ni saa mbili na dakika arobaini na sita kwa saa za afrika mashariki unaendelea kutegea sikio rfi kiswahili tunakutangazia kutoka dar dare salaam nchini tanzania na kukaribisha katika makala ya mjadala wa wiki leo jumatano mimi ni martha saranga na tunaangazia e, nchini drc wakati huu wananchi bado wanasubiri matokeo ya uchaguzi na tunashuhudia intanet ikiendelea kuzuiwa na kupitia laini ya simu unazungumza na seril muhungia msemaji wa muungano wa vyama tawala fcc akiwa kivu kaskazini lakini jaribu muli ni mwanasiasa mgombea wa upinzani wote wawili wako mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo karibuni sana na habari za asubuhi huko mashariki shukrani bwana nam na m- tuanze makala yetu na napenda kufahamu nikianza nawe surili muhungia una mtazamo gani kuhusu zoezi la kuhesabu kura linavyoendelea kwanza tunawatakia wasikilizaji wote warc kiswahili ni mwaka mpya wa mafanikio eh, kulingana na uchaguzi vinavyoendeka njini mwetu baada ya uchaguzi tarehe makumi tatu ya mwaka huu disemba tunakuwa na furaha kubwa ya kuona ya kwamba ahadi iliyotolewa na mwheshimiwa rais joseph kabila ya kuheshimisha katiba kwa kweli imekimilika na ulimwengu wote unashuhudia ya kwamba tayari congo imepiga hatua katika mfumo wa demokrasia na katika heshima ya katiba pia ni kwamba uhuru wa nchi unaheshimiwa kwa sababu uchaguzi huo umeandaliwa na umezaminiwa kipekee kifedha kimali kivitu na serikali ya kongo hiyo ni alama ya kwamba kwa kweli nchi yetu ya kongo kwanza inazingatia uhuru wake na pia inashikilia jukumu lake kama vile taifa ulimwengine na iliyo muhimu zaidi ni kwamba kwa ngazi zote kwa namna zote uchaguzi umepitika katika hali ya kinya na usalama na kwa kweli wapiga kura wamepewa jukumu ya kuweza kuwachagua wale waliokuwa wamewataka kama vile rahisi wa nchi na kama vile wanabunge wa taifa ama vile wanabunge wa jimbo hilo ni jambo muhimu na nadhani katika historia ya nchi yetu kwa maco ya ulimwengu na maco ya taifa ni alama na ni mfano mzuri sana kwa kuona ya kwamba kwa kweli jambo ambazo zilikuwa zikileta oga na utata kwa kweli imeshughulikiwa vifaavyo na serikali yetu na tunampongeza rais mwenyewe na serikali pia chuo cha uchaguzi feni kwa kuona namna gani utaratibu wa uchaguzi umetembea nchini mwetu tukisubiri tu matokeo tunadhani ya kwamba mambo yataendeka vizuri nam pengine kwa upande wako jaribu mwili unaona zoezi la kuhesabu kura linaendeleaje kwa upande wako Ide... ningeambia kwanza wakaaji wote wa kongo na watu wote ambao wanatufata na zaidi sana ndugu sirile pale goma kuwatakia mwaka mpya na wa mafanikio lakini sasa jambo ambalo unaongelea unajua ni jambo la kidemokrasia na kongo imeitika kipitia bura ya maoni watu wote wa kongo wameitika ambayo tunaongoza nayo kongo sasa leo na ni kusikitika sana ijapokuwa katiba ya nji ama constitution inasema watu wote wachague waende kwenye uchaguzi kusiwe ambaye anaweza kuzuia watu kuenda kwenye uchaguzi leo serikali ya ndugu kabila na sehmii ambao kituo kina kinasimamia uchaguzi wamekamata mpango mkali sana mkali sana wa kusimamisha na hali fulani fulani kama hapa beni nimi niko beni na butembo uchaguzi usi, usiweko na hakuna vitu eh, vya muhimu ambavyo vilipaswa kuacha watu wasiende kwa kwa uchaguzi na kwa sababu mumeuliza maoni ya wakongomani leo eh, kisha uchaguzi ni kusema kuna kuwa mambo mawili ambayo yana yame ya yame ya, ya, ya ambayo yamekokota yame, yame akili yetu na tuiongelee ni kusema kuna shida mbili kubwa kubwa leo shida ya kwanza ni hiyo eh, shida ya kwanza ni hiyo ambayo tumeona kweli wakongomani wote wameenda kwa uchaguzi na wamekuwa na hamu hamu ya kusema tugeuze utawala lakini sijui kama eh, ile hamu yao na kura yao biso walifanya biso walienda kwa uchaguzi kama itaheshimiwa na ndiyo inatupeleka kwa jambo la pili jambo la pili ni dalili ambazo zinaonyesha kama seni ama kituo cha kusimamia eh, eh, uchaguzi na watu wa muungano ambao unatumika una na rais kabila kunakuwa dalili kama wataiba kura na dalili za kuonyesha kama wataiba kura ni dalili gani ya kwanza numesikia kama wamepata kura za watu zimetupwatupwa kwenye mabarabara ngambo ya bukavu ngambo ya uvira ya pili tumesikia kama kuna nafasi maf- fulani fulani kama masisi kama eh, kama ruchuru kuna nafasi fulani fulani ambazo siku ya ya uchaguzi kulikuwa vitisho eh, watu ambao wanamidiki silaha wanatishatisha eh, wa, wa, wakaazi ambao walipashwa kuchagua Mm. kunakuwa zingine eh, kama hapa deni unajua tangu siku nyingi tumelalamika kusema walete jeshi wakamilisha usalama huko lakini sasa leo walikuwa nasema jeshi lote limekuja hakuna tena wengi lakini leo wameyarisha sasa wanajeshi wengi wengi wengi wengi sana wajaribu mwli wavyo na, yeah. na kushukuru yeah. muda wetu ni mfupi sana pengine sirili mhungya umemsikia mwli wavyo pengine unaweza uka, ukajibu hapo kwa kifupi sana lakini pia utanieleza ku-kuhusu kuzimwa internet serikali nasema ni kutokana na sababu za kiusalama baada ya taarifa za kuepo kwa wagombea kutangaza matokeo yao jambo ambalo lingeweza vurugu lakini na namna nyingine usalama, e, Ilio, ya kulinda usalama pasipo kuzima pasipokuzima ndio nakufuata vizuri nadhani ya kwamba wapilizani ncini mwetu wametujoesha mambo ya uongo ujushi kwa sababu ya kuleta vurugu lakini na kuhakikishia ya kwamba kulingana na mambo ambayo yameandaliwa mfumo mzima wa uchaguzi na namna gani watu waliweza kujichagulia wanaowataka kama vile rahisi kama wanabunge wa taifa hasa vile wajimbo ninakuhakikishia ya kwamba mambo yamefikika vizuri na muda ambao umewekwa kwa kusubiri kutangazwa kwa matukio ni sherti sisi wote tulinde utaratibu ambao umewekwa na serikali sasa kuhusu mtandao wa internet na hiyo ambazo ni ama tunayowaita huko uh, nani ya, ya, ya kisosio tunazani ya kwamba ilikuwa ni haki sababu kila upande ulikuwa umeanza kujusha kupitia mtandao wa kijamii matokeo ambayo haikukua rasmi na ambayo haikukua ya haki hiyo ilikuwa ni jambo ambalo liliweza kuleta vurugu baada ya kutangazwa kwa matokeo na kwa kuwa inajulikana ya kwamba kuongoza kwa ni kutangulia e, serikali iliamua ya kwamba tuache chombo kinachohusika hicho chuo cha uchaguzi seni muda wa kukamata matokeo yote maofisi zote nchini pote na hapo tutapewa rasmi matokeo ya uchaguzi sisi yote tukiwa katika hali ya utulivu ndiyo lengo kubwa ambalo liliacha mambo ya kukatwa kwa mitandao ya kijamii na internet mm. na haikukatwa kwa kwayote tunajua ya kwamba kwenyi pote na mabenki mhongia muda haututoshi kabisa kwa kifupi kabisa matokeo yatakayokuja unafikiria yatakubaliwa na wote kwa mazingira haya yalivyo sasa kwa sekunde chache sana sanawkupnda wa vurugunatanawnkuleta ujushi tunabjarmlwaojaribu muli wavyo asante mm-hmm. jaribu mwiliwavyo kwa sekunde chache mna matarajio gani matokeo yatakao kuja yatakubaliwa na wote kwa mazingira alivyo tuendee kwanza mbele ya yote tuongee kwanza juu ya internet kukata internet siyo timu ya uchaguzi mwenyewe ndio ana ya kuangalia kufanya maono ndani ya vikuo vya uchaguzi ni kusema vyama eh, vya ma, ukingani na vyama vyao wenyewe wanapaswa kuwa na watu na hao watu wanapasa kufanya ripoti sasa wanakata vituo vya internet kusudi mm. watu wetu wasikuletee ripoti mm. hiyo inaonyesha kama watafanya mambo ambayo haijulikani na watu wote sasa kwa kumaliza anapenda nielezee m- wasikilizaji hata ndugumosekundi chache sana kama, muda hatuna kabila mwenyewe husema wao wenyewe wanatayarisha vurugu ndani ya inji wanatayarisha vurugu asante sana asante sana jaribu muli na sirili muhungia kwa kuzungumza nami katika makala ya mjadala wa wiki leo jumatano muda umeturuhsu kuwa na hayo nawashukuru sana natakia kila laheri hapo mashariki mwa kongo ulikuwa nami matha ya saranga msikilizaji msimamizi wa matangazo ni vikta abuso mitamboni ni emmanuel eli azar na kutakia siku njema kwa heri.