karibu katika mjadala wa wiki leo tunaangazia mzozo wa kisiasa nchini venezuela uh, venezuela ni taifa ambalo linapatikana katika bara la amerika kusini na mzozo huu ulianza kushuhudiwa mwaka 21 lakini hali ilikuwa mbaya zaidi uh, mwaka uliopita baada ya upinzani hususa uchaguzi mkuu likua umepangwa na rais nicolas maduru ambaye alichaguliwa lakini anaongoza nchi ambayo bunge linatawaliwa na wapinzani na wiki iliyopita akiongozwa upinzani juan guaido alijiapisha kuwa rais wa mpito na kuungwa mkono na mataifa ya magharibi uh, likiongozwa na taifa la marekani nini hatima ya mzozo huu uh, wa enezuela na dunia inaweza ikasaidia vipi utosaidia kuelewa kwa kina zaidi anaungana uh, na wakili juan agina uh, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa uh, nairobi nchini kenya lakini pia francis wambete mchambuzi um, wa siasa za kimataifa na maadhiri ya chuo kikuu cha makerere anaungana uh, nasi moja kwa moja akiwa jijini kampala nchini uganda wote anaokaribisha asubuhi ya leona asante tuanze nawe wakili juangagina ukiwapo nairobi o, kwa kifupi tu uh, una mtazamo gani kuhusu mzuhu wa kisiasa ambao tunashuhudia kule venezuela mzozo ya siasa katika venezuela pia ni ya uchumi na inasimamiwa na merekani pamoja na wafuasi wake katika nchi hiyo ambao hawataki serikali ya mfumo ya kisoshalisti iendelee kutawala nchi hilo kwa hivyo ni mbinu ambayo imekuwa kwa muda mrefu na sasa inaonekana inaelekea hufika kilele chake ki. uh, bwana f- bwanaambete unasemaje kwa sababu venezuela rais nicolas maduro inaonekana kwa kiasi kikubwa uh, wananchi wengi wameamua kumunga mkono mpinzani ambaye amejitangaza kuwa rais lakini bado ana jeshi ambao linamuunga mkono ndiyo ni, najua mara nyingi hawa viongozi wa huwa na jeshi upande wao au vyombo vya dola upande wao kuliko wananchi na unavyoona kule venezuela inaonekana kwamba nji yenyewe kama vile mwenzangu amesema imedorora kiuchumi imeshuka sana nji ambayo ilikuwa inapata pesa nyingi kutokana ma na mafuta kuusa mafuta nje na biashara nyingine sasa imerudi kabisa katika hali ya uombaji wananchi wanatoroka nji kila siku kicha kwa hivyo muda wake umeisha hasa inapoonekana kwamba anaongoza uh, serikali yenye bunge linalotawaliwa na wapinzani kwa hivyo hakuna kinachotendeka yeye tu amekaa pale uh, kingoja muda wake uishe na alapisho hivi karibuni tu, uh, tu <laughs> uh, bwanabeti lakini uh, mataifa kadhaa ya bara la ulaya yakiongozi na, na, na ufaransa yamesema kwamba hatakuwa na budi bali kumtambua uh, juan guaido kuwa rais wa venezuela iwapo uchaguzi mwingine au utafanyika haraka iwezekanavyo uh, na tayari tumeona israel marekani wakimtambua uh, wakilo juan unafikiri kwamba hizi uh, shinikizo zinawezekana kwa uchaguzi mwingine ukafanyika kwanza uchaguzi aliwezi kufanyika kwa siku nane vile walikuwa wanataka walipotoa hiyo makataya inji za magharibi kadhaa na merekani kwa hivyo hiyo haitawezekana la pili sio nji hizo sio jukumu lao huagiza uchaguzi katika nchi ingine ambayo ina serikali yake na ikoati yake na sio koloni yao kwa hivyo uchaguzi ambayo inji za magharibi hasa marekani uingereza ufaransa kanada na australia wanataka haitafanyika nam fsisombethu unaonaje mimi naona ni kama wana njama fulani ya kutaka kumwondoa kwa kutumia nguvu za kijeshi kwa sababu niliambiwa nimsikia kwamba wakati fulani walikuwa na jipanga kwamba waende wamwondoe wa kwa nguvu halafu wampe huyu kiongozi mwingine madaraka wamfanye namna walivyoondoa norieke na kule panama kwa sababu mahali amefika yeye anasema hawezi karudi nyuma na wale wanasema awezi tukakuachia ukaongoza kwa hivyo kutakuwa na mkutano wa aina hiyo na wangependa kuingia bila mauaji umeamini bila umwagaji wa wa damu ndio unaona wamekubali um, kiongozi wa upinzani ku- kujiapisha na ku, kuchukua madaraka katika umuku, mrengo sijui wa kulia au wa kushoto na nafikiri bado wanaongea na jeshi kwa sababu huyu amebaki na jeshi pekee yake na nafikiri bado wanaongea na jeshi wamesema kwamba jeshi msalimu amri mwende chini ya pya afii hu ndio mkondo wametumia huu wa kusema uchaguzi tu ni wa kuchukua muda lakini tayari tendo limetendeka bwana francis uh, una mtazamo gani kuhusu uambuzi ambao umechukuliwa ume na mahakama juu ume, mahakama imeo kwamba inazuia u uh, ikiongoza upinzani kusafiri nje ya nchi lakini pia imezuia mali zake ya yeah, hata hapo ndio wamejitia wame, wame, wame kamba kwenye shingo kwa sababu wakimzuia kutoka nje hiyo maanayake ni, ni, ni rahis wa nji sasa abaki katika nji yake ili ule mwingine apate kuondolewa najua mambo ya siasa hayo ndio yanavyokaa kwa hivyo hata wakizuia mali yake ni, ni, itawafaa ita nini na ye li hali bado ana ana, ana ana ana ana uwezo wako, wa kuitwa rahis wa nji baada ya kujitangaza kwa hivyo ni muda tu umebaki kwamba pengine apate nafasi ya kufika kwenye kwenye ikuru alafu kingine ni kwamba anapoungwa mkono na mataifa yenye nguvu kama yale hata wakizuia eh, mali yake ni, ni, ni, ni kama kusema tu kwamba bado ana, ana hiyo mali mkononi mm. avo ataifanyia niniwakiliuungagina yeah. uh, rais nicholas maduro anaweza kufanya nini katika hali kama hii kwa sababu inavyoonekana wazi kwamba mataifa jirani haya mta, haya mtambui kama rais ikiwa mataifa kubwa kama marekani ambayo tunafahamu kwamba taifa ambalo lina ushawishi mkubwa sana hapa duniani lazima tuelewe kwamba hata rais chavez hakutambuliwa na marekani na alitawala hizo miaka zote mpaka mwisho kwa hivyo kile marekani wanataka sasa ni kuondoa rahis aliyoko sasa kwa njia yao ya kiimla vile walifanya katika nchi zingine lakini wakati huu pengine haitakuwa rahisi sana kwao kufanya hivyo unaona kwamba tayari marekani imeweka ule alikuwa nahusika na mambo ya uh, mambo ya kontra katika nji lengine kuwa ndio uh, waziri, waziri wake ambaye anahusika na mambo ya venezuela kwa hivyo wanaelekea kuanzisha vita nchini venezuela lakini uzuri ni kwamba watu wengi wananchi bado wako na rais wao jeshi bado wako naye na bunge rasmi iko naye isipokuwa ile bunge ambaye kazi yake ilitamatishwa mwaka jana na koti na pia na uchaguzi uliofata ndio bado inajidai kwamba ni bunge ndio wako wa katika hii harakati ya merika ya kujaribu kumwondoa nam na huoni uh, bwana wakili iwapo kuna uwezekano wa namna namnoyote kujaribu kupatanisha kupa, uh, panda hizi mbili uh, bwana maduro na bwana guaido kwa sababu hapa wananchi ndio wanaoumia sana wengi wanatoroka hata nche wale wametoroka kufikia sasa ni pekee yake ya population lakini majadiliano huwezi kufanya na waasi kwa sababu watu wanatoroka nji na hasa wanaungwa na mkono na nji za nji tukifanya hivyo tutakuwa tunajibadilisha nji zetu koloni za zile nji zilizo na uchumi kubwa na uwezo kubwa ya kijeshi kwa hivyo ni vizuri kwamba maduro asi ongee na aa waharifu na aendelee kutekeleza ile jukumu lake ambayo amepewa na wananchi wa venezuela kwa uchaguzi uliopita na kwa ll ile, uh, ile kwa constitutional uh, conference ile ilifanyika huko hapo mbeleni Uh, unaona nkkitokea katika siku zijazo kwa sababu uh, mataifa magaribi kngua marekani yametaka uchaguzi ufanyike ndani ya siku nane lakini pia upinzani umeitisha maandamano makubwa wanasema maandamano ya kitaifa na kimataifa uh, lakini pia siku ya jumamosi yeah, ni, ni kwamba lazima kwa sababu ni watamondoakaauyamefkntdakika e, sa, e, sa lala salama kwa sababu ikiwa wanaingi wamekukataa na umebaki na jeshi pekee yake litaua wangapi na nguvu ziko zinatoka nje kwa sababu lazima jirani jirani jirani ukisipokaa vizuri na jirani hatari iko kubwa sana kwa hivyo mengine yataruhusiwa kuingia na naona tu watamuondoa kwanza akijaribu watamwondoa atapigana basi atakuwa atapianaaataka ea nana naa watakamuondolea ni ile ya walivyoondoaoea kule panama kwa sababu wamarekani wakisema wamekukataa na kati, kukataa katika mizingi ya demokrasia lazima utatoka kasababu wao no. wanaposema uchaguzi wanaamini mtu achaguliwe na wote wamkubali lakini kama amekichagua kama vile anavyoonekana aonekana yeye alitumia nguvu sana kubadilisha katiba hapa na pale hata hisi na bila shaka tutaona mambo itakavyokuwa ni suala ambalo tutalitathimini zaidi katika siku zijazo kwa bahatimbaya sana muda wetu umefika mwisho nawashukuru sana wachambuzi wetu wa siasa za kimataifa wakili ujuang agina akiwa nairobi nchini kenya lakini pia francis wambete ambaye pia ni mwadhiri wa chuo kikuu cha makerere anazungumza nasi moja kwa moja akiwa kampala nawatakia asubuhi njemaakabisa na msikilizaji kufikia hapo tunafika mwisho matangazo ya asubuhi kutoka hapa rf kiswahili usikose ku pamoja na tena jioni sa 12 kamili funde mitambo amekuwa ni emanuel eleazar msimamizi wa matangazo haya ni victo robert wille mimi ni victo buso kwa heri