kaburu siuu kama unanipata vizuri sasa na vizuri nam karibu ulikuwa unaeleza jambo karibu sana ilikuwa e, e, anasema ni jambo linalohungunika linaoshurutisha sana kuona kwamba watu wwaliokaa barabarani na kuandamana na kali iliyokuwa ya kako madarakani wakati hul aumarbashii imepaka ikaondoka hao wananyuma haki hio kwa nguvu za kijeshi kumbuke kwamba wale watu walifanya zuri wa si kwa sababu kwa. kwa m... ya kwamba aelezeoakai ukiangaliaambamahari basiaaa jeshi inavunja kami nakuvunja makubaliano ambayo kua mudaa baada ya kuwa baada ya kutokea baada ya viongozi wa jeshi i na msomo mwingine nakuunja kami unja makubaliano hii ni jambo kwa kweli kwa sababu menezezo au itaelekea itaendelea leta hofu na mashaka kwa wananchi wasudani na mauaji na hisi yataendelea kuwa makubwa kwasababu wananchi hawatbali kanywa yao ambayo wame mpaka kupanleo inaondolewa kwa ua mataifa ya magharibi yameshtumu jeshi lilivyotumia nguvu dhidi ya waandamanaji lakini Uh, baraza la usalamu la umoja mataifa limeshindwa kuzungumza kwa sauti moja urusi na china zikitumia kura zao za veto au ushawishi wao zimekataa kupitisha kwa wazimio lolote ambalo lina laani uh, kile ambacho tumeshuhudia kule sudan uh, wakilimatnolohi inamaanisha nini uh, kuna kitu ambacho lazima tukikubali tuki katika uh, hali ya uhusiano wa kimataifa kwamba wanapoguzia uh, mambo yanayoendelea katika afrika nchi za magharibi mara nyingi zinaangazia mambo haya kulingana na uh, kipimo chao kulingana na demokrasia wanavoielewa wao lakini kwa sasa nafikiri kuna mahali ambapo tunaweza kusema kuna uh, barabara zetu zinakutana huku kwamba wao wanaelewa wananchi wa sudan wtak wanatafuta mamlaka na wanataka kujisimamia lakini wanakerwa ama wanazuiwa na wanajeshi na hali hiyo si nzuri kwa hivyo wao wanaelewa kwamba wanajeshi ni siku zote wanafaa kuwa kwenye e, e, ulinzi ama kwenye zao wakiwa wanatafuta ulinzi wa nchi sio kutafuta utawala wa nchi kwa hivyo kinachoendelea pale sudani ya katum ni jambo ambalo haliwezi kukubalika kidemokrasia kimataifa hata a, katika afrika na wao wanaposhirikisha wana wanapoatasiiki na pia wana ukweli ambao wanatafuta la muhimu hapa ni kwamba sisi wenyewe wa afrika lazima tuelewa ya kwamba tusipojichukulia na tusipojisimamia wanji wa watatupa uhosia tu watajaribu kutusaidia lakini mara nyingi ni sisi wenyewe ndio tunatakana tujifanyia mambo yetu nam umoja wa afrika miezi kadhaa iliopita lika ulitoa uh, angalizo au tahadhari kwa jeshi ukabii madaraka au la sudan itafungiwa kua mwanachama moja kama tafajika, lakini, au Afrika, leo hii baraza la usalama la umoja Afrika, litakutana baba, uh, kule uh, kule ni kinaendelea mapendekezo gani mojawaafrika ltakutana likaja nayo ili kusaidia hali hii ambayo tunashuhudia kwa kweli kuhusu wapendekezo kutoka au mabaraza hayo mara nyingi huwa hayako hayana uwezo wa kaaugoru ambayo ieka eele naufahamu kwamba mezo huu watiani aa sasa kuna nchi ambazo zinapedha wanaakai na wanaogopa aia ta nafasi a kai a umojaababu iinajua ndio la muhimu kabisa kuangalia na kabila au hata zanii kubadilisha lile jambo lililopo kuleta jambo lililo na usawa kwa kwahiyo auu lizo kasuburi hazutosaidia cochote na bado tu zitakuwa imeingiliwa na maoni ya nchi ambazo zinapenda lile jambo iliwepo iandalia ozoote natotokea katia nchi moja zakifrkaa kwamba kuna nchi irani au nchi za kiafrikaizakua upande huu nazizakua upande ule mamlaka jambo abo mbalo wakili jamo wakiliu una uh, uh, mtazamo gani kuhusu mchango wa afrika amoja a afrika katika mzozo huu wa sudan uh, lakini pia unaweza uka tathmini uh, pia na msimamo wa wale wa viongozi w waandamanaji wamesema kwamba wao hawakubaliani kabisa na uamuzi wa jeshi na wametisha maandamano zaidi uh, unasemaje una kuhusu kwanza umoja wa afrika lakini baadaye suala hili la viongozi wa andamanaji kwanza kabisa ni niiseme hivi na nasema kwa njia ambayo kidogo ninaamini kwamba uh, umoja wa afrika ni kama mbwa ambaye hana meno uh, wao mara nyingi msimamo wao hatuelewi uh, unatoka wapi unaenda wapi isipokuwa tu kwamba wao mara nyingi wanataka kuwatetea na kuwalinda viongozi ambao wapo mamlakani kwa wakati huo wao wana klabu yao ambayo wanataka kujialika kuzinjari na kuweza kufurahia kwamba wanafanya uongozi kwa njia ambayo labda wao tu wenyewe ndo wanaelewa kwa hivyo hivyoalbashiri alikuwa sio siyum, sio mtu wa kidemokrasia lakini alikuwa ni mmoja wao sana na kuna wengi ambao wanaendesha nchi zao kii. Kiimla, lakini ni ni wamaana sana katika umoja wa afrika Kwevo, kwa hivyo hata wanaposema waafrikata wanaposemakamba wataiondoa sudani ya katum kutoka kwenye eh, uh, orodha yao basi tu kwamba ni jeshi i wanamanam wao i wanajeshi wakiweka kofia za, za kiraia aafu waendelee pale watasema basi sasa ni na tuendelee kwa hivyo hawana msimamo ambao kidogo tunaweza uaeakutegemea kidemokrasia na pia uwajibikaji kwa, kwa masuala ya ya, ya, ya siasa basi na tukienda pale mahali ambapo wananchi tayari wamekataa wameamua kwamba licha ya kujaribu kufurushwa licha ya kuawa na kutishiwa maisha yao wataendelea na migomo kumbuka ya kwamba migomo hiyo na maandamano okay maandamano hayo yameweza kuungwa na migomo ya wafanyikazi na watu wengine kama hao ni maana tu ya kusema kwamba wananchi wakiamua maji yakianza kkutirika basi mara nyingi yanakuja na uzito ambao labda huwezi kuzuia kwa sasa maandamano haya yataendelea na kwa sasa wanajeshi wajiandae katika hali ndefu na muhimu tu ni kwamba tunaelewa hali hiyo haifai kwa njia yeyote ile aliioitaleta vurugu E, uchumi utaendelea kukuumia lakini kama ndio ingia yapekea a kutafuta uhuru mara nyingi wananchi wamemwaga damu waafrika wamemwaga damu huku wakijitafutia uhuru wao nam na bila shaka uh, bwana haji kabu kwa sekonde kumi tu tukimalizia w unaona ni kikitokea katika siku zijazomimi uh, na naamini kabisa kwamba siku zijazo mauwaji makubwa lakini tujue tu kwamba wale ambao wanafanya mauwaji yao ambao ni wanajeshi pia wana ndugu ambao wamo kwenye kenye raia ambao wako kwenye ezo kwa hiyo tatokea weza kutokea pia ndani ya jeshi uatokea mgaanyiko mkubwa sana wanaopenda mpaka inaelekea kuna wale wanaopenda jeshi liendelee kufanya hio naofanya nakuna wengine unaona kwamba kamba hio sinia kwa hiyo kama itaendelea na kwamba utaendelea kuwepo mauaji ya rahia nafkiri pia kwenye jeshi kutatokea ambao labda unaweza kusaidia huo ndio unaweza kusaidia kuliweka taifa lile katika zamani ambayo itakuwa inaweza kuwasaidia kupikia kwenye uh, maamuzi ya kurudesha uraia katika amni serikali ya kirahia katika nchi ya ia nam kwa kauli hiyo ya haji kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa tunafika mwisho wa mjadala wiki asubuhi ya leo na niutakie efit haji kaburu ukiwa dares salaam aymnfnam asante na wakili matin ulo mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa ukiwa hapo nairobi nchini kenya nautakia asubuhi njema na asante sana kwa pamoja nasi karibu mubarak na asante naasante sanamsikilizaji tunafika mwisho matangazo ya asubuhi kutoka hapa rfikiswahili usikose kwaomjanasi tena saa kb jioni saa za afrika mashariki furi mitambo ni emmanuel eliazar msomamizi wa matangazo haya ni emanuel richard makundi mimi ni victo abuso nakutakia asubuhi njema kwa waislamu wote ed fitri na kwa heri kutoka hapa dar es salaam