popote ulipo karibu kwenye mjadala wa wiki mimi ni carol e leo tunajikita nchini kenya kuangazia harakati zinazoshuhudiwa za kuundwa kwa vyama vipya na miungano ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka eb2mbii hapa studio naungana naye maina karobia mchambuzi wa siasa za kenya na wakili stehen musili wote watatupa thathmini zao kuhusu kinachoendelea karibuni sana hapa studio asante sana arolin kwa mwliko hwa kipekee eh, asante sanakaro uh, kwa kunialika katika mitambo yaleo nianze na maina karobia nini thathmini yako kuhusu mwenendo wa vyama vya siasa nchini kenya kuelekea uchaguzi wa mwaka ujao kwa muda mrefu vyama vya kisiasa katika nchi yetu ya kenya zimekuwa ni, ve, ni gari tu ama kushinda uchaguzi hatujapata chama ambayo bado itakuwa ni chama ambayo itaweza ku, kuishi baada ya uchaguzi bado kenya tunajaribu kutafuta ile chama ambayo itakuwa ni inaegemea katika kudumisha amani kuhusu kuendeleza maisha ya wananchi na pia chama ambayo haitakuwa tu mambo ya uchaguzi bali ni chama ambayo itatumika kuileta kitu inaitwa policies ambazo zinaweza endeleza nchi mbele kwa saa hizi unakuta zile chama ambazo tumekuwa nazo uchaguzi ikiisha wanaanza kuandaa mambo ya chama yingine lakini natumai kwamba ama mwaka ujao tutakuwa na nafasi ya kwamba vyama ambavyo vitaundwa ni vyama ambavyo vitaweza kuhi, kuhistamili joto ya kisiasa ambayo itakuwa kutoka mwaka ujao na pia mwaka ambayo, miaka ambayo itakuja wakili musila naona kuna jambo kuongeza katika hii vyama vya kenya ni kama uh, daladala na wanasiasa wa kenya hao ndio abiria vile unavyoona uh, vile daladala mtu akiingia kwenye matatu na aende ashuke kwa stage ashughulikangi na hiyo daladala balinaenda so hiyo ndio ile mfumo vyama vya kenya za kisiasa zilichukua wanasiasa awaaminingi zile vyama ambazo wanakuanga wanazichukua ukiuliza mwanasiasa wa kenya mmoja umuulize wewe ni wa chama cha jubilii ni kwa nini uko kwa chama cha jubilii atakwambia nilichukua chama cha jubilii sababu ndio kilikuwa chamahitajika uko kwetu nyumbani si hati ya kwamba alikuwa anaamini zile sera za zile chama lakini ni ya kwamba alikuwa anataka kile chama cha jubilii sababu ndio cha kwao kwa sasa tunaona undwaji wa chama kipya mfano wa uda lakini pia kuna mazungumzo kati ya chama matawala jubilii na kile cha upinzani odm sijui ni kwa nini tunashuhudia hii wakati huu nitaanza na bwana karobia kabla chama iende kwa mkataba na chama ingine kunafaa kuwa na mikutano kama ndc NEC meetings zile viwango za juu vya vyama ama viongozi wa vyama wanafaa kukutana wajadili kwamba sisi tunataka kutengeneza mkataba na chama fulani lakini hatujaona hiyo kitu ikiendelea katika nyumba ya jubilii na ndo maanaake umekuwa ukiona kuna mgawanyiko katika nyumba ya jubilii kwa sababu gani mambo hayafanyiki kulingana na sheria ya uongozi wa vyama chama ya jubilii iko na katiba na hiyo katiba inasema kwamba kama kuna mawasiliano katika chama Uh, mawasiliano katika chama na chama ingine ya jubili na chama ingine hiyo mawasiliano kwanza inafaa kuwa inazungumziwa na vyombo vya ne na ndc lakini hizo watu uh, ikifanyika katika katika katika katika hii mambo mambo ambayo inaendelezwa hakuna ile kitu inaitwa viungo vya, vya, uh, vachama so, ndo unakuta kwamba wame, wame kwamba kumekuwa na mgawanyiko kuna ambao wamesikia wao wanakandamizwa wafuate mkondo mkondo fulani siasa mazungumzo so, ndo kiona, kuna iyo, ya wajua vyama ukiangalia demokrasia ambazo zimeendelea kama france britain america chama zinakujanga zina kujanga pamoja based on ama zile vitu ambazo chama inasikia ina, ina, ina, ina, ina, ina, kwamba ile chama ingine zinakuja zi, zina pamoja ama matakwa yao ya kuendeleza maisha ya wananchi iko na umoja ndani yake so unakuta hizo vyama ziko na nafasi ya kukuja pamoja lakini ukiangalia vyama vyetu vya kisiasa katika nchi yetu na, eh, ni kwamba wana, oh, mikataba inatengenezwa tu kushinda uchaguzi wanatengeneza vitu coalitions alliances na ndo maanake kama njia tu tukama njia yenye wanataka kuchukua, tu ni kuchukua uchaguzi unakuta haiko sustainable ile hawezi stahimili eh, katika kuendeleza maisha ya wananchi ama kuongoza nchi kwa sababu gani wakishinda ama wakishindwa kwenye uchaguzi mikataba inaishia hapo unakuta madharahu inaanza kuingia unakuta watu wanaanza kurushiania checha za maneno kwa sababu gani ajenda yao moja ama ajenda yao peke yake ilikuwa tu ni kushinda uchaguzi bwana steve naona ungependa kujezia jambo hapana chama tawala ambacho ni chama cha jubilii kwa miaka karibu kumi imepita Aa, lakini aa, na, kutoka mwaka wa tumona mgawanyiko katika chama cha jubili, chama chama kinachotawala ambapo naibu wa ametoka katika ile chama ya jubili, na kama chambaho nimaktaamo iuras ametok lakini ni kama amejitenga na ashgi za chama hicho cha, cha lakini kusema, ya ma, a, a, a, metoka, metoka, lakini ya kwamba ametoka kisheria hakuna siku ambayo amepeana makaratasi cama wa ile chama lakini kuna wale wanasiasa uh, wana, wana ambao wana, kwa mrengo wake ambao wameanza chama ingine inaitwa uda uda hakuna vile uh, ukiyatazama utasema uda si yake naibu wa rahisi lakini hakuna vile utasema naibu wa rahisi si wa chama cha jubilii kwa hivyo imeleta mgawaniko kwa ile chama na tunangoja tu uh, uh, siku za, za, za, za siasa a zitangazwe um idogo tuikua nacama iiisha nawakati iliisa tukapat ilikua ni muungano uh, uh, wa vyama vingi zilikuja pamoja tna ikiwa ndani pamoja na ile ya marehemu kalembe aliye mungu roho yake malipema peponi tip tip ikakuja pia ikakuwa part of the pothejubl uh, sasa hii sasa inakuja kuisha tupate kuona vyama vingine zikiungana zianze kutetea ama kuwania viti hapa nchini kenya ni kitu ambacho kinaendeleya kwamba unafaa kujiuliza ya kwamba ni kwa nini tunakuanga na chama inachukua uh, um, viti alafu siasa zikikaribia kuanza tena upya zile vyama ambavyo watu walikuwa wameitisha viti nazo wanazivunja na wanaanza zingine upya kwa kuangalia mazingira na historia ya siasa nchini kenya je kuna utayari wa kuwepo kwa miungano ya kisiasa na vyama imara nitaanza na wewe wakili akilkumbusha muungano wa chama cha d ambapo ulianza huko mwaka wa 27 ambapo kulikuwa na, na, na, na mjadala kati ya kalonzo msioka na raila odinga ya kwamba akimsapot baadaye hata kuja kumsapot ili awanie kiti cha urahisi hapa kenya lakini vile iliendelea niya kwamba uh, kulingana na mkataba kati yao wawili ni ilikuwa akikuwa rahisi sijuu kama alikuwa amekubali akikuwa rahisi ama akimsupoti kuwa rahisi ilipoendelea ya kwamba ikifika 2017 tuliona vitu zilibadilika na nasa na kodi kacn kakua nasanakaloa sioa bado akaingia kwa ile mkataba akaambiwa mkataba sasa mtabasasakumeisha asuingia kwenye mkataba wa nasa sababu atuku, ile ya assabauauuhukiurahisi sasa ni tena lakini saizi vile mambo imeendelea ni kwamba tumeona wameanza kutawanyika na kila mtu anaanza kusema ni lazima kisiasa mwenyewe kama mtuanaanza kwamba hakuna mahali vyama vya kisiasa zina ile intrest ya mwananchi so sababu vyama vya kisiasa hazina ile nest ya mwananchi ni ya politicians ndio sababu haziwezi kujimudu kwa muda mrefu na nikirudi kwa bwana karoba naona una jambo la kuongezea hatuhitaji mikataba kwenye vyama vya kisiasa tunafaa kutengeneza vyama viwili vya kitaifa mtu akae kwa chama moja kati ya hizo mbili kulingana na idioloji ya chama hicho kama saa hizi chama kama uda wavigogo vinara wa, cha, wa, wa chama ya uda wamesema kwamba wanataka kutengeneza chama ya uda kama chama ya kitaifa kila mtu ambaye anajihusisha na mambo ya Aji, ajialin na chama ya mtu anajihusisha na, na mambo ya na chama ya chama moja ya kitaifa ama ama watu ambao wako za kisiasa kisiasa hizo mambo kwamba tukienda uchaguzi kunakuwa itat o wao aksiasa waene mo Uchaguzi. so unakuta katika hiyo harakati vyema stahistahimili vyema haziwezi ishi kwa muda mrefu jamani hili ni suala ambalo tutaendelea kulijadili katika siku zijazo lakini kwa leo naona tuachie hapo asante sana kwa kushiriki kwenye mjadala wa wiki mwana maina karobia mchambuzi wa siasa za kenya na wakili steven musili wote mkiwa hapa jijini nairobi mimi ni arol re mpaka wakati mwingine kwa heri We'll be