karibu msikilizaji katika mjadala wa wiki na hivi leo uh, bila shaka tutaangazia mzozo w mpakani mvutano mpakani kati ya nchi uh, ya rwanda na uganda kila pande uh, zikitupiana lawama maafisa wa uganda wanadai rwanda imetuma jeshi lake mpakani na huku rwanda yenyewe ikikanusha kulijadili hili nimemwalika francis wambete ni mchambuzi wa siasa za uganda na mhadhiri wa chuo kikuu cha makerere kilichoko kampala uganda nam francis habari za muda huu nzuri kabisa hakuna maneno karibu sana lakini pia nimemwalika tom dahiro ni mtaalamu wa siasa za eneo la maziwa makuu akiwa jijini kigali nchini rwanda karibu sana tom habari asubuhi za asubuhi ah karibu nam nianze moja kwa moja nawe tom dahiro uh, kwanza unazungumziaje mvutano huu ambao unashuhudiwa kati ya rwanda na uganda mvutano huu sio mpya nadhani tulishaa kulizungumzia hili kabla Aa, kwa baadhi ya miaka miwili hivi imetokea kuwa kulikuwa na tatizo la wanyarwanda wakienda uganda uh, baadhi wana, wana, wana, sijui niseme kuwa wananyakuliwa au wanabakwa au wana wanakamatwa kiholela um, nakosa msamiati uh, mzuri wa kulizungumzia natokealakini mm-hmm. da, yeah. baadhi kitu ambacho kilikuwa kinaleta mtafaruhu kidogo ni kwamba unasikea kuwa kuna watu wame wamefungwa wameteswa mahadusu ma, na baadaye wanafungwa vitambaa machoni na kuja kutupwa mpakani kuna nawafahamu kama watu wanne watano hivi hmm. uh, sasa hilo lilikuwa likielezwa kwa serikali ya uganda uh, lakini kitu kikubwa ambacho kinaonyesha kina kuwa kuna na tatizo kubwa ni kwamba rwanda imekuwa kikashifu uh, serikali ya uganda kwa uh, kuvisaidia au kuvi kuwa mshirika kwa namna fulani wa watu ambao wanatumia wana ardhi ya nchi hiyo uh, kui, uh, uh, kutaka kuishambulia rwanda na uh, pengine kitu ambacho ki, ni, kama ni kieleezo kikubwa ni pale nchi ya drc ilipo kamata uh, viongozi wakubwa wa, wa fdrr walipokuwa wanatoka uganda wanarudi wana, wana drc wakamatwa na wakapeekwa kisasa na baadaye waka wakapewa waka nchi ya rwanda na wamekuwa wakizungumzia uhusiano wao na baadhi ya viongozi wa nchi ya, ya uganda aa, hasa hasa mwanasiasa fulani na idara ya ujasusi au ya idara ya upewezi ya jeshi la, la, la, la, la, la uganda inayojulikana kama sehemu ha au, au <laughs> uh, nam nam na, tom ndairo uh, shikilia hapo hapo ni, ni, nije kwake wambete akiwa kampala huko namwambete jana uh, waziri wa mambo ya nje wa uh, rwanda richard sezibera akielezea mzozo huo ama mvutano huo uh, na waandishi wa habari alitoa sababu tatu kwanza alisema wanyarwanda kunyanyaswa kufungwa mahali pasipojulikana nchini uganda kama alivyosema ndahiro na la pili uh, uganda kushirikiana na makundi ya waasi eh, kama rnc eh, kundi lake kayumba nyamwasa eh, lakini pia na na makundi mengine akasema wafanyabiashara wa rwanda kunyanganywa uh, bidhaa zao unadhani sababu hizi hadi kupelekea kufunga mpaka Kwa akika mara nyingi nii mizozo midogo midogo kama hii huwa haipelekei uh, kufungwa mpaka kwa sababu eh, hii ni mizozo ya kawaida tu mpaka iweko mtu akienda huko atakosewa mtu akienda uh, hata nairobi utasikia kwenye hoteli aliibiwa kwa hiyo sioni uzito sana wa mambo kupelekea kwamba afunge mpaka kitu ambacho mimi nimeona ni kwamba hakujakuwa na ukweli dhabiti wa kusema mzozo huko wapi kwa sababu ukiangalia nchi ya uganda ina wanyarwanda wengi sana sana idadi kubwa sana ambao wanaishi uganda miaka mingi na hata inawafahamu wale wanaozungumza lugha yote nyarwanda kabisa sioni wanaishi vizuri nishangazwa ni, ni na mini kuona kwamba kuna hali kama hiyo hiyov anaweza kuwa tu ni mambo ya undani madogo madogo ambayo yanaweza kusuruhishwa tu hata bila kufikia katika ngazi za juu sana zinaweza kushughulikiwa katika ngazi za chini chiniakinikufunga kifupi... mpaka mm-hmm. kulifanya kwamba kuna tatizo kubwa na kukalipua mengi sana kwa mfano rwanda ikasema wananchi wake wasiende uganda na wale wanaishi uganda kwa miaka mingi hivi Mm-hmm. wafanye nini sasanam wambete wa uh, ni ikiwa bado na unadhani hali hii inaathiri vipi uhusiano kati ya mataifa ya jirani ambayo unasema watu wamezoeana wengine wanafanana hata na kuoana n yani, inashtua ina, ina kwa sababu hata wenye ambao wako hapa uganda wanaposikia hayo ni, ni, ni, ni kama mshtuko ni kama bomu limetupwa katikati ya watu ambao wameishi vizuri ambao wameishi kwa nini kimeleta hiki sasa wanaona pengine huko katika serikalini kuna watu wanaozozana wenyewe kwa wenyewe halafu mwisho yo tena inakuja kwa kwa wananchi wananjituende mm-hmm. mm-hmm. na, kwake tom ndahiro tu, kwa tom, tom bila shaka unanipata vyema unaona swala hili linaweza kutatuliwa vipi uganda inasema ni uongo haijafunga mpaka wake rwanda na yenyewe inatoa sababu zake unajua ka... E, kusema kuwa ili tatizo ni dogo kama anavyosema mwenzangu wambete ni kwamba kidogo lina shtua ni kweli kuwa kuna watu, kuna wanyarwanda uganda kwa sababu wanyarwanda ni baadi ni ni mojawapo moja ya makabira yaliyoko nchini uganda na nadhani wanasema i kwa wingi ni kabila la nne lakini tunaposema kuwa wenye rwanda tunaozungumzia ni wale wenye uraia wa rwanda na wanaokaa rwanda na huenda uganda kwa sababu hizo za kihistoria za kibiashara na hata za kijamii uh, sasa unapozungumzia kuwa kuna ni jambo sio jambo dogo kwa sababu limekuwa kwanza limekuwa likiandikwa wabunge baadhi ya wabunge wa nchi ya uganda akiwemo mbunge wa uganda katika bunge la afrika mashariki amelizungumzia hilo sio jambo la watu wa chini <tuhi> e, inapofikia kuna watu mia, zaidi ya mia tisa kufukuzwa bila hata kuupitia mkondo wa sheria kunakuata na tatizo kubwa sana unapozungumzia uh, ku, ku, ku, kuteswa kwa watu tocha hata kama ni watu watano sita saba na wanateswa kwa bila sababu yoyote uh, sio kitu kidogo na nadae ambayo yamekuwa wakitolewa wananchi ya wa rwanda sio kama sio kitu cha kubangaizana uh, kusema kuwa watu wanapakana matope kiasi cha uh, kikubwa kuna vielelezo kusema kuwa hili kadhaa limetokea hili kadhaa limetokea fulani kiongozi wa rnc anaishi uganda kwa majina na wamekuwa na na, na, na serikali ya uganda hata siku moja ilikuwa haijawahi kukanda kuwa mambo ma, hayo yametokea leo hii ndo wainaanza kusema kuwa alijatokea bunge lenyewe limeiomba lime bunge la uganda limeomba serikali ya uganda jamani kuna vitu hivi vimekuwa vikitokea na wabunge wawili wamezungumzia kwa, wakiwa na vielelezo kuwa mambo hayo yamekuwa kitokea so, sasa nadhani ili la kufunga mpaka na kutoa um, uh, ti ya kuwaonya kuwa watu kutokwenda kwenye hatari ni kitu cha kawaida, cha kawaida. Mm, na, hap, cha hapo, kwa... hapo, hapo ndairo umesema umeshtushwa na kauli ya wambete ukweli uko Nya. wapi hasa ukweli ni kuwa kwa miaka mi, miwili uh, uh, kama miaka miwili hivi haya uh, haya madai ya rwanda yamekuwepo nayamekuwa hata kwa maandishi na kidiplomasia na imetokea ku hata rais mseveni mwenyewe kunasema kuwa kuna mambo ambaye aliambiwa alia, alia akapeleleza akaputa kuna ukweli wake na waziri wa mambo ya chiza nje wa rwanda na, na, na, na, na uganda wamekuwa kiyazungumzia na wakusema kuwa atalifanyia kazi leo hii tu baada ya kusema kuwa mpaka umefungwa ndo wanaanza kusema kuwa uh, kuna, kuna ngoja tuangalie au hayajatokea hili halijatokea lile Hmm. lakini sio uh, kesi ya usm ua ni pale penye penye moshi uh, pana moto panamototom kulingana ya. na muda wetu ni, niende moja kwa moja kwake uh, abeabee um, umesema hata mwenyewe kwamba huu sio mzozo wa kwanza kushuhudiwa ndani kati uh, ya kati ya uh, rwanda na uganda pia rwanda hivi karibuni ilivutana uh, na uh, burundi unadhani nadhani uh, huu jumuia ya kimataifa jumuia ya afrika mashariki inaweza kufanya nini katika kusuluhisha mgogoro huu mvutano huu uliopo inaweza kuleta pande zote mbili kukaa kwenye meza ya mazungumzo na kusema ukweli bila kuficha chochote kwamba hapa kuna tatizo kama kumekuwa na wananchi ambao wamenyanyaswa hilo jambo zuri kwa sababu rwanda na uganda iko katika jumia a afrika masharikina kwa bahati mbaya muda umetutupa mkono na tungeweza kuendelea kuna mengi tu ya kuzungumzia swala hili mimi ni washukuru sana tom dahiro ukiwa ko kigali uh, nchini rwanda nawe francis wambete ukiwa kampala huko uganda asanteni sana kwa kushiriki nami katika matangazo haya uh, mjadala wa wiki asante sana asante na msikilizaji karibuni tena nam kwa kumalizia tu matangazo haya msikilizaji uh, tumalizie taarifa hizi na kile kinachotokea katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa jomo kenyatta jki huko kenya ni baada ya wafanyakazi wa moja huo kugoma kulalamikia uongozi wa usimamizi wa uwanja huo hakuna ndege iliyotua au kuondoka katika uwanja huo mkubwa wa afrika mashariki kuanzia saa 9 za usiku tutaendelea kufuatilia na ukuharifu msikilizaji naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako na kwa heri kutoka dar es salaam