hapo ulipo karibu katika makala yaliyojiri wiki hii miongoni ni pamoja na hotuba za viongozi wa afrika katika baraza la umoja wa mataifa huko new york marekani rais wa drc felix chisekedi aitaka monusko kuondoka kwa haraka nchini mwake rais wa rwanda asema kuna haja ya ulimwengu kuungana kupambana na mabadiliko ya tabia nchi huku rais wa kenya williamu ruto akitetea haiti kanali dumbuya kiongozi wa kijeshi kule guine ataka olimwengu kulitazama bara la afrika kwa jicho la usawa hayataka mataifa ya magharibi kutoingilia kati maswala ya afrika ziara ya mfalme wa tatu wa uingereza nchini in ufaransa lakini pia kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis kule marselle nchini ufaransa ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu na kukaribisha tuandamane hadi tamati ya makala haya makala hii itaangazia kwa kiasi kikubwa hotuba zilizotolewa na viongozi wa afrika katika mkutano wa 78 wa na baraza la umoja wa mataifa kule new york marekani ulioanza siku ya jumanne ya septemba 19 na kutamatika mwishoni mwa jumaa ambapo viongozi hao waligusia maswala mbalimbali yaliyoathiri bara la afrika miongoni mwa maswala hayo ni mizozo mabadiliko ya tabia nchi pamoja na uongozi mbaya lakini je hotuba za viongozi wa afrika zina umuhimu gani mwenzangu benson wakoli alimtafuta lugete musa lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa tanzania nchi za afrika nyingi zina uchumi dhaifu ndiyo maana hata wanapoenda kwenye mabaraza ya umoja wa mataifa wanaishia kusema tu lakini utendaji ni mdogo mwisho wa siku lazima afrika itakuwa ngumu kujitenga na marekani na umoja wa ulaya ukiwa taifa likiwa lina uchumi dhaifu haliwezi kujiamlia mambo yake ya msingi lazima litegemee mataifa ambayo yana uchumi imara k shida ya afrika ni kwamba bado nchi hizi hazijakuwa na misuli ya kiuchumi kuweza kujitegemea akihutubia mkutano huo rais wa drc felis chisekedi aliutaka umoja wa mataifa kuharakisha mchakato wa kuiondoa tume iliyoko kongo monusco akiituhumu kwa kushindwa kuisaidia nchi yake kudhibiti usalama mashariki mwa nchi hiyo hiyosio haki na haikubaliki watu wanaotajwa kuhusika na uhalifu mkubwa uliotajwa katika ripoti mbalimbali za wataalamu wa umoja wa mataifa kuhusu hali ya usalama nchini drc zimebaki bila ya kuadhibiwa serikali ya drc inapongeza na, na kufurahia adhabu iliyotolewa na serikali ya marekani kwa rwanda kuhusu uungwaji wake mkono wa kundi la kigaidi la m23 na kwa mmoja viongozi wake wakuu wanayehusika na machafuko nchini drc na wakumbusha kwamba kundi hilo la kigaidi ambalo linasaidiwa na rwanda haliheshimu maamuzi yaliyoazimiwa na viongozi wa ukanda sio tu kwamba wamekataa kuondoka katika maeneo waliyoyateka wanaendelea kutekeleza mauaji dhidi ya raia na wanakataa kukusanywa pamoja wakilazimisha mazungumzo ambayo kamwe hawatopewa siku moja kabla ya kutoa hotuba yake hiyo rais chisekedi alikuwa na mkutano na wanahabari ambapo alieleza kuguswa na hali ya utovu wa usalama mashariki mwa nchi yake akilinyooshea kidole kundi la m 23 alilodai linasaidiwa na jirani yake nchi ya rwanda ambayo na yenyewe imekuwa ikikanusha madai hayo kuhusu emu 2t lingependa kuwaambia kwamba ni kundi la wahalifu ambao wamekubali kuchukuliwa katika mchezo ambao ni wakihalifu unaoongozwa na rais wa rwanda rais wa rwanda ndiyo sababu ya wao kuwa wahalifu ndiyo maana hatukubali kujadiliana nao wala kufanya nao mazungumzo nimeyasema haya vya kutosha na mara kadhaa nimerudia kusema hivyo na leo ninathibitisha tena wamefanya ukatili mwingi na wanaendelea kufanya hivyo natumaini kwamba sheria ya kimataifa siku moja itawapata rwanda imekuwa ikiutuhumu utawala wa kinshasa kuyasaidia baadhi ya makundi yenye silaha likiwemo kundi la fdlr kutatiza usalama wake naye rais wa rwanda paul kagame akiuhutubia mkutano huo wa umoja wa mataifa kule new york alitaka jumuiya ya kimataifa kutafuta njia ya kukabiliana na changamoto ya ongezeko la wahamiaji wanaohatarisha maisha yao kwenda ulaya aidha kagame alitaka afrika kupewa fursa kwenye majukwaa ya kimataifa ambako kunafanyika maamuzi kuhusu ustawi wa dunia mataifa yanayoendelea yanazidiwa na mzigo wa deni unaoambatana na gharama ya juu ya kupata mkopo hali inayoendelea kupanua pengo la kutokua na usawa na kucheleweshwa kuwafikia malengo ya kimaendeleo endeleo pia mataifa hayo wanalipia wa gharama kubwa ya ubadilishanaji wa sarafu unaohusishwa na hofu ya mzozo wa kisiasa ambayo si haki which are kwa upande wake rais wa kenya william samuei ruto akihutubia mkutano huo siku ya alhamis ya wiki hii yeye aliendelea kushinikiza jamii ya kimataifa kuisaidia nchi ya haiti kutotumbukia kwenye machafuko zaidi wakati huu nairobi ikijitolea kutuma askari william ruto haiti is the Of haiti ni kipimo cha ushirikiano wa kimataifa na jumua ya kimataifa imefeli kwa sababu haiti very, ni wato wake haiti ilistahili kuungwa mkono na ulimwengu kenya, kenya ipo tayari kuwajibika kikamilifu kwa upande wake na kushirikiana na mataifa yenye moyo kama huo tunaliomba baraza la usalama la umoja wa mataifa kutoa mchango wake kwa kupitisha azimio litakalosimamia ufadhili wa ujumbe wake wa usalama nchini nchinihaii watu wake naye kiongozi wa kijeshi nchini guinia kanali mamadi dumbuya katika hotuba yake kwenye mkutano huo alitetea uamuzi wa jeshi katika nchi za afrika kuchukua madaraka akitaka mataifa ya magharibi kuacha kuingilia masuala ya afrika sisi waafrika tumechoka na namna hawa na wale mnavyotupangia hatuungi mkono na hatupingi marekani hatuungi mkono na hatuwa pingi wa china hatuaungi mkono wala hatuwa wa faransa hatuaungi mkono wala hatuwa wa rusi sisi ni waafrika hilo tu kutuweka katika kundi hili na lile ni tusi jumuiya ya kimataifa inatakiwa kuangalia afrika kwa mtazamo mpya inatakiwa kuanzisha ushirikiano wa wazi wenye faida sawa kwa pande zote zotedumbuya alichukua madaraka kupitia mapinduzi ya kijeshi mwezi septemba m221 baada ya miaka kumi na mmoja ya utawala wa kiraia nchini gini msikilizaji kama ndiyo kwanza umejiunga nasi unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa rfi kiswahili namna sasa tuangazie yaliyojiri nchini rc wiki hii mbali na mkutano wa new york tukipiga tochi kwenye jimbo la kivu kaskazini ambako gavana mpya wa muda wa kipindi cha hali ya dharura meja ya jenerali peter chirimwami aliteuliwa kuwa gavana wa muda baada ya aliyekuwa kiongozi wa kijeshi wa eneo hilo costan ndima conga kuitishwa kinshasa kwa mashauriano zaidi wiki hii rais wa rwanda paul kagame kwa mara ya kwanza alisema anapanga kugombea urais kwa mara ya nne katika uchaguzi wa mwaka ujao kagame aliyasema haya katika mahojiano na jarida la june afrique la nchini ufaransa na hapa emmanuel makundi anatutaarifu zaidi kagame ambaye amekuwa madarakani kwa karibu mwongo mmoja amemwambia mwandishi wa jarida hilo kuwa wananchi wa rwanda wameonyesha kuwa bado wanaimani naye katika sehemu ya mahojiano hayo kagame mwenye umre wa miaka 65 hivi sasa amenukuliwa akisema ataongoza taifa hilo kwa kadhri atakavyoweza kauli inayoashiria kuwa huenda akasalia kwa muda madarakani mwezi mach mwaka huu serikali ilihuisha kwa pamoja uchaguzi wa wabunge na ulewa wa urais ambao sasa utafanyika sambamba mwezi agosti mwakani awali rais kagame alikuwa hajaweka wazi nia yake ingawa alisimamia marekebisho ya katiba ya mwaka 15 ambayo yalimruhusu kuwania kwa mihula zaidi na huenda akawa madarakani hadi mwaka 234 kagame aliingia madarakani rasmi mwaka200 lakini alikuwa kiongozi wa mpito tangu kumalizika kwa kuma mauaji ya kimbari ya m994 na huku akichaguliwa kwa zaidi asili tatu, na kumi, na ya asilimia 90 katika uchaguzi wa mwk2321a 217 jumatano ya septemba 2 rais wa kenya william ruto alikutana ana kwa ana na mwenzake wa ukraine volodimir zelenski pembezoni mwa mkutano wa umoja wa mataifa kule new york rais ruto alisisitiza msimamo wa nairobi kutaka kumalizika kwa vita kati ya ukraine na urusi ukrain iliahidi kujenga ghala la nafaka kwenye bandari ya mombasa kusaidia kupambana na uhaba wa chakula kwenye ukanda umeonyesha ustahimilivu mkubwa sana nafahamu kwamba hejawa rahisi hata kw wananchi wa ukrain kuwa imara tunaunga mkono nilivyosema hapo awali kwamba tunaamini katika mfumo wa ulimwengu unaosimamia sheria ujumbo wetu wa afrika ulikutembelea na kueleza hili na hivyo ndivyo tunavyoendelea tukisalia nchini kenya tarehe ishirini na moja mwezi huu wa septemba zilitimia miaka kumi tangu wanamgambo wa alshabab kuvamia jengo la kibiashara eneo la westlands na kuwaua watu 67b caol corir na maelezo zaidi shambulio hilo lilitokea juma saa sita na kudumu kwa siku nne watu sitinna saba wakiwawa na wengine mibili wakijeruhiwa watu wenye silaha walivamia jengo hilo la westgate lililokuwa na orofa nne wakipiga risasi mfululizo na kurusha magruniti kulikuwa na mashindano ya mapishi ya watoto kwenye orofa ya juu hivyo watoto wengi wakupoteza maisha baada ya shambulio hilo kenya imeshuhudia mashambulio mengine likiwemo shambulio kwenye chuo kikuu cha ambapo wanafunzi zaidi ya mia waliwawa shambulio la hoteli ya yadit mwakaeb9 watu wakiwawa maeneo ya kaskazini mashariki na pwani ya kenya haswa lamu bado yameendelea kulengwa na alshabab hadi sasa hatua ambayo imemlazimu waziri wa usalama ndani kithure kindiki kutangaza kuwatuma vikosi maalum maeneo haya tutaweka vikosi maalum vya wale ambaye ni askari wetu spesheli ambao wamefanyiwa mafunzo maalum ya kupambana na magaidi sugu na wale ambao ambao ni waharifu kenya iliamua kuwatuma wanajeshi wake nchini somalia mwaka 211 uamuzi ambao umeifanya kuwa shabaha ya alshabab alhamis ya tarehe 21 mwezi septemba umoja wa mataifa ulizitaka nchi za saudi arabia misri qatar umoja wa ulaya na afrika kuongeza kasi ya mchakato wa kutafuta suluhu ya mzozo wa nchi ya sudan <mulia> Na, na sasa tuangazie yaliyojiri kwenye ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia nchini niger ambapo rais wa nigeria bolatinubu ambaye pia ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya nchi za kiuchumi za afrika magharibi ecoas alitoa wito kwa umoja wa mataifa kusaidia kurejesha uongozi wa kidemokrasia nchini niger baada ya kungatushwa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi mohammed bazum bolatinubu alisema, Regarding Niger, we are negotiating with the military leaders kuhusu nijaa tutaendelea kuzungumza na watawala wa kijeshi nikiwa mwenyekiti wa ecoas nalenga kusaidia kuweka utawala wa kidemokrasia kwa njia inayoshughulikia changamoto za kisiasa na uchumi kukubali mafundisho yaliyochepuka yanachangia usalama mdogo ukanda wetu nasimama kuwapa mkono wa heri wote watakaounga mkono ujumbe huu kuelekea kuwepo kwa demokrasia. For ni sauti yake rais wa nigeria bola tinubu pale alipohutubia mkutano mkuu wa umoja wa mataifa jijini new york kule gabon kinara wa upinzani jean ping ambaye katika uchaguzi wa mwaka huu hakugombea alikutana na kiongozi wa kijeshi bris oligui ngwema ambapo alisema yuko tayari kufanya kazi na serikali ya mpitoje Ono nimeheshimiwa sana na nimefurahi kuwa na mazungumzo haya nafikiri nirudie tena kwamba rais wa jamhuri mwheshimiwa bris oligui ngwema amefanya kazi kubwa kuusafisha nchi kila mtu anatambua kila mtu anamshangaa na sisi tupo hapa kwa ajili ya kufanya kazi tayari kufanya kazi na yeye na tayari kuchukua majukumu yetu ikiwa tutaombwa tuyachukue tunavyoamini kauli yake pink imekuja wakati huu wanasiasa wakiongeza shinikizo kwa jen- i kuharakisha kurejesha madaraka kwa raia baada ya kumpindua rais ali bongo wiki hii kiongozi wa zamani wa jamhuri ya afrika ya kati ambaye kwa sasa anaishi uhamishoni françois bosise alihukumiwa kifungo cha maisha jela na kazi ngumu kwa kuongoza uwasi na mauaji kwenye taifa hilo kwengineko duniani tukimulika tochi yetu kule ufaransa ni kwamba mfalme charles watatu wa uingereza alianza ziara yake ya kwanza nchini ufaransa jijini paris tangu atangazwe kwenye nafasi hiyo ziara na inayolenga kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili licha ya brexit maelezo ya kina na benson wa ziara ya mfalme ha watatu jijini pars inalenga kuimarisha uhusiano kati ya uingereza na ufaransa kufuatia uhusiano baridi ambao umekuwa ukishuhudiwa kati ya mawili baada ya uingereza kujiondoa kwenye umoja ulaya. Na pindi wa ulaya mkewe mfalmeamkewepindi baada ya kuwasilia wamepokelewa na waziri mkuu mkuub na baadaye kukutana na baadayekukutana naais ziarahii kwenye hali tete hasaikizingatiwa kuwa mrengo wa kushoto nchini humo umekua ukidai kwamba amekuwa wakati ufaransa ikipitia kipindi kigumu cha uchumi ambapo pia imeripotiwa kuwa rais macro amekuwa na uhusiano wa karibu na mfalme charl watatu kwa muda sasa ni ziara iliyotarajiwa kufanyika mwezi machi mwaka huu ile ikaaarishwa hadi wakati huu kutokana na maandamano makubwa yaliyokuwa yakifanyika nchini ufaransa wakati huo benson akihutubia bunge la sente jijini paris mfalme charl watatu wa uingereza alisema ni lazima nchi hizi mbili ziimarishe ushirikiano wao karibu miaka 120 iliyopita babu ya babu wa baba angu mfalme edward wa saba alifanya namna yote ili kuhakikisha kunakuwa na ushirikiano kati ya nchi zetu mbili leo hii lipo mikononi mwetu muda wote nitahudumu kama mfalme nitafanya yote ya uwezo wangu kuimarisha uhusiano kati ya uingereza na ufaransa wiki hii rais wa ukraine volodimir zelenski alihutubia mkutano mkuu wa umoja wa mataifa na kuishutumu urusi kwa kuendeleza vita katika nchi yake na kuwateka watoto jambo ambalo wa alielezea kama mauaji ya tunajaribu kuwarudisha nyumbani watoto ila mda unakwenda sana nini kitatokea hawa watoto walioko kule urusi wanaichukia ukrain na uhusiano wote wa familia zao umevunjika kwa kweli hayo ni kama mauaji ya halaiki kwa upande wake rais wa marekani joe biden pia alilaani vita vinavyoendelea na kuitaka urusi kusitisha vita hivyo Today, leo unaidhinisha wamwe nyingine a msaada kwa ukraine na huu ni msaada wa silaha or zaidi or na manora za kwanza za abrahams zitapelekwa ukraine tunalenga pia kuongeza nguvu ya ulinzi wa anga ili kulinda kuharibiwa kwa miundombinu yake tutakuwa tunapeleka pia silaha zingine za kijeshi kila mwezi the ni sauti yake rais wa marekani joe biden tumalizie na yaliyojiri kule iran ambapo wiki hii umoja wa mataifa ulizitaka mamlaka nchini iran kuachana na sheria mpya iliyopitishwa hivi karibuni ambayo inatoa adhabu ya juu kwa wanawake ambao watakiuka uvaaji wa mavazi ya kiislamu un ikisema sheria hiyo ni kandamizi maelezo ya kina na imanuel makundi katika taarifa yake ofisi ya haki za binadamu imesema inaguswa na sheria hiyo iliyosema inawalenga wanawake ambao hawatavalia hijabu ambapo adhabu ya juu ni kifungo cha miaka kumi jela msemaji wa tume hiyo ravina shamdasani amewaambia waandishi wa habari kuwa sheria hiyo ni gandamizi dhidi ya wanawake na wasichana ambao watabainika kukaidi mbali na kifungo gerezani wanawake watakaokutwa na hatia pia watatozwa faini na kuzuiwa kusafiri nje ya nchi uamuzi wa iran umekuja baada ya mwaka uliopita kushughudiwa maandamano makubwa ya wanawake yaliyochochewa na kifo cha masa amin ambaye alipoteza maisha akiwa kizuizini baada ya kukamatwa akiwa amekiuka sheria ya vazi la hijabu na msikilizaji ni kwa taarifa hiyo kutoka iran yake emanuel makundi ndiyo nami inafikia tamati ya makala yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante Nakwa Harry.