<laughs> <laughs> nam ni asubuhi njema kabisa msikilizaji bila shaka karibu katika mjadala wa wiki baada ya kuwa madarakani kwa zaidi ya miaka ishiini hatimaye abdulaziz aziz buteflika amelazimika kusalimu amri na kujiuzulu kama rais wa nchi hiyo hii ni baada ya kwanza kwa maandamano mwezi februari alipotangaza kwamba ataangeonia uraiskwa mula wa tano uchaguzi ambao baadaye alitangaza kwamba umeairishwa na kusema kwamba hata wania maandamano amekuwa akiendelea nini hatma ah, ah, wa, ya algeria bada ya kujizulu kwa bflik ambaye ameachia madharaka akiwa na miaka na miwili toka 1 amekua akisumbuliwaarusi amekuwa akitumia gari la magurudumu kwa mujibu wa katiba ya algeria spika wandi atakua rais wa muda hadi pale chaguzi mpya utakapofanyika na kutusaidia kuelewa kwa kina kidogo kuhusu kinachoendelea kule nchinlgeria ni wachambuzi wetu wa siasa za kimataifa abdul karimatiki na haji kaburu wote wapo dar es salaam nchini tanzania wote naakaribisha asubuhi ya leo leoa sana, sana. nam asante ni anza nawe bwana abdul karimatiki tathmini yako niipi kuhusu hatua hii iliyofanyika leo huko algeria bado bado zogo litakuwepo kwa sababu kinachowindwa na wapinzani si eh, butaflika kinachowindwa na wapinzani ni ni kile chama cha chaln ambacho ndio kinachotawala na na chama kile kina maungano makubwa na jeshi na bila shaka mi naweza kuita haya ni kama mapinduzi tu kwa sababu jeshi ndio wamesababisha aende kama jeshi wangeng'ang'ania utafulika angekuwepo na uchaguzi ungefanyika lakini hili zogo la, la safarihii limekuwa kubwa Hmm. na lengi buteflika linalenga mabadiliko kwa ujumla katika uendeshaji wa nchi ya algeria io msimamowa kwa hivyo unasema kwamba wananchi a maandamano ambayo tumekuwa tukiona toka mwezi februari hajashinikiza bteflika kujiuzulu yameshinikiza kujiuzulu lakini baada ya jeshi kushinikiza zaidi kwa sababu katika siasa za algeria ni kama jeshi ndio linalotawala kwa sababu je-kwa sababu ni ni nchi iliyokombolewa kutokana na vita na baada ya uhuru uhurufln na lile jeshi la ukombozi ndio ilikuwa katika katika kushika hatamu hadi leo kwa hiyo maandamano haya yanaleza kuwa yamemtoa kutafulika madarakani na baada ya kuona kwamba jeshi lenyewe kuona kwamba zogo linaweza likawa kubwa lakini sidhani kama yatatosheleza kiu ya wananchi wa algeria ya kutaka mabadiliko kwa sababu mabadiliko sio btoflika mabadiliko ni ni ni, ni sstm yenyewe ni mfumo wenyewe wa utawala ambao umejiwekeza zaidi katika katika kijeshi na makundi ya watu wenye ushawishi ambao ndio wanaofaidika na uhuru mm-hmm. na maslahi ya nchi na, na, na mwanhaji ma- ma- ma- kaburu uh, unafikiri ni kwa nini hatua hii imekuja haraka sana ni jana tu tulisikia kwamba alitangaza angeachishia madaraka kabla ya muda wake kufika mwisho tarehe ishiina nane mwezi huu wa aprili aprilikwa kweli siasa abda anazozungumzia tiki iasa za unyinizoisa kwamba bado kuna kulindana katika uh, nchi kutokana labba na historia ya yaaa wa, wanatokana na chama kilichokua kimefanya mapinduzi wakati huo Makin, reality ni kwamba muda umefika sasahivi kwa afrika huwaondoa wale watawala ambao kwa nia moja au njia moja au nyingine wamekaa madarakani zaidi kwa hiyo ni ni ni niseme ni, ni tu kwamba ni, ni pressure ambayo afrika ameshindwa kuizuia hata jeshi wanaona kwamba kichachotokea kinaweza kuyakaangamiza nchi kama hwto matakwa ya, ya ya ya hao wanao wanaodae wanao, wanao yaondoke hayatategeleza hili jua ambalo naona ni muhimu zaidi kuliko kuavingile zote naam no. umezungumzia kuhusu viongozi wa afrika ambao amekaa madarikani muda mrefu bila shaka Uh, pamoja na teodoro bia ngwema kule guin quetaoroguin paul bia wa cameron na yori museveni wa uganda uh, labda tathimio yako ni kuhusu namna waandamanaji walivyojiendeleza hadi uh, kujuzulu kwa uh, rais butefrika unajua katika katika kila kila nchi kuna aina aina ya siasa zinazoendea kuna nchi ambazo Uh, historia inazibeba kwamba ni wananchi waliofanya mchakato mpaka wakapata uhuru a nchi zingine hivi lakini kimsingi kukaa zaidi katika madaraka kwa waafrika imeko ni jambo la ni mtindo ambao umezoeleka kwamba rais anaweza akakaa muda wowote ule na kwa sababu yeye ndo anashika dola nakautoo jeshi polisi hata napokuja uchaguzi inakuwa hakuna namna yewe unaweza kumwondoa kwasababuwezi kushindana na dola ambayo ndo ina kila kitu lakini tuseme tu kwa kwaw viongozi ambao wanakaa wakina ngwema wakina mzee mseveni ni ni ni, ni, ni kukeuka kwanza ahadi zao wenyewe kwa mfano kama mseveni hi alitoa ahadi kabisa alipochukua nchi hii kwamba siku yakiapo aliapa kwamba um, imekuwa ni mtindo wa wa wa viongozi wa kiafrika kusalia kwenye madaraka kwa muda mrefu bila kujali kwamba kuna haja ya kubadilisha serikali mm. au aukubadilisha mtindo kwa hiyo yeye alichukua kiapo kile na ameandika kitabu lakini yeye mpaka sasa amesalia kwa muda mrefu sana katika madaraka no. sasa hii ndio tatizo kubwa sana ambalo linakuja katika nchi za kiafrika ni tatizo kubwa sana sana sana na hawaelewi kwamba mtu kadri unavyozidi kuzeeka ndio mapungufu kwenye akili yakona na upungufu unapatikana kwenye akili yako mara nyingi unapo viongozi hao ambao umewataja huo wanasema kwamba wanatamani kuondoka lakini wananchi ndio wanao wnrejea kwako bwana tiki aleria koloni wake ni ufaransa ufaransa inasema kwamba uh, inaamini katika mabadiliko ya demokrasia ambayo yanaendelea kule unafikiri aleria U- nafikirikaulia ufaransa inamaanisha ninini macho kilimacho kikubwa serikali ya ufaransa ina indio inayoipa nguvu watawala wa aa kufanya hayo anaoyafanya na kwa sababu wafaransa wanaangalia mahusiano tu ya kibiashara mafuta na kadhalika lakini hawaangalii demokrasi na wananchi wa algeria wanafaidika vipi si nchi ya algeria leo kujivunia kuwa na wakimbizi au watu wanaokimbia algeria kwenda kutafuta maisha ufaransa algeria ni nchi yenye uwezo wa kujiemdesha na watu wake wakafaidika na ajira wakafaidika na uchumi wa nchi yao lakini mirija ya kinyonyaji ya ufaransa pia inachangia katika kudumaza eh, demokra katika nchi nyingi za za, za west africa na, na si ufaransa peke yake na mataifa mengine pia hata ukimsema eh, paul naye ni mataifa ya nje ndiyo yanam, yanam, yanamlea na, ku, na ku, na kuwakandamiza wananchi wa camern hili ndio tatizo la la kubwa la mataifa makubwa yenye yanaangalia zaidi maslahi ya kiuchumi mm. kuliko maslahi ya demokrasi kama vile ambavyo yanajifanya ya nanadi demokra nam uh, lakini pamoja na kujiuzulu kwa rais buteflika bwana haji kaburu kuna mazuri ambayo pia aliyafanya uh, takiwa madarakani unakumbuka uh, aliingia katika taifa ambalo lilikuwa limegawanyika lakini kuna wale ambao wanasema kwamba amejitaidi sana kujenga umoja wa taifa eli ndio kazi urahisi wa nchi yoyote anapochaguliwa ni kuwaunganisha wananchi wake atuwezi kumpa sifa ila tutampongeza kwa kufanya jitihada za kuwaleta wananchi wote pamoja na hii ndio kazi ya kiongozi yoyote katika nchi yoyote ile iliviungani ni eh, kweli anao mema aliofanya hau skua alifana mabaya lakini kule kukaa zaidi na ziada huku ndio kunafanya yeye aonekane kwamba sasa amekuwa ni kituko na kama anavyosema hatiki najua tatizo iliyopo kwamba katika dunia hii watu wengi viongoziwengi viongozi wengi, wengi wanakaa wa, madarakani sana ni kwa sababu ya ushawishi wa nchi za nje mataifa makubwa ambayo hufaidika kwa njia mmoja au nyingine kwa makampuni yao fany kazi katika nchi nchihiyo nakupata faida aliyokuwa alikua natea n matatizo sana kwa hiyo owanaeka mtu kichumi, binasi, kwa sababu ya masilahi ya kiuchumi tenda kibinafsi io kwa serikali kwa nchi hizo sababu makampuni mengi yanamilikiwa na viongozi ambao wako kenye ni wajuu katika serikali za uh, uh, magharibi huko na amerika kwa iyo, japo, wa kwa kwa hiyo hili jambo linafanya watu watu wabakie kusalia muda mrefu ya hao magharib lakini kuunganisha wananchi kuleta umoja wa kitaifa niyo hasa kazi ambayo anapasha kiongozi wa nchi yoyote duniani afanye mm. na namatigeu unaonaje wananchi wengi wa algeria watamkumbuka vipi huyu uh, buteflika ambaye sasa hatakuwa rais waondio ah, si, si. kama alivyosema ndugu yangu kakangu kaburu haji kaburu kwamba sasa unamkumbuka vipi wa, ame, nchi ameichukua wakati huo baada ya raul kujiuzuru raul alijiuzuru kutokana na, na kushindwa ku, ku, ku, kukabiliana na changamoto za za vita vya wenyewe kwa wenyewe hata kile chama cha kiislamu lakini alipoingia yee alisamehe alitoa msamaha kwa, kwa kwa wale ma, ma, ma, magaidi tunaosema walikuwa wale chama cha kiislamu walikuwa wakipigana vita nao walidhulumiwa pia ushindi wao lakini vile vilevile aliwasamehe pia wanajeshi ambao walishiiki katika kukiuka haki za kibinadamu yote kwa yote aliweka aliweza kuitoa nchi katika vita ya wenyewe kwa wenyewe lakini kama anavyosema kaburu ndio kazi ya kiongozi sasa hatuna haja ya kumsifia ndio wajibu wake ameendelea kutawala amebadilisha katiba kuongeza muda amekuwa ana uwezo kumekuwa na kundi la kimafya na wafanyibiashara la wanajeshi na baadhi ya watu ambao walikuwa wakitaka hawepo wajapokuwa hajiwezi lakini kwa kutumia kivuli chake wakipitisha mirija yao ya kinyonyaji nam bila shaka tutaona mambo watakavyoendelea kule nchini algeria kuhusu Uh, hatima ya kisiasa ya nchi hiyo ya afrika kaskazini uh, kwa bahati mbaya sana muda wetu umeturuhusu kuwa na hayo tu asubuhi ya leo uh, wachamuzi wetu wa kimataifa uh, abdulkare matiki na haji kaburu wamejaribu kutuelewesha mawili matatu kuhusu uh, hali ya mambo kule chini ageria nawashukuru na sana asubuhi ya leo nam mskilizaji imekuwa ni furahi iliyojekuwa pamoja nawe subu hii usikose ku pamoja na sitena itakapofika saa 12 jioni saa za afrika mashariki takuwa hapa kupasha mengi zaidi atakayokuwa ametokea duniani mimi ni victa abuso msimamizi wa matangazo haya ni vict robert wille fni mitambo ni emmanuel mbando kwa heri kutoka hapa dares salam