jambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni ni pamoja na hali inavyoendelea nchini libya baada ya mafuriko makubwa yaliyosababisha watu wengi kupoteza maisha idadi ya watu kutokana na tetemeko la ardhi huko moroko yaendelea kuongezeka aliyekuwa mshirika wa karibu wake rais wa drc feli chisekedi na naibu spika wa bunge jean mark kabund hahukumiwa kifungo cha miaka saba utaelewa sababu tutaangazia hali ya kisiasa na kijamii nchini kenya tanzania na kwengineko katika ukanda lakini pia ziara ya kiongozi wa korea kaskazini kim jong un huko urusi ni miongoni mwa yale utakayoyasikia naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji tuandamane hadi tamati ya makala haya makala hii inaanzia nchini libya ambako idadi ya watu waliopoteza maisha kufuatia mafuriko makubwa yaliyoripotiwa nchini humo yatarajiwa kuongezeka baada ya watu 10 kuripotiwa kutoweka kwa mujibu wa shirika la msalaba mwekundu na hilali nyekundu jupite mayaka alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake onyo hili la msalaba mwekundu linakuja baada ya kuripotiwa kwa vifo vya maelfu ya watu kutokana na mafuriko hayo makubwa yaliyozuka kufuatia kimbunga daniel kilichotokea kwenye bahari ya mediteranea katika mji wa dena pekee watu zaidi ya e200 wamepoteza maisha tofik al-shukri ni msemaji wa shirika la msalama mwekundu nchini libya wafanyakazi wote wamekuepo kila mahali tangu kutokea kwa mkasa huu jijini darna kwa mujibu wa serikali shirika hili tayari limepoteza wanachama watatu wakati wa ya uokoaji lazima tuunganishe juhudi zetu za serikali mbili za libya mashirika ya ndani na ya kimataifa ili tuweze kuwasaidia watu kwa uwepesi uongozi wa libya unaiomba jumuia mataifa kuisaidia katika kipindi hiki ali algotani ni naibu waziri mkuu wa serikali ya libya ambayo haitambuliwi na umoja wa mataifa hili ni zaidi ya janga ni majanga serikali ipo kwenye mkutano wa dharura kwa sasa tunatoa wito kwa waokoaji wote na yeyote anayoweza kuchukua hatua afike dana mara moja maiti ni zaidi ya maelfu vijiji vyote vimeharibiwa kabisa idadi ya wanaokosekana ni maelfu hakuna umeme wala mawasiliano ten tayari serikali ya italia imesema inatuma msaada nchini libia kuwasaidia raia walioponea janga hilo na kusaidia wale ambao hawajapatikana katika hatua nyingine umoja wa mataifa umetoa dola milioni 1 kuwasaidia wahanga wa mkasa huo huko libya stefan du jarik ni msemaji wa kikatibu mkuu wa umoja wa mataifa kiwango cha mkasa wa mafuriko nchini libya ni cha kutisha na kuvunja moyo watu wengi wamepoteza makao wengine wengi wakikosa kujulikana walipo umoja wa mataifa tayari upo nchini libya kusaidiana na mamlaka nchini humo na kuomba msaada kwa jamii ya kimataifa tayari tumetoa dola milioni kui kusaidia hali ya dharura nchini libya na pesa nyingine dola milioni sbm za kukabiliana na hali ya kibinadam zimetolewa leo mashirika ya kiraia yamesema zaidi ya watu 51 walipatikana wakiwa hai chini ya vifusi vya majengo yaliyoporomoka siku tatu baada ya mkasa huo RSI. siku kadhaa baada ya kutokea tetemeko la ardhi nchini moroko hatimaye mfalme mohamed wasita wiki hii yalitembelea eneo la tukio ilikuwa ni siku ya juma ambako taarifa zinasema kuwa idadi ya waliokufa kutokana na tetemeko hilo lililotokea ijumaa jioni wiki iliyopita huko marakesh inaendelea kuongezeka na hadi kufikia watu 29 waliokufa huku zaidi ya 55 kujeruhiwa mfalme mohamed wasita alitembelea hospitali ya chuo kikuu cha marakesh wanakotibiwa majeruhi na hapa ikram mariam mmoja wa manesi waliompokea mfalme huyo anaeleza kilichotokea amefika kutusalimia lakini pia kutopongeza kwa juhudi tunazoendelea kufanya hapa hakika ni wakati mzuri sana tumekuwa naye kumwona mfalme wetu mwema hivi karibu nasi ni muhimu kuona namna ambavyo majeruhi wa tetemeko wanavyotibiwa inadhihirisha kwamba yuko pamoja na raia wa moroko huduma za dharura bado zinaendelea haswa katika maeneo mbalimbali mbali, ambapo misaada ilichelewa kufika msikilizaji huku hayo ya kijiri namna hiyo timu ya madaktari kutoka shirika la Médecins sans Frontières, msf imeendelea kutathmini usimamizi wa mahitaji muhimu katika ushirikiano na mamlaka ya moroko pamoja na timu za kimataifa ambazo tayari zimekuwa zikitoa misaada kwa waathiriwa watetemeko hilo la ardhi huko moroko muna hanebali ni mmoja wa madaktari wa msf anaeleza kinachoendelea maombi yao yalihusu msaada wa kimataifa kuhusu kutafuta miili ya watu watuwaliokuwa wamekwama na tim katika hali inayoendelea huko marakesh na hata maeneo yaliyoathiriwa kuna misaada iliyotolewa kutoka kila kuna misaada ya dawa na wataalam hakika kumekuwa na uhimizaji mkubwa ni sauti yake muna hanebali mmoja wa madaktari wa shirika la msf huko moroko na, na sasa tuangazie yaliyojiri huko drc ambako wiki hii mpinzani wa kisiasa na mshirika wa zamani wa karibu hasa wakirais felix chisekedi jean-mark kabund alihukumiwa kifungo cha miaka sba jela baada ya kupatikana na hatia ya kusambaza habari za uongo kuchochea chuki na dharau dhidi ya taasisi za serikali lakini pia kwa kumtusi mkuu wa nchi mwandishi wetu wa kinshasar fredi tendilonge wiki hii alitutumia taarifa ifuatayo baada ya kupitisha mwaka mmoja katika gereza kuu ya kinshasa bila kuhukumiwa mahakama ya kukata rufaa imemhukumu sasa kiongozi wa zamani wa udpes na aliyekuwa spika naibu wa bunge jean-mark kabunde amehukumiwa kwa kusambaza uvumi wa uongo zarau kwa taasisi za jamhuri na kumtusi rais wa jamhuri chama chake kimezungumzia hukumu hii kuwa ni ya kisiasa na kashfa ya kisheria kwani kiongozi wao hafai tena kuwania uchaguzi wa uraisi ujao mwaka 2220 kabund alitangaza kujiuzulu kama spika naibu wa bunge na ndani ya chama cha udpes ya rais chisekedi na baadaye kuunda chama chake na kujitangaza kama mgombea kwa uchaguzi wa uraisi unaopangwa kufanyika desemba mwaka huu rfi kiswahili nacho chama cha alliance pour le changement alichokiunda mwanasiasa huyo kilisema kwamba kesi hiyo ni ya kisiasa gislin mwanji ni msemaji wa chama hicho ni tishio kwa utawala wa chisekedi kama mlisikiliza hotuba yake ya julai kumi nnne mwaka wa elfumbili na ishirini n mbili ambapo alionyesha serikali hii imekuwa ikitumia vibaya pesa za umma na akaonyesha matumizi mabaya ya madaraka kwamba hii ni serikali isiyoajadi watu wake wakeleo kuna ukiukaji wa vyombo vya habari kuminya uhuru wa watu kujieleza huku waandishi wa habari wakifungwa na kunyanyaswa mauaji ya go kesi ya sherubin okende pesa zinatumiwa kama hewa katika kesi zisizo za kweli watu walioiba pesa kisha wanaachiwa huru yaani kabund ni mgombea anayetisha katika uchaguzi wa mwaka wa e223 ni sauti yake guselin mwanji msemaji wa chama cha alliance pour le lechangement chake jean marc kabund wa cabund huko drci daima na habari kutoka drc wiki hii ni kwamba mwanahabari maarufu katika nchi hiyo stani bujakera anayefanya kazi na mashirika ya habari ya reiters na jeune afriqe alipelekwa kwenye gereza kuu la makala jijini kinshasa licha ya shinikizo za kumwachia huru bujakera alikamatwa siku kadhaa zilizopita kwa madai ya kuandika na kusambaza habari za uongo kuhusu kifo cha waziri wa zamani na mbunge sherubin okende mabalozi wa nchi za kigeni wakiwemo wanaharakati wa haki za binadamu wanashinikiza kuachiwa huru kwa mwanahabari huyo ambapo hadi sasa miito ya kimataifa imeendelea kumiminika serikali ya kinshasa kupitia msemaji wake patrik muyaya inasema pia inafuatilia kwa karibu kesi hii inayomkabili mwanahabari stai bujakera taarifa kutoka magharibi mwa burundi katika mkoa wa chibi toke wiki hii zilieleza kuwa idadi kubwa ya raia eneo hilo wameshuhudiwa wakikimbia mkoa huo na kuelekea katika eneo la bonde la ruzizi drc kutokana na familia nyingi kukumbwa na baa njaa mwanahabari wetu ali bilali alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake mamlaka katika eneo hilo wamepanga kuelekea nje ya nchi kwa ajili ya kukutana na wananchi hao kuwashawishi kurejea nchini katika mazingira ambayo yanaonekana kuwa tishio ikiwa hali itaendelea kushuhudiwa kama ilivyo wananchi hao wengi wao ni kutoka katika tarafa za gihanga mkoani bubanza buganda na rugombo katika mkoa wa chibitoki kwa mujibu wa taarifa kutoka katika eneo hilo zinaeleza kwamba hali hiyo ilianza kushuhudiwa tangu mwezi julai sababu hasa za kuondoka hukuu ni pamoja na uhasa ammkubwa wakaya unaochangiwa na kupungua kwa uwezo wa ununuzi wale ambao walikuwa wamerejea nchini hivi karibuni kutokea uhamishoni katika mataifa ya tanzania rwanda na drc ni miongoni mwa watu hawa ambao bado wanarejea tena uhamishoni katika kukimbia kwao wanapitia mto rusizi unaounda mpaka wa nchi hizi mbili ili kukimbia nchini kongo mara nyingi ni wakati wa usiku na ambapo wengi huvuka mto huu ambao umejaa mamba na viboko huko uganda kiongozi wa pinzani robert kagulanyi maarufu kama bobiwin alilaani hatua ya serikali kupitia jeshi la polisi kupiga marufuku mikutano ya hadhara ambayo amekuwa akiendelea nayo katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo polisi wanadai kuwa bobi win amekuwa akitumia mikutano hiyo kumchafua rais yoeri museveni na kukiuka utaratibu wa kuandaa mikutano hiyoombsa5na sasa tuje nchini kenya ambako wiki hii wakenya wengi walighadhibishwa na hatua ya serikali kuongeza bei ya mafuta wakati huu raiya wengi wanapoendelea kupitia kipindi kigumu cha kiuchumi carol corir anaeleza kwa kina kuhusu hili mamlaka inayodhibiti bei ya nishati nchini humo ipra usiku wa kuamkia ijumaa ilitangaza bei hiyo mpya na kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo lita moja ya mafuta inauzwa shilingi za kenya moja, sawa na dola moja na senti 40 hatua hii imekuja licha ya maandamano ya miezi kadhaa yaliyotokea huko nyuma kupinga sera za kiuchumi za serikali ya rais william ruto ambazo wananchi wengi wanalalamikia zimesababisha maisha kuwa magumu serikali ya ruto ambayo ilitoa ruzuku ya mafuta baada ya kuingia madarakani mwezi septemba mwaka uliopita inasema ongezeko hili ni kutokana na mwenendo wa bei ya mafuta kwenye soko la kimataifa mshauri wa maswala ya kiuchumi wa rais ruto david nd kwenye ukurasa wake wa x amewaambia wakenya wajiandaye kwa nyakati ngumu nchini kenya kama ilivyo katika mataifa mengine duniani bei ya mafuta inapopanda pia kupanda kwa bei ya bidhaa asaa chakula na usafiri kule tanzania makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha chadema tundu lisu alikamatwa na baadaye kuachiliwa kwa dhamana baada ya kuzuiliwa na polisi kwa madai ya kufanya mkutano usio halali wiki hii lisu aliachiwa kwa dhamana ya mwezi mmoja kwa mtu ambaye amekamatwa mara nyingi kama mimi e, hii wala haikuwa shida walinikamata e, ni, sikulala ndani mara nyingine mara nyingi huwa nikikamatwa nalala ndani mara hii sikulala ndani na polisi tangu waliponikamata mpaka sasa hivi wame- hawajanifanyia chochote ambacho unaweza ukasema si kizuri polisi wamekuwa wastaarabu sana katika proses yote ya tangu nilipokamatwa jana wanasema kwa nini niliziba barabara na nimesema im nime, nimekuta barabara imeshazimwa na watu wasiokuwa na unifomu wasiojulikana nikawauliza nyie kina nani niko nje kwa dhamana mpaka mwezi ujao kwa upande wake akizungumza wakati wa mkutano maalum wa baraza la vyama vya siasa jijini dar es salaam rais samia suluhu alikuwa na kauli hii hakuna aliye juu ya sheria kama umekiuka sheria sheria itakuchika kwa hiyo tutambue hilo kwamba hakuna ajenda yetu kubwa kama watanzania ni kudumisha amani umoja na mshikamano wa kitaifa kama kuna wengine wana roho tu za kutu na mungu sijui amewapa roho gani niya yao ni kuona tu tanzania iko kwenye vurugu hao sio wenzetu ao sio wenzetu na si madhumuni si madhumuni ya kuruhusu mikutano ya katiba si madhumuni ni sauti yake rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hasan pale alipozungumza wakati wa mkutano maalum wa baraza la vyama vya siasa jijini dar essalaam kule tanzania nchini sudan msikilizaji ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa ilisema kwamba imepokea ripoti za kuaminika kuhusu kuwepo kwa takriban makaburi 13 ya halaiki huko elgenheina lakini pia eneo la darfur na maeneo jirani haya yalifichuliwa na aliyekuwa mjumbe wa umoja wa mataifa nchini sudan volca pates na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukipiga tochi yetu huko sahel ambapo wiki hii ufaransa ilisema haina mpango wa kusitisha ushirikiano wa masuala ya kitamaduni na nchi za burkina faso mali na niger licha ya kuwa na uhusiano baridi na nchi hizo za eneo la sahel baada ya mapinduzi ya kijeshi kufanyika kwenye nchi hizo rima abdul malak ni waziri wa utamaduni wa ufaransa alitoa msimamo huo wakati wa mahojiano na rtl radio tunakabiliana na hali ya usalama ambayo ni ya kipekee na inaendelea kuharibika huko niger uh, bukina na nchi ya mali tatizo ni kwamba majengo mengi ya ufaransa yalilengwa na kuharibiwa kwa hivyo ni vigumu kutoa viza kwa wasanii uamuzi wa huu hauhusu kusimamisha ushirikiano wetu na wasanii ama maeneo yanayokuza utamaduni maeneo ya makumbusho michezo na maigizo na, maigizo, na tamasha kwenye nchi hizo sivyo ni kwamba kuna utaratibu mpya wa ushirikiano hivyo nitaliweka ni wazi katika ujumbe sababu kumekuwa na mkanganyiko yaitu mkubwa kutokana na baadhi yaitu. ya jumbe zilizoenezwa sauti yake rima abdulmalak waziri wa utamaduni nchini ufaransa tukiwa bado kule ufaransa rais wa jamhuri ya afrika ya kati stin archange toidera alifanya ziara ya kikazi katika nchi hii ambako alikutana na mwenyeji wake emmanuel macron siku ya jumatano katika jitihada za kufufua uhusiano wa pande mbili baada ya miaka mingi ya mvutano kutokana na uwepo wa wanamgambo wa urusi wagnar nchini jamhuri ya afrika ya kati siku chache baada ya utawala mpya wa kijeshi nchini gabon kuteua waziri mkuu mpya na baraza la mawaziri mashirika ya kiraia yalijitokeza na kusema kwamba yanataka ufafanuzi zaidi kuhusu kipindi cha mpito cha miezi 24 lakini pia rasimu ya katiba ya utawala wa mpito namna itakavyokuwa kwengineko duniani msikilizaji kiongozi wa korea kaskazini kim jong un na mwenyeji wake rais vladimir putin wamekuwa kwenye mazungumzo yanayoelezwa yalidumu kati ya saa 4 hadi an siku ya ijumaa katika eneo la mashariki mwa urusi nvicto abuso je viongozi hao wawili wamejadiliana nini kauli hii imetolewa wakati huu mataifa magharibi yakiongozwa na marekani yakihofia uwezekano wa nchi hizo mbili kuingia kwenye makubaliano ya kuhuziana silaha msemaji wakul ya urusi dmitri peskov amesema hakuna mpango wa kutiwa saini kwa mkataba uwote kati ya viunguzao wawili kim yupo nchini urusi baada ya mwaliko wa rais putin ambapo walikutana mapema wiki hii na kufanya mashauriano kuhusu maswala mbalimbali putin alimwambia kim kwamba nchi hizo mbili zinaweza kushirikiana kijeshi huku kim akisema kwamba ana uhakika wa nchi hiyo kushinda vita nchini ukraine moskow inaaminiwa kuwa na mpango wa kununua silaha kutoka kwa korea kaskazini ili kuendeleza vita vyake katika taifa hilo la ukraine wakati huu kiongozi wa korea kaskazini akiendelea na ziara yake nchini urusi siku elhamis rais putin naye alikubali kutembelea pyongyang msikilizaji muda umeniruhusu kuwa na hayo kati ya mengi yaliyojiri wiki hii ulimwenguni naitwa ruben lukumbuka hadi wakati mwingine na kwa mara nyingine panapo majaliwa nikutakie kila laheri na kwaheri kutoka nairobi nchini kenya