halo hhalo halikwepeki kwa sasa kwa nchi za kiafrika kuweka uh, mkakati wa kuanzisha viwanda ili kuboresha uchumi wao nchi nyingi duniani zilizoendelea zilizoondoa umaskini na kukuza uchumi ni zile nchi ambazo ziliweka mkakati maalum wa kuanzisha viwanda ili waweze kutimiza lengo lao viwanda ndivyo vinavyotuwezesha kukuza uchumi wetu kwa haraka kuvunja umaskini na kueletea wananchi uh, naam nikija kwa upande wako bwana eh, msonga unadhani una mataifa ya yanaweza kufanya nini ili katika changamoto ambazo tulizisikia karibuni rais magufuli akibainisha baadhi eh, kutonufaika na kile ambacho mataifa haya yanachozalisha mali gafi nguvu kazi kupangiwa bei na mataifa kigeni pengine nini kitafanyika ili kujikwamua katika maeneo haya Uh, kitu muhimu ambacho mataifa haya yanapaswa kufanya kwanza ni uamuzi kwa sababu hata katika hotuba yake rais magufuli alionyesha kabisa kwamba uh, tatizo kubwa lililopo kwa mataifa ya, ya afrika hasa huu ukanda wasadek uh, kumekuwa kuna vikwazo vingi vya, vya, vya sheria vikwazo vya kikodi katika mipaka na hivi vimekuwa vikisababisha Uh, mataifa haya kushindwa kutumia fursa ya kuweza kufanya biashara yenyewe kwa wenyewe sasa swala kama hili ni swala la kimaamuzi kwa maana ya kwamba uh, afrika uh, mataifa haya ambayo yako yako chini ya ukanda wa sadeki yanapaswa kufanya sasa maamuzi na wakati ni huu uh, kwa sababu sasa hivi ukiangalia dunia nzima kila watu wanajaribu kuangalia ni namna gani ambavyo wanaweza wakajinufaisha ko na wao wafanye maamuzi kwanza kuweza kufanya marekebisho ya sheria mbalimbali za forodha na, na na sheria za kodi na namna bora ya kurahisisha ufanyikaji wa biashara ama upitishaji wa biashara katika mipaka baina ya nchi wanachama wa sadek sasa haya ni masuala ambayo taifa miongoni mwa nchi wanachama za zasadek linapaswa lihakikishe kwamba linafanyia kazi marekebisho katika maeneo hayo ili kuwapa fursa zaidi wananchi wa mataifa yao waweze kuwa na utangamano madhubuti wa kibiashara wa kijamii wa kiuchumi na hata wa kidiplomasia kwa sababu hayo ndo, ndo yaliyomaengwa mazima ya jumuia ya yasadki kuhakikisha kwamba kunakuwa kuna utangamano na mshikamano katika masuala ya kijamii na kiuchumi lakini masuala ya usalama pamoja na diplomasia naam nitarejea kwako tena e, ndugu wetengere kitojo tumemsikia saidi msonga amegusia swala la e, sheria sasa ninakuja kwenye swali swala la kutofautiana kisera na kisheria zipo e, zipo tofauti miongoni mwa mataifa haya ya sadik pengine e, kutofautiana kwao kisera na kisheria kunaweza kuwa na athari gani katika kufikia malengo ya jumuia hii ya unajua tofauti ya kisera na kisheria mara nyingi inalenga katika kutimiza uh, yale manufaa ambayo nchi inaona kwamba inaweza ikayapata kwa hiyo nchi inaweka sheria na taratibu ikiangalia hivyo lakini kwa kuangalia hivyo ni, ni, ni ufinyu tu kwa sababu maana yake ni kwamba ina sheria ambazo uzina, zinaangalia nchi yenyewe zinakuwa ni kikwazo kwa uwekezaji biashara utalii na ubadilishaji wa teknolojia vitu ambavyo ni muhimu katika maendeleo kwa hiyo ndio maana hata rais magufuli alisema ni lazima hizi nchi zikakaa kwa pamoja badala ya nchi kujiangalia yenyewe zikakaa kwa pamoja zikaangalia e, sheria e, taratibu taratibuyle um, e, vikwazo vya kikodi na visivo vya kikodi wakaangalia ni jisi gani ambavyo sasa hizi hizi taratibu zinaweza zikachochea uwekezaji ndani ya jumuiya ya sadak biashara utalii na ubadilishaji wa teknolojia ndani ya, ndani ya eneo hili la sadak kwa manufaa ya nchi za sadak badala ya nchi kujiangalia yenyewe ukaweka kodi ukaweka vikwazo visio vya kikodi kujilinda zaidi badala ya ku, ya kuchochea mashirikiano ndani ya, ya, ya jumuianam kwa upande wako saidi msonga unaona eh mchango wa wad unaridhisha katika kushughulikia swala la usalama miongoni mwa nchi wanachama tunafaham kuna changamoto kule mashariki mwa drc makundi ya waasi lakini kuna maradhi ya ebola hivi sasa lakini hata burundi tunasikia kuna ripoti za e, maradhi yamalara lazima eh, tukubali kwamba katika historia ya yad kuna hatua kubwa sana ilipigwa hasa katika maeneo ya kiusalama japo kwamba changamoto hazijamalizika kabisa na zote kwa asilimia miamoj kama ambavyo umetanabahisha yako baadhi ya mataifa ambapo bado hali ya kiusalama haijakaa vizuri ama haijatengamaa hasa um, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo amekuwa akikabiliwa na, na mapigano ya mara kwa mara lakini pia tatizo la homa ya ebola lakini moja ya malengo ambayo ya jumuiaya inayo ta, ta, tangu mwanzo wa historia yake ni kuhakikisha kwamba masuala ya kiusalama yanapewa kipaumbele awali huko nyuma katika historia ilikuwa ni yale mataifa zaidi yaliyokuwa yakizingatia ya ki, ya ukombozi wa mataifa kusini mwa afrika lakini lakini kwa zama za sasa tulizopo e, la kiusalama bado bado linapewa nafasi na kuamba, aa, na maana unaweza ukaona kwamba kwamba pamoja jamhuri ya ya Kongo, bado ina matatizo lakini, baadhi ya mataifa wanachama wa lakiniamaaazaalama yao ambao metoa mchango uh, katika vikosi vya kulinda amani ambavyo vinajaribu kusimamia uh, na kuhakikisha kwamba suala la jamhuri ya kidemokrasi ya wa kongo hasa maeneo ya mashariki yanakuwa katika hali ya utulivu na tanzania ni miongoni mwa mataifa hayo ambapo ina askari wake kule na yako mataifa mengine kama afrika ya kusini na malawi pia wanaaskari wao kule kwa hivyo ni sehemu ya juhudi ya ya, ya ya ya nchi hizi wanachama kwamba wanalipa mkazo swala hili la kiusalama lakini eh, kwa kuwa bado changamoto ipo nadhani bado inahitajika usaidizi wa ziada kuhakikisha kwamba mataifa yanajitoa zaidi kuweza kuhakikisha wanawasaidia wale ambao bado wana changamoto za kiusalama lakini hata katika yale mataifa mengine ambapo tayari kulikuwa kuna misuguano ya hapa na pale kwa mfano tanzania na malawi kipindi fulani uniuona kwamba walijaribu kutumia meza ya mazungumzo kuweza kupata mwwafaka na hali ya mambo sasa hivi ule msuguano umepungua lakini pia kuna changamoto ya kiusalama baina ya tanzania na msumbiji kuna vikundi vya waasi viliibuka hapa karibuni vikiwa vinafanya uh, mauaji ma, ma, ya wananchi wa upande mmoja wa nchi fulani na wakikimbilia upande mwingine lakini tukashuhudia vikosi vya kiusalama vikishirikiana na kujaribu kuvitatua tatizo hili kwayo hii ndio hali ambayo inapaswa ifanyike zaidi hasa kwa, kwa, kwa mataifa ambayo yanaonekana yana tatizo ni sugu kama jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kwa maana nchi wanachama wa sadeki wajitoe na wazidi kuchangia kuhakikisha kwa kwamba huyu mwenzao anapata usalama na na, na, na, na, na, na hali ya amani kwa sababu kwa kufanya hivyo itawapa pia nafuu wananchi wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kushirikiana na wananchi wenzao katika mataifa mengine ya nchi wanachama sadeki katika shughuli za kimaendeleo badala ya kila uchao wao wawe ni watu wa vita na mapambano na kuzikimbia nchi zao pengine kwa upande wako tengerekitojo unaona nini nafasi ya wataalamu wa zawa waliopo unauona uzalendo hiyo yeah, i- ni changamoto kubwa kwa sababu uh, katika nchi nyingi za kiafrika utagundua kwamba bado tunaonekana kwamba uh, tunategemea zaidi uh, e, nchi zile ambazo zimetu- zilitutawala zamani kwa hiyo utakuta kuna Uh, nchi za za, za za ki zza kifaransa nchi za kiingereza nchi za eh, hata kiarabu na sasa hivi china inaebuka kwa hiyo unakuta una kwamba matumizi yetu fikra zetu teknolojia yetu inategemea zaidi nje baadale ya kutegemea ndani sasa hebu fikiria kwa mfano tunaongea habari ya kuanzisha uchumi wa viwanda lakini bado utakuta nchi za kiafrika kwa wingi zinaendelea kutegemea zinaendelea kupendelea bidhaa kutoka nje tunaendelea ku, ku, ku, kuvaa nguo kutoka nje tunaendelea kupendelea vyakula kutoka nje kwa hiyo ipo haja ya kuwa wazalendo kuhakikisha kwamba tuna- tunapenda e, vitu vya nchini mwetu kwa kununua vitu vya nchini wetu kununua vitu vya kiafrika kununua vitu ambavyo vinazalishwa katika ukanda ambao tunashirikiana hii itachochea ma, o, kuwepo kwa mahitaji na kwa hiyo viwanda biashara vitaibuka zaidi badala ya mtindo wa, wa sasa ambao tunaonekana kutokua wazalendo kupenda zaidi vitu kutoka nje ku, ku, ku, ku, kusemea vibaya vyetu Una, unajua mara zingine uzalendo ni, ku, ni kupenda nchi yako na kuisemea vizuri nch ako na kutumia vitu vya nch yako Hi, hii ni changamoto ambayo inahitaji elimu eh, zaidi eh, watu waweze kuelewa kwamba tunapofanya hivyo uh, tunakuza unaofanya hivokimsingi tunakua humiwa ingimwali nyerere kwamba unaponunua kitu cha nchi nyingine unaendeleza uchumi wa ile nchi sio uchumi wa kwako. kwa hiyo kuna haja ya kutoa elimu zaidi kwa kwaafrika kupenda vitu vya afrika hata kama havina ubora vile vya nje lakini chako ni chako nyumbani nyumbani penda cha nyumbanymbw nam e, tukielekea au kabisa bwana saidi msongo amemsikia kitojo amegusia swala la kudhibiti uingizwaji wa bidhaa kutoka mataifa ya kigeni je uwezo wa mataifa ya sadek unauonaje uh, uwezo bado ni mdogo kwa sababu takwimu zinaonyesha uh, biashara asilimia karibu sitini na mbili ya, ya, ya, ya, ya, ya mataifa haya ya sadek yanayouza ya bidhaa zake nje E, ni karibu asilimia siti na mbili wanauza bidhaa ambazo ziko katika hali ghafi kwa maana ya kwamba zinahitaji kwenda viwandani na zikafanyiwe process katika viwanda sasa hii inaleta shida moja kwa maana ya kwamba haiwapi manufaa sana wazalishaji katika mataifa haya ya sadek kwa kuwa hata aa wakulima na ile hata mweshimiwa rais magufuli ameligusia kuonyesha kwamba kwa kuwa tumeendelea na utaratibu wa sehemu kubwa ya biashara yetu kuifanya katika mfumo ghafi inatudumaza zaidi kwa sababu hatupati tija kubwa matokeo yake ni kwamba zile zile bidhaa ghafi zinazopelekwa katika nchi zilizoendelea zikaenda kutengenezwa zikarejeshwa kwetu tunajikuta hatuna isipokuwa ni lazima tuvae tu, tu, tu nguoza wenzetu tupate chakula cha wenzetu ambacho tayari kimeshaandaliwa lakini sisi wenyewe waafrika na hasa ukanda huu wa wa ni wakati sasa kubadilika kwa kutupia macho eh, eneo la hasaukanda huuwawaktisas wakubadiias kama ambavyo juhudi zimekuwa zikifanyika katika baadhi ya mataifa ikiwemo tanzania mm. kuhakikisha kwamba tunakuwa na viwanda na viwanda ambavyo vinaweza sasa vikatumia hii mali ghafi ambayo inapatikana katika eneo la ukanda huu wa mm. kufanya uzalishaji ili mwisho wa siku badala ya kuendelea kutegemea bidha utoa katika mataifa yaliyoendelea mm. tua tunaweza kuzalisha wenyewe na kutengeneza bidhaa katika viwanda vyetu na mm. tukazitumia kwa unafua, unafuna kwa faida asante sana saidi msongana wetingerekitojo wa wchambuzi wetu wa masuala ya uchumi kwa kushiriki nami katika makala ya mjadala wa wiki juma hili shukrani kwakwa msikilizaji kwa, kwa, kwa kutegea sikuya matangazo yete asubuhi mimi ni matha saranga nakutakia siku njema kwa heri no sahili na kwa burudani hiyo ya mziki ktoka kwakeanasema na no ndivo tunavyotamatisha matangazo yetu ya sibu hilio jumatano usikose kujunganasi tena saa kb kamili za jioni afrika mashariki 1m kamili za jioni afrika ya kati mimi ni maha ya saranga kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya hayavitbuso mitamboni selsan na kutakia siku njema kwa heri Cháu bé khóc, tôi thấy những đứa trẻ khóc để chiến đấu chống những đứa trẻ khóc It's a world somehow out there, and, yeah So people sing and song, uh.