namkaribu katika mjendelo wa wiki wiki hii rais wa tanzania john magufuli anatimiza miaka minne ya utawala wake tunaangazia mafanikio na changamoto ambazo zimekumba uongozi wake miaka minne sasa wageni wetu uh, leo ni profes wetengere kitojo yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi Uh, lakini pia sostenes ni mtaalamu wa maswala ya diplomasia na siasa wote wanazungumza nasi wakiwa dar es salaam tanzania na wakaribisha sana asubuhi ya leoas nam asante sana. Na tuanze na uh, profesa uh, wetengere kitojo uh, unatathmini vipi miaka hii minne ya uongozi wa rais Uh, magufuli je unaweza ukasema kwamba tanzania ya leo ni tofauti na ile iliyokuwepo miaka e, kabla ya rais magufuli kuingia madarakani a mi na, naweza kusema kabisa bila kutafuna maneno kwamba tanzania sasa ni tofauti na tanzania ile ambayo uh, magufuli aliingia madarakani mwaka elfubla ku nt5n na ukijaribu kuangalia kiuchumi yako mambo mengi na makubwa ambayo hatukutarajia yanaweza yakatokea kwa kipindi kifupi kwa sababu miaka minne ni miaka michache sana kuweza kufanya lakini mambo makubwa yamefanyika na nafikiri kwa kwa kifupi kabisa sababu si rafiki moja mapambano dhidi ya rushwa na ufisadi kama na kama unavyofahamu na tumeona tulikuwa tuna tunasikia tuna tu kwamba uh, kipota mkaguzi wa fedha za serikali kisema kwamba takriban ishirini pesenti ya bajeti kila mwaka ilikuwa inapotea kifisadi sasa hii ni ni ni, ni karibu trilioni sit poinan ambazo zilikuwa zinapotea kifisadi ambazo zingeweza kujenga bwawa la mwalimu nyerere kwao ni, ni, ni, ni, ni, ma, ni mafanikio makubwa lakini angalia uh, miundombinu ya usafiri uh, miundombinu ya, ya umeme miundo mbinu ya mawasiliano bila kutaja kitu kimoja kimoja yaliyofanyika ni muujiza lakini angalia viwanda akiningali viwandasu tunafaham ama aani tue tukizalisha tuki bidhaa nyingi za kilimo eh, lakini ambazo hazijachakatwa kwa, kwa kwa hiyo hiyo tulikuwa tulikuwa hatunufaiki sana na biashara biashara biashara hii ya ya kimataifa sasa tunauza viwanda maana yake ni kwa zita, zita chakatua, zita kwa yetu, ni kwamba hizo bidhaa zitachakatwa thamani yetu itakuwa haziaakatwa fa asa iwana taifa obihaitachakatwa asante thamanis uh, uh, mskia naye pia umekua ukiangazia miaka hii minne ya rais magufuli profesa watengere kitoja anasema kwamba kilichotokea ama kinachoonekana unaweza kasema ni kama muujiza wewe kwa upande wako unasemaje kimsingi tathmini ya ya dhati na ya kweli kwa watu ambao tukiamua kuendelea kwa waungwana kama watanzania wandani na hata watanzania ambao ka uko kwa, kwa maana diaspora Uh, kumekuwa na gumzo kubwa sana ndani na nje ya nchi kidiplomasia watu mataifa makubwa kama marekani mataifa makubwa kama ufaransa mataifa makubwa ujerumani na hata uh, makubwa katika bara baraisha kwa maana ya china japan na korea wamekuwa wakishangazwa na hatua kubwa ambayo imefanywa na awamu ya tano kutembea katika ahadi yake ya kutekeleza yale mambo ya msingi ambayo iliahidi wakati na omba ridha kuingia madarakani na hali linajitafsiri katika e, utekelezwaji wa sera ya mambo ya nje kwa maana ilianza kubana matumizi yasiyo ya lazima katika safari za nje na diplomasia kama pengine njia ya kutekeleza sera ya mambo ya nje e, huwa siku zote inaendana na vipaumbele na malengo na mikakati na mbinu mbalimbali ambazo pengine serikali inapokuwa imepewa ridhaa inaamua kuipambonua sera yake ya mambo ya nje inataka itasirike na kutambilwa na mano gani kwa hiyo imefanikiwa kipindi cha hii miaka minne na kuna mambo mengi sana ya kusajabisha kama wachambuzi wengi wandani wa na wanje wanavyo yashangaa na hii yote ni ubunifu wa unaojikita kwenye moyo wa uzalendo moyo wa kujitoa na moyo wa kiongozi na viongozi ambao wamemuunga mkono kimsingi rais magufuli ameonyesha njia na ameweza kupata sauti yake kuwaeleza wasaidizi wake anataka nini katika sekta za uchumi sekta ya biashara na uwekezaji katika hmm. sektana ndomaa tunaona amefanya mageuzi makubwa ya sheria za rasilimali ili kulinda rasilimali kwa maana anategeeza diplomasia ya uchumi no. na kujenga miundombinu kama alivyosoma profesa na kuhakikisha kwamba pengine nchi inaweza kurudi sasa katika ile heshima yake iliyokuwa iliyokuwanao wakati wa uanzishajiwa wa, wa taifa baba wa taifa mwnyeree nam mara kwa mara uh, rais magufuli anapozungumza uh, na wananchi wa tanzania uh, <coughs> amekuwa akisema kwamba uh, tanzania ni nchi tajiri uh, lakini pia amekuwa akisema tanzania imeonewa sana lakini pia amekuwa uh, akisema kwamba uh, anatamani watanzania wamwelewe iambacho anakitaka kwa tathimini yako profesa wetengero nafikiri kwamba mtanzania wa kawaida kwa muda huu wote amemwelewa rais magufuli ya, na, na, na, nafikiri bado bado bado hawajamwelewa vizuri kwa sababu kwanza ukiangalia malalamiko mengi ambayo yanatolewa na watanzania na watu wanje ni kwamba uh, wengine ni ni, ni, ni wapinzani tu lakini wengine ni kule kutoelewa kwa as alipoingia jambo la kwanza aliweka msisitizo kwenye mambo ya ndani ile mipango mikakati ya ndani kwa sababu kumbuka diplomasia ya uchumi ni mwendelezo wa mambo ya ndani nje ya nchi yani yale mambo ambayo unayatekeleza ndani una- unashirikiana na mataifa ya nje ukusaidia kuyatekeleza kwa kupitia zile shughuli shuglkuna shughuli zinawa zinazovuka mipaka biashara uwekezaji misaada mikopo utalii mazungumzo yenye kuleta mwafaka na na na na utambulisho au branding ya country na na image haya ni mambo ambayo yanategemea ya, ya mipango yako ya ndani kama mipango yako ya ndani nichafu ndo utakuwa na mikataba ya biashara ya uwekezaji ambayo ni michafu kwa hiyo raisi alianza kwa kutekeleza mipango na kuweka mambo ndani ya ndani maana ya yake ni kusafisha kwanza ndani ili mahusiano yetu ya nje yawe na manufaa hiyo nafikiri watu wengi bado lakini jambo la pili rais anaposema nchini tajiri ni kweli nchini tajiri ukijaribu kuangalia mambo mengi ukiangalia madini ukiangalia maji ukiangalia t- nchi ilipo ukiangalia uh, uh, misitu ukiangalia utalii ukiangalia hata watu unakuta kwamba ni utajiri mkubwa na inashangaza wa is a paradox kwamba inakuaje nchi tajiri kiasi hiki lakini ikagubikwa na umaskini ni kwa sababu uh, mahusiano yetu na, na mataifa nje yalikuwa yanatutumia yanatutumiasisi kibiashara kiuwekezaji kama tulivyoona mara nyingi lakini pia ufisadi mkubwa uliokuwa unafanyika pesa nyingi lia zi, zinaishia mikononi mwa watu badala ya kuwanufaisha watu sasa lazima wananchi waelewe hiyo wakishamwelewa magufuli na kumsoma kile magufuli anachokitaka anacho, anako, ile njia anayotembea wananchi wakielewa vizuri ndipo hapo sasa saa wananchi t watamuunga mkono kwa mfano kila mwananchi anao wajibu wa kumuunga mkono mweshimia magufuli kwa njia au moja au nyingine inginemoja kwanza kwa kuisemea tu vizuri nchi yake kwa kusemea mazuri yale yanayofanywa kwa kuwa wazalendo kwa kuchapa kazi kwa bidii haya ni mambo ambayo ni sapoti kubwa sana badala tu hata ana mara zingina anaona kama anaumia akiona watu makubwa anayowafanya lakini watu wanapinga tu kila kitu watu wanakashifu watu hawakubalia na mambo mengi ambayo kimsingi yanatupeleka kule tunakotaka kwenda kwa uchumi wakati na kuwajengea maisha bora wa tanzania nam bila shaka uh, pamoja na mambo yote hayo ambayo wachambuzi wetu mnaelezea um, bila shaka uh, bado kuna changamoto ambazo zina mkabili um, rais magufuli mwaka mmoja kabla ya uchaguzi wa mwaka elfumbili na ishirini uh, labda ael ni changamoto zipya saa mbili au tatu hivi ambazo na kwamba rais magufuli anastahili kuzishughulikia kuelekea uh, uchaguzi mkuu wa mwaka ujao Uh, mimi kama ulivyotumia neno changamoto nakubaliana na wewe zipo changamoto hakuna uongozi usiona changamoto iwe ni taifa llote lile ambalo pengine huduma za kiustawi wa jamii ziko katika kiwango cha juu kwa, kwa, kwa raia wake kupatiwa karibu kila kitu uh, kwa mgongo wa serikali changamoto hazihepukiki changamoto zipo na hakuna serikali ambayo itafanikiwa kuondoa changamoto zote kwa asilimia mia na miongoni mwa changamoto unaweza ukaziita kama changamoto lakini si changamoto ni uelewa tu mdogo wa baadhi ya watu kushindwa kuafiki au kukubaliana na ukweli kwamba e, hatua imepigwa na kwamba yapo mambo ambayo huwa yanahitaji kungojelea wakati husika kwa swala hili watu wamekuwa wakilalamika kwa muda mrefu masuala ya nyongeza ya mishahara hilo ni kundi fulani ambalo sio la kupuuza lakini kundi dogo ambalo sio la kupuuzwa katika taifa maana kuna makundi mengi ya wakulima wavuvi wafugaji wachuuzi nao pia wana, wana mambo yao lakini kundi la wafanyakazi hapo juma wamekuwa akiangalia kwamba pengine mshahara uongezwe mshahara ujaongezwa lakini ukifuatilia takwimu kwenye mafaili na taarifa za viongozi wanaohusika changamoto nyingi za kupandishwa madaraja ya watumishi kubadilisha vyeo zimekuwa zinaendelea katika awamu hii ni swala tu la kwamba ile tangazo tu la kisiasa mazoea ya siku zote siku ya wafanyakazi duniani kwamba pengie na tangazo hivi lakini hatua zimekuwa zinaenda chini kwa chini mabadiliko akifanyika pengine hiyo iliwezikuita ni changamoto ni swala ambalo yeye mwenyewe amewatamkia na kuwaeleza no, kwamba subilini sijamaliza wakati nitafanya lakini kubwa ameweza kuifungua afrika ameweza kufungua afrika mashariki ameweza kufanya mikataba mbalimbali ya kutaka ustawi wa wanajumuia za kieneo za kikanda na za kidunia kwamba tue wamoja ndo kauli yake siku zote amani umoja mshikamano kwama ndo mazingira uwezeshi ya kupata ustawi wa kweli wa mwananchi mtanzania na hata raia wote ambao wa ni wanachama wa hizi jumuiya za kieneo kikanda na kidunia kwao nafikiri amefanya vitu vikubwa sana kubwa kujengea heshima nchi yetu nakuwa mwaminifu na amekuwa amekuagumza hata na amataifa na na makubwa nashangaa ukiangalia sadeki adki kiangalia mikutanoya wanasheria waliofayiahvi karibuni kagaia mkutano ya waliu... utalii chini ya utali, sadeki kiangalia mkutano mbalimbali ya jumia madola bunge la wanawake ukiangalia kwa hiyo kidiplomasia tuko vizuri chini ya chiniam yake unapuza, kama labda, hatanoja, kufagilia na sana, kidiplomasia. Lakini, kimsingi kidiplomasia tumeona tumekuwa na uwakilishi na tumeshiriki mikutano ya nje na, na tumealika mikutano mingi na tumekuwa wenyeji mikutano mingi kwa kwa awamu hii ya miaka minne tu kwa awamu ya kwanza ka miaka ziiobaki kutokaa na, na, na, ba, na, na kutama, makubwa pengine yatafanyika zaidi nam bila shaka tungependa sana kuendelea lakini kwa bahatimbaya sana muda wetu umekwisha kwa leo Uh, nawashukuru sana wageni wetu profesa watengere kitojo mtaalamu wa maswala ya uchumi lakini pia israel sostenes ni mtaalam wa maswala ya siasa na diplomasia mmekuwa mkizungumza nasi kutoka hapa daressalam tanzania asante sana nam na msikilizaji kufikia hapo tunafika mwisho matangazo ya asubuhi kutoka hapa rf kiswahili fo mitambo asubuhi hii ni emmanuel makundi Ah, fundo mitambo ni samuel batenzi msimamizi wa haya ni manel makundi mi naitwa victo buso unaotakia asubuhi njema kwa kutoka hapa salamu Utro maschanda What's over the time of I do hii e, mwanamziki mafiki zolo na kibao ngeke balunge kutoka kule afrika kusini akimaliza hivyo kutoka hapa rfi kiswahili so, muda mfupi ujao tuta kupeleka kule jini farihi kusikiliza matangazo mengine asante sana kwa muda wako na kutakia asubuhi njema popote pale ulipo usikose kopo meje nasi tena saa1b jioni soudh afrika mashariki