Редактор субтитров А.Семкин Корректор А.Егорова karibu msikilizaji wa rfi kiswahili katika mjadala wa wiki na leo hii tunaangazia kauli ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo felix chisekedi aliyoitoa wakati wa mkutano wa 76 wa umoja wa mataifa kule new york kwamba uchaguzi mkuu utafanyika nchini mwake mnamo mwaka w kama ilivyopangwa kikatiba kauli hii msikilizaji imeungwa mkono na spika wa bunge la kitaifa huko hukodrc christoher mboso nkodia wakati na nayeye akishikilia mkutano wa raia kwenye mji wa kinshasa jumapili iliyopita kauli hii imetolewa wakati tume ya uchaguzi bado haina mwenyekiti wake mpya kama inavyopendekeza katiba ya nchi hiyo katika kulizungumzia hili nimewaalika kwa njia ya simu prence musagalusa ni mwakilishi wa chama cha unc hapa jijini nairobi hapa nchini kenya tutakuwa naye wakili ferdinand cambere ni naibu katibu mkuu anayehusika na maswala ya kisiasa katika chama cha aliyekuwa rais wa drci josef kabila cha peprd akiwa kinshasa studioni hapa moja kwa moja nimekuwa naye gedon baleki ni mwenyekiti wa kamati ya vijana wa dyaspora kutoka drc waishiyo nchini kenya lakini pia francois alwende ni mchambuzi huru na mtaalamu wa siasa za drc na bila ya kupoteza muda nianze nawe prince mshagalusa nini mtazamo wako kuhusu kauli hii ya rais felix chisekedi ndugu mtangazaji ninakushukuru sana niseme tu hivi kwamba hilo swali kwetu tumelipokea na furaha sisi kama vile chama cha unc chake eh, rais vital camere na swali hilo haliwezi kuwekwa shaka liko wazi ni jambo ambalo litafanyika na kwa sababu kiongozi mkuu aliweka wazi wazid na, tukiwa nawe hapa studioni naona ni kama umetilia shaka asante asnte kwa kutupokea sisi kama watu wa um, civil society tunajua kama uh, lio itakuwa uh, rais wa congo uh, fli chisekedi amesema uh, uh, yani yeah, yeah, wa, lio wa, wa uh, itakuwa lakini tunawapea hiyo kitu waingereza wangereza wanaitawawatilia shaka sababu gani amesema lekion itakuwa lakini mpaka hizi tunaenda maliza hiyo mwaka uh, iim hatujaona wanatia uh, viongozi wa hiyo seni hiyo ni ya kwanza ya pili kuna kitu hiyo walikuwa nataka fanya uh, wanaita uh, fomabadiliko mm-hmm. ya yeah, hiyo mabadiliko ya sheria mm-hmm. Wal... ya, uchaguzi. Yeah, ya uchaguzi walitaka fanya hiyo mabadiliko mpaka saizi hawajaifanya hiyo nayo inatuonyesha kama uh, atua at, kaisa wakili ferdinad kambere huko kinshasa unasemaje ndugu riben eh, kwa maoni yetu sisi tunaona kama matamko ya rais wa sasa wa congo feli antin chisekedi inakuwa sasa ni propaganda tu amejua kama eh, raia hata hata international wote wanashurutisha ya kwamba katibu lazima iheshimishwe ndio ile iko na tembea na hii ya kusema yeye an, anania kwamba uchaguzi uwepo hapo e, mwaka wa ishirini na tatu eh, lakini kwa namna yake ya kuongoza tunaona kama nia hii inakuwa ni ya wonga kabisa mafikiri ya kusema hii mpango ikamilishwe haiko hata Mm-hmm. kwa kusema hivyo unamaanisha kwamba rais chisekedi alitaka kufurahisha ulimwengu kwa kusema hivyo ukweli ndio huo ukweli ndio huo mambo ambayo anayotamka iko tofauti sana ambao na ile iko ndani ya roho yake kweli kwani yeye haiko tayari kupokea viongozi wa makanisa kama katolike kama waprotestanti na kuendelea kusema kama hawa hawataelewana wa watu wa makanisa kwa kumchagua huyu ambaye atamgomboa nanga anamwomba huyu ndugu ambaye anayeojesha majipe ndani ya mamitingi konatayarisha sasa majipe kiongozi mkuu wa chumba cha wanabunge e, na kwa kuendelea kuonyesha kama wao ni katika opio ndio wanapenda wanawazia kutawala na kutengeneza uvie kutayarisha uchaguzi wa kesho anga kusema ni yeye kama makanisa hawatakubaliana hawata amble ndiyo ikuwe yenye itadeside juu ya ule ambaye anapashwa kuongoza eni inaonyesha kama kweli nia yake ni nia mbaya nia yake ni ya kusema assamble nationale wamsurtishe wawasurtishe watu wote kuwa ule kadimambaye aliyochaguliwa na viongozi sita tu ndiye waweke pale kwa kuongoza seni oh, hii matamko ya hivi itakuwa ni ya kukasirisha raia tena zaidi na zaidi nije kwako prince mshagalusa bado kuna hili tatizo la kupatikana kwa mwenyekiti mpya wa seni o unazungumzieje hilo ni kweli unajua mtangazaji haijalizi vita ambayo inapatikana kati ya viongozi wa makanisa na viongozi wa vyama vya kisiasa ee, najua kama kuna mbinu na kuna njia ambazo zi, zinawekwa ili kwamba ateuliwe msimamizi wa tume huru la uchaguzi nchini kongo ya kidemokrasia na naamini kwamba hilo swala halitaenda hadi mwaka ujao kama kiongozi wa tume huru bado kupatikanad uo unasemaje e, ukweli ni kwamba hilo ni tatizo kubwa kwa sababu watu hawawezi kuandaa uchaguzi ikiwa mwenyekiti wa chama hiyo I mean, commission commission electoral ikiwa bado hajapatikana na kuna zile tractation. kuna yale mambo ambayo kama kwa french wanasema wanasemaai ambazo wa, wale viongozi wa, wa religieuse wale makundi ya kidini waliweza kwa sababu ni jukumu lao kutoa mwenyekiti wa chama cha seni la kuna shida hapo kwa sababu wawaaminiani kati yao na hiyo ndio inaleta wasiwasi kwa viongozi wengine wa makanisa hata pia kwa viongozi wengine wa vyama vya kisiasa kwamba labda kuna mkono eh, kuna mkono wa kiongozi kuna mkono wa rahisi ndani kuna wengine wanasema kwamba hata wale washauri wa rahisi wa karibu waliweza ku kwalioleta ku, ku, majina fulani ambayo waliweza kupendekeza kwa viongozi fulani wa madini wa makundi ya madini kwamba waweke wa mtu fulani na hiyo ndio shida ambayo inaweza tena kuchelewesha mchakato mzima wa kuandaa uchaguzi kwa sababu hadi sasa ikiwa kiongozi hatujapata mwenyekiti itakuwa ni vigumu kabisa itakuwa ni vigumu kabisa watu kuwa na ule uhakikishwo kwamba uchaguzi utafanyika mwaka mm. wa elfubili ihiiatatna wakili ferdinad cambere nini kifanyike kuhakikisha uchaguzi wa haki na tulivu unafanyika unafanyikarc katika mazingira ya kiusalama ni ile ya kusema kama kweli wanapenda congo ni ile ya kusema congo lazima hapa 2023 tuende kwuuchaguzi mpya wananjhi wa congo wawe na hii uhuru ya kujichagulia au kujiteulia viongozi wapya kuongoza kwani wao inaonekana kweli kama wanashindwa hatua zote iwe za kurudisha usalama wasiwe na ndani ya vichwa vyao hii nia ya kuwaza kama hii uchaguzi ambayo watu wanatarajia wana ikuwe tena uchaguzi ambayo italeta tena mgorogo eh, baadaye nam msikilizaji ni hadi kufikia hapo ndo nami inafikia tamati ya mjadala wa wiki hivi leo ambapo tumeangazia kauli ya rais feli chisekedi wa drc ambayo alitoa wakati wa akihutubia mkutano wa umoja wa mataifa kule new york marekani kwamba uchaguzi utafanyika bila shaka nchini mwake mwaka mw 223 studioni umekuwa nami ruben lukumbuka lakini pia kwenye laini ya simu tumekuwa naye prince mshagalusa ni mwakilishi wa chama cha unc nchini kenya wakili ferdinand cambere naibu katibu mkuu anayehusika na siasa katika chama cha pprd cha rais wa zamani wa nchi hiyo joseph kabila studioni gedon baleki ni mwenyekiti wa kamati ya vijana wa dyaspora kutoka drc waishio nchini kenya lakini pia francois lwende ni mchambuzi huru na mtaalamu wa siasa za drc asante na kwa heri