ujambo na karibu kujiunga nami katika makala ya yaliyojiri wiki hii msikilizaji tunaangazia baadhi ya habari kuu za dunia matukio kadhaa ya wiki tuliyokuletea katika matangazo ya juma hili hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na kukamatwa na kuwekwa katika kizuizi cha nyumbani kwa mwanasiasa wa upinzani nchini uganda bobi win ziara ya rais wa kenya william ruto magharibi mwa nchi yake na kuwasilishwa kwa faili ya mafumu kadhaa za wanasiasa wanaogombea urais katika ofisi za tume ya uchaguzi nchini drc tutaangazia ukanda wa afrika magharibi na kaskazini na mambo mengine duniani naitwa ruben lukumbuka karibu tuandamane hadi tamati makala hii inaanzia huko uganda ambako kiongozi wa upinzani bobi win alikamatwa na kuzuiwa nyumbani kwake baada ya kutiwa mbaroni na maafisa wa usalama alipowasili kwenye uwanja wa ndege wa entebe siku ya alhamis akitoka kwenye ziara nje ya nchi mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago alitutumia ripoti timu ya wabunge wa upinzani walikuwa wamekusanyika katika sehemu ya watu mashuhuri kwenye uwanja wa ndege entebe aribsharobart chagulanyi lakini walishtuka kusikia kwamba alikuwa ameshikwa alipokuwa akishuka kwenye ndege timu hiyo iliongozwa na john baptist nambeshe kilanja wa bunge kwa upande wa upinzani walikuwa kwa nguo za raya na wakatumia gari ya rafo walimtoa kwa ndege wakamtupa kwa gari wakaendesha subidi ya hali ya juu iliibuka baadaye kuwa chagulanyi alikuwa amepelekwa nyumbani kwake magere ambayo ni takriban kilomita52 toka uwanja wa ndege wa nt nilizungumuza na chagulanyi kupitia njia ya simu nilifika kiwanja ya ndege lakini walinishika waliniweka kwenye gari sasa hivi wamenifungia nyumbani wana wanasaraund nyumbani yangu kitu mbaya sana kitu mbaya sana mi si ni criminal lakini najua wananiogopa sana taendelea na kazi yangu taendelea mbele na mambo ya siasa na chama chetu msemaji wa polisi fred enanga anasema cha hajakamatwa kiongozi wa chama cha nup robert chegulanyi alisindikizwa na timu yetu ya usalama kutoka entebe hadi nyumbani kwake magere na yuko pamoja na familia yake pamoja na marafiki puuzeni uvumi wa kukamatwa kwake unaoenezwa na watu wanaopenda propaganda. propaganda mwezi uliopita polisi ya uganda walipiga marufuku mikutano iliandaliwa na chagulanyi pamoja na chama chake ikiw sehemu ya kuhamasisha uungaji mkono kabla ya uchaguzi wa mwaka wa 2026ukmplrkiswh tumulike yaliyojiri wiki hii nchini kenya ambako serikali ilituma kikosi maalum cha polisi kukabiliana na mapigano ya wakazi wa mji wa sondu kwenye mpaka wa kaunti ya kiricho na kisumu magharibi mwa nchi hiyo na kusababisha vifo vya watu saba wiki hii rais william ruto akizuru kisumu karibu na eneo hilo alisema utovu wa usalama katika eneo hilo hautavumiliwa tena kuna watu wanaturudisha nyuma na kulete vita kati ya jamii na kati ya majirani nishamwambia profesa kidhure kindiki vile tumewakalia wale wa north rift vile tunawakalia alshabab hawa watu wasondu hapa watakiona cha mtemakuni hatutaki mambo ya ujinga ya ukabila sisi tunaishi kenya moja ambaye alisababisha mwananchi akapotesha ya maisha yake lazima akamatwe na lazima apelekwe jela kwa sababu kuwa mwananchi mwenzako ni mambo ambayo haikubaliki e, wanaweza kwenda hiyo safari ya tatu ile ya kwenda kuko lakini watapitia kotini kwanza ni sauti yake rais wa kenya william ruto tukisalia nchini kenya msikilizaji mamia ya waandamanaji walijitokeza katikati mwa jiji kuu la kenya nairobi kupinga vitendo vya mapenzi ya jinsia moja katika taifa hilo la afrika mashariki victa abuso alifuatilia maandamano hayo na ifuatayo ni ripoti yake wakiwa na mabango yaliyosomeka vitendo vya mapenzi ya jinsia moja havikubaliki barani afrika na ajenda hiyo lazima ishindwe waandamanaji hao walikwenda hadi katika majengo ya bunge kuonyesha hasira yao na kutaka sheria kali itungwe kupambana na vitendo hivyo maandamano haya ya nairobi yamekuja baada ya kufanyika kwa maandamano mengine jijini mombasa wiki kadhaa zilizopita mwezi uliopita mahakama ya juu jijini nairobi iliamua kuwa watu wanaojihusisha na mapenzi wa jinsia moja wana uhuru wa kukusanyika na shirika lao kusajiliwa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini kenya yakiongozwa na amnesty international yamelaani maandamano hayo na kuyataja hatari dhidi ya kundi la watu hao katiba kenya, husu, ya kenya hairuhusu mapenza ya jinsia moja na anayepatikana na kosa hilo hufungwa jela hadi miaka 14n99ni juma ambalo rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo felix chisekedi alitembelea jimbo la katanga ya zamani ambako kwa mara nyingine aligusia swala la ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo akisema hakuna kundi lenye silaha litakalomiliki nchi yake akizungumuza na wakazi wa eneo la kasumbalesa mpakani mwa nchi ya zambia rais chisekedi alisema mwishowe jeshi la nchi hiyo e frdc litarejesha usalama mashariki mwa taifa hilo felix chisekedi Kongo, ezali ya kongo ni ya wa wakongomani niwahakikishie watake wasitake vikundi vyenye silaha havitaivamia nchi na ili adui yatuvamie lazima kwanza auwe wakongomani ndiyo maana tunatekeleza sera ya kuimarisha jeshi letu napenda kuwapongeza vijana kwa kuwa mliitikia wito wangu leo hii tuna vijana 40 waliopata mafunzo ya kijeshi na mwisho wa masomo yao watapelekwa kuhakikisha usalama dhidi ya makundi ya waasi ni sauti yake feliks chisekedi rais wa darci tukiwa bado huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc ni kuwa daktari mashuhuri ambaye pia ni mshindi wa tuzo la amani ya nobeli denis mukwege alitangaza rasmi kuwa atawania urais katika uchaguzi mkuu wa mwezi desemba mwaka huu tangazo lililoamsha hisia mseto miongoni mwa raia na wanasiasa kutoka bukavu mashariki mwa drc mwanahabari wetu william basimike anatujuza zaidi anise polepole ni naibu msemaji wa chama tawala cha udps mjini bukavu anasema mkwege ni ukandideta wa ulaya watu ambao walimshawishi kugombea hii wakati walimdanganywa desiren taira ni mratibu wa chama cha ansmble cha mois katumbi kivu kusini yeyote mwenye anaweza kusaidia mkongomani kutoka mwa ile shida na ile tumwa inaweza kuwa mzuri na tuna kuweka yake kandideti yake moiz katumbi na raia wengine wana maoni gani katika maswala ya siasa hayajasimama vizuri lakini namini na akipewa hiyo nafasi kwa kweli kongo itaenda Bela. mimi kabisa siwezi kusema kama niko tayari ama siko tayari lakini nikishaenda kwenye uchaguzi nitajua kile nitakachoamua upande wake emedo bashizi mkazi wa nguba mjini bukavu anatoa onyo kwa upinzani wa kisiasa wangekuwa kweli wapinzani wamchague umoja menyatoza kupingana na titekele jiunga na kujiunga yao inashindikana ukwetu uchaguzi nchini drc unatarajiwa kufanyika mnamo desemba ishirini mwaka huu william basimike bukavu katika hatua nyingine mwanasiasa wa upinzani na kiongozi wa chama cha ensemble pour la république moise katumbi aliwasilisha fomu zake kupitia wawakilishi wa chama chake jijini kinshasa 4 mwezi huu wa oktoba promese matofali yonama ni mwenyekiti wa chama cha ensemble pour la républiqe katika jimbo la kivu ya kaskazini wene wanaongoza uh, seni ni kwamba hiyo walisema ya kuwa inaomba alete vitu vyake vyenyee ni vya kwa sababu tulikuwa tumeweka hiyo maotokopi yenyewe imekuwa sertifie. lakini watu usiku mzima watu walisumbua watu waliita watu walisumbuka watu walikuwa na shida sana si kwamba wanamemba wa chama lakini raia wote walikuwa ndani ya kuwa na mawazo lakini kwa sasa tumeweza tangazia kuwa hiyo kitu imepita vizuri mbali na katumbi kiongozi wa kanisa la luange mchungaji abraham ngalasi naye pia aliwasilisha maombi yake viongozi wengine walioomba kuwania urais ni pamoja na rais felix chisekedi daktari denis mukwege na kinara ya upinzani na kiongozi wa muungano wa lamuka martin fayulu serikali ya uingereza wiki ijayo inatarajiwa kuanza kuwashawishi majaji wa mahakama ya juu nchini humo kubatilisha uamuzi wa mahakama kuu ambayo ilisema mpango wa serikali kuwapeleka wahamiaji nchini rwanda umevunja sheria hatua ya london imekuja miezi kadhaa kupita tangu iseme kwamba itapinga hukumu ya awali wiki hii baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa lilishutumu serikali ya sudan kusini kuminya uhuru wa vyombo vya habari wapinzani na wanaharakati wakati huo taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi kuangazia ripoti ya tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa un huyu hapa benson wakoli na maelezo zaidi mwenyekiti wa baraza hilo nchini sudani kusini yasmin souka amesema serikali jijini juba inatumia maafisa wa polisi kua wanahabari wapinzani na wanaharakati wanaojaribu kuikosoa serikali ya rais alvakir serikali uh, inawashambulia wanahabari wanaharakati hata raia wa kawaida hasa wale wanaojadili maswala ambayo mamlaka zitaki yajadiliwe kama vile kukosolewa polisi wametumwa katika vyumba vyote vya habari sudan, kule sudan kusini ambapo wanadhibiti taarifa zinazokosoa serikali aidha baraza hilo pia linatilia shaka maandalizi ya uchaguzi mkuu wa kwanza kufanyika mwaka ujao kwa kile inachosema hakuna dalili ya maandalizi hukuw wapinzani wakizuiliwa kufanya mikutano ya hadhara banli afuko ni kamishina wa baraza hilo huwezi kuchagua au uchaguliwa kwenye jamii ambayo mazingira yake ni mashaka na wasiwasi tu huwezi kutekeleza majukumu yako utakuwa na uoga wa kukosolewa huu ndio msimamo wetu kile tunachokitaka ni kwamba mwaka ujao kufanyika uchaguzi wa wazi kumaliza kipindi cha mpitosuani kusini imeendelea kusitiza kuwa uchaguzi huo utafanyika kama ilivyopangwa huku chama kikuu cha upinzani upinzanii kikitaka kutekelezwa kikamilifu kwa mkataba ulioti wa uliotiwa kabla aktabauiasaini kufanyika namna sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko niger ambako nchi ya ufaransa ilisema itaanza kuwaondoa wanajeshi wake katika nchi hiyo kuanzia wiki hii hatua inayokuja siku chache kupita tangu mataifa hayo ya tofautiane baada ya mapinduzi ya kijeshi paris ikisisitiza wanajeshi hao kuondoka kulingana na mazingira kufahamu zaidi kuhusu hatua hii ya paris vict abuso na maelezo zaidi kuu ya jeshi jini paris yamethibitisha kuanza kuondoka kwa wanajeshi wa ufaransa yakisema inataka kuondoka kwao kufanyike kwa njia ya utaratibu kwa ushirikiano na wananchi wa nija hatua hii inakuja baada ya rais emmanuel macro wiki moja iliyopita kutangaza uamuzi nyumbani, wa kuwarejesha nyumbani wanajeshi wa nchi yake na balozi wa taifa hilo kutoka jijini namei macron alitangaza kwamba kikosi cha ufaransa cha wanajeshi 5 watakuwa wamerudi nchini humo kufikia mwishoni mwa mwaka huu uamuzi ambao umesifiwa na uongozi wa kijeshi nigeria ambayo rais wake bola tinubu ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ecoas ilikaribisha hatua ya algeria kuwa mpatanishi wa mzozo wa niger baada ya jeshi kuchukua madaraka mwezi julai waziri wa mambo ya nje wa nigeria yusuf Tugar, katika mahojiano na televisheni ya france 24 alisema licha ya kukaribisha hatua hiyo mpango wa kuwatuma wanajeshi kule niger bado haujabadilishwa bado ipo mezani that, uh, ni chaguo ambalo bado linatathminiwa ila si chaguo we uh, um, um, la kipekee wala sio chaguo ambalo linamaanisha vita mara moja inavyodhaniwaunawakaribisha washirika wote wanaotafuta suluhisho la amani kumaliza mzozo huu algeria ni nchi ya afrika algeria tuna uhusiano wa karibu inashirikiana vyema na algeria na ina mpaka na nija zao. So we ni sauti yake yusuf tugar waziri wa mambo ya nje wa nigeriakule burkina faso waziri wa ulinzi alitangaza kuwasimamisha kazi maafisa kadhaa wa jeshi ambapo hakuna sababu za kusimamishwa kwao zilizowekwa wazi ndani ya barua iliyosainiwa na kanali meja kasum kulibali ali bilali alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake uamuzi wa kusimamishwa kazi kwa maafisa hao ulichukuliwa tangu jumatano iliyopita siku ambayo mkuu wa jeshi na polisi alipoondolewa na kuteuliwa afisa mwingine kwenye nafasi hiyo lakini taarifa imewekwa wazi saa 24 baadaye waliosimamishwa kazi ni pamoja na maafisa wanane akiwemo kanali mmoja maluteni kanali watatu na makamanda wanne pamoja na maafisa watatu na maafisa wasaidizi wawili na enti mmoja licha ya waziri wa ulinzi kutotoa sababu za kusimamishwa huko chanzo kilicho karibu na jeshi kinaonyesha kuwa uamuzi huu unahusishwa na jaribio la hivi karibuni la kuumbisha usalama watu hawa wanashukiwa kuhusika na jaribio la mapinduzi lilotibuka kinaeleza chanzo hicho kwa sasa watu sita wamekamatwa hii ni kesi ya kamanda abdulaziz auba kamanda wa kikosi maalum luteni kanali shekh hamza uatara kamanda wa kikosi maalum cha jeshi la kitaifa na capten kristof maiga naibu kamanda wa kitengo maalum cha uingiliaji kati wa polisi kwengineko duniani tukianzia kule marekani ni kwamba wiki hii bunge la wawakilishi siku ya jumatano ya wiki hii lilipiga kura kumwondoa kwenye nafasi yake spika kevin mccarthy ambaye anaweka historia ya kuwa spika wa kwanza kutolewa kwenye nafasi yake wabunge wa republican waliwasilisha pendekezo la kumng'oa baada ya kufikia makubaliano na wabunge wa democrats kupitisha bajeti iliyonusuru shughuli za serikali kusimama mat guit ni mbunge wa florida wa chama cha republican na mshiriki wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo donald trump Okay? hatujafika mwisho wa mchakato huu tunaelekea nusu uh, ya safari itabidi kukutana na kuungana kama muungano na kujenga imani sababu makathi ameondoka leo ni kwa sababu hakuna anayemwamini ametoa ahadi kadhaa zenye utata na zinaposhindikana kuna watu wengi anawapoteza pengine hata wengine hatukubaliani we kimaongi kwa upande wake t kutoka florida amewalaumu mahasimu wake wa kisiasa akisema ametolewa kwa sababu za kibinafsi tayari rais joe biden aliwataka wabunge kuchagua spika mpya mapema iwezekanavyo Lf. rais wa urusi vladimir putin juma aligusia uwezekano wa nchi yake kurejelea tena majaribio ya silaha za nyuklia pamoja na kujitoa kwenye mkataba wa kidunia kuhusu nyuklia vladimir putin putintumepewa jukumu la kujenga mfumo mpya wa kidunia sisi hatukuanzisha kile kinachosemwa vita ya yakiume chake tunajaribu kuimaliza mzozo ukraine si wa ukrain sio wakimipaka nataka nisisitize katikahii urusi ni kubwa teritori, kubwa zaidi duniani kote kwa msingi mjene. wa maeneo hatuna nia yoyote ya kuchukua maeneo zaidi aidha katika hotuba yake ya wiki hii putin alisema lengo la nchi yake ni kutengeneza mfumo mpya wa kidunia akizituhumu nchi za magharibi kuchochea vita ya ukrain msikilizaji tuzo ya amani ya nobeli ya mwaka huu ilimwendea mwanaharakati wa maswala ya wanawake nchini iran narges mohammadi kamati ya tuzo hiyo yenye makao yake nchini norway ikiongozwa na beritt raice anderson ilisema imempa mohamadi mwenye umri wa miaka 51 aliyefungwa jela miaka 31 na, na serikali ya iran kwa sababu ya jitihada zake za kupigania haki za wanawake nchini mwake In her this year's Prize, kwa kumtuza Norwegian mwaka nobel huu kamati ya tuzo ya norwelgian ya nobel ina mtunduku kwa kupigania kwa ujasiri haki za wanawake uhuru wao nademokrasia nchini iranikiwa mamlaka za iran mamla zitachukua uamuzi sahihi zitamwachilia ili awepo kupokea tuzo hii kitu ambacho tunatumainia msikilizaji muda umeniruhusu kuwa na hayo katika makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako na kwa heri kutoka nairobi