RFI. Radio karibu katika mjadala wa wiki asubuhi hii na leo tunaangazia ziara ya rais wa drc felix chisekedi kule ubelgiji ni ziara yake ya kwanza barani ya ulaya baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo mapema mwaka huu chisekedi yupo nchini ubelgiji kuhimiza ushirikiano kati ya mataifa mawili ahusiano ambao ulikuwa baridi wakati wa uongozi wa, wa rais wa zamani joseph kabila saa kipindi kile cha kuelekea kwenye uchaguzi mkuu jzr hii ina umuhimu gani kwa wananchi wa drc nani kwa nini inazua maswali mengi hivi hasa miongoni mwa wananchi wa drc ambao wanaishi nje ya taifa hilo kujadili hili tunaungana naye bwan rafael bakemana ni mchambuzi wa siasa zadrc na eneo la enelamuu uh, yuo gisenyi gisenyi ni mpakani mwa au DRC na, na, na rwanda lakini pia itakuwa naye profes malunga paii yee ni mchambuzi wa siasa pia uh, za eneo la mzmakuu naandakoiasao uh, malnga unanipata vyema sana ukiwa hapo kigali uh, kwa ninihsi ameamua kuzuru ubelgiji ziara yake ya kwanza baraniulaya nahapo unanipatavizuri ah, vizuri asante asante basi nianze nawe bwana rafael bakemana karibu sana natumai leo huko gisenyi ah, unatathmini vipi kwa nini rais chisekedi ameamua kuzuru ubelgiji ah, ziara yake ya kwanza barani ulaya asante ah, ulayaaikeli niko lakini ukitaka kujua kwa nini ameamua kuanzia safari zake za nje ya nchi katika bara la ulaya kuanzia ubelgiji nafikiri ni, ni kama kuheshimu utaratibu kulingana na historia ya congo na ile miaka yake ya ukoloni unajua nasi jambo la kukumbushana linajulikana na kila yeyote kwamba ubelgiji ndio ulikuwa ume, umeivamia congo kwa muda mrefu na ninafikiri yeye mwenyewe kama chisegedi mtoto wa mpinzani wakati mwingine wote katika wakati wake wa ukimbizi yeye mwenyewe alizoea kukimbilia huko ubelgiji na labda ni kukumbushana kwamba muda huu wa miaka ya mwisho ya utawala wake bwana rais mstaafu josephu kabila kabange mawasiliano kidiplomasia na na njia nyingine zose i za mawasiliano kati ya ubelgiji na congo zilikuwa zimekwama mm-hmm. ninafikiri kwenda kwake huko ye, ninafikiri ni kwenda kukwamua hayo yaliyokuwa yamekwama katika miaka ya mwisho ya utawala wake jana nilikuwa nikijaribu kusikiliza vyombo vya habari vya congo kutaka kujua nini yalisemwa Ah, hatukupewa mwangazo zaidi kuhusu nini ilisemwa wala hakuna maandishi ambayo mimi nimekwisha kuyapata yanayozungumzia alisema hiki na hiki lakini ilisemwa anakwenda kusisimua kukumbusha kwamba zile kooperaio bilaterale kama zinavyosemwa katika lugha ya kifaransa kati ya ubelgiji na congo t zirudi tena na bila shaka miongoni mwa yale ambayo tumesikia yametokea katika mkutano huo ni hayo kwamba ushirikiano utarajia kama kawaida Aa, lakini pia rais chisekedi ameomba wawekezaji wa kule ubelgiji kuja kuwekeza drc li kuinua uchumi wa mataifa a mawili lakini profesa malonga unakumbuka vema sana wakati wa uchaguzi uhusiano wa mataifa mawili au kuwa mzuri sana unafikiri sasa kwa kuja kwa rais chisekedi mambo yameanza kuwa mazuri mimi nafikiri yatakuwa mazuri ndio kwanza kabisa kama tesema ubirigiji kama taifa udea la zamani aje mkoloni wa kongo bado kabisa ubirigiji na nafasi kubwa nafasi nzuri ya kusafisha mawasiliano na kuboresha uchumi wa kongo kama mwekezaji kwa sababu sasa hivi ukitazama kutokana na na halimbaya ya kisiasa kati ya congo na uberigigi iyolepa na rais mstafujosephu kabila inaelekea sasa mkizaji wamekuwa wingi tu kutokana na zamani hapo kuciwemo hawa chaina warusi uturuki na kadhalika kwa hiyo kuna sababu nyingi tu mm. za kuwasiliana vizuri na kuzungumza vizuri ili kukaribisha wawekezaji wa, wa uberigiji na ulaya kwa jumla utakumbuka kwamba hata kidiplomasia balozi au balozi wa mchi za ulaya sana ubelgiji kwa kweli hali maya huko chini sasana sababu nyingi za kuboresha uhusiano na kufufua uchumi sawa kabisa uh, bwana bakimana kiongozi wa upinzani matin fayulu ambaye anaendelea uh, kudai kwamba ndiye alieshinda raisuchaguzi wa, wa urais mwaka uliopita amesema ubelgiji imemkaribisha mtu ambaye hana uhalali wa kisiasa nchini drc na tuliona maandamano jini jinibrul wakati uh, rais chisekedi akiwa anawasili katika jiji hilo tathimi yako ni ipi kuhusu kwanza kauli hii ya bwana fayulu na yale maandamano ambayo tulishuhudia maneno mawili ambayo ninasikia kulingana na ndugu profesa malonga ama kama vile tulivyoingilia kwa habari za uwekezaji na uchumi ninafikiri taifa la kuomba kwamba lisaidiwe ili uchumi wake upate kuinuka inabidi taifa hilo liwe na uhakika na wawekezaji wenyewe wawe na uhakika kwamba taifa hilo limekuwa na usalama wa kutosha Aa, nafikiri hiyo i-hakuna hiyohakuna uwekezaji mm-hmm. wowote unaweza kufanyika katika maeneo ambapo bado pana vita vya kikabila vya hapa na pale ambavyo vinaendelea kuangamiza taifa la kongo katika majimbo ya mashariki kwa suala la kuhusu bwana fayulu e chisegedi hana uhalali wa kuwa rahisi huu ni mwezi wa nane dunia nzima inajua kwamba ilikuwa tarehe ishirini na nne mwezi wa januari mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kasini kwa rasini kama raisi alipokabiziwa madaraka na bwana kabila nia miezi minane fayulu amejaribu juu chini kutaka kuonyesha ulimwengu na huo ubelgiji kwamba ni yeye ni yeye wala hakusikilizwa nafikiri kusema hivyo leo ni sijui sijui yeye mwenyewe au wanaomzunguka walitaka kusema nini au ni kweli kwa sababu mm. wakongomani lazima wawe nana kusema lakini nafikiri maneno yake hayo yameangukia pakavu na mdawetu nakwenda sana uh, ubilgiji ilisema kwamba imefurahi sana kwamba aichisek ameamua uh, kwenda badala ya kuanzia kule jijini paris uh, labda kauli na nini kuangazia namna mataifa mawili mambo mambo ya kisiasa na mekua kjaibuuthmmambo yakisiasnmmoachm kola sababu zake kwa sababu ya ni yakongami uɗer yiji ndimtawalawakogasanami daini huko uɓel yiji kukkomakawna ku ya yaisii yingi zannaya la imo akeanriyam uhi andakutanana watawala berjijinau wafaransa wamo kwasababu unavozounzia umoja wa wancizaulaya unazounzia matamakuyakiwadi uberjiji kwa, kwa hivyo hamna sababu nafikiri ni, ni, ni sababu za kwa mm. <imitt> yes. na minafikiriisababu k uko waikodamuk ataamebomengine mengi tu ya kupinga yakupinga kwambada chaguriwa kachaguriwa na nemebu mengine kokoni yala sababu ote ote za kuanzia kule asante bwana bwana kwa sekunde unamaliziaje kuhusu ziara hii no. ya chesekedi huko kumiuniajeubk Aa, kama vile profesa malonga amesema na kama vile wananchi wote wamesema na jiunga na wote katika kule kusema kwamba yanayozungumzwa ama yanayozungumziwa huko na ubelgiji na mataifa mengine na mpango mpya wa serikali wananchi wako katika matatizo makubwa yanahitaji kuwekwa kwa vitendo haraka iwezekanavyo ili tuone kama hili taifa linaweza kuinuka tena nam tuachie hapo kwa leo santeni sana wachambuzi wetu rafael bakemana ni mchambuzi wa siasa za drc lakini eneo la mazua makuu lakini pia profesa uh, malonga mchambuzi siasa siasa za la na kimataifa wote akiwa kigali profesa malonga lakini uh, bwana bakemana yuko kule gisenyi katika mpaka wa drc na rwanda na washukuru sana asubuhi ya leosur na msikilizaji kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa rfi kiswahili asubuhi hii amekuwa ni stilo sane msimamizi wa matangazo haya ni victo robert wille tumekuwa naye pia ruben lukumbuka mimi ni victa abuso nautakia asubuhi njema usikose kopa6tea saa 12 jioni saa za afrika mashariki kwa heri kutoka dares salam ieund unauuiieikuline ulindanineenva uiiwi chnyny kiw nn namna hiyo msikilizaji kwa iuoika mwishomatangazo yasubuhika haparfi kiswahili a ioniaao komotepala ulipo na kutakiaw