jambo na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii ikiangazia baadhi ya habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na kenya uganda na tanzania ziliteuliwa na shirikisho la soka barani afrika cartf huwa wenyeji wa mashindano ya kombe la afrika mwaka 227 diarasi na rwanda ziliugubika mkutano wa baraza la umoja wa mataifa wiki hii balozi wa ufaransa nchini niger silvin ite aliongea kwa mara ya kwanza kuhusu namna alivyofurushwa ni amei kule niger siasa za marekani israeli na kwingineko duniani ni miongoni mwa mengi tumekuandalia karibu msikilizaji tuandamane hadi tamati ya makala haya kalahii inaanzia katika ukanda wa afrika mashariki ambako viongozi wa nchi za kenya uganda na tanzania wiki hii walionyesha furaha yao na kupongeza shirikisho la soka barani afrika caf kwa kuchagua nchi hizo za afrika mashariki kuwa wenyeji wa pamoja wa michuano ya kombe ya mataifa ya afrika afcn 227 rais wa kenya william ruto alikuwa na kauli hii baada ya kupokea taarifa hizo nimepatua habari ya kwamba kenya ikiungana na uganda na tanzania tumefaulu kuwa os waafo i2027 nataka nipongeze wizara yetu ambayo inasimamia michezo na washikadao wote katika sekta hiyo kwamba ile mpango tumekuwa nayo ya kubadilisha mambo katika sekta ya mchezo sasa inaanza kufua dafu mwenzake wa tanzania samia suluhu hassan heye aliandika kwenye ukarasa wake wa x watwitt ya zamani kuonesha furaha yake na kuitaka wizara ya michezo kuhakikisha maandalizi yanakuwa mazuri na hivyo kujenga viwanja viwili vipya vya kisasa kwenye miji ya arusha na dodoma rais joeri museveni wa uganda naye alisema hatua hiyo itasaidia kukuza uchumi wa nchi hizo tatu na kuongeza idadi ya watalii michael mwebe ni mchambuzi wa maswala ya michezo akiwa dar essalam nchini tanzania anasema nchi hizo sasa zina kazi kubwa ya kuimarisha miundo mbinu yake ni hatua kubwa eh, kwa ukanda wetu hatujawahi kuandaa mashindano makubwa kama haya na hasa ukizingatia kuwa uh, kandanda au soka ndiyo mchezo upendwa zaidi kwenye ukanda wetu naamini na hata wenzetu wote naamini wamefurahi kwa sababu mfano labda lingeenda kwamba haya mashindano yangeenda nchi za mbali ingekuwa kwao ni vigumu kusafiri lakini kwa sababu ni ukanda wetu huu tunapakana nao kweyo wanaweza kujumuika nasi hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa michuano hiyo kuandaliwa kwenye nchi tatu ghana na nigeria waliwahi kuandaa kwa pamoja mwaka mwakwa 200 huku gabon na equatorio guine mwa212 wiki hii wakenya watatu waliwasilisha kesi mahakamani wakiitaka kamati ya kitaifa ya majadiliano kusitisha mazungumzo a ya mapatano yanayoendelea kati ya serikali na upinzani wakihoji uhalali wa kamati hiyo wanayosema haikuundwa kwa kuzingatia katiba haya yalijiri wakati mazungumzo hayo yakionekana kuchukua mkondo wa mpango wa kuwaunganisha wakenya maarufu kama kamabbi ambao ulipendekezwa katika utawala uliopita na rais mustaafu uhuru kenyata na kinara wa upinzani raila odinga lakini ukapingwa vikali na rais williamu ruto baadhi ya kauli ambazo zimezua utata katika mazungumzo hayo ni pamoja na pendekezo la kubadili muhula wa rais kutoka miaka 5 hadi 7 Rf. tukisalia nchini kenya msikilizaji serikali imeanza kuchukua hatua za dharura za kutafuta rasilimali tayari kukabiliana na mvua za elnino ikibainika kuwa baraza la mawaziri na wizara tofauti bado hazina bajeti ya kudhibiti majanga mnamo mwezi julai shirika la kimataifa la utabiri wa hali ya hewa lilionya kuhusu kuanza kwa misimu a mvua za elnino zinazotarajiwa katika nchi za afrika mashariki wataalamu wakitaja athari za mabadiliko ya tabia nchi kufanya hali kuwa mbaya zaidi gamid mavura ni mtaalamu na mshauri kuhusu masuala ya mazingira akiwa nchini tanzania mamlaka husika ina wajibu wa kuandaa national El Nino lakini pia unatarajia elnino itakuwa katika hali gani na sisi tuweze kukabili vipi hiyo hali ya elnino kwa maana hiyo e, serikali zinapaswa kujipanga fano mzuri ni jumuia ya afrika mashariki kujua imejiandaa na hili jambo au katika ukanda huu maeneo gani e, kwa undani zaidi yataweza kuwathirika akizungumza akiwa dar es salaam tanzania ni hamid mamvura mtaalam na mshauri kuhusu maswala ya mazingira kule uganda mashirika ya kutetea haki za binadamu wiki hii alitoa ripoti kuonyesha ongezeko la vitendo vya ukatili na ubaguzi dhidi ya watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja tangu nchi hiyo ilipopitisha sheria tata kuhusu ushoga mwandishi wetu emanuel makundi anaangazia ripoti hiyo kwa undani kwa mujibu wa mashirika hayo tangu sheria hiyo ilipotiwa saini na rais yoeri museveni mwezi mei mwaka huu watu sita wameripotiwa kushtakiwa chini ya sheria hii ambayo adhabu ya juu ni kifo aidhar ripoti hii ambayo imeandaliwa na shirika la for equality imesema watekelezaji wakubwa wa, wa vitendo hivi dhidi ya mashoga ikiwemo ubakaji mateso na ukatili mwingine ni watu binafsi waandishi wa ripoti hii wamesema kuongezeka kwa vitendo hivi kumechangiwa na namna sheria ilivyotengenezwa ambapo inahamasisha ubaguzi dhidi ya kundi hilo matukio zaidi ya 3 yaliripotiwa kati ya januari na agosti mwaka huu huku mwaka 22 221 asilimia 7 ya vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vilitekelezwa na idara za usalamar937fm namna sasa tuelekee kule drc ambako alhamis ya septemba 28 mwaka huu nchi za drc na rwanda zilirushiana lawama kuhusu kuzorota kwa usalama mashariki mwa nchi hiyo kigali ikidai bado kinshasa inashirikiana na waasi wa fdlr huku kongo ikisisitiza rwanda kuwasaidia waasi wa m 23 emmanuel makundi alifuatilia kikao hicho na ametwandalia ripoti ifuatayo mbali na mataifa hayo kurushiana maneno ufaransa kupitia kwa balozi wake kwenye umoja wa mataifa nicolas de riviere alieleza nchi yake kuguswa na rwanda kuwasaidia waasi wa m23 pamoja na vikosi vyake kuwepo kwenye ardhi ya congo. La par la ufaransa inalaani kuwepo kwa kundi la m23 katika maeneo anayo na hivyo kutoa wito kujiondoa vivyo hivyo msaada kutoka baadhi ya maafisa wa jeshi la congo wa makundi kama LR, kama walivyoshuhudia wataalam na ambao pia tumelaani unapaswa kukomeshwa hata hivyo madai ya ufaransa yalikanushwa vikali na balozi wa rwanda kwenye umoja huo clave gatete ambaye amehoji kwa nini nchi zinafumbia macho ushirikiano wa kinshasa na waasi wa fdlr inawatuhum kutekeleza mauaji ya kimbarirwanda inaguswa na ushirikiano unaoendelea ikiwemo kusaidiwa silaha kwa kundi la fdelr pamoja na makundi mengine na serikali ya kinshasa rwanda hainufaiki chochote na hali tete ya usalama drc na inasisitiza uungwaji mkono wa mchakato wa amani wa nchi za ukanda katika hatua nyingine mbali na kulaani machafuko yanayoendelea mashariki mwa kongo pamoja na uwepo wa vikosi vya kigeni balozi wa marekani kwenye umoja Mateifa, linda mataifalinda Greenfield, I'm Otaka Boyahua kuondolewa kwa vikosi vya nchini notumeisikia serikali ya drc ikiitaka monusko kwanza kujipanga jipanga ilikuondoka hata hivyo marekani inaona kuwa drc na jeshi la ukanda haliko tayari kufikia viwango vya usalama vinavyohitajika kuwalinda raia wa drcna amini hii inaipa wasiwasi pia serikali ya drc kwa muda sasa rwanda na drc hazijawa katika uhusiano mzuri kila mmoja akimtuhumu mwingine kujaribu kutatiza usalama wa nchi yake licha ya ripoti za umoja mataifa, mmoja mmoja wa mataifa kuhitaja moja kwa moja rwanda kuwasaidia waasi wa m23 nam mkundi tukiwa bado huko drc wiki hii rais felix chisekedi alikutana na wananchi wa drc waishio nchini ubelgiji na kuahidi kuwa nchi yao itafanya uchaguzi ulio huru na haki hata hivyo rais chisekedi aliwaonya watu aliosema watajaribu kutatiza usalama wa nchi yake yaketunalo jukumu la sote kusimama wima kupiga vita maadui wa jamhuri ni kweli kwamba tumo ndani ya demokrasia lakini haifai kutumia fursa demokrasia kuwaumiza wananchi kwa, kwa ushirikiano na maadui ndiyo maana hivi karibuni nilisema nikiwa mujimai kwamba ni kweli mimi ni mwanademokrasia lakini siwezi kusita kumkanyaga yeyote yule ataicheza na usalama wa nchi yetu na nitafanya hivyo bila kusikitika wala kujutia matamshi yake hata hivyo yalipokelewa vibaya na wakosoaji wake wanaodai anaenda kinyume na kauli aliyoitoa kwenye umoja wa mataifa kutoingilia maswala ya kisheria namna kabla kulikunja Janvila, ya kulikunja janvilla yaliyojiri wiki hii huko drc ni kwamba karibu miezi mitatu sasa baada ya kuuawa kwa aliyekuwa mbunge wa taifa na pia waziri wa uchukuzi na mawasiliano sheribin akende senga baba wa marehemu na mjane walikutana na naibu waziri mkuu anayehusika wa na mambo ya ndani na usalama pete kazadi siku ya jumanne wakitaka kufahamu kuhusu maendeleo ya uchunguzi wa kifo hicho tuelekei nchini burundi msikilizaji waziri mkuu wa zamani wa nchi hii alan guiloume bunyoni alifikishwa mahakamani siku ya alhamis akituhumiwa kuhatarisha usalama wa taifa na kumtusi rais chanzo cha mahakama na mashahidi walisema bunyoni alikamatwa mwezi aprili mwaka huu katika mji mkuu wa kiuchumi bujumbura siku moja kabla ya maadhimisho ya siku yake ya kuzaliwa kwa kutimiza miaka 51 na, na tangu wakati huo anazuiliwa huko gitega kesi yake ikiendelea kule sudan kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita icc karim kan aliyiambia televisheni ya fran 24 wiki hii kwamba ni aibu hakuna hatua zilizopigwa mpaka sasa kuhakikisha kuwa watu wanaodaiwa kutekeleza visa vya uhalifu wa kivita na ukiukaji wa haki za binadamu katika jimbo la darfur hawajachukuliwa hatua yoyote tangu mwaka mwaa25tunapaswa kuhakikisha kuwa tunapata ushahidi ili maneno yetu yasionekane kama uongo hali nyingi zimetolewa kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa na kwa watu wa sudan lakini naona kwamba zinaambulia patupu naona aibu kwa sababu tumeshindwa kama jumea ya kimataifa kwa miaka 2 h sasa hii inamaanisha kuwa waliofanya makosa hawachukuliwa hatua tunapaswa kutafuta mbinu ili kupata matokeo ni sauti yake karim can kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya icc na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia kule niger ambako siku moja baada ya kurejea nyumbani jumatano ya wiki hii balozi wa ufaransa niger silvn ite alizungumza kwa mara ya kwanza kuhusu mazingira ya yeye kuondoka kule niger baada ya miezi miwili ya mvutano kati ya paris na wana mapinduzi wa kijeshi jijini ni amei ambao walimtaka aondoke balozi ite alizungumza alhamis jioni katika mahojiano maalum na televisheni ya tf lengo lilikuwa kunikomoa na kuniondoa mara moja haraka mashirika ya niger ambayo ya yalikuwa yakinisaidia yalianza kusitisha shughuli zao moja baada ya nyingine kwa sababu yalianza kutishiwa ilikuwa inahusu kuniletea chakula na maji kwa kuonesha umahiri na ukarimu wao mapinduzi haya lazima ifahamike kwamba ni swala linalowahusu wananchi wa niger kati yao wenyewe ilikuwa ni kati ya rais ambaye aliamua kupambana na ofisa na kundi la majenerali ambao hawakutaka pambano hilo dhidi ya ufisadi lifikie mwisho wake ni sauti yake silvn ite balozi wa ufaransa nchini niger wiki hii nchi ya marekani ilirejelea onyo lake kwa viongozi wa afrika na dunia wanaotafuta urafiki na urusi kuwa makini washington ikiituhumu moscow kwa kuudhoofisha usalama katika baadhi ya maeneo msemaji wa wizara ya mambo ya nje matthew miller aliitoa kauli hii akizungumzia ziara ya mbabe wa kivita wa libya na ile ya rais wa sudan kusini salvakir We have urged every Uh, tumetoa wito kwa kila nchi duniani pale wanapozungumza na urusi kuangalia kwa umakini namna urusi inatatiza usalama sio tu ukraine na afrika lakini duniani kote mahali waliko kwa hivyo nchi yoyote inayozungumza na mosco au inayoingia makubaliano na moscow waingie wakiwa macho kutokana na vitendo viovu vya urusi ni sauti yake miller msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa marekani mbabe wa kivita nchini libya khalifa haftar na rais wa sudan kusini salvakir walifanya ziara yao kule moscow wiki hii ambako walikutana na mwenyeji wao rais wa urusi vladimir putin kinara wa upinzani nchini chad max kmi alitoa wito wa kufutwa mara moja kwa mpango wa kulifanyia marekebisho daftari la wapiga kura nchini humo na kuvunjwa kwa kamati yenye jukumu la kuandaa kura ya maoni ya kikatiba disemba ijayo mwaka huu katika mkutano na wanahabari jijini njamena max kemcoy alisema mchakato wa ukaguzi wa daftari la wapiga kura ulikamilika siku kumi zaidi baada ya kutolewa mpango wa kulifanyia marekebisho marekebishotunasema kiurahisi tu kwamba kila kitu kimeshakamilika idadi zinazotolewa si za kweli ambacho hakieleweki ni kuona inakuwaje kwenye baadhi ya orodha zilizoainishwa kunakuta sa48 na baadaye kila kitu kimebadilishwa baada ya kuwaitisha wana wa wa chad wajiandikishe kwenye operesheni ya nyumba kwa nyumba Lopo kwa maoni yetu tumeomba daftari la kupiga kura lifutwe nasi tunayo njia moja tu ya kisheria ili kulazimisha kufutwa huku ni sauti yake max kemoy rais wa chama cha udp nchini chad kwengineko duniani tukiangazia kule marekani ni kwamba wiki hii rais joe biden alimshambulia mtangulizi wake donald trump akimtaja kama mwanasiasa anayetishia demokrasia kwa kuendeleza siasa zenye msimamo mikali akizungumza kwenye jimbo la arizona biden aliwataka wamarekani kujitokeza na kutetea demokrasia nchini humo joe biden But no the Party is hakuna shaka kwamba chama America, cha kisasa cha republican kinaongozwa na sera ambazo ni za kutisha watu wameendelea kutishwa hii ni marekani na kwa bahati mbaya sana watu wameendelea kunyamaza wafuasi wa republikan wanapaswa kulaani matamshi yanayotolewa demokrasia haifi tu kwa mtoto wa bunduki hata kimya kinauwa demokrasia tukumbuke kwamba historia inatutazama dunia inatotazama na mhimu zaidi wajukuu na watoto wetu watatuajibisha trump ameshtakiwa kwa jaribio la kuzua fujo na kutaka kubadilisha ushindi wa biden baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2020 tumalizie makala haya na kilichojiri kule urusi ambako rais vladimir putin alimwagiza aliyekuwa mshirika wa karibu wa kiongozi wa kundi la vagner yevgeni andrei andreitrohev kusimamia wapiganaji wanaojitolea katika vita nchini ukraine ilisema taarifa ya kremlin wiki hii mwandishi wetu hilary ingati anakuja na maelezo kamili kwa mujibu wa taarifa ya msemaji wa kremlin dmitri pesko kiongozi huyo wa zamani wa vagna kwa sasa ni mfanyikazi wa wizara ya ulinzi uteuzi wake katika wadhifa huo umeafikiwa baada ya kikao kati yake na rais vladimir putin ilichojadili nafasi ya upiganaji wa kujitolea katika mzozo wa ukraine wachambuzi wa maaswalo ya kimataifa wanasema hatua hii ya kremlin huenda inatuma ujumbe kwa dunia kuwa urusi imechukua uthibiti wa jaribio la uwasi dhidi ya utawala wa putin kutofanikiwa ni kwa taarifa hii ya mwenzangu hilary ingati ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka kwa heri