nmwananchi wa drc bado wanasubiri matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika desemba 30 mwaka uliopita wanataka kufahamu nani ambaye atamrithi rais joseph kabila tume ya uchaguzi iliyahirisha kutangaza matokeo ya awali mwishoni mwa wiki iliyopita na kusema kwamba yatatolewa wiki hii na jana maafisa wa tume hiyo wamesema kwamba sasa yatatolewa ndani ya saa 24 au 48 zijazo karibu katika mjadalo wa wiki tunatathmini swala hili la DRC, aa, na kutusaidia kujibu masuali mengi ambayo tunayo ni haji kaburu e, ni mchambuzi wa siasa za eneo la mazua makuu lakini pia abas mwalimu mchambuzi wa siasa na diplomasia wote wanazungumza nasi asubuhii wakiwaaalam z kusubiri kwa haya matokeo ambayo wananchi wengi wa drc wanataka kujua nani ambaye ameshinda uchaguzi wa urais kwa kweli hali hii ya kusubiri imekuwa susi kwa nchi ya wananchi wa drc basi imekuwa watu wote wa eneo hili la maziwa makuu wote wanasubiri kwa hamu kujua e, matokeo ya uchaguzi uliopitika sababu ni mara ya kwanza katika historia ya nchi ya ya congo kufanyika uchaguzi huru ambao utatoa kubadilisha taisi kutoka aliyoko madarakani na kumleta mwingine ambaye atakuwa amechaguliwa na wananchi kwa hiyo ni, ni jambo ambalo lilikuwa linasuhuliwa na wananchi wa kongo kwa hamu kubwa sana pia na watu wa wapembeni mwa kongo nambwanabas mwalimu tume ya uchaguzi seni uh, iliairisha kutangaza matokeo wiki iliyopita na imesema kwamba itayatoa uh, saa 24 ama48 zijazo lakini watu wengi ikiwemo juma ya kimataifa wanasiasa upinzani wanaonekana kidogo wana wasiwasi na tume hii ya uchaguzi uh, wasi uko. Wasi uko kwa sababu kutokana na namna ambavyo yenyee imekuwa ikiendea uchaguzi huu kabla ya uchaguzi kwa maana ya kipindi ki cha kampeni na hata wakati wa uchaguzi na, na, na, na mambo yanayotia hofu mojawapo ilikuwa ni kutenga yale majimbo ya, ya, ya beni umbi eh, na l mm-hmm. jimbo lingine kwamba sishiriki yes, kwenye uchaguzi mm-hmm. kwa sababu ya kwamba hayakuwa na, na, na usalama wa kutosha na pia kuna kuna s su- la, la ugonjwa huu wa ebola lakini watu walikua wanajiuliza kwamba je hawa hawawkuwa mm-hmm. na taarifa za za au hawakuwa wanafahamu kwamba haya maeneo hayana usalama tangu kipindi hicho kwa nini wasingeaweka kando tangu awali kwa hiyo hii ilikuwa ni eneo la kwanza lakini eneo la pili ni namna ambavyo huchelewesha u- u- matokeo haya ya kutangaza ndiko ambako kuna, kuna, kuna wapa watu picha ama hofu ya kwamba labda kuna lingine ambalo nataka kufanyika na tukumbuke hmm. walikuwa wameahidi kutoa matukio haya siku chache ilizopita lakini wakaahirisha na sasa, sasa ndio kitu ambacho kinawajengia watu wengi hofu na hasa wa upande wa, wa upinzani wakiamini kwamba kuna namna ya kupika matokeo kwa hiyo changamoto hii ya sinto faa inatengenezwa ama imetengenezwa na seni wenyewe katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo nam na, natuma uchaguzi anasema kwamba haipati shinikizo zozote ama ifuati shinikizo kutoka kwa wanasiasa ma mashirika kimataifa bwana uh, haji kaburi tuliona wiki hii pia kanisa katoliki likijitokeza na kusema kwamba linamfahamu mshinde wa uchaguzi wa urais e, unajua kwanza kabla ya kujibu hilo tuangalie kanisa katoliki lina lina umaarufu gani nchini zairi au ni limekuwa kwa muda mrefu likifanya nini katika siasa kamili za congo kanisa katoliki kwa muda mrefu sana limekuwa ni kanisa pekee lililokuwa linasimama kuwatetea wananchi pale dhulma ilivyokuwa inaonekana kwa hiyo basi kwa wao kutoa tamko lile kwamba wanamjua ni nani anatakiwa atangazwe na nawasenii mtangaze tu ni namna kama alivyosema mwenzangu jinsi ambavyo uchaguzi mzima ulivyoendeshwa kwa hiyo kulikuwa kuna dalili zote za kuonyesha kwamba kuna upendeleo kati ya wagombea wote makumu na mmoja ambaye amepewa priority ya kuwa yeye awe rahisi kwa hiyo wedha uchaguzi umafanyika au mm. haufanyikwa lakini yeye atakuwa rahisi ndio maana kanisa likatoa kauli hiyo kwamba wanajua ni nani kwa sababu kulingana na, na taratibu na hasa e, mwenendo msuma ule tangu kuandikisha mpaka kupiga kura aatakochelewa kwa matokeo kuhesabiwa basi Oh, nanana na, na, na, wakati wa huo uh, mgombea wa muungano ulilalamuka martin fayulu amesema uh, kwamba tume uchaguzi itangaze matokeo ambayo yataepusha uh, vurugu nchini humo na ameongeza kwamba kila mmoja kule drc anajua nani ambaye ameshinda uchaguzi huu uh, labda basi mwalimu anamaanisha nini anaposema hivyo hizi ni kauli za kisiasa ni, ni, ni kauli ambazo tumezaa kuzisikia katika chali zetu za afrika lakini huenda anamaanisha kit anamaanisha kitu kutokana na na, na, na namna ambavyo raisi, raisi Am, ameongoza nchi ya kongo hapa katika muula wake huu wa mwisho kulikuwa kuna changamoto nyingi ambazo ilikuwa inaonekana labda kwa namna mdani wa kongo wamechoka wa, wa, wa, wa naye ama labda na, ya, walikuwa wanatafuta namna walikuwa wanataka mabadiliko na kitu kingine ambacho labda kinatoa taswira, taswira, taswira hiyo ama tafsiri hiyo ya bwana bwana baltin fayuri ni kutokana na kwamba huyu mgombea wa wa, wa, wa chama miungano wa f eh, ambaye ni bwana shadari ni anaonekana kama kibaraka kwa maana kama mtu ambaye atakuwa akiongoza congo kupitia mkono wa waraisi wa, wa sasa ambaye anamaliza muda wake na hatimaye arudi tena madarakani kugombea tena baada ya afia efu mbili na ishiri na tatu hapo ndipo kunapojingika hofu hii na hapo ndipo watu wanapotafuta dhana hizi za kusema kwamba wakongwe wameamua jamii ya wakongwe imeamua mm. lakini mimi bado ninaamini seni ndio ana matokeo ana matokeo kamili na, na wao ndio watakaotoa maelezo ya nani na, nani ameshinda ingawa siasa uh, hizi za za za, za kongo kwa kipindi hiki zimegubikwa zaidi na, na na na machafuko kwa maana ya watu sasa wanahitaji kuwa na amani wanahitaji maendeleo kwa hiyo huenda matokeo no, haya ndio yatatoa taswira ya nani anaweza nani anaaminika kuirejesha kongo katika amani na usalama a, kama nchi nyingi za afrika mashariki na kati pamoja na, na nchi za kusini zi, zi, imeua kitamani kwa hiyo nafikiri hii ni kauli ya kisiasa lakini matokeo kamili wanayo wenye ingawa wamekuwa wakisuasua nabila shaka kila moja nasubiri kuona uh, iwapo utatangaza kama walivyosema uh, ndani ya saa 24 a 48 zijazo na wiki uh, hii pia tuliona muungano ule wa vyama tawala fcc ukisema kwamba mgombea wao emmanuel ramadhani shadari ameshinda uh, uchaguzi huu lakini bwana haji kaburu ni kuleta katika suala hili ambalo pia tumelishuhudia mgombea wa chama kikuu cha upinzani felix chisekedi amekutana na rais josef kabila Aa, na msemaji wa chama cha udps anasema ulikwenda kuzungumzia namna ya kukabidhi madaraka kwa amani na umoja wa nchi yarc kwa kweli tangu wanz kama utakuwa unafuatilia kwa karibu uliona kwamba kwanza ule muungano wa vyama vya upinzani ulitengeneza umoja wao e ulaya wakaenda wakaenda ineawakatiasaini bali kwamba watatoa mgombea mmoja peke yake asimame dhidi ya mgombea wa serikali ili kukusanya nguvu za, u, za upinzani zote ambazo zimetakaa nchi nzima ziwe mmoja na kwa sababu hiyo waweze kupata kushinda lakini tulishangaa kwamba baada wa, na, ya wajumbe na a chama cha bwana chisekedi na bwana nani walijitoa baada ya kuwa walipisha saini sasa sijui waliona nini E, mpaka wakajitoa au ilikuwa ni kwa sababu gani wakajitoa baada ya kuwa walikuisha saini lakini hili halitoshi inatosha ni kwamba kumekuwa na fununu za chini kwa chini kwamba kikekedi na kundi lake walikisha kuwa wametongozwa na raisi wakapata chochote ndio kiiciwafanya wadhohofishe upinzani sasa na hili la kwenda kuzungumza na kabila kwamba Ee, na mtema, kama alivyosema msemaji wake kwamba walikwenda kuzungumzia namna ya kukabidhi madaraka ma, ma, ma, kwa husiana alikuwa anajuaje kama yeye ndo mshindi au ni kitu gani kinamsukuma apeleke kule sasa haya ni mashaka ambayo yanajengwa kuonyesha kwamba kwa namna mmoja au nyingine kabla ya uchaguzi tayari serikali ikishadhofisha upinzani kwa kuwanunua baadhi ya wagombea na ambao kama utaona hata katika kazi ya ku ya, ku... ya katika kampeni sekedi hakufanya kampeni za wazi amefanya kampeni nyingi za kimya kimya e, na sijui unamtegemea mtu aliofanya kampeni za kimya kimya anawezaji mm. kupata ushindi kwa kiasi kile aio no. hili jambo yote linaleta taaswira nzima kwamba hapa kuna mchezo ambao ulikushafanywa mwanzo na sasa unakamilishwa nam na ukati huu tunapoendelea kusubiri matokeo bwana abas mwalimu rais wa zambia edgalungu koku afrika kusini uh, uh, na na ser maposa mwejiji wake kuzungumzia ili swala la drc unafikiri uh, ni kitu gani ambacho utakizungumzia na tutarajie nini kutoka kwenye mkutano huos anasimamia anaongoza ya ya, ya kongo, a kufuatilia uchaguzi wa kongo kwa maana ya kwa hiyo hapo ndipo wanapoona kwamba yeye anaenda kuwasilisha kuwa taarifa ile kwa, kwa, kwa, kwa wa nini mm. na nazungumzia kiongozi naona na, na, na tunapata tuna shida kidogo kupata kwa sababu ya upepo bwana abasa sijui kama hapo liko kuna upepo mwingi sana sanakunaomana eh, karibu na bahari ah, naam nasema kwamba afrika kusini ina ina mchango mkubwa sana katika maendeleo ya nchi za kusini mwa afrika inabeba asilimia zaidi ya hamsini ya pato ghafi la, la nchi za kusini mwa afrika kwa kwahiyo lolote linalotokea katika hizi nchi za kusini mwa afrika ikiwemo mw congo lina athari moja kwa moja katika katika maendeleo ya nchi za kusini mwa afrika na tufahamu yeye ndio, ndio, ndio dola kiranja katika chhii za kusini w afrika kwa hiyo kitendo cha kumwita e, rais saili amafosa ni kwamba yeye anataka kupata picha ya uchaguzi halisi ulivyoenda wa congo lakini pia kuona mustakabali wa, wa maendeleo ya sadeki kupitia kongo kwa sababu tufahamu kongo ni nchi kubwa katika nchi za kusini mwa afrika ikiwa inachukua ina karibu takribani unailinganisha sa, sawasawa na ulaya y magharibi hiyo umwita huku ni kwenda kupata taarifa lakini mm. sitaki kuhusisha na hii taarifa ya kwamba labda sishekedi ndie ameshinda kama yanavyoelezwa una upinzani L- mimi sitaki kuamini hilo mimi ninaamini kwamba utaratibu wa kawaida wa kiongozi kwenda kufikisha taarifa na hasa kwa dola ambalo ni muhimili katika nchi za kusini mwa afrika kwa maana ya yad nammdoto umekwenda sana bwanaji uh, kaburu nikupe sekunde za mwisho kama thelathini hivi uh, utoe mtazamo wako kwa kwa kifupi tu tutarajie nini ama unaona nini kikitokea katika siku tatu mbili zijazo e, tatizo kubwa ni kwamba nchi ya drasi sasahivi kumekusha kuwa na kauli tofauti kutoka vikundi tofauti kwamba hakutokuwa na na amani katika jambo hili ahiyo tunachoona ni kwamba unaweza ukana kabisa uwezekano mkubwa ni wa kutokea vurugu baada ya ma, ma, ma, matokeo yao kutangazwa nam bwana abbas mwalimu nawe unamalizia vipi kwa sekundi chache tu e, kama kumi na tano hivi kama alivyosema mwenzangu kuna uwezekano mkubwa wa kutokea changamoto za vurugu kwa hiyo mimi nafikiri ni wakati wa, wa umoja wa afrika kutazama kwa nini kinatokea katika kongo nassisipiki wakati sasa so, tukategemea nchi za kigeni kuja kuingilia katika mambo ya ndani ya, ya nchi zetu mimi nadhani mmoja wa afrika wenyewe unapaswa na hasa hasasd kama ambavyo tumeona rais huyu egarungu ameenda kumwona rais wa nafikiri wanapaswa wanapasasa kujipanga upya tanazosausnawashkurusanawachambuzi wetuwa hai kaburu mchambuzina wa siasa za eneo la mazua makuu wa siasa na wote aoaia wotewngumasbuwia na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo haya asubuhi kutoka hapa rfi kiswahili fudi mitambo amekuwa ni emmanuel mbando msimamizi wa matangazo haya ni emmanuel makundi mimi ni viktabuso kwaheri kutoka hapa daressalam nzambe aloba na mokili okoki kobala ndeko na yo te moto mosusu akouta mosika akobala ndeko na yo mpo na nini motungisi na mabala o nzambe aloba na mokili bala osala ya yo fami ndeko na yo ya mwasi akobala akosala ya ye fami tolingila mpe ezala na famie oa ini kaka ngai likambo ya motindo boye ngai naaa ngai naie po na nini kaikaka ngai bandekondeo ya ba balingaka basi ya bandeko yamibali te ona namna kwa budan hio safiksamziki fan lamo o lwanzo makiualiz uthawmda mfupi ujao tutakupeleka ule jini usimtangazo menginelainosi ten saa 12 jioni saai asharii ahi na ngonga mokomoko ooza koyoka mboka mokomoko naza kotanga mikanda miango merci bandeko ya basi