nam karibu katika mjadala wa wiki na wiki hii waziri wa afya nchini drc oli ilunga alitangaza kujiuzulu baada ya kushutumu uamuzi wa, wa rais felex chisekedi kumwondoa kwenye kamati ya kupambana na janga la maambukizi hatare ugonjwa wa ebola ambao tangu mwezi agosti mwaka 18 humesababisha vifo vya watu 17 na wengine zaidi ya 20 kuambukizwa katika jimbo la kivu kaskazini aidha uh, oli alipinga chanjo mpya ambayo imetolewa na who akisema kwamba inalenga kujaribiwa na juma ya kimataifa wakati huo shirika na WHO, natang, ebola, la afya duniani h limetangaza kwamba ebola ni tishio la kimataifa na kuongeza kwamba linakabiliwa na uhaba wa pesa kupambana na ugunja huo wengi nauliza na drc na ya kujadili suala hili uh, naye omar kavota yeye mwenyekiti wa kamati ya viongozi wa dini taasisi za kiraia na mbalimbali na mbalimbali wananchi kujikinga ebola anazungumza nasi nasi akiwa mjini goma uh, lakini mwandishi wetu ruben ambaye kule li, yuko likizo ungrana, ungrana nasi pia yukiwa, uh, kule butembo wote wote mashariki ya leo karibuni sana katika mjadala wa wiki aanesiukama bwana aonanpata vizuriasane nianza nao bwana uko hapo butembo na umepata nafasi ya kuzungumza na wa, watu huko mashariki tu picha kwa kifupi ya namna hali ya ebola ilivyoathiri wa kazi wa mashariki mwanamvita ni wazi kwamba tangu ugonjwa huu wa ebola kuanza kuripotiwa katika maeneo haya mashariki mwa drc mwanzoni kulikuwa na tatizo la uelewa watu kuelewa je ni kweli ebola imefika hapa lakini pia tatizo hili liligubikwa na imani za kishirikina huku wengine wakisema kwamba huenda wengine awa wanaoleta habari hizi wanataka kujitajirisha wanatafuta njia ya kupata hela zaidi na kujitengenezea uh, maisha kihivyo uh, swala hili pia liliingiliwa na na, na na na wanasiasa wengine ambao walianza kuonesha wananchi kwamba hamna cha ebola wala chochote kile lakini baadaye sasa kwa leo hapa nilipo nimejaribu kuongea na baadhi ya wananchi wengi sasa wameelewa kwamba kuna hatari na mashirika mbalimbali mbali ya kibinadamu sasawamekuwa wakiwahamasisha watu uh, kuhusu namna ya kujikinga na uh, vihivi hatari vya ka ebola katika eneo hili la mashariki mwa drc utakumbuka hivi karibuni pia katika maeneo ya goma huko ulikuwepo na uh, taarifa za kutokea kwa ugonjwa huo uh, hivi karibuni sijui mchungaji ambaye alienda ku, ku, ku, kuombea watu mm. eh, sasa hiyo ikazusha hali ya wasiwasi katika eneo hilo lakini uh, kiujumla kama ulivyouliza victor niseme tu kwamba jitihada zinafanyika mashirika mbalimbali no. mm. yamekuwa yakihamasisha wananchi uh, kuhusu uh, namna ya kujikinga uh, na virusi hivyo ya hatari vya ebola na asante ruben sasa tuna uh, tunaongea na omar kavota ametupata ame, ame vyema sasa yee ni mwenyekiti wa kamati ya viongozi wa dini uh, asasi za kiraia na taasisi mbalimbali ambazo zinahamasisha wananchi kujikinga na huu uh, bwana kavota bado kuna wasiwasi kwamba maambukizi yanaongezeka na wiki hii tumesikia wizara ya afya ikisema kwamba watu wengine kumi na wanne wa maambukizi wa ebola Aa, ni kwa nini visa hivi vinaongezeka kwa tathmini yako weka mwenyekiti wa kamati hii na, na, naona kwa bahtimbayo kavota bado hatunaye lakini bwana lukumbuka kama unaweza kujibu swali hilo Uh, watu wengi wanawasiwasi kwanini wameambukizi aya yanaongezeka watu zaidi wa ya elfu mbili wameambukizwa na ye wiki hii tu watu wengine kumi na wanne wameambukizwa tenaebola yeah, ni kweli vita uh, kama nilivyokujuza hapo mwanzoni tatizo hili n yani, uh, virusi hivi vimekuwa vikiongezeka kwa mujibu wa ripoti ambazo kwa sababu kuna timu mbalimbali ambazo tayari zimeshateuliwa ili kufuatilia kwa ukaribu na kuwaelewesha wananchi eh, kuhusu namna ambavyo O, maambukizi anavyofanyika na kuhusu namna ambapo namna ambavyo watu wanaweza wakajikinga dhidi ya ugonjwa huu sasa kuongezeka huku kunatokea pale ambapo bado wapo wengine ambao walikataa ama niseme wamekataa hata a, kupewa chanjo dhidi ya ugonjwa huo lakini bado chanjo inaendelea kupewa kwa watu na wengine wanasafiri bila hata ya kutoa taarifa yoyote uzuri ni kwamba kwenye maeneo ya barabarani utakuta kila sehemu kuna mandoo yamewekwa maji yenye ya kuwekwa dawa ambapo unapita kabla ya kupita kabisa lazima kwanza ujiandikishe upimwe afya yako upimwe ya upimwe ya homa eh, yako na baadaye ndo unapita kwa hivyo wapo wengine wanapokataa hiyo inaleta vwa, hali ya wasiwasi umeona eh? kwa hiyo ndo sababu ambayo unaweza kusema ina- inafanya ina, ina, ina, ina kwamba Uh, virusi hivi viendelee ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuongezeka tatizo mm. jingine ambalo lipo mm. ni kwamba kuna wengine ambao ni, ni, ni, ni imani zao wengine wamesha wanasema kwamba hapana hapa hamna cha ebola sisi tunajua kwamba kuna watu kundi la watu limekuja tu kutafuta kujitengenezea pesa aa, na sisi tutafanya yote ku-kuu kuhamasisha ku, ku, ku watu wasikubali nam, nam. lakini uzuri ni kwamba pamoja na hayo yote yanavyoendelea yanabu, hivyo wapo wengine wanakubali angalau uh, kufuata maelekezo ya madaktari makanisani vituoni mbalimbali hata kwenye eh, maeneo ya mashirika ya kibinadamu kama nilivyosema hata hasasi za kiraia na zenyewe zimekuwa zikihamasisha wananchi kujiepusha na athari athari hiyo ambayo iliyopo kwa sasa nayote m- y- y- y- haya ruben anatokea wakati wiki hii alikuwa waziri wa, uh, wa afya oli lunga alijiuzulu akufurahishwa ha- na namna namnarais felix chisekedi alivyomwondoa kwenye ile kamati ya kupambana na ebola lakini pia anapinga hii chanjo mpya ambayo inatolewa na uh, nah watu wamezungumzia vipi kilichotokea wiki hii lakini pia unaweza ukatufahamisha iwapo nawe pia uh, ulipata hiyo chanjo ya ebola nianzie kwa swali lako la mwisho je na pia piare we umepata chanjo leo hii madaktari wamejiandaa kuweza kunipokea mwendo wa milango saa nne asubuhhii nitakwenda hapo maeneo ya yaberapa jini butembo hivyo uh, uh, hii ni moja mojawapo ya, ya, ya jambo ambalo pia naamini na litahamasisha wengine ambao amekuawakikataa uh, kuja kupata chanjo wapo ia wanasiasa wengine ambao walipitia hivi uh, karibuni kwenda kupata chanjo hiyo sasa swala la, la kujiuzuru kwa waziri wa afya oli ilunga hivi karibuni uh, pia a lenyewe hisia tofauti hisia mseto miongoni mwa wananchi hapa Uh, jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wamoja wanadai kwamba pengine huenda ikawa hata ukiangalia kwenye mitandao mingi ya kijamii wengi wanasema huenda ikawa kwamba hakupewa uh, uh, kibahasha chake kizito namna hiyo au mwenyewe anajua kwamba atatakiwa siku moja aeleze matumizi ya uh, no, fedha mm. ambazo labda zilitolewa na na wengine yani yapo ya, ya, mambo mengi sana mm, lakini yeah. mimi naamini kwamba maelezo yake yaliyoyatoa kwamba hajaamini e, chanjo hii ambayo ilitolewa hivi karibuni kwamba huenda pengine itakuwa na nguvu zaidi uh, hili pia nalo ni lenyewe ni swala ambalo uh, linahitajika pia kuku, kuku, kujadiliwa uh, zaidi sa- kama sa- wandisho wa habari tunajaribu kufuatilia kujua hasa Uh, ukweli halisi uh, wa uh, uh, nani hatima ya kujiuzulu ama uh, kiini hasa cha kujiuzulu kwa waziri huyo naam naam kabisa uh, bwana kabisanambwana kavotu natupata vizuri sasa unaweza kutuambia ni mambo gani ambayo mmebainika kwenye kamati yenu ambayo unaongoza uh, kinachosababisha maambukizi mapya kuendelea kushuhudiwa maambukizi haya ebola ambayo ameendelea kuleta wasiwasi mkubwa sana huko mashariki mwa naam ndawa sikuweza kumfuata mwenzangu ruben lukumbuka kwa yote ambayo amezungumzia lakini e, kwa machache tu ningaliweza kusema ya kuwa mazingira ambamo vita dhidi ya ebola inaendeshwa huko sio mazingira mazuri ukizungumzia hali ya usalama yenyewe sio kweli ya kuridhisha na ukichukulia a, hali yenyewe ya ya watu ambao wanapatikana katika maeneo haya hapo hapo awali hata wanasiasa wenyewe walijihusisha wali, wali kwa kufanya kampeni ambayo haikuweza kupelekea kupiganisha marazi haya ya ebola iweze kufaulu na kuna makundi ya, ya wanamgambo kama akundi ya, ya maimai a ma, ma, ma, makundi hata ya, ya vijana ambao hawaamini yakuwa marazi yapo kuna wale ambao O, wanafikiri makundi ya kupiganisha ebola ni makundi ya kuja kujitajirisha hapa sasa lilo kubwa ni hili hi ambalo umezungumzia hapa karibuni kujiuzulu kwa waziri wa afya no. ambaye alikuwa akiaminika ya kuwa ni mtu ambaye alijitolea kabisa eh, kwenye uwanja wa kupiganisha maradhi ya ebola mm. lishughudiwa kuzuru maeneo kama ya mangina ya beni ya butembo goma kuhamasisha watu sasa wakati nakuwa kama kubwa tena kwa hiyo ita ii ya kupambana na, na ebola. Yani mazingira si, si, mazuri kabisa yenyewe mambo mazuriasyenye rais chisekedi ameteua kamati maalum ambayo ye mwenyewe anaongoza katika mapambano dhidi ya uh, e, ebola unafikiri ni kitu gani kipi ambacho tutarajia kuona kusababu, uh, kwa sababu kuna wasiwasi kwamba maambukizi yanaongezeka kila siku na wiki hii tu watu wengine kumi na nne wameambukizwa wa maambukizi yanaongezeka sababu baadhi ya raia hawajaaminiana na wale ambao wanakabiliana na huu ugonjwa yaani e, iwapo rais mwenyewe amechukulia amezipa am, ame ye mwenyewe jukumu la kufuatilia kwa ukaribu kitu ambacho kilicho cha muhimu zaidi ilikuwa kutia a, a, imani kati, kujenga imani kati ya wananchi na uh, wale ambao wanapambana na maradhi ya ebola ndiyo maana kamati ambayo imewekwa sharte inaweza kuzingatia hilo sababu pasipo kuzingatia hilo changamoto ni nyingi ukiona ya kuwa kuna watu ambao hadi hivi sasa wanafuata mambo ya uzushi eh, uzushin yani kufikiria kama ebola ni uzushi kufikiria kama ebola yenyewe haipo kufikiria kama ebola ni ni, ni ni kuja tu kutajirisha wachache ambao wana- wanajidai wana kama wanatumikia wana raia kupitia sekta hiyo yani hiyo ndiyo changamoto kubwa kabisa ambao rahisi angaliweza kufuatilia sababu hmm. Hmm. hiyo ndio inaweza kupelekea uh, m- vita ya ebola, Nama, kwa bahati mbaya sana mda wetu naona umefika mwisho asibui ya leo lakini kushukuru sana omar kavota mwenyekiti wa kamati ya viongozi wa dini na asasi za kiraia na tasisi mbalimbali ambazo zinahamasisha wananchi kujikinga dhidi ya ugonjwa wa ebola nasi ukiwa huko mjini goma lakini tumekuwa naye mwandishi ruben kumbuka ambaye yuko likizo kule uh, butembo asante sana ruben likumbuka na tunatakia kila laheri na pole sana pia kwa msiba um, wa baba yako mzazi na, na tunatokia kila la heri huko mashariki mwa drc asanteni sana kwa kuzungumza nasi asubuhi ya leo asante sana vict siku njema Naam. asante kila laheri kwa kiswahili nam bila shaka na kufikia hapo tunafika mwisho wa uh, matangazo ya asubuhi kutoka hapa rfi kiswahili fundi mitambo asubuhi hii ni silusane tumekuwa naye pia ali alibilal akioletea habari za michezo lakini msimamizi wa matangazo haya ni emmanuel makundi mimi ni vikto abuso unaotakia asubuhi njema kwaheri sana kutoka hapa dar es salaam guineas and they're running The party's on, so they're heading downtown. Everybody's looking for a come up, and they wanna know what you're about. Me in the middle with the one i love loving. We're just trying to figure everything out. ni mwanamuziki ida shirana kutoka kule marekani akibao beautiful people akimaliza kutoka hapa redio france international idhaa kiswahili muda mfupi ujao tutakupika kule jini pari kusikiliza matangazo mengine usikose kopo mjanasi tena saa kubl jioni saa za afrika mashariki itakuwa hapa kakupasha mengi zaidi ambayo itakuwa inatokea katika kona mbalimbali za dunia asante sana na kutakia subuhi njema kwa heri kutoka hapa dare s salam