nam karibu sana katika mjadala wa wiki jumamosi iliyopita huko huku nchini ethiopia watu wenye silaha walivamia mkutano uliokuwa unahudhuriwa na, na rais wa jimbo la mhara na madhimu mkuu wa jeshi ambacheu makonen na kumuua, risasi, na wake, hayo, hale, na na na na na risasi risasi pamoja mshauri wake hayo hayo jana kulikuwa ibada ibada kumkumbuka jenerali jenerali huko ahmed akionekana machozi chote cha ibada hiyo mkuu wa ni amepigwa pia a anaelezwa kwamba alikuwa na, na lengo la kumpindua nyerali mconen kama kiunguzi w jimbo la mhara na waziri mkuu ahmed amekuwa akijaribu kufanya mageuzi katika harakati ambazo walizianza mwaka uliopita baada ya kuingia madarakani na watu wanajiuliza sa uchambuzi wa siasa je kinachotokea kinaweza uh, kika, um, unganisho na kinachotekelezwa kinacho, kinacho, na waziri mkuu ahmed kujaribu kujibu swali hili na mengine mengi uh, tunaendelea kuwatafuta uchambuzi wetu lakini kwa sasa anaungana uh, na mwenzangu ando makundi ambaye wakati tuku hili likitokea alikuwa na kufahamisha habari za dunia jumamosi iliyopita karibu sana uh, bwana makunde ambaye pia ni mtaalamu wa siasa uh, Barani afrika karibu sana katika wiki nam asante na labda kilichotokea jumaamosi iliyopita kimewashangaza watu wengi sana si ethiopia lakini pia uh, barani afrika nam ni, ni kweli kama unavyofahamu vikt ni, ni tukio ambalo limewashtua watu wengi ama na kuwashangaza watu wengi kwa sababu tuna kwamba ndani ya muda mfupi uch, uh, tangu uh, abi ahmed ameingia madarakani hmm. amefanya mabadiliko ya haraka sana miongoni mwa mabadiliko ambayo wengi walikuwa wanayapigia chapua wa ama kelele wakati wa utawala wa mariamdeln ni kuhusu uh, kama utawala wa mabavu wliokua wanasema jeshi lilikuwa lina mamlaka makubwa sana wanasiasa wengi walikamatwa wanaharakati wengi walikamatwa mm-hmm. lakini tangu ab ahmed amengia madarakani amejaribu kuwaachia wafungwa wengi wa kisiasa amejaribu kuwaachia waliokuwa viongozi wa kisiasa na hata kiongozi wa kijeshi katika jimbo la amhara ambaye anatuhumiwa kwa mauaji yaliyotokea mwishoni mwa juma alikuwa ni mfungo na aliachiwa takriban majuma mawili mwezi mmoja uliopita kwa hivyo hii na ina, ina, ina, inajaribu kuonesha kwamba pengine wamo ambao wapo watu katika serikali ya abi ahmed ambao hawaungi mkono harakati anazozifanya nam asante bwana makundi andelea ku pamoja nasi tunaungana na na sambala yee ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaungana nasi akiwa jini dar es salam nchini tanzania asante sana bwana sambala huwa ni furaha kuzungumza nawe zoomzie, ethiopia ethiopia mwa wiki iliyopita ah, labda ni nini kuhusu kule asante ah, asante ah, sana eh, kwa kifupi tu swala la ethiopia ni sualala mtambuka tunaweza tukasema kulingana na historia ya ethiopia hasahasa katika utawala wake ethiopia ya kihistoria ilikuwa ni nchi ya kifalme ambapo wengi wanaiona kama ni utawala ambao umekuwa ni mwendelezo watoko endi za mfalme suleiman ama amanabi uleiman na malkia makeda wa mm. sheba sheba au washebaausheba toka alivyoondolewa mfalme na baadaye kuja watawala wengine wakuchaguliwa kumekuwa na mgawanyiko mkubwa sana wa kitabaka kwa mfano kuna tabaka la kwanza linaloamini lenyeo lina haki ya kuitawala ethiopia lakini kuna tabaka la pili linaloamini lenyewo linanyenyasika ukiacha kwamba wao ni wengi kwa mfano kuna jamii ya oromia oromia ndio walio wengi zaidi wao hawapo katika nafasi za uongozi hawako jeshini hawako serikalini na jamii ya amhara amhara wao ndo tabaka tawala lakini ni wachache lakini pia yao ndo inayotumika kama lugha ya taifa sasa niakati hizi amekuja huyu waziri mkuu wa sasa abi ahmed ambaye yeye upande mwingine anatoka katika jamii ya amhara na upande mwingine anatoka katika jamii ya oromia kwa hiyo angalau kama amekuja kuja kuleta kuja kuleta suluhisho la like, kile ambacho kimekuwa kikisumbuemakng no, mm. lakini changamoto nyingi zinakuja kwamba ilipo kundi katika kutoka katika jamii ya mharamna kama huyu hakustahili kuwa lakini vile vile pia kuna jamii nyingine a na uenginewa kote huko acambuwetuwasiasa kimatafa aburukaribu sana kule wiki iliyopita marekani kwamba tunaangaziatulichoshuhudia uh, kuletho mshini wai na kusema kwamba yanatekelezwa na watu ambao hawapendi mageuzi yanayotekelezwa na abi ahmed Uh, unazungumzia vipi kauli ya marekani na kile ambacho wewe umekitathmini kuhusu kilichotokeathopa uh, kama alivyosema mtangulizi ethiopia imegawanyika katika haya makundi mawili ya kikabila ya kitabaka kwa hiyo ku ma, ma, matatizo yaliyotokea au mauaji yaliyotokea wiki hii huko ni kweli yanaosababishwa na hizo siasa chafu ambazo zinawatowaliwa na watawala E, na huyu waziri mkuu ambaye amekuja alionekana kwamba anaweza am, kuwa ndo suluhisho katika watu wa, kwa siasa za nje na hata watu wa ndani kwamba ndo suluhisho la kuweza kuondoa huu huu mzozo uliokuwepo kwa muda mrefu sana lakinisasa uwao kwa, kwa huyu jenerali kunaoneta mtukisiko mkubwa sana kwenye serikali yake kuonesha kwa kwamba kumbe zile ile hali bado haijatulia kabisa kabisahili ni jambo ambalo kwa, kwa hakika linahitaji nakumbuka mbua uliopita waziri mkuu hm alikuwa nahudhuria mkutano wa kisiasa kutokea na shambulizi la bomu mm. a- lakini pia kuna kipindi wanajeshi walikuwa mshahara niongemshara mm. waka hadi katika makao makuu ya waziri mkuu mkuu w- unafikiri unafikiri waziri hiyo a- kwanza ilikuwa inaashiria nini na unafikiri, kuna mtu mu ambaye anaweza kaamini kipindi hiki ambacho a- haya anlezaayaageui kitendo cha kutokea kwa shambulio katika jukwaa ambalo abi ahmed alikuwa anahutubia ni wazi lilikuwa ni jaribio la moja kwa moja la mauaji ama la kumuua waziri mkuu abi ahmed kama isingekuwa haikuwa siku yake ya kuondoka wasababu bomu lilipuliwa ama lilirushwa sehemu ya jukwaa ambapo abi ahmed alikuwa anakaribia kumaliza hotuba yake ile ilitosha tu kuonesha picha kwamba kuna watu ambao wamedhamiria na naamini bado kuna watu ambao wana dhamira ya kutaka kumwangamiza waziri mkuu abi ahmed siamini kama hailemarmdesalen aliondoka kwa hiari madarakani licha ya kwamba alitangaza kwamba amejiuzuru na kukabidhi madaraka kwa abi ahmed kwa sababu pamoja na kwamba Uh, haile mdeza, alitengeneza maadui wengi hmm. wakatiwa utawala wake lakini nafikiri na naamini anao marafiki wengi katika jeshi na anao wanasiasa wengi ambao hawakupenda mabadiliko ambayo wwafanya kama wengi wanakumbuka ab ahmed alivyoingia madarakani alianza kubadilisha mkuu wa majeshi akabadilisha mkuu wa idara ya usalama wa taifa akabadilisha viongozi wa, wa, wa idara za usalama katika majimbo sit kwa sababu oromia na amhara ni miongoni mwa majimbo kati ya majimbo sita ya ethiopia ambayo yamekuwa kwa muda mrefu yanashuhudia ya mzozo mm. na kutaka mm-hmm. kujitenga na, na, na ethiopia kwa hivyo hata jaribio la, la, la, la, la mwishoni mwa juma lililopita katika eneo la amhara linaonyesha wazi kwamba bado kuna zile nguvu za wanasiasa ambao wamo katika muungano wa vyama vinavyotawala kule nchini ethiopia kujaribu no. kusabotaj mm-hmm. ama kumtatiza kumtatizaharakza za uh, za, za, Ahmed. za, abi ahmeda ukizungumzia mageuzi ambayo pia ameyafanya unakumbuka bwana sambala pia ameimarisha uh, uhusiano kati ya ethiopia na eritrea sasa uh, nini ambacho nafikiri kinaweza kikafanyika kwa sasa uh, baada ya kili ambacho tumeshuhudia kuelekea mbel kwa kifupi e, waziri mkuu wa sasa abia ahmadi anacholenga zaidi kwanza ni kuitengeneza ethiopia katika taswira mbili katika taswira ya kimataifa kwa maana iwe ni mchi mmoja ambaye ina nguvu na ina ushawishi kwa majirani zake na mataifa ya nje maana alianza kwa kumaliza mgogoro wa waeritria na sasa anaelekea kwenda kuwa mshurishi wa sudani mm. anaelekea kwenda kuweka mahusiano mazuri na jirani karibu muhimu kabisa wa somalia pamoja na maslahi mengine ya ethopia lakini jambo la pili pia anataka kutengeneza ethopia ya ndani ambayo ni ethopia moja ambaye ni ethopia itakayo kuwa haina matabaka haina makabila na wala haina mgawanyiko ambao upo mpaka leo ambao kuna baadhi ya jamii zinataka zijitenge na kuunda mataifa yao ya kikabila hiyo <mimitimu> changamoto hizo lazima atavipata kwa sababu mabadiliko yoyote yanapokuja katika jamii hasa kubwa kama jamii ya kihesopi ambayo ina historia ikipekee lazima kuna watu uta- utadtb uta uta maslahi yao mm. na katika kub maslahi ya watu basi chochote kinaweza kikatokea ndio maana yamema jaribio ya mapinduzi hii yote ni katika kuona kwamba kuna watu wanalinda maslahi yao yasili yakaharibio na hayo mkondo no, wa mageuzi ambao anaofanya kuwa sasa w e, nam muda wetu nakwenda sana lakini haji kaburu kwa maano machache tu nafikiri uh, kinachotokea kinaweza kikamtatiza waziri mkuu mkuume katika mageuzi ambayo anayafanya eh, ni kwa vile tuko nje lakini inavyoelekea ni, ni kwamba ameanza kutatizwa tangu alivoingia madarakani atem zilizofanywa za kutaka kumuua na mengine ambayo pengine hayapo katika ripoti za wazi yanaisharia na, ya tu kwamba ye anatatizwa tangu mwanzo na yanaweza kusababisha matatizo makubwa ingawa ameonekana ni jasiri kuya kabili na kuendelea kufanya mipango ya kutaka kuiunganisha ethiopia kuwa moja eh, lakini utatizwa anatatizwa sana na anaweza asifikie malengo yake kwa sababu ethiopia ambayo ina wale watawala waliokuwepo ingawa ni wachache lakini wana nguvu sana wamejaa jeshini wamejaa kwenye mambo no. ya eh, serikali kwa hiyo ana utetizo mkubwa sana katika jambo hili mm. apakuni muda wetu umekwenda sana lakini kupe nafasi tu umalizie uh ukimalizia una, una siku zi, zi na, na, na kitakachotokea ni ni kwa Ahmed zaidi na, na kuta, tuta, pengine mabadiliko mengine wa walikuwa mm. ni watu karibu sana majimbo kaa a a kwa bahatimbaya sana mda wetu umefika mwisho asubuhi ya leo nawashukuru sana wachambuzi wetu haji kaburu na komrad sambala wote na wachambuzi wa siasa za kimataifa wameongananasi asubuh hio wakiwa daressalam chini tanzania lakini mwenzangu emmanuel makunda ambaye anafuatilia kwa karibu matukio yanayotokea hapa barani afrika ndunian asante sana hapo tumefika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa rfi kiswahili uh, usikose kopo melast saa 12 jioni saa za afrika mashariki funde metamba amekuwa ni emmanuel mbando um, tumekuwa naye pia ali bilal kuuletea za mchezo na aemakui msimamizi wa matangazo haya mi naitwa victo abuso kwa heri kutoka hapa daressalam