ujambo hapo ulipo msikilizaji wa idha hii ya kiswahili ya rfi na karibu katika makala a mjadala wa wiki hii leo tunaangazia mapinduzi yaliyotekelezwa na mkuu wa kikosi maalum cha kumlinda rais wa guini kanali mamadi dumbuya dhidi ya rais wa guini alfa conde mwishoni mwa juma ililopita kulijadili hili nimemwalika dr brn wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu kilichopo bungoma nchini kenya n m- d brian wanyama habari ya muda huu huuu ni safi kabisa kabisanam karibu lakini pia msikilizaji kwenye lini ya simu nimemwalika comrad sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa dodoma nchini tanzania nam kwa kwanza tu kabisa dr brian unazungumziaje mapinduzi haya kule guine dhidi ya rais alha conde e, kwa kweli siku mbili zilizopita wanajeshi waliweza kutekeleza mapinduzi dhidi ya rais wa zaidi ya miaka 11 alfa conde ambaye alikuwa anashikilia sasa awamu ya tatu baada ya uchaguzi kisa la maana ni kwamba rais konde huyu alikuwa kisha tawala kawa msumbili na, mtumbili, na uchog, katika uchaguzi uliopita ni kama kwamba aliweza kutumia mbinu mbalimbali kuweza kubadilisha katiba ili impe ruksa ya kuweza kuendelea na awamu ya tatu na inaonekana kwamba uh, baada ya raia wa kawaida kutotosheka jeshi pia limeingilia kati na mwana mwanajeshi huyu mamaduu dumbia akaweza kuongoza mapinduzi dhidi ya ala konde jeshi limeweza kupindua kutekeleza mapinduzi raia wameshangilia kweli nam comrad sambala karibu, kat- mdye, mdye. karibu katika makala ya mjadala wa wiki na hivi leo tunazungumzia mapinduzi yaliyotokea kule guini unadhani ni kwa nini wananchi wa guini wameonyesha furaha kubwa walipoipokea taarifa ya kupinduliwa kwa serikali ya bwana konde asante sana bwanalipumbua kutoka radio Fast international uh, mapinduzi ya guine yaliotokea juzi baada ya kumuondoa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo furaha ya uh, wananchi ina sura mbili sura ya kwanza inaonekana dhahiri kabisa kwa muda mrefu wananchi hata njia zilizokuwa zikitumika za kufanya chaguzi na yeye kushinda inawezekana wananchi hawakuwa wakirizikanazo lakini pili wananchi wameona sasa wamepata njia mbadala Badilisha viongozi adilisha viongomadarakanimda mrefuhapo mm-hmm. hapo hapo nimemsikia pia watu wengi wakiwa wamekua wakisema mbona ameng'ang'ania madaraka pengine hii ni, ni sura mpya ya kubadilisha viongozi wanaong'ang'ania madaraka uh, ni kweli ameng'ang'ania madaraka muda mrefu lakini katika uhalisia katika taratibu zetu za kiuongozi sio njia sahihi ya kubadilisha madaraka kwa njia ya mapinduzi njia mapinduzi haikubaliki njia nzuri ya kubadilisha madaraka ni katika utaratibu mzuri wa kidemokrasia wananchi wanafanya kwa mataka yao lakini sasa kuna mazingira yanayopelekea njia za mapinduzi ziwe ni njia mbadala hasahasa ukiangalia namna taratibu za kufanya chaguzi katika nchi nyingi za kiafrika na duniani kwa ujumla zinavyofanyika ili kwa namna moja ama nyingine linalazimisha wakati mwingine watu wafurahie jia nitakuja baadaye kuhusu swala hili na, lakini uh, alipolihutubia taifa siku ya jumatatu uh, wiki hii kanali mamadi e, dumbuya amesema uh, kwamba wako tayari kuunda serikali ya umoja wa kitaifa na kuhakikisha kuwa wataondoa chuki na kufuata sheria Uh, kama unavyomsikiliza hapa n vulon plase la tranzin tunataka kuweka kipindi cha mpito kinacholeta matumaini na gini mpya hiyo inawezekana iwapo kutakuwa ushirikiano wawote tunawahakikishia wote, Tuna wote mliyoko hapa nanyi mlioko mbali kwamba tunakwenda kuunda serikali ya umoja wa kitaifa hakutakuwa roho ya chuki yoyote wala kulipiza kisasi wala hakuna mtu atakayetafutwa sheria itakuwa ndio dira kuongoza kila mwananchi ha- wa guini lakini amesema maafisa wa serikali ya guini sasa hawataruhusiwa kusafiri nje ya nchi hii inayamaanisha nini alipotubia kwa kweli taifa jumatatu hapo ni kwamba mamadu dambwa aliweza kuonyesha kwamba ako tayari kabisa kuweza kunda serikali ya umoja na vile vile kwamba ataweza kutekeleza na kutimiza sheria kushikilia sheria lakini jambo lilolitangaza ambalo wkza wengi ni kwamba niwapiga marufuku maafisa wa serikali kusafiri kutoka nje na vile vile kuamrisha wa waweze kurejesha magari na vifaa vya serikali kwa wanajeshi ni kuonesa kwamba anatuka upande mmoja anaongea juu hali ya ya diplomasia anaongea kwa uzuri lakini kwa upande mwingine pia ye anaonyesha makali yake kwamba viongozi wa serikali wasafiri kule nje sijui kama ni kuongea kuwili au namna gani lakini mwanajeshi yeyote anapotekeleza mapinduzi anapoanza huwa anajaribu kuonyesha kwamba yeye kwa karibu na raia sana ataongea mambo ambayo atauvutia raia lakini vile anavyoendelea kile kitu ambacho kimesababisha mapinduzi yale ni kutaka kuleta mabadiliko lazima atafika wakati ambapo ataweza kuonyesha makali yake mm. na tayari ameanza kuykwa kuamuru maafisa wa serikali wasafiri na kwamba warejeshe mali yao mara moja nitakuja baadaye kuhusu swala hili tutalirudilia lakini nimemsikia pia kanali mamadi eh, dumbuya ambaye ndiye kiongozi wa mapinduzi kule guini ametangaza marufuku ya kutotoka nje katika maeneo yenye migodi imeondolewa hili unalizungumzieje Komrad... unalizungumziejehili uh, kwa kifupi tu ni kwamba amejaribu kuangalia kwa um, uchumi wa nchi yake ya uh, guine una bezi sana katika mazingira gani ndo maana anajitahidi zaidi sasa kuanza kutengeneza sura halisi ya mwelekeo mpya wa nchi yake utakapokuwa lakini kama haitoshi kumbuko pia kwamba alitangaza kama baada ya mapinduzi haya baada ya muda atatoa mwelekeo rasmi wa siasa sasa za, za guine zitakavokuwa na mwelekeo gani baada ya mapinduzi haya kufanyika mm, ni wazi kabisa kwamba tujia ukurasa mta kwa nchi yaguine nije sasa kwa hili swala unazungumziaje kauli zinazosema kwamba wasikia wengine wanasema mapinduzi haya ni matokeo ama uh, ni sababu ya viongozi wengi wa afrika kuwa na ile dhamira y kungang'ania madaraka unakumbuka hata konde mwenyewe aliingia madarakani uh, njia aliyoitumia yenyewe lakini pia aliwania muhula watatu hili vipi uh, kwa kifupi i, tunacho tupaswa kuzingatia katika jambo hili lazima kwanza tufahamu sheria na taratibu zipo lakini pia kuna utashi binafsi mara nyingi sana watu wanatumia sheria katika kuwepo madarakani lakini baadaye wanakuwa na utashi binafsi na kujaribu kutaka kubaki muda mrefu madarakani ndio ambao wanatupeleka katika hali ya mapinduzi wanatupeleka katika hali ya vurugu na baadaye tunakuwa na matatizo mengi ya kiuchumi kisiasa na anchi zetu za kiafrika na tunaweza tukapata somo zuri sana kutoka kwa majirani zetu wa zambia ambao wao uchaguzi mkuu ulimalizika na aliyekuwa rahisi wa nchi hiyo egalungo alikubali kushimba na sasa wa zambia, wa zambia wanaendelea na maisha yao bila tatizo lolote hili mm. ni somo ambalo linaweza tukaukua nchi za kiafrika zinapaswa kulichukua kwa sasa umoja wa afrika umelaani mapinduzi kule guini na kulitaka jeshi kumwachilia huru rais alfa conde mara moja mwenyekiti wa umoja wa afrika rais feli chisekedi na hata pia rais wa tume ya uh, au umoja wa afrika musa faki waliitisha mara moja mkutano wa dharura kutathmini hali inavyoendelea huko gini unafikiri taasisi hizi zina meno zina nguvu kukomesha kutokea kwa mapinduzi katika bara hili la afrika na hususan katika eneo hilo taasisi hizo zinakosa nguvu kwa sababu ya kuwa na ni kwamba mara zote baadhi ya viongozi wa kiafrika wanapovunja taratibu na kuvunja katiba za nchi zao ikiwemo kujiongezea muda wa kubaki madarakanid uh, tumekuwa tukishuhudia mapinduzi mbalimbali mbali katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini eh, kule mali na bwana asimi goita Uh, nchini chad na mahamat idris debi ambaye unakumbuka babake yake aliuawa ingawa wapinzani wanaita utawala wake kuwa ni wa mapinduzi lakini yeye alisema anachukua tu uh, anajaza nafasi ambayo imeachwa na baba yake uh, pengine yhii hali ya. ya mapinduzi unaitazama kwa miwani gani kwa kweli wevu hii ya mapinduzi na wanajeshi umetaja vizuri sana kule de koita kule mali ni wazi kwamba utawala kidogo una shauku utawala wa serikali za raia una upungufu na kwamba utawala huu hawasaidii raia wa kawaida kuweza kujitosheleza yani hawana imani na serikali kama hizo na msikilizaji hadi hapo ndo tunafikia tamati ya makala mjadala wa wiki studioni naitwa ruben lukumbuka na tumekuwa naye dr brian anyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu kilichopo bungoma nchini kenya lakini pia tumekuwa naye comrad sambala huyu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa lakini pia siasa za afrika na amekuwa nasi kutoka mji wa dodoma kule nchini tanzania na hii ndiyo tamati ya mjadala wa wiki asante sana msikilizaji na kwaheri kutoka nairobi nchini kenya